ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ  (อ่าน 60612 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 12:03:54 PM »
ขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่นะคะ jubuได้รับมอบหมายให้สร้างหม้อไอน้ำ คล้ายๆกับที่เคยมีคนตั้งกระทู้ไว้ก่อนหน้านี้ แต่หม้อไอน้ำของjubu เป็นชุดสาธิตค่ะ นั่นคือทำให้มีขนาดเล็กลง แต่โดยพื้นฐานแล้ว jubuไม่มีความรู้เรื่องboiler ไม่เคยทำงานเกี่ยวกับหม้อด้วยค่ะ ถ้าjubuจะใช้ถังแก๊สหุงต้ม ขนาดยังไม่ได้วัดจริง และจะออกแบบแรงดันไว้ที่ 15 ปอนด์ อุณหภูมิ ควบคุมไว้ที่ 75 องศาเซลเซียส มันจะเกิดไอพุ่งออกมาไหมคะ แล้วมันจะอันตรายรึป่าว .......

ระหว่างบันไดลิง 7 ชั้น  กับ boiler อะไรมันจะอันตรายกว่ากันล่ะคะ ฮือฮือ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:30:14 PM »
เดี๋ยวคงมากันครับ ท่านจอมยุทธ์ผู้กล้า ของเรา  ...เดี๋ยวมาครับ  ท่านjubu....จบข่าว

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:54:45 PM »
"แรงดันไว้ที่ 15 ปอนด์ อุณหภูมิ ควบคุมไว้ที่ 75 องศาเซลเซียส" 

สำหรับเรื่องอันตราย ผมว่าไม่น่าจะเป็นปัญหา ส่วนจะเกิดไอหรือไม่ คงต้อง ขอเรียนว่า ท่านต้องลองศึกษาดูว่า
ของเหลว ชนิดใด สามารถกลายเป็นไอ ที่ 75องศาได้ และ มองเห็นเป็น ไอ และ เกิดแรงดัน ตามต้องการ

แต่หากเป็น "น้ำ" ที่ 75 องศา ผมไม่คิดว่า มันจะเป็น ไอ และ เกิดแรงดันได้ มากนัก กระมัง
นอกจาก อยู่ใน สภาพสูญญากาศ หรือ แรงกดอากาศต่ำ ที่น้ำ สามารถกลายเป็น ไอ ที่อุณหภูมิ ต่ำกว่า 100 องศา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:49:43 PM »
จริงครับ ท่านjubu...น้ำเดือดที่ 100 อย่างท่านssuebsak ว่ามาอะครับ  เอ๊า,,  ค่อยๆคิดนะครับ..หรือจะ.ลองวาดภาพมาให้ชมหน่อยก็ดีว่าอยากทำแบบไหน   ...เออ แต่ระวังนิดอย่าให้เพี้ยนๆเหมือนคนที่เขียนมาถามคุณหมอรุจนะ ดูไม่ออกคร้าบบบบ    อิอิ  จบข่าว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:14:54 PM »

jubuยังไม่ได้ Drawing แล้วก็ยังไม่ได้ออกแบบวงจร มีแต่อุปกรณ์ที่เตรียมไว้ดังภาพ แต่ล่าสุดปรับเปลี่ยนจากถังน้ำยาแอร์ให้เป็นถังที่มีขนาดใหญ่ขึ้น Dia 110 cm ยาว 60 cm 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 08:16:37 PM โดย jubu »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:29:57 PM »
มองภาพนี้ นึกถึงถังกดน้ำดื่มทุกทีเลย -*-

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:36:35 PM »
เดี๋ยวช่วยกันคิดครับ ท่านjubu...ไม่ต้องห่วง จอมยุทธ์เยอะครับ   ..ดูแล้วปลื้มครับได้อารมณ์ของคนทำงานจริงๆ  อิอิ   จบข่าว

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:28:39 AM »
ในเมื่อมันเป็น "ชุดสาธิต" หมายถึงว่าไม่เอาเป็นเหตุการณ์จริงใช่มั้ยครับ
ผมว่างั้นถ้าเราทำเป็นเหตุการณ์ "เสมือนจริง" จะได้มั้ย
หลักการคือ มีโปรแกรมมาช่วย (ท่านอาจารย์สืบน่าจะบอกว่า ขี้ปะติ๋วเลยแหละ เรื่องเขียนโปรแกรมเล็กๆแบบนี้ หรือจะไปปรึกษาน้องๆในมหาลัย ที่ทำเรื่องหุ่นยนต์)
หลักการ คือ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการตั้งเวลา
ใส่น้ำไว้ในหม้อต้ม
โปรแกรมก็จะเป็นว่า
เมื่อระบบทำงานไปได้ 15 นาที
มันก็จะสั่งให้เครื่องเป่าลมอันเล็กๆทำงาน (แบบตู้ที่เราใช้ในตู้ปลา) โดยมีสายยางต่อไว้เข้าไปในระบบ ทำเป็นเสมือว่าน้ำเดือด เห็นมั้ย น้ำในหม้อต้มมันพลุ่งพล่านขึ้นมาแล้ว
และตอนนั้น โปรแกรมก็จะสั่งให้กล่องที่เราเก็บน้ำแข็งแห้ง ซึ่งตอนแรกเราปิดรูกล่อง สั่งให้รูนั้นเปิดออก ไอน้ำแข็งแห้งก็ลอยฟุ้งในหม้อต้ม เปรียบเสมือนไอน้ำพุ่งขึ้นมา
ระบบมันจะมีอะไรต่อไป ผมก็ไม่ทราบ แต่ลองโซโล่ตามที่ผมว่ามา
น่าจะไหวมั้ย

อ้อ อาจจะมีคำถามว่า แล้วเรื่องเกจ์วัดอะไรต่อมิอะไรอีกล่ะ เราจะทำไง
ทำงี้ครับ เกจ์พวกนี้เราใช้แบบดิจิตัล ทุกอย่าง แถวบ้านหม้อน่าจะหาไม่ยาก
เคยเห็นเป็นตลับเล็กๆ มีตัวเลขดิจิตัล
เกจ์วัดอุณหภูมิ (เสมือน) เราก็ควบคุมโดยโปรแกรม ตั้งเวลาไว้ ให้มันไต่ขึ้นไปเรื่อยๆ เริ่มต้นจาก ตัวเลข 28 (อุณหภูมิเริ่มต้นของน้ำ) ไต่ขึ้นจนถึง 100 ในเวลา 15 นาที ตามเวลาที่เราสมมุติให้น้ำเดือด
เกจ์วัดความดัน ก็ใช้หลักการเดียวกัน
ฯลฯ
อ้อ ในเมื่อเราทำ "เสมือนจริง" แบบนี้แล้ว ตัวบอยล์เลอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องแข็งแรง ทำเป็นอะคริลิคใส ให้มองเห็นทะลุข้างในไปได้

แหม พล่ามซะเยอะ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้มั้ย จริงๆแล้วไม่รู้เรื่องบอยลงบอยเลอร์อะไรหรอกครับ นึกฝันขึ้นมาเล่นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 10:56:22 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:24:49 PM »
สุดยอด ครับ ท่าน อดุลย์ เดี๋ยวมาแจม   จบข่าว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:09:23 PM »
ยังนึกไม่ออกเลยครับ ว่า ท่านjubuจะทำหม้อต้มนี้ในแนวไหนครับ...เป็นต้มน้ำด้วย ไฟฟ้า หรือ ถ่าน  อะครับ ...จะรอดูภาพวาดของท่านก่อนครับ   เพราะที่เห็นในรูปมันเหมือนที่กดน้ำดื่มจริงๆครับ  อิอิ   รอชมอยู่นะครับ  อิอิ   จบข่าว
ปล งานนี้ที่นั่งรออยู่ไม่มีใคร มาจับ มาบีบ ครับ (รอด้วยความตั้งใจ  อิอิ)   

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:19:46 PM »
ขอเวลาเคลียร์งานอีกสักอาทิตย์ค่ะท่านอินฯ ตอนนี้งานล้น โอเวอร์โหลด เครียดถึงกับคิดข้าวไม่ลง น้ำหนักลด 3 กก.แล้ว ฮือๆ  เดี๋ยวจะวาดภาพให้ดูนะคะ ชะแว้บบบบ

ระบบต้มน้ำด้วยไฟฟ้าค่ะ .....

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:06:18 PM »
ค่อยๆคิดครับ..เวลาวาดภาพก็ใจเย็นๆด้วยนะครับ  อย่าให้ใครมากวนเชียว  อิอิ   (เดี๋ยว นน จะขึ้นอีก  เฮ้อ (มีคนมาคอยป้อน อะ .น่ารัก ง่ะ  อิอิ) ).   จบข่าว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 07:52:03 AM »
วาดรูปเรียบร้อยแล้ว แต่....เครื่องแสกนใช้ไม่ได้ค่ะ ยังงงๆอยู่ว่าตอนเช้ามันยังแสกนได้อยู่นี่หน่าไหงตกกลางคืนมันถึงใช้ไม่ได้ ลองลงDriverใหม่ก็ไม่หาย หัวแสกนวิ่งแต่ไม่มีไฟ เอ๊ะ... งง  นอนหลับไปคืนนึงตื่นเช้ามา เดินไปถอดสายอะแด๊ปเตอร์ โถ ...อ้ายกระต่ายบ้านี่เอง กัดสายขาดไปเส้นนึง  >:(

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 07:58:08 AM »
เลี้ยงกระต่ายด้วยเหรอ ?
อย่าเพิ่งโทษมันเชียวนา ตัวต้นเหตุอาจจะหนูก็ได้นา
ต้องรอกองพิสูจน์หลักฐานออกมาแถลงก่อนครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:26:06 AM »
ไอเดียท่านadulmr เจ๋งค่ะ แต่ท่านอาจารย์เขามอบหมายมาว่า ต้องเอาไอน้ำออกมาจริง ร้อนจริง ระเบิดได้จริง(อันนี้เติมเอง)
   ที่บ้านjubuไม่มีหนูค่ะ มีกระต่ายมันชอบกัดสายไฟ หรือสายที่เป็นสายรับส่งสัญญาณต่างๆ เช่นสายUSB สายสมอลทอร์ค สายเคเบิ้ลจานดาวเทียม สงสัยอยู่ว่ามันเป็นกระต่ายสอดแนมหรือเปล่า มันพยายามตัดช่องทางการสื่อสารของjubuทั้งหมด สายชาร์ตมือถือมันก็กัด  :(  จะทำไงกับมันดี ตีมันมันก็สู้ แขนjubuมีแต่รอยข่วน กลางคืนมันชอบกระโดดขึ้นมาแทะผมอีก ต้องจับเข้ากรงก่อนหลับ แล้วจับยากมากๆเพราะมันจะไปแอบในช่องลับของมัน จากภาพกองพิสูจน์หลักฐานคิดว่ายังไงคะ