ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศที่เล็กที่สุดในโลก  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ประเทศที่เล็กที่สุดในโลก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:25:04 PM »
http://www.sealandgov.org/ :-* :-*

นี่คือลิงค์เว็บไซด์ของประเทศที่เล็กที่สุดในโลก มีพื้นที่ 207 ตารางเมตร และมีประชากร 4 คน

ซีแลนด์ประกอบไปด้วยฐานซึ่งฝังอยู่ใต้ทะเล เสาทรงกลมขนาดใหญ่สองต้น และดาดฟ้า ในส่วนเสากลมแบ่งเป็นเด็ค 7 ชั้น (A-G) ชั้น A คือดาดฟ้าและเป็นที่วางเครื่องกำเนิดไฟฟ้า ชั้น B อยู่เหนือทะเล ส่วน C-G อยู่ใต้ระดับน้ำทะเล ในสมัยสงคราม ชั้น B-E เคยถูกใช้เป็นที่เก็บเสบียงอาหารและที่พัก ชั้น F เป็นคลังอาวุธ และชั้น G เป็นที่เก็บของอื่นๆ

อ่านมาถึงตรงนี้ อาจจะมีคนเริ่มเดาออกแล้ว แต่เดิมซีแลนด์ก็คือหนึ่งในสี่ป้อมกลางทะเล (HM Fort Roughs หรือเรียกกันว่า Rough Towers) ที่อังกฤษสร้างขึ้นในสมัยสงครามโลกครั้งที่สองเมื่อปี 1944 นั่นเอง ในระหว่างสงคราม เคยมีทหารประจำการอยู่ที่นี่ประมาณ 150-300 นาย หากเมื่อสงครามจบลง ป้อมก็ถูกทิ้งให้ร้างไปตั้งแต่ปี 1956

วันที่ 2 กันยายน 1967 แพดดี้ รอย เบทส์ อดีตเรือโทประจำกองทัพเรืออังกฤษซึ่งในขณะนั้นเป็นเจ้าของคลื่นวิทยุเถื่อน ได้ประกาศให้ป้อมกลางทะเลดังกล่าวแยกตัวเป็นอิสระจากเขตแดนของอังกฤษ และตั้งชื่อประเทศว่าซีแลนด์ รวมทั้งตั้งตัวเองเป็นเจ้าชายรอย เบทส์ หรือเรียกอีกชื่อว่า Roy of Sealand
แน่นอนว่าทางอังกฤษย่อมไม่อยู่เฉย ทำการฟ้องศาลให้รอย เบทส์ถอนตัวออกจากป้อมในทันที หากผลการตัดสินซึ่งออกมาในวันที่ 25 พฤศจิกายน 1968 ศาลได้ประกาศว่าพื้นที่ดังกล่าวไม่อยู่ในเขตแดนอังกฤษ รวมทั้งไม่มีประเทศใดรอบข้างอ้างกรรมสิทธิ์ในพื้นที่ดังกล่าว จึงถือว่าพื้นที่นั้นอยู่นอกเขตการปกครองของอังกฤษด้วย อาจจะนับได้ว่าซีแลนด์สามารถแยกตัวเป็นอิสระจากอังกฤษได้โดยปริยาย

จะอย่างไรก็ดี แม้ซีแลนด์จะถือเป็นเขตแดนที่เป็นอิสระจากการปกครองของประเทศอื่น หากโดยสนธิสัญญามองเตวิเดโอ (Treaty of Montevideo) ซึ่งกล่าวว่าการที่ประเทศหนึ่งจะนับเป็นประเทศอย่างเป็นทางการได้นั้น จะต้องมีคำยอมรับจากประเทศใดประเทศหนึ่งซึ่งเป็นสมาชิกของสหประชาชาติเสียก่อน และในปี 2008 ปัจจุบันนี้ ก็ยังไม่มีประเทศใดเลยจากจำนวน 192 ประเทศที่ยอมรับว่าซีแลนด์เป็นประเทศอย่างสมบูรณ์

ที่มา http://ohx3.exteen.com/20080112/principality-of-sealand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 11:28:22 PM โดย jubu »

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
Re: ประเทศที่เล็กที่สุดในโลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:59:27 AM »
อิ  อิ
ประชากร 4 คน
งั้นเป็นนายกฯ 1
รองนายก 3
เอ แล้วใครจะเป็นรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ
สงสัยผมคงต้องยกครอบครัวไปช่วยแล้วแหละ
ว่าแต่ว่าจะขอวีซ่าเข้าไปได้ไงครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:40:03 AM »
ขอบคุณ ท่านjubuที่นำสาระ มาให้ทราบ..ไม่ทราบเลยจริงว่า..ยั่งงี้ ก็เป็นประเทศได้...อิอิ  ..เอ๊า..ในฐานะเป็นวิศวกร..ขอเสนอให้ปรับปรุงประเทศเป็น..อย่างที่เห็นในรูป ครับ  อิอิ...(ไม่เสียวxxให้รู้ไป  อิอิ)...ขอไปอยู่ด้วยคนครับ ท่าน อดุลย์...จะไปช่วยดูแลเครื่อง กำเนิดไฟฟ้า ให้ครับ  อิอิ(หนี อีเหียว ตาม ท่าน kamolsilp  อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:38:41 AM »
อิ  อิ
ประชากร 4 คน
งั้นเป็นนายกฯ 1
รองนายก 3
เอ แล้วใครจะเป็นรัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ
สงสัยผมคงต้องยกครอบครัวไปช่วยแล้วแหละ
ว่าแต่ว่าจะขอวีซ่าเข้าไปได้ไงครับ

ประชากรของซีแลนด์ในตอนนี้ประกอบไปด้วย เจ้าชายรอย เบทส์, เจ้าหญิงโจน เบทส์, เจ้าฟ้าชายไมเคิ่ล และทหารอีกหนึ่งคน (ทหารคนนี้กับปืนไรเฟิ่ลหนึ่งกระบอกถือเป็นกองกำลังประจำเพียงหนึ่งเดียวของประเทศ หากในสถานการณ์คับขัน เจ้าชายรอย เบทส์ยืนยันว่าเขาสามารถรวบรวมกำลังทหารมาได้จากทั่วโลก (ทหารรับจ้าง?)) รายได้หลักคือการขายตำแหน่งขุนนาง เหรียญที่ระลึกและแสตมป์ ทั้งยังมีการตั้งบริษัทฮาเว่นโคซึ่งให้บริการฝากฐานข้อมูลบนอินเตอร์เน็ตอีกด้วย (จ่ายเพียง 16 ยูโร (ประมาณ 790 บาท) คุณก็จะกลายเป็นลอร์ดหรือเลดี้ของซีแลนด์ได้ในทันที รู้สึกว่าจะได้ฉโนดด้วนะคะ อิอิ ตามลิงค์นี้เลยค่ะท่าน adulmr http://www.sealandgov.org/title-pack/lordladybaronbaroness

รายได้หลักของประเทศ มาจากการขายเหรียญ และของที่ระลึก :D :D :D ท่านadulmr ท่านอินทะเนียร์น้อย โอนเงิน790 ก็ได้เป็นลอร์ดแล้ว ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ เท่ห์ชะมัดเลยง่ะ ;D ;D ;D อยากจะเป็นอัศวินปกป้องซีรอน ก็จ่าย 99.99 เหรียญจะได้บัตรประจำตัวอัศวินมาด้วย โฮ๊วว มายก๊าดดด
 ปล. เขาบอกว่าการอพยพเข้าไปในประเทศเป็นข้อจำกัด (ไม่รับคนเข้าประเทศ)นะจ๊ะ ฮิฮิฮิ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:43:16 AM »
ท่านjubuครับ..ถ้า สึนามิ  มาเยี่ยม...ประเทศนี้ จะไม่ล่มจม เหรอครับ  ....คงหายจากแผนที่โลกไปเลย นะครับ   อิอิ   
 มีกันแปลกนะครับ...ขนาดมีกัน อยู่ 4  คนยัง กร่าง ..ไม่มีใคร กล้าแหยม   สุดยอด  หรือ ว่า สามารถเรียกอัศวิน จากทั่วโลกช่วยได้    ว้าว...ของเราก็มีนะ ..ซุปเปอร์แมน จาก ข้างนอก มาช่วยได้  เย้ๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:05:21 PM »
สึนามิมาค่อยว่ากันอีกทีค่ะ แต่ดูท่าทางแข็งแรงนะคะ อยู่มาตั้งกะสมัยสงครามโลกแล้ว แต่ว่าประเทศนี้เคยโดนไฟไหม้ไปถึงครึ่งประเทศเชียวนะคะ ยังสามารถอยู่ได้ และมีเอกราชด้วย ไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใครเลยน่ะ เยี่ยมยอด :P