ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเบื่อของนอกที่ทำมาหลอก เงินไทย หรือ ของทำในไทย เอากำไรส่งนอก เรามาใช้ของไทยกัน  (อ่าน 6402 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ถ้าเบื่อของนอก

ก็ลอง มาพิจารณาของ ไทยๆ ในอดีต ที่ยังคงยืนยงมาจนถึงปัจจุบันกัน ถูกตังค์ ด้วย

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
จริงครับ ..ท่านssuebsak...คนรุ่นใหม่คงไม่เคยทราบมาก่อนว่า...คนรุ่นก่อน ที่ไม่มียาสีฟันแบบฝรั่ง เขาใช้อะไรกัน  ...ขอขอบคุณ ท่าน อาจารย์ใหญ่ของเราที่มานำเสนอ   อาจมีผู้คิดต่อยอดเป็นแนวทางในการพึ่งตนเองของสังคมไทย   ...ว่ากันว่า ..ถ่านหุงข้าว  เกลือ  ก็เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนใช้ครับ   ...ลองคิดต่อยอดกันนะครับ สำหรับ คนที่ไอเดีย ใน นวัตกรรมใหม่  จร้าาาาาา......จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D
ปลไหนขอดมหน่อยสิว่า.. แปลงฟันด้วย สมุนไพรไทย  ..เป่า อิอิ

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
คนไทยเรามักบ้าเห่อครับ ของพี่ไทยมีดีตั้งหลายอย่าง กลับไปบ้าเห่อแต่ของนอก
พี่ไทยเราปล่อยให้ช้างเร่ร่อนตามท้องถนนมากมาย ทั้งที่เป็นสัตว์ช่วยปกป้องบ้านเมือง
แต่พี่ไทยเราไปบ้าเห่อแพนด้า เลี้ยงดูกันอย่างดี แต่ช้างไทยหละ......ปล่อยให้จาตามหาอยู่ได้

จริงครับ ท่านyommatood..ปล่อยให้ จา ตามหาช้าง....ช้างกูอยู่ไหน....แต่ พ่อ จา บอกว่า... ลูกกูอยู่ ไหน   กลุ้ม  จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
เห็นช้างมาเดินตามท้องถนนทีไร ต้องหันหน้าหนีไม่อยากมองค่ะ มันสะเทือนใจ ยิ่งเขามายืนแล้วขออาหาร น้ำตาไหลทุกครั้ง ช้างเป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมืองมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา เป็นพาหนะที่พระเจ้าแผ่นดินทรงยุทธหัตถี วันนี้ศักดิ์ศรีมีเพียงแค่เป็นช้างขอทาน เร่ร่อนนอนป่าละเมาะข้างถนน อย่างดีหน่อยก็แสดงโชว์ให้นักท่องเที่ยวบันเทิงใจ  กลุ่มคนที่รณรงค์ก็ทำกันไปยี่สิบสามสิบปีแล้ว ยังไม่ได้ผลเลยค่ะ ..........บ้านเมืองนี้ มันน่านัก >:(

ท่านjubuนับว่าเป็น จอมยุทธหญิง ที่มีน้ำใจงามของสำนักฯอีกท่านครับ  พี่น้อง...อินทะเนียร์น้อย  ฟังคำนี้ ของท่าน....พาหนะที่พระเจ้าแผ่นดินทรงยุทธหัตถี วันนี้ศักดิ์ศรีมีเพียงแค่เป็นช้างขอทาน เร่ร่อนนอนป่าละเมาะข้างถนน....น้ำตาไหลเช่นกันครับ  ฮือๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล พวกสากกระเบือ ..ที่บอกว่ารักช้างนะมันอยู่ไหน...อยู่ไหนๆๆๆๆๆๆ   ....(อยู่ใน ต้มยำกุ้ง   จร้าาาาา   เย๊ย)

เห็นภาพ น้องช้องน้อย แล้วน้ำตาไหล...เฮ้อ   มาดูภาพนี้จากงาน เทศกาล งานบุญแบบบ้าน ๆ ที่คนหาโอกาสรวยด้วยงานนี้มี เยอะ ไม่ว่าขายของ ล้วงกระเป๋า..ฯลฯ สารพัด  เดิมๆดีครับ เพราะคนมีน้อย มายุคนี้เปลี่ยนไป เผ่าเดิมหดหาย เผ่าใหม่ เข้าแทนที่เเต่ประเพณี ยังเหมือนเดิมแต่เปลี่ยนไปตามคนกลุ่มใหม่  ..บางคนบอกว่า อยากให้โคมเหล่านี้ มาตก แถวๆ กทม บ้าง น่าจะได้ บุญเยอะเป็นทวีคูณ ..ราดดำเนิน สนามกีฬา  งี้   อิอิ  บุญจะได้หลอมเหลวเข้าด้วยกัน     อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ปล Thousands of paper-made balloons, powered by burning oil, rise into the evening sky in Chiang Mai province, Thailand, during the Loy Krathong Festival. During the festival at night time, Thais float lanterns to the sky and float candles on the lotus-shaped basket into the rivers, hoping their bad luck will drift away .Picture: Vincent Thian/A

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
มีหลายเสียงติงมาในเรื่องของโคมลอย
ด้วยว่ามาระยะหลังๆนี่ มีการลอยกันเยอะ
เพิ่มทั้งจำนวนและขนาดโคม บางโคมใหญ่ขนาดควายท้องแก่ก็มี
ผลกระทบก็ตามที่ปรากฏเป็นข่าว (แบบเงียบๆ) ในปีนี้

มีบ้านเรือนหลายแห่งที่โคมเหล่านี้ไปหล่นใส่ ทำให้ไฟไหม้
ทุ่งปลูกพืชบางแห่ง (ข่าวว่าเป็นทุ่งปลูกตะไคร้) ไฟไหม้เพราะโคมลอย
นี่ยังดีที่สายการบินต่างๆรู้ทัน รีบเลื่อนเวลาและยกเลิกเที่ยวบิน
ไม่งั้นล่ะเอ็งเอ๊ย แสรดดดดดด !

ยกเลิกประเพณีนี้เสียทีจะดีไหมครับ
พวกเราสนุกกันจนเลยเถิดไปใหญ่แล้ว
บ้านเรือนเรือกสวนโดนไฟไหม้ไร้ที่อยู่สิ้นเนื้อประดาตัว
สนุกกันบนความทุกข์ของผู้อื่น บาปนะครับ
เลิกเสียเถอะครับ

จริง อย่าง ท่านyommatood เสนอมาครับ....หากมันไปทำให้คนอื่น เสีย หรือ ตาย ก็ถือว่า เป็นบาป มากกว่าบุญ  ควร ห้ามหรือ ยกเลิก ไปเสีย  ด้วยเหตุผลนี้ หลายคนบอกว่า ก็เป็นประพณี ใช่ครับ เมื่อก่อน คนในโลกยังน้อย ทำได้  แต่ตอนนี้คนจะล้นโลกแล้ว กล้วยน้ำว้าหมักถูกเผยเเพร่ มากขึ้น จาก ผู้หวังดี  อิอิ  ...อาก้า ราคาถูก อิอิ ..เว็บโป๊เข้าถึงง่าย  สื่อลามกหาง่าย และนักเเสดงแสดงบทเซ็กส์ ได้ ดีขึ้น  เหล่านี้ มันเปลี่ยนไปจากโบราณ   ดังนั้นต้องปรับตามสภาพครับ....เเต่เชื่อว่าไม่มีใครกล้าทำเพราะจะอยู่ไม่ได้ อิอิ   ขอชมความกล้าหาญ ในการ สั่งห้าม การลอยกระทง ด้วยโพม ของ ผู้ว่า กทม สมัคร ผู้ล่วงลับไปแล้ว ...นี่คือ ตย คนกล้า เพื่อ ปวงชนครับ  และ ห้าม ประทัด นี่ ยังไม่แน่ใจว่าใคร  ถ้ามีขอปรบมือให้เช่นกันครับ  เด็กๆ ตายและพิการ เพราะ ดอกไม้ไฟแต่ละมากครับ  ขนาดพวกมันผลิตเอง ยังตายเอง  ตายเเบบทุเรศด้วย (เก็บง่ายดี  เย๊ย) ...ผู้ใหญ่ที่ดีต้องป้องกัน เด็กๆที่ขาดความคิดที่กว้างไกลครับ   สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D :D

รอดูคนไทย ...ที่ซื้อกระเป๋า รุ่นคุณยาย ใบนี้ มาได้   ...อยากรู้จริงๆ   ขอคารวะในความรวย และหา ตย ดีๆใหคนไทย  คิดเป็นทำเป็นขายเอง  สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล อีกภาพ เห็นแล้ว นำ้ตาไหลครับ  คนกับสัตว์ มีความผูกพันกันขนาดไหน...ท่านjubu  น่าจะน้ำตาไหลไม่เเพ้น้องช้าง นะครับ  อิอิ

An employee talks with a beggar kneeling in front of a restaurant to beg for money with a camel in Shaoxing in China. Several beggars with their camels showed up at a business area in the city at noon on Monday, kneeling down outside store after store to beg for money.Picture: REUTERS