ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง  (อ่าน 201738 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 05:22:28 PM »
เห็นท่านอดุลย์ เกริ่นๆ เรื่องสูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง จะเอามาปะใหม่  ก็ได้ แต่ รอ ร้อ รอ

วันนี้ เลยไม่รอ เพราะซื้อโหลดองปิดผนึก มานานแล้ว ไม่ได้ทำซะที ตั้งแต่ที่บอกไว้ในกระทู้เก่า
เสียตรงที่ ซื้อโหลมาผิดขนาด ไม่ใช่ ขนาด 1 ลิตร แต่เป็น 750 CC  แถมด้วย ซื้อน้ำผึ้งมาผิดขนาด ไม่ใช่ 450 CC อย่างตั้งใจ ดันเป็น 450 กรัม เลยต้องมาปรับอัตราส่วน จากของเดิมที่เคยจดไว้ ก่อนเว็บล่ม คือ

- กล้วยน้ำว้า 10 ลูก ต่อ น้ำผึ้ง 750 CC.

ได้น้ำผึ้งมา 450 กรัม ประมาณ 325 CC เลยต้องลดปริมาณกล้วย ลงตามอัตราส่วน เหลือ แค่ 4 ลูก
กล้วยมาจากกรณี By product จากการที่ เจ้าตัวยุ่งในบ้าน ทานไม่หมด เหลือ พอเห็นเปลือกคล้ำแล้ว ไม่ค่อยมีใครกล้าทาน  แต่ผมจำได้ว่า เคยอ่านเจอที่ไหนไม่รู้ บอกว่า  กล้วยตอนที่เปลือกคล้ำๆ จะมีสารต้านมะเร็งเยอะกว่า ตอนที่ยังสวยอยู่ 

ตอนจะเรียงตั้งใจ จะเรียงเป็น ชั้นๆ(Layer) มาเผลอตรงที่ คิดว่าจะเรียงลงไปทีละลูกเลย ไม่ใช่ ทีละชั้นแล้ว เทน้ำผึ้งกลบ เลยกลายเป็น หั่นกล้วยเรียงทีละลูก และ  กลบด้วยน้ำผึ้ง มันเลยออกมาอย่างที่เห็น
คือ กล้วยมันลอยขึ้น แทนที่จะจมอยู่ เป็น ชั้นๆ อย่างตั้งใจ ทีแรก  แต่ก็เสร็จแล้วหล่ะ 

ทีนี้ ที่เหลือ รบกวนท่าน อดุลย์ มาต่อ สูตรให้ด้วย คร้าบ ๆ ๆ ๆ

เพราะผมจำไม่ได้แล้ว เนื่องจากคล้า้ยๆว่า รามันจะต้องขึ้นในขวด ใช่ป่าว เพราะมันมีฟองอากาศอยู่
ทีนี้ เมื่อราขึ้นแล้ว ให้พลิกกลบ หรือ ทำยังไงต่อ ครับ

แล้ว เราค่อยมาดูกัน ผมจะทำหน้าที่ รายงานข่าว เป็นระยะๆ จนครบกำหนด สามเดือน (ตามที่จำได้)

หากเป็นผลดีประการใด เผื่อจะเกิด สินค้า OTOP ชนิดใหม่ก็ได้ 

"ยาอายุวัฒนะ สูตรกล้วยน้ำว้าดอง สำหรับผู้ต้องการเตะปี๊บ กระจาย"  อิ อิ ชื่อยาวไป ป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 05:57:32 PM โดย ssuebsak »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:57:23 PM »
สวัสดีครับ ท่านssuebsak
แหม่ต้องขอขอบคุณท่านมากๆเลยครับ ที่เป็นห่วงสูขภาพของเหล่าจอมยุทธ์ของ สำนักฯที่รื้อฟื้นตำหรับยานี้ เห็นมีบางคนแถวนี้ถามท่าน อดุลย์ อยู่เหมือน และดู กล้าๆกล้วๆว่า .xxxx..อิอิ ...ดีครับ หลานท่าน ดีใจที่ ได้มาเล่ากันถึงสูตรยามหัศจรรย์ ของ ท่าน อดุลย์ นี้อีกครั้ง  ...ขอปรบให้ท่านในความตั้งใจทำในสิ่งดีๆนี้ครับ   เย้ๆๆๆๆๆ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D 
ปล ชื่อไม่ยาวหรอกครับ....ดีแล้ว   อิอิ

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 04:30:31 PM »
แหม ผมเองยุ่งๆก็เลยลืมเรื่องนี้ไปเลยครับ
เดี๋ยวคงต้องกลับไปรื้อค้นตำราวรยุทธ์ในเรื่องนี้เอามาเผยแพร่กันใหม่ครับ
ขอขอบคุณแทนท่านพระยาอุดร ที่หลายท่านให้ความสนใจในเรื่องนี้ครับ

Power of banana plus the honey
: Returnnnnnnnnnnnn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 06:10:38 PM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ..แทนหลายๆท่านโดยเฉพาะใครบางคนแถว ยองฮิ...อิอิ    ชื่อประกิจเพราะครับ ท่านssuebsak...โกอินเตอร์ กันไปเลย...ให้มันรู้ซะมั่งว่า กล้วยไทยไม่ใช่กล้วยๆ(ไาก้า อาย อะ  อิอิ)   จบข่าว ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:32:06 AM »
ขอเกริ่นนำหรือไหว้ครูก่อนนะครับ
น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า
จากตำรับโบราณของแท้ เห็นเค้าว่าเจ๋งโคตร
รับประทานเป็นประจำ จะเกิดผลดีต่อสุขภาพ
กินได้ทั้งชายและหญิง รวมทั้งกลุ่มไม่สังกัดเพศ
จะใช้เป็นยาอายุวัฒนะหรือเสริมพลังในการเตะปี๊บ ก็แล้วแต่ถนัด
ส่วนสุภาพบุรุษท่านใดที่ยังคงเตะได้หนักหน่วงรุนแรงและเตะได้อย่างไม่บันยะบันยัง (เตะปี๊บนะครับ ไม่ใช่เตะเมีย) ก็กินเพื่อวัตถุประสงค์อย่างแรก คือ ใช้เป็นยาอายุวัฒนะดังว่า
ส่วนบรรดาท่านสุภาพสตรี ก็ใช้กินเพื่อบำรุงร่างกาย ทำให้ผิวพรรณผ่องใส ไร้โรคาพยาธิ
หรือเป็นการเพิ่มพลังในการเตะก้านคอสามี ก็ถือเป็นผลพลอยได้
งั้นขอให้เตรียมกระดาษและหาปากกามาจดสูตรนี้แปะไว้ข้างฝา
แล้วไปหาวัตถุดิบมาปรุงโดยพลัน
ผมจะคัดลอกข้อความเดิมมาเลยนะครับ ตามนี้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:34:03 AM »
เมื่อ พ.ศ.2510 ข้าพเจ้า (หมายถึงผู้เผยแพร่นะครับ ไม่ใช่ adulmr) ได้ไปที่จังหวัดอุดรธานี ได้ไปพบพระยาอุดรฯ ซึ่งขณะนั้นท่านมีอายุ 82 ปี
ท่านเล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า เมื่อท่านมีอายุ 52 ปี สุขภาพทรุดโทรมมาก ถึงกับต้องลาออกจากราชการก่อนเกษียณ
แต่ปัจจุบันท่านสามารถเล่นกอล์ฟ แทงบิลเลียด และเต้นรำได้ดุจคนหนุ่มๆ
มิหนำซ้ำยังมีอนุภรรยาได้ด้วย
(อนุภรรยา แปลง่ายๆว่าเมียน้อย หรืออาจจะแปลว่าแบบร่วมสมัยว่า กิ๊ก
โห อายุ 82 มีเมียน้อย –แล้วเมียน้อยอายุเท่าไหร่แฮะ
- ฟังแล้วกลุ้มเฟ้ย พระยาอุดร หนอ ท่านพระยาอุดร – adulmr)

ข้าพเจ้าถามท่านว่าท่านมีอะไรดี ถ้าไม่สงวนขอได้ไหม ?
ท่านได้เล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า พระธุดงค์รูปหนึ่งเป็นผู้บอกตำรายานี้ให้กับท่าน
ท่านได้รับประทานยาขนานนี้มาเป็นเวลากว่า 30 ปี
และข้าพเจ้าก็ได้ทำยาขนานนี้รับประทานมา 8-9 ปีแล้ว รู้สึกว่าได้ผลดีมาก จึงได้แนะนำยานี้ไปทั่ว (เอ้อ ย้ำอีกทีนะครับท่านที่เคารพ “ข้าพเจ้า” คือ ผู้เผยแพร่สูตร ไม่ได้หมายถึง adulmr)
จนบางคนถึงกับขนานนามข้าพเจ้าว่า “อาจารย์กล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง”
ซึ่งข้าพเจ้าก็ไม่ถือ เพราะถือว่าเอาของดีมาเผยแพร่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:35:35 AM »
ตำรายาอายุวัฒนะ
เอากล้วยน้ำว้าชนิดงอมจัดๆ
คือ เปลือกกล้วยเริ่มมีจุดดำบ้างแล้ว มาปอกเปลือกออกแล้วหั่นเป็นชิ้นบางๆ  ดุจหั่นแตงกวา
ปริมาณ 10 ผล ต่อน้ำผึ้ง 1 ขวดกลม (750 มล.)
จะดองครั้งละกี่ขวดก็ได้ ตามส่วนที่ได้แจ้งมา
ส่วนน้ำผึ้งนั้น ไม่จำเป็นจะต้องเป็นน้ำผึ้งแท้ 100 เปอร์เซ็นต์ ด้วยคงหายาก (ซื้อที่เค้าขายตามซูเปอร์มาร์เก็ต ก็น่าจะใช้ได้ – adulmr)

นำส่วนผสมมาใส่ขวดโหลดองเอาไว้ อย่าใส่ให้เต็มโหล ประเดี๋ยวจะฟูและล้นมานอกโหล
ต้องดองให้ครบ 3 เดือน จึงจะใช้ได้
ระหว่าง 3 สัปดาห์แรก กล้วยจะลอยอยู่ข้างบนและจะมีรา จงใช้ไม้ตะเกียบคนให้กล้วยข้างบนจมลงไปอยู่ด้านล่าง
ต่อไปก็จะมีราขึ้นอีก หมั่นคนจนไม่มีราเกิดขึ้นอีก
เมื่อครบ 3 เดือนแล้ว จงเอาผ้าบางมากรองโดยไม่ต้องคั้น
น้ำจะใส มีรสเปรี้ยวนิดๆ
เอากากกล้วยทิ้งไป กินแต่เฉพาะส่วนที่เป็นน้ำ

กินคืนละ 1 ถ้วยชาจีน หรือประมาณ 4 ช้อนคาว กินทุกคืนก่อนนอน
ถ้ารับประทานมากเกินไปจะร้อนจนทนไม่ไหว
เมื่อกินไปได้ 15 วัน ท่านจะรู้สึกตัวทันทีว่า ร่างกายอบอุ่นและกระชุ่มกระชวยผิดธรรมดา
เมื่อข้าพเจ้าได้อ่านหนังสือ “รีดเดอร์ไดเจสต์” ของต่างประเทศ
เขาก็มีอยู่บทหนึ่งที่กล่าวว่า
เมื่อเชื้อเห็ดราของผลไม้ผสมกับน้ำผึ้งแล้ว จะทำให้เกิดปฏิกิริยา คือสามารถสร้างฮอร์โมนในร่างกายของคนเราได้
คือต้องการเชื้อเห็ดราของกล้วยนั่นเอง มาตรงกับยาอายุวัฒนะของไทยเรา
เมื่อท่านลองแล้วท่านจะเห็นผลเอง
ยาขนานนี้ไม่แต่เป็นยาอายุวัฒนะเพียงอย่างเดียว ยังเป็นยาเตะปี๊บพังด้วย
คำพังเพยของไทยเรากล่าวว่า
“ตากแดดตากลม เพราะอ้ายนมสองเต้า ลำบากยากเข็ญ เพราะเอ็นอันเดียว” ก็คงเป็นจริงอยู่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:09:43 AM »
ครับ บอกเล่าเก้าสิบกันมา ผม (คราวนี้ล่ะ “ผม”ถึงได้หมายถึง adulmr)
พิมพ์มาตามตำรับดั้งเดิมทุกประการ
วัตถุดิบหาง่าย กรรมวิธีไม่ซับซ้อน เพียงแต่ต้องใช้เวลานานหน่อย ถึง 3 เดือน
และหากท่านใดได้ลองแล้ว ผลเป็นยังไงก็บอกต่อกันนะครับ
กุศลแรงเชียวนา ขอบอก
ส่วนสุภาพบุรุษท่านใด กินน้ำผึ้งดองกล้วยสูตรนี้เข้าไปแล้วถึงกับจะต้องมีกิ๊กกันละก้อ
โปรดรับผิดชอบกันเองนะครับ ตัวใครตัวมัน
หากภรรยาจับได้แล้วอย่ามาโบ้ยใส่ผมก็แล้วกัน
ผมไม่เกี่ยวนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:06:09 PM »
ก็ต้อง ขอบคุณครับ เพราะจำตอนที่รา มันขึ้นไม่ได้ว่า เปิดแล้ว คนพลิกลงล่าง (หมายถึง ราบนกล้วย นะ)

หรือ แค่เขย่าๆ ขวด โดยไม่ต้องเปิดโหลดอง  ตอนนี้ ยังไม่มีอาการ แค่ ฟองอากาศตอนเติมน้ำผึ้ง ลอยขึ้นมาแล้ว

โปรดติดตามตอนต่อไป

(ตอนที่ราขึ้นแล้วพลิก จ้า) 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 05:56:46 PM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsak
ว้าว..เป็นปลื้มกันถ้วนหน้าครับ..ที่ท่าน อดุลย์ได้นำสูตรยาวิเศษ กลับมาฝากอีกครั้ง..  สุดยอด   จริงครับ ของโบราณ ดีๆนี่ มีเยอะครับ...แต่รุ่นใหม่ๆก้อไม่ค่อยจะรู้จักครับ..ยังยาขนานนี้ ก็ได้ รับใบเซอร์ จาก พระยาอุดร มาแล้ว  (แหม่ ท่านคง ฟาดเรียบ ทั้ง จังหวัดนะท่าน ในตอนนั้น ที่ใช้ยศพระยาอยู่นั้น คงยังไม่เจริญ สักเท่าไหร  ...และหนังเรตเอ็กก็หาดูยาก  ได้ยานี้ บูท ไวแท้(ไม่ต้องโหลดไฟล์โป๊เปลือยให้เสียเวลา  อิอิ))...ยังงัยก็ต้องขอขอบคุณ ท่านพระยาอุดร และ ท่าน อดุลย์ ที่ได้นำมาฝากกันครับ  ส่วนว่า ท่าน อดุลย์ จะไปค้นพบ อะไรเพิ่มนั้น ก็มา อัพเดทได้ครับ   ขอรับอนิสงค์นี้ครับ  เชื่อว่า เหล่าจอมยุทธ์ของสำนักฯ ก็เช่นกัน...ขอสนับสนุนท่าน ssuebsak  ด้วยคนครับ...อาจจะเป็นผู้ผลิต ยาอายุวัฒนะสูตรนี้ ดังกระฉ่อมทั้วฟ้าเมืองไทยก็ได้นะครับ...จะว่าไปแล้วก็คล้ายๆกับป้าเช็งนั่นแหละ..ถามพรรคพวกดูอยู่ว่า..ป้าแก่ไม่หยุดนะครับ  ทำกันเป็นโรงงานใหญ่เลย แถวรังสิตหรือไงนี่เเหละ...สูตรที่ว่านี้ มีมาในสมัยพุทธกาลแล้วนะครับ...ดังนั้น ยาดีนี้อาจจะเป็นตัวช่วยชาวบ้านในอนคตก็ได้นะครับ  ส่วนป้าเช็งไปพลาดตรงเอาหยอดตาเขาว่างั้นนะ  .เลยสดุดและมีปัญหา(ป้าแก่ก็หวังดีเกินไปนิด..ตานะป้า มีสองตา แอบถ้ำมองได้ ตาเดียวนะป้า  อิอิ)(พวกโรคจิต ใช้กล้องรูเข็มครับ  อิอิ) ..ขอเอาใจช่วยป้านะครับ  สู้ๆ 
   เอ๊า..ท่าน constantine..ว2   อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D
ปล..กินยานี้ไปแล้ว อาจจะเป็น แบบคลิปนี้ก็ได้นะครับ...ไม่ลามกหรอกถึงแม้ว่าไม่ใส่กาเกงทั้งคู่ อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/cHrWx9qgRvk?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/cHrWx9qgRvk?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:24:09 PM »
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน...
กลับมาก็ยังไม่พ้นเรื่องนี้เน้อะ..คนเราเมื่ออายุมากขึ้นกำลังวังชาถดถอยก็ต้องหาสิ่งต่างๆมาเสริมเหมือนเช่นยาอายุวัฒนะ..ผมก็ยังยืนยันเหมือนเคยว่าดีจริงๆครับตื่นเช้ามาไม่เพลียเลยครับกระฉับกระเฉง...ตี4โก้งคอขันทุ้กวัน
(ปวดฉี่อิอิอิ) :P :P

ปล.ท่านสืบครับเปิดฝาใว้อย่าปิดแน่นนะครับเดี๋ยวขวดจะระเบิดเพราะมีแก๊สภายในต้องคลายฝาให้อากาศผ่านได้บ้างแล้วก็เอาช้อนพลิกคว่ำ-หงาย...ผ่านไปสักเดือนลองชิมดูถ้ารสเปรียวหวานล่ะก็เริ่มใช้ได้....
หลังจากนั้นค่อยซื้อถัง200ลิตรมาหมักครับเอาตั้งใว้รอบบ้านเลย...ตำแยคั่วบดก็สู้ไม่ได้(ยังไม่ได้ลองง่ะ)อิอิอิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:03:49 PM »
วันนี้ เริ่มเห็น ราขึ้น นิดๆ เป็น ฝ้าขาวแล้ว

ส่วนจะดองถัง 200 ลิตร รอบบ้าน ต้องคิดดูก่อน เดี๋ยวกินเองไม่หมด ถ้าขายไม่ออก
ต้องทำสร้างฐานการตลาดหา Nich demand ก่อน แบบว่า กระตุ้นความอยาก ให้เกิดการสั่งจอง ก่อนแล้วค่อยทำ

( เหมือน สินค้าบางอย่าง แกล้งปล่อยขาดตลาด ให้จองคิว ทั้งๆที่ กำลังการผลิต นาที ละ 1 ชิ้น ก็ทำได้ )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:36:52 PM »
ทำเป็นอุตสาหกรรมเลยครับ ท่านssuebsak....ลองเทสหน้ากล้องก็ได้ครับ...ถามท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติ์ ของสำนักฯก่อนก็ได้ครับ  หลังจาก เคาะ ราคาต่อขวด พร้อมส่งถึงบ้านแล้ว...เอามาลงประกาศขายเลยครับ ..จะได้ยอดประเดิม เปิดไลน์ผลิต  อิอิ    ...เพราะคราวที่แล้วผมก็ทำตามที่โม้ไว้แหละ ทำไปทำมา  จากสูตร ท่าน อดุลย์ มันกลายเป็นสูตร ท่าน ผบ ไปซะฉิบ...เลยเละไปหมด ...อิอิ   ฟังท่านเล่ามาแล้ว แหม่น่าเลื่อมใสยิ่งนัก  เข้มทุกขั้นตอน น่าจะผ่าน อย  (ไม่ใช่ เอาอยู่ นะครับ  อิอิ)...ขอสนับสนุนอย่างเป็นทางการครับ  พี่น้อง   จบข่าว ;D ;D ;D.
ปล ตำแยคั่ว ของ ท่านconstantine  มันแก้ อะไรครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 07:38:28 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 12:40:41 PM »
สวัสดีครับ...
แก้อาการแฮ่ง...แบบนี้ครับตามภาพเลย... :D :D
คงไม่เหมือนหมาของท่านjubuนะที่กินไฮเนเก้นอ่ะ...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:25:09 PM »
แค่นี้เองเหรอครับ ท่านconstantine  อิอิ...ไม่เสียเวลาคั่วละ..รอน้ำผึ้งหมักOTOPของท่าน ssuebsak  ดีกว่าครับ  อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D