ผู้เขียน หัวข้อ: คอร์รัปชั่นจะหมดไปจากประเทศ...???  (อ่าน 148063 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
คอร์รัปชั่นจะหมดไปจากประเทศ...???
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:22:33 AM »
 ;D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: คอร์รัปชั่นจะหมดไปจากประเทศ...???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 08:09:46 AM »

สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ขอขอบคุณ ที่หาคลิปดีๆขำๆ มาให้ชม ....นี่ก็ ฟรี เหมือนกันครับท่าน อดุลย์ ...อิอิ(หัวอ่าน ร่อง ซีดี พัง  เลย  เฮ้อ    กลุ้ม  )    จบข่าว :D :D :D :D :D

เด็กรัสเซีย เตะผ่าหมากครู

Re: คอร์รัปชั่นจะหมดไปจากประเทศ...???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:21:25 AM »
ข่าว จาก นสพ แนวหน้าครับ...อ่านที่แปะ..มาให้อ่าน 2 แผ่นนี้นะครับ....แผ่นแรกเป็น เจ้าของกิจการ  แผ่นที่สองนี่ เป็น..ผู้ที่เขียนมาตอบโต้ ...ท่านสมาชิกลองอ่านแล้วค่อย มาเสวนา กันว่า....อย่างงี้ มันใช่คนในสังคมไทยหรือเป่า...หรือ เตรียมตัวเพื่อเป็นพื้นฐานในการเห็นแก่ตัว...ไปเอาของคนอื่นแบบไม่เกรงใจ แถม มาเหน็บแนมเค้าอีก...เข้าข่าย คอร์รัปชั่น หรือ เป่าครับ พี่น้อง   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล รอ ฟังผู้มีใจเป็นธรรม   เพื่อสังคมที่ดีขึ้น  หรือ ให้ไปฟัง คอนเสิร์ต  น้า ปู  แทน  ดี   อิอิ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:12:55 AM »
 ;D ;D ;D  ขำกลิ้งเลยค่ะ ประกาศจากแมคดอเน่า และตอบจากลูกค้า ทำกันไปได้ :-\

ส่วนภาพต่อไป คือ แผนตีปลาหน้าไซของนักการตลาดฝ่ายรัฐ หลังจากป้อนรถเข้าสู่ตลาดโดยโปรโมชั่นยั่วน้ำลาย ไม่มีถนนจะให้รถวิ่ง ไม่มีที่จะให้รถจอด ขนส่งมวลชนพัฒนาช้า ....บราบราบรา  ขูดเอาตรงนี้ไปโปะตรงโน้น คอยดูว่าค่าพลังงานเชื้อเพลิงจะปรับขึ้นอีกเท่าไหร่ จับตาดูกันให้ดีดีนะจ้ะ
.......คอร์รัปชั่น ไม่หมดไปแน่
ปล.อัตราภาษีที่จะปรับ ในปี 2559  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 10:17:24 AM โดย jubu »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:01:10 AM »
ขอบคุณ ท่านjubuในข้อมูลภาษีรถครับ...ได้ข่าวมาจากเพื่อนบอกว่า...รถไฟฟ้าเช่นนิสสัน ลิฟ...เสียภาษี มากกว่า..รถกระบะ ที่ใช้น้ำมันหลายเท่าน...ทั้งๆที่รถไฟฟ้าเป็นรถแห่งอนาคตและรักษาสิ่งแวดล้อม กลับไม่ส่งเสริม...เฮ้อ...รอจานอินทะเนียร์น้อย  ละกัน  อิอิ
..ส่วนเรื่อง ร้านแม็คฯนั้น นึกจะชมอยู่เหมือนกันว่า..กล้าคิกกล้าทำกล้าแสดงออก..แต่พออ่านแล้ว..ชมไม่ลง กลับ จะประนามด้วยซ้ำ...เพราะออกแนวกร้าวร้าว ยั่วยุ ใช้คำพูด หยาบคาย..ไม่สมกับเป็นคนในสังคมนี้ที่มิตรไมตรีต่อกัน...เลยนึกถึงคำพูดที่ว่า..สำเนียงส่อภาษากิริยาส่อสกุล...ของท่านGaojingที่เคยนำมาบอกไว้ในที่อก่งนี้ครับ   อย่าไปสนับสนุนหรือให้ท้ายผู้คนเหล่านี้เลย ที่มาทำลายวัฒนธรรมไทยให้เสียหาย....ไม่อยากจะแดxxก็ไม่ต้องเข้าไปใชบริการสิครับ...เมื่อเราไปทำความรำคาญให้ผู้อื่น อย่างน้อย พนักงานก็ต้องถูกติหนิ...แล้วใครเดือดร้อน ทั้ง พนักงาน ทั้งคนที่อยากอิ่มท้องเพราะหิว...แต่พอเข้าไป เจอพวก จัญไร นั่งประชุมขายตรง คิว กัน เต็มไปหมด...เสียวโว้ยยยย..อิอิ  เชื่อว่า หลายท่านในนี้ ได้ใช้บริการไม่ต่ำกว่าหนึ่งครั้งแน่...ดังนั้นจึงขอประนามผู้ที่ทำให้ สังคมไทยเสียหาย  ขอให้XXXX  จบข่าว :D :D :D :D

Nissan LEAF Test Drive and Review
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 09:43:21 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:03:58 PM »
เจ้าคำตอบนั่นน่ะครับ
น่าจะมาจากฝ่ายสนับสนุนรัฐบาลแมคดอนัลด์ เค้าน่ะครับ
แต่มาในแนวเสียดสีเยาะเย้ยถากถาง

ผมเองก็เพิ่งทราบหนนี้แหละครับว่า
มีการยึดสถานที่เพื่อติวกันแบบนี้ด้วย
เพราะผมเองไม่เคยเข้าไปอุดหนุนร้านแดกด่วนเลยครับ เมียห้ามกินอาหารขยะ :)

เจอดอกนี้เข้า
ประดาพรรคร่อนเร่ติว สารพัดรูปแบบ
คงต้องหลีกเร้นไปหาสถานที่ใหม่กันแทบไม่ทัน
เอ้อ ศาลาวัดพระศรีฯบางเขน ผมเห็นว่าช่วงก่อนสวดศพตอนเย็นๆ มันว่างดี
น่าจะไปยึดเป็นที่ติวกันได้ครับ
เผลอๆ ติวเสร็จแล้วแอบทำเนียนอยู่ต่อ เผื่อได้กินข้าวต้มที่เจ้าภาพยกมาเสิร์ฟอีกต่างหาก
อิ่มไปอีกครึ่งมื้อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 08:28:35 AM »
มีจริงครับ ท่าน อดุลย์ ...บางทีเคยเห็น นั่งจ๋องด้วย กาแฟเย็นแม็คฯแก้วเดียว(กาแฟร้อน มันหมดไว  อิอิ)  นั่ง.ลาก ไอโฟน ทั้งวัน....เฮ้อ....แต่รวมโต๊ะ นี่ยังไม่เคยเห็นครับ  แต่ก้อน่าจะมีเพราะ บางพวกประชุมชายตรง...เคยเห็นตาม ศูนย์อาหาร ห้างโลตัสครับ....มีการออกลีลาให้สาวกใหม่ได้เคลิ้มกันเป็นระยะๆ..บางที่ก็เห็นเป็นเด็กๆพึ่งจบ ..บางครั้งเศร้าใจเหมือนกัน...ขนาดที่ทำงานยังไม่มี  แล้วจะหาอะไรมั่นคงในอาชีพนี้   กลุ้ม..
..นำคลิป นิสสัน ลีฟ มาให้ชม เชื่อว่าใน อนาคต อันใกล้ได้ใช้แน่รถไฟฟ้าราคาถูก คราวนี้แหลปั้มน้ำมัน จะเข้าไปเยี่ยมก็แต่ ห้องน้ำ ชาย หญิง เท่านั้นแหละ...อ้อ ซื้อน้ำด้วย...อิอิ   แถวบ้าน ปั้ม เอสxx เจ้งไปแล้ว  เพราะ รถติดแก๊สมากขึ้น  ปั้มแก๊สมาเปิดข้างๆ...แน่นทุกวัน....นี่ถ้ารถไฟฟ้าเข้ามาเต็มรูปแบบ ก้ออย่างที่บอกละครับ พี่น้อง จบข่าว :D :D :D :D
ปล ต่าง ประเทศ เริ่มมีการเปลียน เครื่องยนต์เป็นมอเตอร์แล้วครับ ..งานนี้ วิศวกรไฟฟ้า ผงาด   อิอิ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 02:10:56 PM »

ผู้นำจีนคนใหม่...แลดูจะเป็นวิศวกรเคมี ครับ ท่าน อดุลย์.......ของจริงแบบนี้..ประชนจีนเป็นปลื้ม....เพราะถ้าฝังรากนานยากแก่การถอดถอนครับ...เล่นตั้งแต่ยังมีน้อยยั่งงี้แหละ   ...สุดยอด  ครับ ท่านประธาน   จบข่าว :D :D :D :D :D

ข่าวจากโพสทูเดย์   

จีนลุยปราบคอร์รัปชัน สั่งกองทัพงดปาร์ตี้หรู

จีนออกกฎเข้มสั่งห้ามเจ้าหน้าที่ระดับสูงกองทัพ จัดโต๊ะจีนเลี้ยงเหล้า งดนอนโรงแรมหรู ลดขบวนติดตาม หวังกวาดล้างคอร์รัปชันกู้ภาพลักษณ์เต็มที่

คณะกรรมการกลางการทหารพรรคคอมมิวนิสต์จีน ประกาศใช้กฎข้อบังคับอันเข้มงวดใหม่ สั่งห้ามเจ้าหน้าที่ระดับสูงของกองทัพ จัดงานเลี้ยงรับรองที่มีการเสิร์ฟเครื่องดื่มประเภทแอลกอฮอล์ตลอดจนถึงการเข้าพักในโรงแรมห้าดาว ขณะเดินทางไปปฏิบัติหน้าที่ในต่างประเทศ หวังลดปัญหาคอร์รัปชันตามแผนการของ สีจิ้นผิงว่าที่ประธานาธิบดีคนใหม่ของจีนเพื่อกู้ภาพลักษณ์ของกองทัพและประเทศอย่างเต็มที่

ภายใต้กฎข้อบังคับใหม่นี้ ยังระบุให้มีการยกเว้นการจัดพิธีต้อนรับเจ้าหน้าที่ระดับสูงอย่างยิ่งใหญ่ ซึ่งหมายรวมถึงการงดการจัดทำป้ายต้อนรับ การจัดดอกไม้ประดับตกแต่ง การปูพรมแดง การจัดทหารกองเกียรติยศ หรือแม้แต่การจัดการแสดงต้อนรับและให้ของที่ระลึก

นอกจากนี้ ยังสั่งให้มีการตัดลดจำนวนและระยะเวลาการเดินทางทั้งในและต่างประเทศ การประชุมและการจัดทำรายงานต่างๆ ของเจ้าหน้าที่ระดับสูงของกองทัพพร้อมสั่งให้พิธีกรที่ทำหน้าที่อยู่ในการประชุม หลีกเลี่ยงการพูดยกยอสรรเสริญ ตลอดจนถึงการจำกัดการใช้รถยนต์ที่ติดสัญญาณไฟฉุกเฉินในขบวนรถติดตาม เพื่อลดการรบกวนต่อสาธารณชนอีกด้วย

"ที่สำคัญที่สุดคือ เจ้าหน้าที่ระดับสูงของกองทัพต้องควบคุมดูแลคู่สมรส บุตรและผู้ใต้บังคับบัญชา ไม่ให้มีการเรียกรับสินบนด้วยประการทั้งปวง โดยผู้ฝ่าฝืนระเบียบจะได้รับบทลงโทษอย่างเข้มงวด" รายงานระบุ

ทั้งนี้ ปัญหาคอร์รัปชันภายในกองทัพแดนมังกรทวีความรุนแรงขึ้น และสร้างความไม่พอใจต่อประชาชนอย่างต่อเนื่องดังเช่นกรณีของพลโทกู่จวิ้นซาน วัย 56 ปีซึ่งถูกไล่ออกจากตำแหน่งรองผู้บัญชาการกรมพลาธิการทางทหารเมื่อเดือนม.ค.ที่ผ่านมา หลังตรวจพบว่ามีการรับสินบน ซึ่งทางสื่อของฮ่องกงรายงานว่า เป็นคดีคอร์รัปชันของกองทัพจีนที่อื้อฉาวที่สุดนับตั้งแต่พรรคคอมมิวนิสต์ขึ้นมามีอำนาจในปี 1949 ทีเดียว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 05:47:48 PM »
เอ้อ ผมยังไม่เคยเห็นพรรคการเมืองของไทย
ประกาศหรือวางนโยบายที่จะปราบคอร์รัปชั่น
เห็นก็แต่ภาคเอกชน ที่ออกมาเย้วๆในเรื่องนี้ ซึ่งผมดูแล้ว ถ้ารัฐบาลไม่เล่นด้วย ไม่มีทางสำเร็จครับ

น่าเป็นห่วงว่า หากไม่นับนโยบาย (โคตร) ประชานิยมแล้ว
การคอร์รัปชั่นนี่แหละครับ ที่จะเป็นเชื้อเพลิงเผาประเทศชาติอันเป็นที่รักของเรา
โกงกินกันทุกหัวระแหงทุกระดับประทับใจแบบทุกวันนี้
เศร้านะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 08:36:57 AM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์...วันก่อนไปคุยกับ ชาวนาท่านหนึ่ง...เขาบอกว่า...ไม่มีทางสู้โรงสีได้เลย ขนาดเขา จบ ป ตรีนะครับ...เขาว่างี้ครับ...ขนข้าวไปจำนำหรือ ขายนี่แหละที่โรงสี..แต่ผลของการตรวจความชื้นข้าว ไม่ได้ออก ณ ขณะนั้นครับ...จะออกมาหลังจากเอาข้าวไป กองรวมกันแล้ว   ผลออกมาคือ ความชื้นสูง  ทำให้ราคาที่รับ ต่ำครับ...แล้วจะขนข้าวกลับได้ไงเมื่อ มันรวมกันหมดแล้วไม่ทราบว่า ข้าวใครเป็นข้าวใคร...ก้อคือ ต้องยอมรับเงินในราคาที่ โรงสีที่ตีราคามาให้...เรียกว่า ผีเข้าป่าช้า...จะหามออกก้อคงไม่ได้   ..เฮ้อ   ได้แต่กลับมาบ่น แบบชาวนาผู้โง่เขลา  ให้เพื่อนๆฟังด้วยความที่ไม่มีทางสู้...ใดๆเลย   กินง่ายๆแบบนี้แหละ จะว่าโกง หรือ สมยอม ก้อว่ากันไป   แต่ว่าบาปกรรมตกอยู่ที่ตัว ท่านเหล่านั้นแล้ว...เงินทองที่ได้ไป คงจะร้อนลุ่มกล้มใจกันในภายหลังแหละ  ขอให้เป็นเช่นนั้น  บางคน มีเงินมหาศาล แต่ไม่มีความสูขเลย   เลิกเถอะครับ   จะมีผลตอนแก่ๆที่ใกล้จะตายนั้นจริงๆครับ ท่านจะแก้ไขไม่ได้เลยจริงๆๆๆๆ(จะสร้างวัดก้อไม่ทันแย้ววววว จะใส่บาตร ยังไม่ทันเลย   อิอิ)  ต้องตายแบบมีกรรมมมมมมม..จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ท่านประธาน เอาจริงแบบนี้ ขอให้เจริญๆๆครับ  เป็นปลื้มแทน พี่น้องชาวจีนครับ(ที่ทนไม่ได้อย่าหนีมาอยู่แนวนี้ นะ ที่นี่เต็มแล้วสำหรับคนแบบนี้ (กันสุดชีวิตแหละ  อิอิ))

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:16:22 AM »
ลองสำรวจดูตอนอาบน้ำนะครับ ว่า เราก้อมีอยู่แค่นั้นแหละ   อิอิ  ....จะใหญ่ขนาดไหนกันเชียว...มาแค่นั้น ก้อไปแค่นั้นแหละ....อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D

Tackling corruption in China

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:05:28 AM »
โกงการรับจำนำข้าง....เป็นเรื่องที่เหลวร้ายมากที่พวกนักการเมือง....ทำกับชาวนา... >:( >:( >:(
(กระดูสันหลังของชาติ : แต่ตอนนี้กระดูกพรุนเพราะพวกนักการเมืองเหลวๆๆ)
และเป็นคนผลิตแห่งอาหารของโลก :( :( :( :(

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:44:42 AM »
จริงครับ ท่านorawan..ตามที่เพื่อนผมเล่าให้ฟังแหละ....ชาวนาไม่มีสิทธิหือ....เพราะ เข้าระบบเขาแล้ว....คนที่รวยคือ พรรคพวกผู้มีอำนาจในการจัดการเท่านั้น    ช่วยซักฟอกฝ่ายตรงข้ามก็เล่าให้ฟังเยอะแล้ว   ไม่ทราบว่าจะเกิดผลกระทบเป่า...แลดูจะไม่อะไรในกอไผ่ นะครับ   ....ไปๆมา อีกฝ่ายก้อจะโดนด้วย  เป็นซะงั้น.....นักการเมืองไทยเรา อยู่กันแบบไทย  แต่รวยกันแบบฝรั่งนะครับ(จัดอันดับโลก อะ  มีไรเป่า ก้อคนมันรวยอะ   อิอิ)...ชาวนาก้อดีที่มีคำชมว่า...กระดูกสันสันหลังของประเทศ ไว้ให้เชยชม  ปลื้ม   ....แถมด้วยหนี้สินค่ายาปราบศัตรูพืชเคมี.อีกเล็กน้อย  ..อิอิ  ..ได้ข่าวว่า รง ปุ๋ยแห่งชาติแถวระยอง ...ปิดเเล้ว  จริงเป่าครับ ท่านใดทราบ บอกด้วย....เพราะเคยดูสารคดีของชาวนา ตปท  เค้าช่วยกันจริงจัง...แต่ของเราก้อช่วย แต่ช่วยให้ไปไวๆๆๆ   เฮ้อ   กลุ้ม    จบข่าว :D :D :D :D
ปล ดูผู้นำจีนคนใหม่ที่มาจากวิศวกร ครับ  ...เป็นตัวอย่างที่ดี สำหรับผู้บริหารประเทศไทยสายเลืดมังกร  อย่าให้ขายหน้าครับ เป็นห่วง  เศร้า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:28:49 AM »
คงไม่มีใครปฏิเสธ ได้ว่า ท่านผู้นำทั้งสองนี้ ไม่ใช่สายเลือดมังกรที่ยิ่งใหญ่อยู่ในขณะนี้และจะก้าวไปอีกในอนาคต....ยิ่งได้ช่าวว่า ท่านผู้นำจีนคนใหม่ที่จะขึ้นบริหารประเทศในอนาคตอันใกล้นี้  เอาจริงในเรื่องที่ไม่ชอบมาพากลของผู้บริหารร่วมคณะ  ยิ่งน่ารักเเละเคารพท่าน ที่ท่านได้คิดถึงพี่น้องร่วมชาติร่วมแผ่นดิน สำนึกถึงบรรพบุรุษผู้กล้าที่เสียเลือดเนื้อ เพื่อสร้างแผ่นนี้ไว้ให้ ท่านได้บริหารประเทศต่อ รุ่นสู่รุ่น จนมาถึงท่าน ที่ได้รับเกึยรติ์บริหารต่อ อันเป็นเกียรติยศ ทั้งตัวเองและวงศ์ตระกูล ให้ผู้คนได้กย่องท่าน   ท่านได้เข้าใจในบทบาทของท่าน อย่างน่าชื่นชม  สุดยอด....เช่นเดียวกัน เชื่อว่าหลายท่านในที่นี้ ชื่นชมในความสามารถของทั้งสองท่านนี้เช่นกัน ที่ประวัติศาสตร์ชาติไทยต้องจารึก คุณงามความดีของท่านทั้งสอง..ที่มีผลงานเป็นที่ประจักษ์ .ตย สั้นๆ...ท่านเป็นผู้ที่ทำให้ประเทศไทยเปลียนแปลงแบบก้าวกระโดด...ท่านเป็นผู้ที่สามารถทำให้ประชาชนคนไทยหลากหลายเชื้อชาติ แบ่งเป็นเฉดสีได้อย่างลงตัว..ท่านเป็นผู้ที่ทำให้ หลายครอบครัวมีรายมหาศาล...ท่านเป็นผู้สร้างนวัตกรรมใหม่ๆที่ไม่เคยมีมาก่อน..เช่น สนามบินทำเป็นที่ค้างแรมเหมือนการเดินป่าคือ มีเต็นกางได้..อย่างนี้เป็นต้น....อินทะเนียร์น้อบ เป็นวิศวกรเลยไม่เข้าใจว่าท่านเก่งแบบนี้ไปเรียนที่ไหนกันมา    ชอบทั้งสองท่านแหละครับ ..ท่านแรก เป็นครอบครัวที่อบอุ่น น่ารักครับ ท่านที่สองชอบมากตอน ท่านออกรายการทางทีวี ที่เล่าเรื่องประวัติศาสตร์ไทยได้ถึงแก่น ทั้งๆที่หน้าท่านไม่ตรงกับเรื่องที่ท่านกำลังเล่า  นั่นแสดงว่า ท่านรอบรู้จริงๆ  แต่เสียดาย ทางชองนั้น ได้ยกเลิกรายการของท่านโดยไม่ทราบสาเหตุครับ  หือๆๆ....เเต่ตอนนี้ก้อขอวิงวอนให้ท่านทั้งสอง  กลับมาช่วยชาติบ้านเมืองกันอีกครับ  อย่าแยกกันอยู่เลย  ...ส่วนมาแล้ว ท่านทั้งสองมีอะไรต้องเคลียร์ ก้อว่ากันไปนะครับ ...เป็นไปตามกฏระเบียบของสังคมที่อยู่...ยั่งงี้ น่ารักสุดๆๆ    ขอให้กำลังใจท่านทั้งสอง หวังว่าปีหน้า คงได้ สวัสดีปีใหม่ กับ ท่าน ในฐานะคนไทยด้วยกัน      จบข่าว...
ปล มาอยู่แล้ว คอรัปชั่น หมดแน่ ครับ ท่าน อดุลย์  อิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:30:06 AM »
เป็นห่วงเหมือนกันครับ....ถ้าอายุมากๆแล้ว ทำบาป นี่โอกาส แก้ยาก....หวังว่าผู้มีอำนาจบริหารทั้งหลายที่ได้รับ มอบหมายจาก พี่น้อง..จะสำนึกในภาระหน้าที่อันมีเกียรติ์ ต่อตัวท่านและวงศ์ตระกูลนี้นะครับ....เชื่อว่า หากท่านเหล่านั้นทำดีมีผู้คนยกย่องมันปลื้มไปถึง บรรพบุรุษ ด้วย...ง่ายๆหากมีคนไทยไปสร้างชื่อเสียงใน ตปท ขนาดไม่รู้จักกัน ยังปลื้มเลย ทั้งๆที่ไม่ได้อะไรกะเขาสักกะหน่อย อิอิ   เช่น นักมวยไทย ชนะได้แชมป์ในต่างแดน...งี้   ว้าว ปลื้มสุดๆทั้งที่ คนที่รวยจากงานนี้ คือ เจ้าของค่ายมวย  อิอิ....(แถมบางค่าย ทะเลาะกันให้เห็นในผลประโยชน์ ที่ไม่ลงตัวอีก  เฮ้อ )....ส่วนทั้ง สองท่านนี้ เชื่อว่า บรรพบุรุษของท่านในต่างแดนที่เป็นต้นกำเนิด คงปลื้ม เช่นกัน หากท่านทำชื่อเสียงให้กับ สังคมที่ ลูกหลานของ ท่านมาอาศัยอยู่....แต่อย่าให้เป็นตรงข้ามนะครับ..ว้าวๆๆ .ปิ๊บคลุมหัวหลายชั่วอายุคน ละกัน ชอบอก..คนไทยลืมยากความจำดี  ...ก้อดูกันเอาเอง ไม่ขอวิจารณ์ครับ    ว่า ดีหรือ เลว   จบข่าว  :D :D :D :D :D