ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง  (อ่าน 203297 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 07:53:36 AM »
สุดยอดครับ
ท่านจารย์สืบ
หยั่งงี้รับไม้ต่อ เป็นผู้สืบทอดวิชาจากพระยาอุดรได้เลย
แต่ท่านพระยาฯ แกมีกิ๊กด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่าลูกศิษย์อย่างท่านสืบ
จะตามรอยท่านพระยาฯ ในเรื่องนี้มั่งมั้ย

คำเตือน
การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดคิดให้รอบคอบและคิดหลาย ๆ รอบ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 07:54:51 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อาจารย์ ssuebsak มากๆๆๆๆครับ...เรามาตามผลงานของท่าน อาจารญ์ ชนิดอย่ากระพริบตาครับ...เพราะนี่คือ  ยาวิเศษ  ที่ทำได้เอง แบบ ง่ายๆๆๆๆ...วัสดุก็หาได้ง่ายยยยยๆๆๆๆๆ  อีกด้วย...แล้วทำไมไม่ทำใช้กัน ละจ๊ะ   พี่น้อง    ....เเหมบ่นว่า มันช้าตั้ง สามเดือน สี่เดือน...สู้ กร้าไม่ได้ ..เทคออฟ  30  นาที  ..ไปสวรรค์ ไวๆๆ ละกัน   อิอิ
..ไหนๆก็เป็นยาวิเศษ ที่ พระธุดง ท่านมอบให้พวกเราแล้ว   ...หากท่านใด เพิ่งมาพบกระทู้นี้ของท่าน อดุลย์แล้ว ละก้อ นับว่า เคยทำบุญ ร่วมกันมา ..มีของดีๆมาแบ่งปัน...แหม่จิคใจอะไร ปานนั้น    บุญๆๆๆๆๆ...ออกพรรษาเเล้ว ทอกกฐินจร้าาาา..เเต่ยังแปลกใจ ท่านที่ถามมาแล้ว ไม่เห็นจะมี หือ  อือ..มาให้ ท่านสมาชิก สดับบ้างเลย..เงียบเป็นเป่าสาก ...เฮ้อ  (มีขู่ให้ตอบด้วย  กลุ้ม)  บอกมาก็ท่านกับได้บุญครับ  อย่าเก็บไว้คนเดียวนะ พระธุดง  ท่านยังแบ่งปันเลย  ..เออ เก็บไว้คนเดียว เดี๋ยว มด  มากินหมด ไม่รู้ด้วย   อิอิ   
..มีผู้หวังดีมาแบ่งปัน  ...ในความเเตกต่าง น้ำกับ น้ำอัดลม...น่าจะรวมไปถึง ชาเขียว มอมเมา ด้วยนะ  ...เห่อ ดื่มกัน  ..เเหม่ถือขวดชาเขียว แล้ว เทห์จริงๆๆๆๆ บางยี้ห้อ เจ้าของยื่นหน้ามาให้เห็นข้างขวดอีก..อ้วกจะเเตก  จบข่าว ;) ;) ;) ;) ;) ;)
ปล ผิดถูกอย่างไร ..มีชื่อผู้ ประกาศตามท้ายนะครับ..ไปเจอกันได้ ที่นั่นแหละ..มันโหดร้ายขนาดนั้น  แล้ว กระทรงที่เกี่ยวข้อง ยังปล่อยให้ผลิตขายกัน อีก..เฮ้อ   ...ใจดีจริงบ้านนี้เมืองนี้

น้ำ กับ โค้ก

ถ้าท่านรู้เรื่องนี้ ท่านจะดื่มน้ำมากขึ้น
เพราะน้ำเป็นส่วนสำคัญของร่างกาย 75%

มีงานวิจัยพบว่าในคน 100 คน
ที่ดื่มน้ำวันละ 8-10 แก้ว จะช่วยให้คน 80 คน
ลดอาการปวดหลังปวดข้อลงได้

ดื่มน้ำวันละ 5 แก้ว ลดปัจจัยเสี่ยง
ต่อการเป็นมะเร็งของลำไส้ใหญ่ได้
ถึง 45 % มะเร็งเต้านมได้ 79%
และมะเร็งกระเพาะปัสสาวะได้เกือบ 50%!

ทีนี้มาลองรู้จักน้ำ ' โค้ก ' กันหน่อย แน่นอนโค้กรสชาดยอดเยี่ยม

แต่ตำรวจทางหลวงจะบรรทุกโค้ก 2 แกลลอน ในช่องท้ายรถ
เพื่อเวลามีรถชนกันสามารถเอา ' น้ำโค้ก ' ล้างเลือดบนถนนได้เกลี้ยงเกลา

ถ้าเอา T-bone steak ใส่ในชามกะละมังที่มีน้ำโค้กเต็ม
จะพบว่าจะถูกละลายไปหมดใน 2 วัน

รินโค้ก 1 กระป๋องลงในโถส้วมทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง
แล้วชักโครก กรดซิตริกในโค้ก จะล้างคราบสกปรก
ในโถส้วมได้สะอาด

ถ้าต้องการกัดสนิมที่กันชนชุมโครเมี่ยมของรถ
ให้เอาที่ขัดที่ทำด้วย foil ชุบโค้ก ขัดสนิมจะออกหมด

ถ้าจะล้างทำความสะอาดขั้วแบตเตอรี่ที่มีคราบกรดเกลือเกาะขาวๆ
ให้เทน้ำโค้ก ฟองจะกัดคราบขาวออกได้หมด ถ้าจุดขวดติดแน่น
งัดไม่ออก เอาผ้าชุบน้ำโค้กหุ้มไว้หลายๆ นาที จะบิดจุดขวดออกได้โดยง่าย

ถ้าจะปิ้ง moist ham ให้เทโค้ก 1 กระป๋อง เทลงในกระทะ
ห่อแฮมด้วยอะลูมิเนียมฟอล์ยแล้วปิ้ง 30 นาที
ุก่อนแฮมจะสุก แกะฟอล์ยออก ปล่อยให้น้ำเนื้อหยดลงไป
ผสมกับน้ำโค้กในกระทะ ท่านจะได้น้ำเกรวี่สีน้ำตาล

การล้างคราบไขมันจากเสื้อผ้า ให้ใช้น้ำโค้ก 1 กระป๋อง
ผสมกับผงซักฟอกในปริมาณที่จะใส่ในเครื่องซัก
ปล่อยให้ซักด้วยเครื่องตามปกติ
น้ำโค้กจะช่วยกำจัดคราบไขมันได้สะอาดหมดจด
ท่านสามารถผสมน้ำโค้กลงในน้ำล้างกระจกรถยนต์
ฟอสฟอริคแอซิดในโค้ก จะช่วยทำความสะอาดกระจกได้ดี

น้ำโค้กมี pH 2.8 ถ้าตัดเล็บแช่ในน้ำโค้ก 4 วัน จะละลายหมด

เวลาขนย้ายน้ำโค้กเข้มข้น เพื่อส่งตามโรงงานทั่วโลก ที่รถ truck
จะต้องติดป้ายไว้ว่า ' มีวัตถุที่มีกรดกัดกร่อนได้ เป็นอันตราย '

บริษัทขายน้ำโค้ก!
ใช้น้ำโค้กทำความสะอาดเครื่องยนต์ของรถ
truck มานานประมาณ 20 ปีแล้ว

ท่านยังอยากดื่ม โค้ก
หรือดื่มน้ำกัน..เลือกเอาเอง
แปลโดย ศ.กิตติคุณ นพ.เสก อักษรานุเคราะห์
หน่วยงาน : ศูนย์เวชศาสตร์ฟื้นฟู

ช่วยกัน FWD. บทความนี้
ต่อให้คนที่คุณรักและห่วงใยด้วย.......

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 08:01:44 AM »
ยังอยู่ในโหมด ..กล้วยน้ำว้าหมักน้ำผึ้งอยู่นะครับ....มีผู้หวังดีหรือพวกโรคจิต ไม่เเน่ใจ  ส่งต่อกันมาให้  อีกแหละ  คลิปบูชาเมีย...เฮ้อ  ดีเเต่ว่างานนี้ มันไม่บอกให้ส่งต่อไปอีก 9 คน  จะได้มีเมียอีก  9  คน  ถ้าเก็บไว้จะได้ ท่องคาถานี้คนเดียว ตลอดชาติ  ..เย๊ย...สม   จบข่าว ;) ;) ;) ;) ;) ;)
ปล  ...ช่วย บูชากันหน่อยนะครับ  พี่น้อง  ...บูชาแล้วชีวิตจะดีขึ้น  จร้าาาาาาา   อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/Im52RNaGL_8" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Im52RNaGL_8</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 08:07:27 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ Twcsangpo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:33:48 AM »
หมักล้วยด้วยน้ำผึ้งเดือน ๕  หมักในที่มืดและเย็นซื้น(ใต้ซิ้งอ่างล้างหน้า)ได้ ๙ วันราขาวขึ้นควรตักราออก แล้วหมักต่อ หรือทำอบ่างไรดี ครับ มีขวดเดียวไม่มีรา อีกสอขวดมีรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 11:11:16 AM โดย Twcsangpo »

• Newbie
  • *
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:35:17 AM »
สองขวดนี้ขึ้นรา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:39:56 AM »
ขวดนี้ ขวดที่ ๒ มีรา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:50:48 AM »
ผมชอบดองกล้วยเพราะ นำ้ผึ้ง เปลี่ยนรสเป็นเปรี้ยวๆ ปนหวาน ดื่มเล่นวันละ 30 cc ครับ สรรพคุณยังไม่เคยเห็นครับ อย่างขวดนี้นะ ดองมาตั้งเดือน พค ๕๗ ใช้สลิงดูด น้ำออกมาจากขวดที่ดองกล้วยนะครับ รสชาด เปรี้ยวๆ ปนหวาน

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:48:50 AM »
ขอขอบคุณท่านTwcsangpo ในข้อมูลที่มีคุณค่า แห่งกระทู้นี้ และสู่ ทุกท่านที่มี หัวใจรักจริง...ในสูขภาพ ที่ แข็ง  แรง ...กันถ้วนหน้า  ด้วยอนิสงค์ แห่งการแบ่งปันของ ท่าน ขอจงกลับไปสู่ท่านเช่นกัน ขอให้รวยๆๆๆๆๆ....สุดยอด
..รอ ท่าน อาจารย์ ssuebsak และ ท่าน อดุลย์ เจ้าของกระทู้ยอดนิยมนี้ มา ..ให้ความเห็นครับ..ว่ามันคือ อะไร กัน แน่..เป็นตัว บูท รุ่น ท๊อป  อะเป่า หรือ ตัวดีบัค โปรแกรมกัน แน่  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/XNhdnTW9KHI" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/XNhdnTW9KHI</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 10:57:25 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 12:11:57 AM »
ตอนรา ขาวๆ นี้ให้พลิกกลับ ลงไปในน้ำผึ้ง ครับ  อย่ารอจนกลายเป็น ราดำ

ราดำ ควรตักทิ้ง ครับ

ของผมไม่ได้เก็บไว้ในที่อับชื้น แบบนั้นครับ เลยไม่ทราบ  แต่เท่าที่เคยเห็น เขาหมักน้ำจุลินทรีย์ เขาจะเก็บไว้ในที่อับชื้นแบบนั้น

ของผม ประมาณ 5 วัน จะมีฝ้าของราขาว ขึ้น ก็พลิกลงครับ (มัววุ่นกับ ลูกแมว บางวันลืมดูเหมือนกันครับ)

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 12:16:06 AM »
แต่รอบที่แล้ว ของผมก็ไม่มีราขึ้น เหมือนกัน เพราะเขย่าขวด แทบจะวันเว้นวัน ให้ฟองมันลอยขึ้น และพลิกกลับ กล้วยบ่อยเหมือนกัน  จึงไม่มีราขึ้น

แต่รอบแรกๆ ผมรอจนเห็น ฝ้าราขาวๆ ขึ้นบางๆ ก็จะกลับกล้วย ลงล่าง ครับ ผ่านไปสักระยะ จะไม่มีราขึ้นอีกเลย ดูเหมือนช่วงกลางเดือนที่สองไปแล้ว ผมไม่เห็นราขึ้นอีก หรือว่า กล้วยเริ่มจมลงล่างแล้ว ก็ไม่แน่ใจ จำไม่ได้เหมือนกัน
รอบนี้ จึงอยากเก็บ บันทึกเป็น ระยะๆ

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 06:51:27 AM »
ขอขอบคุณ ท่านอาจารย์ssuebsakมากๆๆๆๆ   ครับ   สุดยอดๆๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
ปล ขอมอบเพลงเพราะๆ  (มีมีอาหารดี มีแต่ น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า  จร้าาา  อิอิ)ให้ อาจารย์ และทุกท่านครับ..
    ....ราผลไม้ ..สามเดือนไปแล้วนะครับ ตามที่ พระธุดง  ท่านบอกไว้นะครับ...อิอิ  เหลือไว้แต่พลัง สุดๆๆๆๆๆว้าว

<a href="http://www.youtube.com/v/jxfeRu9Lgvs" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/jxfeRu9Lgvs</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/mpv2tnm_Vr8" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/mpv2tnm_Vr8</a>

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:08:42 AM »
สืบทอดเจตนารมย์
นี่ถ้าเจ้าของโรงงานไวอะกร้ามาอ่านเจอ
คงจะหนาวยะเยือก
สุดยอดครับ

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:37:10 AM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์...เราต้องพึ่งตัวเองในยามนี้ครับ...คิดได้ ทำได้ ทำใช้เอง...สุดยอด
...อากร้า ระวัง...ไปไวกว่าที่คิด.....ไปไหนอะ..สวรรค์  จร้าาาา  จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ดีใจครับ ที่ เห็น ท่านสมาชิกของเรา ...ทำกินทำใช้เอง...ขอปรบมือให้ดังๆๆๆ...รวมทั้ง ผู้ที่นำมาเผยแพร่ ด้วยนะจ๊ะ  อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/FwCG3tdKlGA" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/FwCG3tdKlGA</a>

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 08:06:34 AM »
ข่าว ช๊อค  วงการ กล้วยน้ำว้าหมัก ของท่าน สว  แล้วจร้าาา....อ่านข่าวจาก นสพ แนวหน้ากันเลยครับ...เฮ้อ..หด  เหี่ยว  ห้อย  ..กลุ้ม.....จบขาว :D :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล  โดนกันบ้าง เป่า ..ระวัง  พวกทำลายทางขึ้นสวรรค์ ของคนอื่น..ใจร้ายๆๆๆๆ   อิอิ

28 ต.ค.57 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายพิจิตร สมศักดิ์ ผู้สื่อข่าว จ.แพร่ อดีตเจ้าของ “พูลิตเซอร์” รางวัลข่าวยอดเยี่ยมของสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย ประจำปี 2552 จากข่าว “ตัดต้นมะค่ายักษ์อายุร้อยปี” โพสต์ข้อความลงเฟซบุ๊คเพจชื่อ “พิจิตร สมศักดิ์” เมื่อวันที่ 26 ต.ค.ที่ผ่านมา เกี่ยวกับ “น้ำผึ้ง” ที่มีการนำมาขายในปัจจุบัน ส่วนหนึ่งไม่มี “น้ำผึ้งแท้” แม้แต่หยดเดียว แต่เป็นการใช้น้ำตาลผสมสารที่ทำให้เหนียวใส่สีและกลิ่นลงไป ไม่มีความสะอาด สารที่ใส่ลงไปนั้นเป็นสารที่รักษาน้ำให้เหนียวตลอดเวลา รับประทานมากๆ มีโอกาสป่วยเป็นโรคมะเร็งสูง

ข้อความที่นายพิจิตรโพสต์ลงเฟซบุ๊ค

ช่วยกดแชร์ด้วยอย่าถูกใจอย่างเดียว
และเตือนไว้ท่านที่ชอบซื้อน้ำผึ้งกับคนที่นำมาเร่ขายอย่านะครับ
ในน้ำผึ้งขวดที่เขาผลิตมาขายไม่มีน้าผึ้งซักหยดเดียวเขาใช้น้ำตาลผสมสารที่ทำให้เหนียวใส่สีและกลิ่นลงไปยืนยันได้ว่าไม่สะอาดแน่นอนผมจำไม่ได้ว่ามีตัวยาหนึ่งที่เขาผสมลงไปด้วยไม่ใช้ยากันบูดนะครับแต่เป็นสารที่ไปรักษาน้ำให้เหนียวตลอดเวลาเอาไปกินมากๆมะเร็งครับมะเร็งเต่งเตงแอ่นแอ้น

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 05:07:12 PM »
ผมโชคดี ที่เลือกซื้อ น้ำผึ้งแบบมี ยี่ห้อ เช่น เวชพงศ์, OTOP จากหลายแห่ง, ของโครงการหลวง

แต่ พวกหาบมาขาย ไม่กล้าซื้อ ต่อให้ ราคาถูก ก็เถอะ