ผู้เขียน หัวข้อ: หอยมีขน  (อ่าน 38999 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: หอยมีขน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:24:45 PM »
สวัสดีครับ ท่านjubu ท่าน อดุลย์
ไม่น่าเชื่อ กระทู้ เรื่อง หอยๆๆ นี้ เรตติ้งวิว..เกิน 500แล้ว  ..ว้าว..หอย ทรงพลังจริง ขอบอก ..
..จริงครับ ท่าน jubu ..น้ำเมือก นี่มันเป็น ยาวิเศษ จริงๆครับ..พี่น้อง..แต่ เอ  ..หอย บางชนิด ..น้ำมือก มัน ออกเป็นเวลา หรือ เป็นบางสถานการ นี่ ..จะเอามาใช้ ทาหน้าได้เป่าครับ  อิอิ
.".ถ้ามันเดินมาแถวๆปากอย่าเอาลิ้นไปเลียหอยนะ "....หลายคนคงเผลอตัว เลียไปแล้ว ครับ ท่านjubu มันคุ้นๆ อะ   อิอิ(หอย ไร...ไม่บอก   อิอิ)   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 05:27:23 PM »
หนู เปล่า นะครับ..พี่ jubu   อิอิ....เดี๋ยวจะมาบอก หลอกให้....งง...(ไม่ใช่ น้ำเมือกซะหน่อย...อยากรู้เป่า...อิอิ)    จบข่าว :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 01:27:55 PM »
หนู รู้ว่า พี่jubu กระวนกระวาย อยากรู้ แน่นอน...อิอิ...เฉลย  เป็นปลื้มวัน แม่ดีกว่า     ...เย้  ไอติมกะทิสด    ว้าว   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล มันเมือกๆ  เหมือนกัน เป่า   อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 01:30:03 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:26:15 AM »
อยากมีขนๆๆๆๆๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 10:01:21 AM »
มาที่ภาพนี้มั่ง  รายการนี้ไม่ใช่หอยมีขน  แต่เป็นคางมีขน...อิอิ   โปรดอย่าให้ขนบางที่ยาวแบบนี้นะครับ  ขอร้อง   ..หยะแหยง   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 10:57:44 AM »
รายการสวาปามหมึกที่เกาหลี ....รายดารนี้ ไม่มีขนเหมือนหอยนะครับ มีแตหนวดอย่างที่เห็น..แต่คนนะ ขนน่าจะบานตะเกียง  อิอิ   เฮ้อ ..สงสารหมึก จัง  ฮือ   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:52:11 AM »
เห็นภาพ พี่หลี น้องหลี สวาปาม หมึกแล้ว   คิดถึง ท่านorawanที่เคยนำภาพ อาหารเเดนโสมมาฝากพวกเราบ่อย  แต่แบบนี้ ท่าน คงไม่นำมาฝากนะครับ กินแบบที่บ้านเราเรียกว่า มูมมาม  หรือ ขาดมารยาทในการกิน  เห็น อยากจะอ้วกแตกเหมือนกัน  แต่อย่างว่าครับ สังคมที่เขาเคยทำมาเป็นร้อย  ร้อยๆปี จนกลายเป็นธรรมเนียมไปเเล้ว  ..ว่ากันไปเลยครับ พี่หลี น้องหลี   อิอิ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ปล อยากรู้จัง ใครนะทำให้ แดจังกึมของสำนักฯเรา ต้อง ..หายไปจากจอ...เฮ้อ   เศร้า( ใครเห็น ช่วย บีบไข่ให้ที อิอิ  (ไข่ปลาหมึก  จร้าาาาาาาาา))
ขอแท้ต้องเปิดจุก ..ว้าว

แดจังกึม กับ ชุดเกาหลี โบราณ ของจริง

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:05:24 AM »
ขอโทษ ด้วยน้อง พี่คิดว่า..หอยมันมีขน...เฮ้อ  กลุ้ม(กล้วยน้ำว้าหมัก น้ำผึ้งงงงงงง)   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ปล เห็นงาน เป็น ลม เห็น xx เป็นไง จร้าาาาา    อิอิ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:20:21 AM »
ขนหรือ ไร..ดูเอาเอง   อิอิ....เห็นแล้ว อบอุ่น จัง   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:59:50 AM »
เกือบลืมไปว่า ยังมีหอยอีกอย่างครับ ที่มีขน
และขนยาวกว่าด้วย
นั่นคือ หอยแมลงภู่

แต่ตอนที่เราจะเอาไปปรุงเป็นกับข้าว เราต้องดึงขนนี่ออกไป
ลองดูในเว็บอาหาร เค้าเขียนไว้ว่า
"ส่วนขนของหอย  เราก็ใช้วิธีเอามือดึงออกเลยค่ะ  ซึ่งถ้าหอยสดใหม่มาก ๆ จะดึงยากนิดหน่อย"
http://pim.in.th/side-dish-by-squid-crab/126-sea-mussel-steam-with-sweet-basil

ท่านที่เคารพอ่านตรงแล้วอย่าได้สับสน
หอยบางอย่างเราไม่สามารถดึงขนออกได้นะครับ
ใช้มือดึงขนของหอยแมลงภู่อย่างเดียวก็พอครับ หอยอย่างอื่นเว้นไว้
ทั้งนี้เพื้่อสวัสดิภาพและสุขภาพของหอยและผู้ครอบครองหอย
ด้วยความปรารถนาดีจากประธานชมรมหอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 11:02:04 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 06:06:04 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่นำข้อมูลที่มีสาระเรื่องขนของหอย มาฝาก  ...สุดยอด   จริงครับ หอยบางชนิด ไม่จำเป็น ต้องดึง หรือ ถอน ขนออกนะครับ ....เราสามารถบริโภคได้เลย(ห้ามเขี้ยวหรือ ดXX)  ไม่ใช่เป็นกับแก้มนะครับ แต่มันเป็น อุปกรณ์ สำคัญของระบบ ..ขอร้องอย่าทำลายสิ่งแวดล้มนะจ๊๊ะ..ยกเว้น ขนมันร่วงโรยไปเอง  อิอิ(ไม่ต้องไปพยายาม ปลูกใหม่  หมดรุ่น  อิอิ)   ขบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D