ผู้เขียน หัวข้อ: กลอนวันแม่  (อ่าน 33463 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
กลอนวันแม่
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 11:22:29 AM »
ที่บริษัทมีการให้ส่งประกวดแต่งกลอนวันแม่ รางวัลที่ 1 1500 บาท
รางวัลที่ 2 1000 บาท
รางวัลที่ 3 500 บาท
 ลองดูกลอนของ jubu หน่อยค่ะ สัมผัสนอกสัมผัสใน ออกแนวมั่ว ขึ้นต้นดี ลงได้สวย ช่วยกันลุ้น ..อิอิอิ๊อิ๊
ใครอยากร่วมส่งในนาม นอมินี ข้อกำหนดดังนี้ กลอน8 สองบท เกี่ยวกับแม่ ส่งภายใน 6 สิงหาคม ห้ามก้อบปี้นะกั๊บ

ประกาศผลวันที่ 8 สิงหาคม นะกั๊บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 11:26:28 AM โดย jubu »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: กลอนวันแม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 02:17:37 PM »
ขอปรบมือให้ท่านjubu จอมยุทธหญิงแห่งสำนักฯไม่น่าเชื่อ ที่บเขียนทกลอนวันแม่ที่ กระชากอารมณ์ กระตุ้นเตือนต่อมรักแม่ ได้อย่างน่าทึ่ง..เชื่อว่าหลายท่าน อ่านไปน้ำตาไหลไป...(คนเขียนก้คงไหลเหมือนกัน  อิอิ)...พระคุณแม่กว้างใหญ่ดุจแผ่นฟ้า...อ่านแล้ว วันแม่เเห่งชาติ 12 สิงหา อย่าลืมไปกอดแม่กันนะครับ สำหรับ ท่านที่ คุณแม่ท่านยังอยู่ให้กอด  คำเตือนระวังอย่าไปกอดผิดคนนะครับ อิอิ    ..เเหม่ไพเราะเพราะพริ้งความหมายกินใจเกินจะบรรยาย..คณะกรรมที่ตัดสิน จะใจแข็งไม่ให้รางวัลที่1 ได้ไง...ขอให้กำลังใจสุดใจ..จะรอลุ้นรางวัลของเวทีประกาศผล  ด้วยคน  ..อย่าลืมนำภาพประทับใจรับรางวัลมา ฝากด้วยนะจ๊ะ..ตย  ดีๆแบบนี้ หนับหนุน เต็มที   ...สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 03:57:15 PM »
โอ้วววววซ์
สุดยอดครับ ท่านน้อง jubu
ที่ผ่านมา เท่าที่ผมวิเคราะห์จากสำนวนการโพสต์
ผมเดาเอาว่า น้อง jubu ออกแนวน่ารักแอบปนโหดนิดๆ
พอมาเห็นสำบัดสำนวนการเขียนกลอนนี้เข้า
ผิดคาดครับ
ต้องยกนิ้วโป้งให้ทั้งสองมือครับ
ขอเปลี่ยนความคิดครับ
ขอคิดใหม่เป็น
น้อง jubu น่ารักหวานซึ้งโรแมนติกกตัญญู รู้คุณบิดามารดร ให้เกียรติแฟนหนุ่ม ฯลฯ
สุดยอดครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 08:43:52 AM »
จริงครับ..ท่าน อดุลย์....นางเอกของเรา น้ำใจงาม  ต้องคู่กับ พระเอก น้ำใจงามเช่นกัน....ยั่งว่าครับ พี่น้อง  นางเอก  ต้องคู่กับ พระเอก...เป็นเเน่แท้ไม่แปรเปลี่ยนตามแบบลิเกไทยๆเราทราบกันดี...ดัง ผู้ร้ายอย่าสะเออะมาเป็น พระเอกแทนก็เเล้วกัน...บารมีไม่ถึงนางเอก แน่นอน .. จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 08:56:21 AM »
เอ้อ ขอหารือนิดครับ
พอดีว่าเช้าวันนี้
ผมหยิบบทกลอนอันนี้มาอ่านอย่างพินิจพิจารณาอีกหน
มันมีอยู่ช่วงหนึ่ง เขียนว่า

"..... ไม่เคยพรากจากหนีหาย"

ตรงท่อน "...หนีหาย" ถ้าจะเปลี่ยนสักหน่อยดีไหมครับ
เผื่อว่ากรรมการผู้ตัดสิน
แกอาจจะเป็นผู้ชำนาญการภาษาไทยวิชาเอกคำผวน
ลองพิจารณาดูนะครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 08:21:39 AM »
ขอชมท่าน อดุลย์  ที่มีมุมมองที่นึกไม่ถึงจริงๆๆๆ....จริงครับ  ..คำาสองคำนี้ มาอยู่ใกล้กัน  มันมี ลูกเล่น ลีลา  ชวนให้ หวาดเสียว เป็นยิ่งนัก..เช่น  กรรมการ ดัน มองเห็นหีือพิมพ์ผิด ...เออ..ฝากถึงท่านjubu  .ขอให้พิจารณาทบทวน หน่อยก็ดีครับ..กล้วจริงๆๆๆกรรมลามก  จะหาเรื่อง  อิอิ...จบข่าว :D :D :D :D 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:17:13 AM »
ฮ่ะๆๆ ตอนแต่งก็สะดุดคำนี้เหมือนกันค่ะ แต่หาคำได้มาใส่ก็ไม่ลงตัว ไม่ได้ความหมาย
.... ถึงยามยากไม่เคยพรากจากผีพราย 
.... ถึงยามยากไม่เคยขากกากเรียงราย
.... เอิ่มม มันจะยิ่งแย่ลงไปกว่าเดิม jubu ก็นึงไม่ออกอ่ะค่ะจะใช้คำไหนดี
ท่าน adulmr กะ ท่านอินทะเนียร์น้อย ช่วยจัดให้หน่อยสิคะ  :P :P

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 03:51:04 PM »
1. ".....ถึงยามยากไม่เคยจากพรากห่างหาย"
2. ".....ยามทุกข์ยากไม่จางจากพรากห่างหาย"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 06:15:10 AM »

ขอยกนิ้วหัวแม่มือให้ท่าน อดุลย์ ครับ....ไม่ใช่จะเป็นลูกศิษย์ พระยาอุดร กล้วยน้ำว้าหมักน้ำผึ้ง อันลือลั่น...ท่านดุลย์ ของเรสยังเป็น ลูกศิษย์ สุนทรภู่..อย่างน่าทึ่ง   ..ว้าว   ขอวารวะหมดจอก น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า สองจอก   จร้าาาาา....สุดยอด
..จริงครับ...เกิดคนมาแกล้ง...พิมพ์ผิด..นะครับลองมาสมมุติ..ว่าเป็นงี้..
.ไม่เคยพรากจากหนีหาย...เป็น....ไม่เคยพรากจาก หxหาย......
..บังอบู่โว้ยยยยยยยย...อิอิ    จบข่าว   :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล ขอให้กำลังใจ...จอมยุทธ์หญิงของเราในการสู้ศึกครั้งนี้เต็มเกียร์   สู้ๆๆๆๆๆๆๆ...

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 09:08:29 AM »
ขอขอบคุณท่าน adulmr ที่ช่วยแต่งกลอนให้มีความสมบูรณ์ด้วยถ้อยคำที่สละสลวยค่ะ จะขอเปลี่ยนคำในประโยคนั้น ส่งให้ทางคณะกรรมการไม่รู้ว่าเขาจะยอมหรือเปล่าน๊อ  8)

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 02:18:44 AM »
มาเห็นก็น่าจะ เลยเวลาแล้ว ขอลองแก้ไขแบบเล่นๆ นะ

พระคุณแม่ ยากยิ่งสิ่งใดเทียบ    ลูกขอเปรียบแม่นี้ ดั่งเวหา
กว้างใหญ่มาก เหลือลับนับคณา ลูกร้องหา แม่โอบกอด ได้โดยพลัน
ทั้งยังพร่ำ สอนสั่งให้ฝังจิต ให้รู้ถูกรู้ผิดคณิตสร
ด้วยจิตใจเมตตา เอื้ออาทร ทั้งอุดรทั่วหล้าอย่าเปรียบเปรย
อีกทั้งยังให้วิชาประกอบกิจ สุจริตด้วยพินิจจิตรภัสสร
ลูกร้อยเรียงถ้อยคำเป็นบทกลอน  กราบประนอมแทบท้าวคุณมารดา
อุทาหรณ์สอนจิตไม่คิดจาก  ถึงยามยากไม่เคยพรากจากเลือนหาย
อีกทั้งยังเคียงคู่อยู่ข้างกาย  ด้วยสายใย รักปักไว้ ไม่รู้ลืม
อันพระคุณแม่นี้ หาใดเปรียบ มาแทนเทียบ เปรียบปาน แถลงไข
แม้นยามลูกพลาดพลั้งเดินผิดไป  แม่ยังให้อภัยไม่เคยเมิน
ถึงคราวลูกประสพพบความโศรกเศร้า แม่ยั้งเฝ้าเคียงข้างไม่ห่างหาย
ซ้ำตอกย้ำเส้นทางสุดบรรยาย  พระคุณนี้ตราบวางวายมิลืมเลือน
ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2014, 02:21:41 AM โดย ssuebsak »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 08:56:48 AM »
ขอบคุณค่ะท่าน ssuebsak สงสัยว่าเราจะต้องส่งไปประกวดเวทีอื่นซะแล้ว เพราะว่าตกรอบเรียบร้อยค่ะ Y_Y กรรมการให้แต่งกลอนแปด " พระคุณแม่ "  2 บท เอิ่ม...jubu แต่งยาวววววเกินไป  :(

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:23:45 PM »
ขอให้กำลังใจ ท่านjubu  ต่อไปครับ  ...ว่าแล้วไง กรรมการ อ่านผิดจริงๆๆๆ..เฮ้อ   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล แหม่ ท่าน อาจารย์ssuebsak  ของเราก็ ไม่เบา ..ลูกศิษย์ ท่าน สุนทรภู่ อย่างน่าชื่นใจครับ   สุดยอดๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:50:53 AM »
โอ้วววววซ์
กติกาเค้าให้แต่ง 2 บท
แต่น้อง jubu ซัดเสียยาว
นี่แหละน้อ ทำผิดกติกาก็ต้องตกรอบ
แต่ถึงยังไงพวกเราก็ยังซึ้งกับบทกลอนอันนี้ครับ

นึกถึงเรื่องนี้แล้ว ผมจำไปถึงเรื่องของเพื่อนคนนึง
เช้าวันเสาร์ เมียบอกให้เอาผ้าไปซัก 1 ตะกร้า
แต่เพื่อนผม มันเห็นมีผ้าอยู่ 2 ตะกร้า
จึงซักไปทั้งหมด
เมียมาเห็นตอนซักเสร็จแล้ว จึงเอ็ดตะโรเอา
"ซักหมดทำไมเล่า
ที่ตากผ้ามันมีไม่พอ
เสาร์ซัก 1 อาทิตย์อีก 1
เข้าใจไหม"

นี่แหละครับ
การปฏิบัตินอกเหนือคำสั่ง
มันก็ไม่เกิดผลดีด้วยประการทั้งปวง

เอ้อ เรื่องราวที่เล่านั้น
เป็นเรื่องของเพื่อนผมนะ
เข้าใจตามนี้นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 06:29:33 AM »
ยั่งว่าแหละครับ ท่าน อดุลย์  วิศวกร ไฟแรง เรียกว่า โอเว่อร์เอ็กไซต์  ครับ..มาเต็มสูบแห่งความรัก แม่  ครับ    สุดยอด...สู้ๆๆๆๆๆ
..ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่นำเรื่อง ขำๆมาเล่าให้ฟังนะครับ...แต่ขอชมว่า เพื่อนท่านอดุลย์ นี้อธิบายไปละเอียดดีจริงๆนะครับ  ราวกับว่าตาเห็นเลยทีเดียว     อิอิ..
..มีข่าวใน นสพ เดลินิวส์...เห็นแล้ว  เศร้าใจครับ...ลูกห้ามพ่อ ทำร้ายแม่...ในภาพแลดูมันจะ  ชกหน้า ด้วยมั่ง..เอาอีกแล้ว ตามไอ้หลีโบ๊ะ   อีกแหละ   เฮ้อ...ขอให้ผู้มีอำนาจจัดการกับ ไอ้นี่ให้ไวๆเถอะครับ  ไม่งั้น แม่ของลูกทั้งสอง อยู่ยาก ขนาดมีลูกตั้งสองคนแล้ว  มันยังทำได้..ริยำจริงๆ...ขออภัย  ท่านjubu ที่อาจ อินกับข่าวมากไป   อาจทำให้ ความงดงามของกระทู้ซึ่งเป็นกระทู้ยกย่องพระคุณแม่ลดลง  แต่ขอให้ข่าวนี้ เตือนลูกๆทุกท่านให้คิดถึงแม่ให้มากๆๆๆ...รักแม่นะครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

ได้มีการแชร์คลิปสุดหดหู่! ไปทั่วสังคมออนไลน์ เป็นเหตุการณ์ที่ไม่น่าเกิดขึ้นเมื่อมีพ่อแม่คู่หนึ่ง อาศัยอยู่ในห้องพักพร้อมลูกน้อยหญิงและชาย 2 คน โดยฝ่ายชายได้ตบตีภรรยา ทั้งเตะ ถีบ กระทืบ ขณะเดียวกันเด็กน้อยทั้ง 2 คน ได้พยายามที่จะห้ามพ่อให้หยุดทำร้ายแม่ แต่กลับไม่เป็นผล ซ้ำพ่อยังลงมือตีแม่หนักขึ้นและเหมือนกับว่าฝ่ายหญิงจะหมดสติไปแล้ว แต่พ่อกลับจิกกระชากผมแม่แล้วลากไปทั้วห้อง ซึ่งลูกน้อยต่างส่งเสียงร้องจ้าเห็นแล้วสลดใจ

ด้านนางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาฯ เปิดเผยว่า หลังจากที่ได้ดูคลิปดังกล่าว รู้สึกหดหู่ใจมาก ในสังคมบ้านเราปัญหาความรุนแรงได้ทวีคูณมากขึ้น เช่นความรุนแรงในครอบครัว หรือ ต่อเด็กและสตรี และส่วนใหญ่มาจากคนใกล้ตัว บางรายไม่ได้มีความพร้อมในการมีลูก หรือท้องก่อนวัยอันควร จากนั้นก็จะทำให้เกิดปัญหาตามมาเพราะความไม่พร้อม

"กรณีนี้ฝ่ายชายทำร้ายภรรยาอย่างรุนแรงต่อหน้าลูกที่ยังเล็กทั้ง 2 คน สาเหตุอาจมาจากเมามาย หรือฤทธิ์จากยาเสพติดได้ และบางครั้งฝ่ายชายคงติดอยู่กับว่าตนเองต้องเป็นผู้นำและถูกเสมอ ซึ่งความจริงสังคมปัจจุบันหญิง ชาย มีสิทธิเท่าเทียม มีความเสมอภาค เมื่อเป็นฝ่ายถูกกระทำต้องกล้าที่จะออกมาเรียกร้องความเป็นธรรม นอกจากนี้เด็กที่อยู่ท่ามกลางพ่อแม่ที่ทะเลาะตบตีกันเป็นประจำ จะซึมซับพฤติกรรมความรุนแรงเหล่านี้มาจากพ่อแม่ ซึ่งจะทำให้ลูกเป็นคนดื้อ หยาบคาย ก้าวร้าว อารมณ์รุนแรง ชอบทำร้ายผู้อื่นและที่น่ากลัวคือจะมีการส่งต่อพฤติกรรมนี้ไปยังผู้อื่นต่อไปด้วย ก็จะเกิดปมด้อย หรือฝังใจกับเหตุการณ์นั้น ๆ และเมื่อโตขึ้นอาจจะกลายเป็นความก้าวร้าว หรือไปทำร้ายผู้อื่นได้ ทั้งนี้ทุกคนในสังคมต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตา เมื่อพบเห็นเหตุการณ์ควรแจ้งเจ้าหน้าที่เข้าช่วยเหลือทันที."

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 08:37:57 AM »
สูขสันต์ วันแม่ 2557

รักแม่ให้มากๆๆๆๆ  กันนะครับ....ท่านอยู่กับเราอีกไม่นาน ท่านก็ลาจากเราไปแล้ว...ฮือๆๆๆๆ....ความรักของแม่ยิ่งใหญ่หาที่เปรียบไม่ได้เลยคร้าบบบบบบบ....แม่ของลูกในโลกนี้ ยิ่งใหญ่เหมือนกันหมดครับ   จบข่าว :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/DIGsrDxF6Sk" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/DIGsrDxF6Sk</a>

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 07:56:09 AM »
เมื่อวานหลายท่าน ได้ไปกราบเเม่..ขอปลื้มด้วยคนครับ....สุดยอด    วันนี้ขอนำคลิป ของเเม่กบ ช่วยลูกครับ..ดูแล้ว ทึ่งในความรับผิดชอบของแม่กบจริงๆ...เอ  แม่กบเป็นวิศวกรชลประทาน  อะครับ  แม่กบ  คำนวณเก่งจัง   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล  ถ้าแม่กบช่วยลูกไม่ได้งานนี้  คนถ่ายคลิปแหละ โดนก่อน  ..ใจร้าย   อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/crtV9AASZOg" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/crtV9AASZOg</a>

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:29:10 AM »
ตอนนี้ ภาพของการได้รางวัลลูกกตัญญู...จากการตัดสินของ กก  เป็นที่วิจารณ์ กันกระหึ่ม...ดูแล้วมันก็มีเค้านะครับ..รายชื่อ บางคน ทำตัวหรือ การใช้คำพูดต่อสาธารณะแล้ว รับไม่ได้จริงๆครับ...แสดงว่าหามาตรฐานไม่ได้จริงๆครับ...เลยมี ลูกกตัญญูตัวจริง มาเเสดงตัวให้เห็น  ..เออ เห็นแล้ว ก็น่าจะเป็นจริงกว่า ที่ได้รางวัลนะครับ  จบข่าว :D :D :D :D :D
ภาพ จาก นสพ แนวหน้า