ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยานิพนธ์  (อ่าน 8363 ครั้ง)

ออฟไลน์ utanutan

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
วิทยานิพนธ์
« เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:07:44 AM »
ต้นฉบับ เรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:38:05 PM โดย Administrator »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: การลอกวิทยานิพนธ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:10:16 PM »
รอฟัง ท่านผู้ อาวุโส...ครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

อุเทนถวายมุทิตาจิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:40:28 PM โดย Administrator »

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:12:31 PM »
นี่แหละหนาการศึกษาไทย ถอยหลังลงไปทุกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:41:04 PM โดย Administrator »

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:51:04 PM »
มาตรฐานการศึกษา ที่ไปเอา ระบบบริหารคุณภาพ มาจัดการทั้งๆที่มันคนละเรื่องกัน มันเลยวุ่นไปหมด

เหนื่อยใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:41:23 PM โดย Administrator »

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 11:53:22 PM »
คนลอกคงอ่านดูแล้วเห็นว่ามีประโยชน์ดีมาก เลยนำกลับมาฉายซ้ำกลัวคนรุ่นหลังไม่ได้รับข้อมูลดีๆอย่างต่อเนื่อง
เขาก็เลยเอามาให้อ่านกันอีกรอบหละครับ  :D
แต่ถ้าเรื่องการทำวิทยานิพนธ์เนี้ยเรามีผู้ช้ำชองในเรื่องนี้โดยเฉพาะอยู่แล้วคือท่านjubuๆ หากต้องมีการแก้วิทยานิพนธ์ใหม่ท่านอ.วีณัฐกานเชิญมาปรึกษาได้นะครับ :P

ปล ขอใช้สิทธิ์พาดพิงกันตรงๆเลยนะจ๊ะเจ้ามือวาง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:41:47 PM โดย Administrator »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 08:56:38 AM »
ใจเย็นๆนะจ๊ะ...ท่านทั้งหลาย...โดยเฉพาะ ท่านเจ้าของกระทู้....ไม่ทราบว่าเป็น เจ้าของบทความนั้นหรือ เปล่าครับ...มาในแง่มุมมองของ อินทะเนียร์น้อย  มั่ง....วิทยานิพนธ์..ก็คงเป็นระดับ ป ตรี นะครับ..ปโท เรียก ปริญญานิพนธ์ ปเอก เรียก ดุษฏีนิพนธ์(ตามที่ท่าน สารวัตร บอกในสภา  อิอิ)...แต่ที่มีข่าวเร็วๆนี้ ที่ ผอ ท่านหนึ่งไปลอก ดุษฏีนิพนธ์ ในการทำ ปเอก ของU ดัง จนต้อง ขอคืน ปริญญา ..จนทำให้ ผู้ที่ได้รับ ปเอก จากU นี้ ฟ้องร้อง อยู่...ง่ายง่ายก่อนคือ...คณะกรรมการตรวจสอบ เอกสารนี้ ทำไมไม่แxxตาดูก่อน...ผ่านมาแล้ว มาขอคืน..ได้ไง...คงแนวนี้ ..เเลดูกำลังอยู่ในศาลหรือไงนี่แหละ...ไม่สนใจเพราะ ดูแล้ว น่าขำ...บางคนที่มัเงินเขาถึงไปเรียน ตปท เค้าบอกว่า อ. ที่นั่นเก่งและไม่กันเหมือนบ้านเรา...แถมได้ภาษาอีก เทห์อีกต่างหาก หากบอกว่าจบจาก ไหน...ไม่กล้าต่อกร..(เพราะพูดประกิต ไม่เก่ง สม)...คงไม่น่าจะเถึยงว่า..เทคโนโลยี มันมาจากประเทศที่เจริญแล้ว  และ ภาษาที่ใช้มันดันเป็นภาษาประกิต อีก เฮ้อ..ดูแค่ น้อง มาร์ค ซักฯ สิ ..อายุนิดเดียวรวยมากๆเพราะทำโปรแกรมเข้า เนทในนาม FB ทั้งๆที่ตอนเรียน น้องนี้ คือ ตัวแสบ ที่ไปเจะข้อมูล ของอาจารย์ ถ้าเป็นบ้านเรา..ไอ่นี่ไม่น่ารอด ทืบ  แน่  อิอิ....เมียหวยอึ๋มด้วย เล่นของดีนำเข้าจากจีน ด้วย ...ว้าว
...ดังนั้น  ขอให้ท่าน เจ้าของ กระทู้ มีข้อมูลมากกว่นี้ นะจ๊ะ...เพราะ อินทะเนียร์น้อย...ทราบว่า...หาก  อาจารย์ ท่านนี้ ที่ว่า ลอก บทความของอีกคน...มาแล้ว  อาจารย์ เขียนไว้ใน บรรนณานุกรม ท้ายเล่ม ไม่ผิดนะจ๊ะ..เอาข้อความจาก วิกิพีเดียมาใช้อ่าน...ตอนที่ อินทะเนียร์น้อย...ทำเมื่อหลายสิบปี ก็ลอก ข้อมูลเขาเหมือนกันครับ คือ ลอก วงจร คุณสมบัติ ไอซี จาก สเป็ค ของ SIEMENS ประเทศเยอรมันนี..เป็นตัวควบคุม มอเตอร์ อะครับ...เพราะจะทำไอซีเอง คงไม่ทันกิน..เฮ้อ...เคยถามเพื่อนที่เป็น อ. เขียน หนังสือขาย เค้าบอกว่า หากลอกข้อความลงในหนังสือ แต่เขียนที่อ้างถึง ไว้ในบรรณานุกรม ไม่ผิดครับ...หากไปจดลิขสิทธิ์ มี ผลคุ้มครอง 20ปีหรือ พวกเพลงที่ทะเลาะกันอยู่นี้ ผู้แต่งมีสิทธิ์ ต่อจาก นี้ได้อีกหรือไงนี่เแหละครับ...แน่ใจนะว่า คนเขียนเขียนขึ้นมาเอง ไม่เคยไปลอกฝรั่งเขามานะ  เอาให้แน่นะครับ...บางทีอาจารย์อาจไปได้มาจากหนังสือ ฝรั่งแล้ว  มาจ๊ะกัน...ใจเย็นๆนะครับ  ..สิ่งที่ควรทำคือ ..เข้าไปพบ อาจารย์ ท่านี้ แล้วถามว่า...ท่านได้มาจากหนใด..ไม่งั้นฟ้อง...ถ้าตอบว่า ได้มาจาก หนังสือฝรั่งและเขียนไว้ในท้ายเล่มแล้ว...อาจหงายเงิบ  นะครับ  พี่น้อง  จบข่าว :D :D :D
ปล รอฟัง คำชี้แจง จาก เจ้าของกระทู้อยู่ครับ...เพื่อเป็นเเนวทางให้น้องๆที่กำลังเรียนอยู่ขณะนี้ 
ในทางสารนิเทศ บรรณานุกรม หมายถึงข้อความที่ประกอบ หรือระบุหรือไว้ในส่วนท้าย หรือแนบท้ายหนังสือ รายงาน บทความวิชาการ และงานวิจัย เพื่อแสดงหลักฐาน ความน่าเชื่อถือ และเป็นแหล่งข้อมูลให้ผู้อ่านรายงาน บทความวิชาการ และงานวิจัย ได้ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม

คำว่า "บรรณานุกรม" เป็นศัพท์บัญญัติมาจากภาษาอังกฤษ bibliography ซึ่งมีความหมายอย่างเดียวกันคือ รายการสื่อสารนิเทศทั้งหมดที่ผู้เขียนได้ใช้ประกอบการเขียนหนังสือ รายงาน บทความวิชาการ และงานวิจัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:42:05 PM โดย Administrator »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:18:11 PM »
รอฟังคำชี้แจงจาก ท่านเจ้าของกระทู้อยู่นะครับ..ว่า อะไรมันคืออะไร...ขอรับอนิสงค์ นี้ครับ   จบข่าว :D :D :D :D
ปล..ดีครับ สิ่งไหนมันไม่ถูกต้อง มาตีแผ่เพื่อชนรุ่นหลังครับ   สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:42:27 PM โดย Administrator »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:05:25 AM »
สรุปว่า..ไม่เป็นเื่องจริงนะครับ....เพราะไม่มีคำชี้แจง ที่เป็นจริง....น่าเศร้า....หลายสิ่งหลายอย่าง บางคน คิดว่า ตัวเองทำได้ก่อน...พอเข้าไปดูในเนท..ว้าว..เป็นกระบุง...ดังนั้นสิ่งนี้ โปรดระวังนะครับ...หาก อ. ฟ้องกลับ..เพราะที่เห็นนะมันเป็น มาจากภาษาฝรั่ง ทั้งคู่...แสดงว่า อาจเป็น เล่มเดียวกัน ที่ฝรั่งเค้าเขียนไว้...มี รึ  ที่คนแถวนี้ จะเขียนแล้วแปลไปให้ฝรั่งเขาใช้เรื่องนี้ ฝรั่งนะเขาสร้างเมืองมาก่อน...เมื่อก่อนคนแถวนี้ อยู่เพิง อยู่บ้านดินกัน สร้างได้ สามชั้นก็เก่งแล้ว...เออ..หกชั้น ยิ่งเก่ง เพราะกลายเป็น ตึกเอน แบบไม่คาดฝัน   อิอิ    ...มีอีกอย่างที่ ทำขึ้นมาแล้ว หาคนมาแย้งยากครับ  คือ ..จานบิน...ส่วนท่ีเป็นอยู่ทุกวันในบ้านนะไม่ต้องเอามา   อิอิ   จบข่าว :D :D :D
ปล ลองไป งานของ กรมทัพย์ทางปัญญา สิ ครับ  ดูแล้ว มีเรื่องแปลก ขำๆ  อัจฉริยะ  กัน เยะ    อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:42:42 PM โดย Administrator »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:35:05 PM »
ไม่มาชี้แจง แสดงว่าxxxx   จบข่าว :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 06:43:02 PM โดย Administrator »