ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมีรู  (อ่าน 9317 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ทำไมมีรู
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 07:13:44 AM »
ไม่ได้พูดถึงห้องน้ำที่ไหนนะครับ
แต่ผมสงสัยเรื่องขาปลั๊กไฟ (ตัวผู้)
สังเกตดูว่า ขาที่สองข้างนั้น
ถ้าเป็นขาแบบแบน
มันจะมีรูอยู่ที่ปลายขา
เค้าทำรูนี้ไว้ทำไมครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: ทำไมมีรู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:06:49 AM »
ต้องยอมรับว่า ท่าน อดุลย์ เว็บมาสเตอร์ของเรา  ไม่ใช่จะสันทัดเรื่อง น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า สูตรพระยาอุดร แล้ว ยังเป็นผู้สันทัดเรื่อง รู บนเขี้ยวเสียบ ไฟอีกครับ  ว่า ทำไมมันถึง มีรูข้างๆบนปลายนั้น(เคยคุ่นเคยกับ รูตรงปลายเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ช้างๆ  แบบนี้  อิอิ)..อินทะเนียร์น้อย..เป็นวิศวกรไฟฟ้ามานานแล้วก็ยังมึนงงกับข้อสังเกตุนี้  จริงครับ   พี่น้อง....ขอฝากท่านผู้รู้และเจาะลึกกึ๋นของ ปลั๊กเสียบนี้ด้วยครับ...รูกลมบนปลายเสียบ...เพราะอะไร..  ขอฟังด้วยคน...อิอิ   ขอบคุณล่วงหน้านะจ๊ะ...จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
ปล  อีกแท่ง ทำไมไม่มี รูข้าง  ....น่ารักง่ะ   ว้าว  อบอุ่น   อิอิ
.

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 06:35:24 AM »
ทิ้งไว้ หลายวันก็ยัง ไม่มีผู้ สันทัด รู  มาตอบ...แสดงว่า รู  แบบนี้ ไม่มีใครสนใจ จริงๆๆ  อิอิ...ไม่ว่ากัน รูอะไรที่มันน่ารัก ก็ไปสนใจรูนั้นละกัน...ขนาดไม่เป็นมีรูสักอัน  คุณน้าเจมี เเกยังไปหามาตั้งมากมาย  แต่พอพูดบรรยาย ..ช่องแคบๆ...ซะเต็มปากเลย  ..ไหนละช่อง ครับคุณน้า  เย๊ย   ..ต้องอย่าง นี้  จร้าาาาาา  จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 10:20:33 AM »
โอ้ววววววซ์
สุดยอดครับ ท่านเจ้าอาวาส เอ้ย... ท่านเจ้าสำนักอินทะเนียร์น้อย
คือว่า หลังจากผมถามมาในนี้แล้ว
ได้ลองไปค้นดูใน Google
พบว่า มีคนขี้สงสัยแบบที่ผมสงสัยนี้ด้วย
แต่คำตอบที่ได้รับ
มีแต่เดามั่วซั่วออกทะเลไปไหนต่อไหน
ไม่เข้าเค้าเอาเสียเลย

มาได้คำตอบตรงเป้าเข้าตากรรมการจากท่านอินทะเนียร์น้อยนี่แหละครับ
เดี๋ยววันไหนว่างๆ ผมจะลองแปลถ้อยคำภาษาฝรั่งนั่นให้ฟัง
เผื่อผู้ชมท่านใดที่ไม่ค่อยถนัดภาษาอังกฤษ
จะได้เข้าใจที่ถูกต้องเสียที
ว่ารูสองรูนั่น เค้าทำเอาไว้ทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2014, 10:22:24 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 05:12:21 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์  ล่วงหน้า  ..น้องๆ ที่เรียนช่าง  จะได้ทราบว่า..รูนี้เพื่ออะไร...สุดยอด   (จะได้ไม่ผิด รู   อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 05:49:39 AM »

.มาอยู่กับพี่กบ  ใกล้แท่งแบบนี้ เป็นไงบ้างจ๊ะ  .จิ้งหริดน้อย...ดีกว่าอยู่ในรู  เป่าอิอิ    ....เสียว  โว้ย   เย็ย     จบข่าว :D :D :D :D :D

An unwise cricket sits next to a green papua tree frog in Malang, East Java
Picture: Monica Anantyowati/HotSpot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 04:17:05 PM »
งั้นผมจะลองแปลดูนะครับ
งานนี้เปิดดิกฯ กันมือเป็นระวิง
เค้าว่างี้

อันว่ารูทั้งสองรูบนปลายขาปลั๊กตัวผู้ (ภาษาที่เป็นทางการเรียกปลั๊กตัวผู้ว่า เต้าเสียบ) อันที่เห็นนั้น
ไม่ได้เจาะรูมาสนุกๆ แต่เป็นความตั้งใจ
เหตุผลคืองี้
คือ ถ้าเราแกะดูเนื้อในของเต้ารับ หรือที่เราเรียกกันง่าย ๆ ว่าปลั๊กตัวเมียนั้น
ขาของเต้ารับซึ่งมีสองด้าน เช่นกันนั้น
ในแต่ละขาของเต้ารับ มันจะมีรอยนูนเล็ก ๆ
เพื่อที่ว่าเมื่อเสียบขาปลั๊กตัวผู้ (ซึ่งมีรูที่ปลายขา) เข้าไป
ตุ่มนูนที่ขาเต้ารับ มันจะสวมเข้าไปพอดีกับรูของขาปลั๊กตัวผู้
ทำให้มันเสียบได้อย่างมั่นคงสนิทแนบแน่น
เรียกว่าเข้ากันได้เป๊ะ สมดั่งกิ่งทองใบหยก

แต่ว่าในปัจจุบันนี้
จากประสบการณ์ที่ผมได้ประกอบเต้ารับมาไม่ต่ำกว่า 20 เต้า
(เอ้อ กรุณาอย่าได้สับสนกับเต้าอย่างอื่นนะครับ
ตอนนี้เรากำลังพูดถึงเรื่องของวิชาเครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้าน
ส่วนวิชากายวิภาคของคน ค่อยพูดในโอกาสอันควร)
ผมสังเกตว่า มันไม่มีการสร้างปุ่มนูนที่ว่านั้น
ดังนั้น รู 2 รู ที่ปลั๊กตัวผู้นั้น
ถ้าได้จ๊ะเอ๋ เจอะเจอกับเต้ารับที่ขารับนั้นราบเรียบไม่มีปุ่มนูนใด ๆ
รูเจ้าปัญหาสองรูนั่น ก็ถือว่าไม่มีประโยชน์ใด ๆ ทั้งสิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 04:21:43 PM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 04:27:14 PM »
ยังมีอีกสองเหตุผล ในการสร้างรูนั้น

คือว่า มีในบางกรณีที่เต้ารับหรือปลั๊กตัวเมียบางแบบ
ได้ออกแบบมาโดยทำให้เราสามารถล๊อคปลั๊กตัวผู้
คือ เมื่อเสียบเข้าไปแล้วจะไม่สามารถดึงออกได้
โดยเมื่อเสียบปลั๊กตัวผู้ไปแล้ว เราสามารถหาแท่งอโลหะซึ่งไม่ใช่ตัวนำ
เข้าไปสอดในระหว่างรูสองรูนั้น ให้มันล็อคกับปลั๊กตัวเมีย ทำให้ไม่สามารถดึงออกได้
กรณีเช่นนี้ ใช้กับปลั๊กสำหรับตู้ขายของอัตโนมัติ
เพื่อกันคนมือบอนไปดึงปลั๊กออก

มีอีกกรณีหนึ่ง
คือ ปลั๊กมีรูแบบนี้ มันมาพร้อมกับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เราซื้อ
และที่รูทั้งสองนั้น คล้องด้วยสายพลาสติก (จากโรงงาน) เพื่อป้องกันไม่ให้เราเสียบกับเต้ารับเข้าไปได้
โดยสายพลาสติกที่คล้องนั้น อาจจะมีป้ายบอกไว้ว่า
ให้ประกอบหรือทำขั้นตอนบางอย่างกับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เราซื้อมานั้น ให้เรียบร้อยเสียก่อน
จึงค่อยหาคัตเตอร์มาตัดสายพลาสติกนั้นออก แล้วจึงค่อยเสียบปลั๊ก
อะไรอย่างนี้ เป็นต้น
ทั้งนี้ก็เพื่อความปลอดภัยของคนเสียบ

เรื่องราวทั้งหมดมันก็เป็นอย่างที่เล่ามานี่แหละครับ ท่านสารวัตร