ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแบบใหม่  (อ่าน 8387 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ล้อแบบใหม่
« เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:11:52 PM »
คราวก่อนจำได้ว่า เราเคยคุยกัน เรื่องล้อที่ไม่กลัว ตะปู เพราะไม่มียางใน
อันเนี้ย ที่ดูเหมือนว่า พัฒนาให้กับทางทหาร
New Wheel Technology

วันนี้ ขอนำเสนอ ข่าวใหม่ สำหรับ นักปั่นจักรยาน
เป็นล้อรถจักรยาน แบบใหม่ ที่ดูเหมือนจะมี ระบบกันกระเทือนในต้วล้อ 
จากที่ ปกติ ล้อรถจักรยาน จะไม่มีระบบกันกระเทือนเลย
พัฒนาและทดลองมาแล้วกว่า 4 ปี น่าจะออกสู่ตลาดในเร็วๆนี้

Loopwheels April 2013 Kick Starter

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
Re: ล้อแบบใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:26:51 PM »
เอาไปใช้ที่สามจังหวัดชายแดนใต้น่าจะดี วิ่งเหยียบตะปูเรือใบซะเลย

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:45:11 PM »
ขอบคุณ ท่านssuebsak ที่นำคลิป ดีๆมีไอเดีย มาฝากครับ....เห็นด้วยครับ ท่านyommatood...ทำไมต้องไปพึ่งลมยาง ...และเวลายางระเบิด ..ทุกทุกที่ ..ไม่ตายก็เจ็บ....เพราะยางมัน แฟบลง ..ล้อสองล้อ..เล็กใหญ่ไม่เท่ากัน รถเลี้ยวลงข้างทางแบบออโต้ครับ   ..หรือไม่ก็เสียการทรงตัว....ควรทำล้อแบบไม่ต้องพึ่งลมยาง แบบนี้เถอะครับ   สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:13:58 AM »
ขอบคุณท่าน ssuebsak ครับ
ล้อรถนั่น ก็แบบที่ท่าน yommatood ว่ามาครับ ใช้แถวบ้านผมก็ปลอดภัยจากตะปูเรื่อใบ
ว่าแต่ว่าเดี๋ยวนี้ โจรมันไม่ใช้ตะปูนั่นแล้วครับ
แต่เปลี่ยนมาเป็นฝังระเบิดใต้ถนนแทน
กดบึ้มทีไร เห็นผลทุกที
น่าเศร้าครับ

ผมตั้งตารอล้อรถจักรยานครับ
ดูแล้วน่าใช้จริงๆ สุดยอด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:24:31 PM »
ของบ้านเรา มาแปลกครับ ท่าน อดุลย์...เคยที่ไหนไม่ทราบ...กลับพัฒนา จักรยาน ไม้ ครับ...เค้ายิ่งไม่อยากให้ยุ่งกับไม้อยู่  แต่ดันไปทำจักรยานไม้ ....เเพงด้วย เพราะใช้ไม้ ดีๆ ..กลึงมาแทน ..ส่วนที่เป็น ท่ออะครับ...เเฮนด์ งี้..เฮ้อ กลุ้ม  จบข่าว   :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:49:05 AM »
ของบ้านเรา มาแปลกครับ ท่าน อดุลย์...เคยที่ไหนไม่ทราบ...กลับพัฒนา จักรยาน ไม้ ครับ...เค้ายิ่งไม่อยากให้ยุ่งกับไม้อยู่  แต่ดันไปทำจักรยานไม้ ....เเพงด้วย เพราะใช้ไม้ ดีๆ ..กลึงมาแทน ..ส่วนที่เป็น ท่ออะครับ...เเฮนด์ งี้..เฮ้อ กลุ้ม  จบข่าว   :D :D :D :D :D :D

ท่านอินทะเนียร์น้อย คงหมายถึง คันนี้ อ่ะป่าว 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 09:48:10 AM »
ขอบคุณ ท่านssuebsak  ที่นำภาพจักรยานไม้ มาให้ชม..มันเป็น แบบคล้ายอย่างที่แปะ  มาครับ...เลยสงสัยว่า..แทนที่จะทำให้มันเบา และเเข็งแรง..กับไป ทำลายป่าเข้าไปอีก แถมหนักอีก ความปลอกภัยน้อย ไม้ อาจโดนไฟไหม้..หักขณะขับขี่..เฮ้อ...จะ อนุรักษ์ อะไรกันแน่ ไม่ค่อยจะเห็นด้วยเลย  หาที่มัน แปลกๆแบบทันสมันหน่อย เหอะ....กลุ้ม  จบข่าว :D :D :D :D

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:55:40 AM »
พวกฝรั่งช่างค้นช่างคิดจริงๆ
ขอบคุณท่านสืบ ท่านอินที่หามาให้ชมครับ :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 07:03:48 PM »
จากที่ ลองอ่านคร่าวๆ เขาใช้ ไม้ไผ่ ครับ  และคนคิดดูเหมือนจะเป็น เด็กหนุ่ม ในฟิลิปปินส์ หรือไงเนี่ยแหละ
ที่อยากใช้ วัสดุจากธรรมชาติ และเครื่องมือไม่มากนัก เพื่อผลิตจักรยานมาใช้  จนกลายมาเป็น ธุรกิจในภายหลัง

และ สำหรับไม้ไผ่ ในงานก่อสร้างตาม ตจว. ก็เห็นนำมาใช้แทน เหล็กเสริมคอนกรีต ในบางลักษณะงาน

สำหรับความแข็งแรง ในการทำเป็นจักรยาน ผมว่าน่าจะเพียงพอนา
เรื่องการอนุรักษ์ ธรรมชาติ ไม้ไผ่ เป็นไม้โตเร็ว ปลูกง่าย มิใช่หรือ ?

ขอแสดงความเห็น ในอีกมุมมองหนึ่ง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:01:11 PM »
เข้าใกล้ จานบินในฝันไปทุกทีแล้วครับ ท่านssuebsak....เพราะเทคโนโลยี ของมอเตอร์ไฟฟ้าและแบตฯครับ....คงไม่นานเกิน  รอ..หรือ เราจะนำหน้าไปก่อนครับ  พี่น้องๆๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล จักรยานบินไฟฟ้าประดิษฐ์ขึ้นในสาธารณรัฐเช็ก..ของ  3บริษัท ได้ร่วมขึ้นเพื่อให้เป็นต้นแบบของรถจักรยานไฟฟ้าที่มีความสามารถในการบิน

Flying bike Jan tleskac

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 08:39:04 PM »
ขอบคุณที่เอามาให้ ชมครับ  กำลังพยายามทำชิ้นงานต้นแบบ แหล่งจ่ายพลังงานอยู่ครับ ไม่รู้ เขาจะทำให้เสร็จเมื่อไหร่  กลัวทุนหมดซะก่อน
5 5 5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:50:56 PM »
ขอให้กำลังใจ ท่านssuebsakครับ..สู้ๆๆๆ   หากมีต้นแบบแล้ว จดสิทธิบัตรเรียบร้อย ก็นำมาลงในสำนักฯ หา แนวร่าวมผู้ร่วมทุนครับ เชื่อว่ามีหลายท่าน มี กำลังแต่ยังหาสินค้าไม่เจอครับ...ส่วน อินทะเนียร์น้อย ก็จะไปอีกทางคือ ตั้งพรรคการเมือง..พรรครักสยาม..ในดวงใจของใครบางคน  อิอิ ...แยกกันเดิน..รวมกัน ทืบ    จร้าาาา   จบข่าว :D :D :D :D