ผู้เขียน หัวข้อ: จะเป็นอย่างไร ถ้าความคิดสามารถบังคับงานทางกลได้  (อ่าน 5449 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
เริ่มจาก สังคมไทยที่เปลี่ยนไป ตามด้วย สิทธถัตถะ ในไทยแลนด์ก๊อตทาเลนซ์ 
ที่เป็นความล้าหลัง และ เสื่อมถอย ของสังคมไทย  กลับเป็นเหตุ นำพาผมไปพบกับ
บทความทางเทคโนโลยี เรื่องหนึ่ง ที่นักวิจัย ท่านใช้ ความคิดของมนุษย์ มาควบคุมกลไกทางกล
เรื่องมีอยู่ว่า

"คอปเตอร์ 4 ใบพัด"บินได้ด้วย"ความคิด"มนุษย์ ประสบผลสำเร็จแล้ว

นักวิจัย ใช้ประโยชน์จาก"พลังของความคิด"ของมนุษย์ เพื่อใช้ควบคุมคอปเตอร์ 4 ใบพัด หรือควอดคอปเตอร์ ให้สามารถบินได้ตามที่ต้องการ และสามารถต่อยอดการพัฒนาเพื่อผลิตอุปกรณ์ที่จะเป็นประโยชน์ต่อผู้ทุพลภาพได้ในอนาคต

การทดสอบจำเป็นต้องใช้ระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่ผ่านการฝึก เพื่อให้สามารถจดจำรูปแบบของเทคนิคการตรวจคลื่นไฟฟ้าสมอง (Electroencephalogram) โดยความคิดต่างๆ อาทิ การกำหมัดด้วยมือซ้าย จะมีความสัมพันธ์ร่วมกันกับการเคลื่อนไหวของควอดคอปเตอร์ไปทางซ้าย

แม้คลื่นไฟฟ้าสมองจะยังคงมีความซับซ้อนและไม่สามารถเข้าใจสัญญาณไฟฟ้าได้ทั้งหมด แต่กระบวนความคิดที่เกี่ยวข้องกับการเคลื่อนไหวได้รับการพิสูจน์ว่าสามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้และสามารถปฏิบัติซ้ำได้

โดยแนวคิดดังกล่าว ได้มีการนำไปประยุกต์ใช้ในการควบคุมเก้าอี้วีลแชร์  และสัญญาณคลื่นสมองที่มีความชัดเจนพอ  ยังเคยถูกนำไปใช้ในการสร้างวงออร์เคสตร้าที่ควบคุมด้วยสมองครั้งแรกของโลก เมื่อปี 2009 มาแล้ว และแม้กระทั่งบริษัทด้านเทคโนโลยียักษ์ใหญ่ของโลกอย่างซัมซุง ยังได้แสดงความสนใจต่อเทคโนโลยีดังกล่าว และมีรายงานว่ากำลังพัฒนาแทบเล็ตที่ควบคุมด้วยจิตใจได้ด้วย

ทีมวิจัยของมหาวิทยาลัยมินนิโซตาควบคุมหุ่นยนต์ด้วยคลื่นสมอง เพียงนึกภาพในใจ สามารถสั่งให้เฮลิคอปเตอร์บินขึ้นลง เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาได้

ปิ้น เหอ ผู้อำนวยการสถาบันวิศวกรรมการแพทย์ มหาวิทยาลัยมินเนโซต้าของสหรัฐฯ พร้อมทีมงาน ได้เคยร่วมทำการทดลองบินคอปเตอร์จำลองโดยผ่านการควบคุมด้วยจิตใจมาแล้วเมื่อปี 2011 โดยในการทดสอบครั้งล่าสุด ได้มีการเลือกผู้ทำการทดสอบ 5 ราย ที่จะต้องสวม"หมวกตัวอย่าง"ที่ประกอบด้วยอิเล็กโทรดหรือขั้วไฟฟ้าจำนวน 64 ตัวทำหน้าที่จับสัญญาณไฟฟ้าที่เกิดขึ้นในสมอง โดยหมวกดังกล่าวจะถูกใช้เพื่อป้อนรูปแบบของสมองที่สัมพันธ์กับความคิดในการเคลื่อนไหวไปยังคอมพิวเตอร์

โดยเมื่อผู้ทดสอบกำลังคิดว่ากำหมัดซ้ายและขวา ตัวคอปเตอร์จะเคลื่อนไปทางซ้ายและขวา และคิดว่ากำหมัดทั้งสองข้างพร้อมกันเมื่อต้องการให้บินขึ้น และอยู่เฉยๆ หากต้องการให้คอปเตอร์ร่อนลง ต่อมาได้มีการเซ็ตคอมพิวเตอร์ เพื่อให้ถ่ายทอดสัญญาณนั้นผ่านไว-ไฟ ไปยังเฮลิคอปเตอร์ 4 ใบพัด หรือควอดคอปเตอร์ นอกจากนั้นยังมีการสร้างให้คอปเตอร์ดังกล่าวสามารถบินในสภาพที่มีอุปสรรคกีดขวาง ในสถานที่ทดลองซึ่งเป็นยิมเนเซียมของมหาวิทยาลัย โดยมีอัตราการประสสบความสำเร็จอยู่ที่ 90%

ศ.เหอ กล่าวว่า เทคโนโลยีดังกล่าวจะช่วยผู้ป่วยอัมพาตและคนไข้โรคประสาทเสื่อมที่ไม่สามารถเคลื่อนไหวร่างกายในการสั่งงานหุ่นยนต์ผู้ช่วย เขาหวังว่าจะต่อยอดเทคโนโลยีเพื่อใช้ในการพัฒนาวีลแชร์ เปิดโทรทัศน์ และที่สำคัญที่สุดคือการควบคุมอวัยวะเทียม นอกเหนือจากการใช้กับผู้ทุพลภาพแล้ว ยังสามารถนำไปพัฒนาเพื่อใช้ควบคุมหุ่นยนต์ที่ใช้ในครัวเรือนได้อีกด้วย

Mind Over Mechanics
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 07:39:57 PM โดย ssuebsak »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: จะเป็นอย่างไร ถ้าความคิดสามารถบังคับงานทางกลได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:01:42 AM »
อย่างไม่น่าเชื่อนะครับ ท่านssuebsak...ในอนาคต อาจจะมีเครื่องแปลงรหัสสมองที่กำลังคิดอะไรอยู่ออกมาเป็นภาพ หรือ คำพูด ได้....งานนี้แหละ พวกที่หนี ไป ...อัพกิ๊ก ...  แล้ว ปากแข็ง..จบเห่   อิอิ....จบข่าว :D :D :D :D :D
Wife caught cheating

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
Re: จะเป็นอย่างไร ถ้าความคิดสามารถบังคับงานทางกลได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:38:34 AM »
อืม น่าสนใจนะครับ

แต่ต้องระวังว่าอาจจะมีอุบัติเหตุได้
เนื่องจากว่าบางทีคนเราจะมี "ความคิด" แผลงๆวูบเข้ามาในสมอง
เช่น ขณะที่เรากำลังบังคับหุ่นยนต์โดยใช้ "ความคิด" อยู่นั้น
แวบหนึ่ง เราอาจจะเผลอคิดไปว่า ให้หุ่นยนต์มันวิ่งพุ่งเข้าใส่ตัวเรา
ไม่รู้ว่าท่านอื่นจะเคยคิดแบบผมไหม เช่น
ตอนที่อยู่บนตึกสูงแล้วมองลงมาข้างล่าง
ผมมักจะคิดและนึกภาพไปว่า (หาก)ตัวผมหล่นลงไปจากที่นั่น แล้วกระแทกเข้ากับผืนดิน อะไรทำนองนี้

ดังนั้น มันจะเป็นยังไงถ้าขณะที่กำลังบังคับวีลแชร์ แล้วคนนั้นเกิดมี "ความคิด" วูบเข้ามาในสมองว่า ให้พุ่งเข้าใส่รถยนต์ที่กำลังวิ่งอยู่ข้างหน้า

อิ อิ ผมคิดมากเกินไปไหมเนี่ย

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:44:14 AM »
อ้อ ดูคลิปของท่านอินทะเนียร์น้อยแล้ว
ผมมีคติเตือนใจเหล่าบรรดาลูกผู้ชายชาวสาวกขุนแผนทุกท่านว่า
กรุณาปิดโทรศัพท์มือถือเมื่ออยู่กับสตรีที่มิใช่ภรรยา(หลวง)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 05:20:29 PM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์..เขาจึงมีข้อห้ามในการใช้หุ่นยนต์...ในบางภารกิจครับ....มันเกิดการรบกวนและผิดพลาดได้จริงครับ...ส่วนในอนาคตจะมีหุ่นกะคนปนกันจนแยกไม่ออก นี่น่ากล้วครับ ..เพราะว่า หน้าตาคนเดี๋ยวนี้ สามารถตัดแต่งได้ อยากสวยแบบไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ..อิอิ
...ถ้าลามมาใช้บังคับจากความคิดของคนอย่างในคลิป นี่ก็น่ากล้วครับ...แต่คงจะต้องมี โปรแกรมตรวจสอบ การกระทำนั้นๆอีกทีครับ..เพราะ ซีพียู  มันคำนวณซ้ำกันเแป็นล้านครั้งใน เสี้ยววินาที ..แต่เอาเหอะ...ยั่งไงให้มันมาช่วยเราในขณะเราลืมตัวไปจะดีกว่าครับ  ...เเต่หมายถึงเรายังเป็นหลักครับ...เช่นขับรถไปเเล้วจะหลับใน งี้ ให้มันเตือนครับ  เหมือนอย่างที่ ท่าน อดุลย์คิดว่า..ถ้าเราไปยืนบนยอดตึก เเล้วตกลงไปเป็นอย่างไร..ก็ให้มันเตือนว่า..ให้ไปขอ อนุญาต ท่าน ผบ ก่อน  ..ว่าจะอนุมัติหรือ ไม่  งี้ครับ    อิอิ(เป็นพฤติกรรมการคิดของ นักวิทยาศาสตร์ ..ไม่ว่ากันครับ ..แต่ถ้าอยู่ในบางที่ อาจคิดอีกแบบ ที่หุ่นยนต์ งง ก็ได้นะครับ   อิอิ )
..ส่วน คลิป นี้ ..ดูแล้ว กลุ้มแทน ท่านทั้ง 3 จริงๆครับ ท่าน อดุลย์...เสียดาย จบเร็วไปหน่อย   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 06:28:57 PM »
หาทางเอาช่วยคนขับรถหลับในกันดีมั๊ยครับ  ท่านทั้งหลาย...ดูข่าวนี้แล้ว เศร้าจริงๆครับ....จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ข่าวจาก นสพ โพสทูเดย์.....

รถตู้โดยสารมุ่งหน้าพิษณุโลก คนขับหลับใน พลิกคว่ำเสียหลัก ใกล้แยกมโนรมย์ ชัยนาท เสียชีวิต 4 ราย เจ็บ 6 ราย

เมื่อเวลา 05.30 น. เกิดเหตุรถตู้สีขาว ทะเบียน ฮง 6790 กทม. พลิกคว่ำตกข้างทาง บนสายเอเชีย กม.150 ขาขึ้น หมู่ 8 ต.ท่าฉนวน อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 6 คน และเสียชีวิต 4 คน

โดยมีนายอนุชน เอี่ยมโพธิ์ อายุ 35 ปี เป็นชาวอุตรดิตถ์ ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อยอยู่ในที่เกิดเหตุรับสารภาพว่าหลับใน

สำหรับรายชื่อ ผู้บาดเจ็บ 6 ราย นำส่งโรงพยาบาลมโนรมย์ 4 ราย ได้แก่ นายณัฐนัย ดิษฐ์ขำ อายุ 19 ปี นายศรัญ สันเนียม อายุ 20 ปี นายถิระวัฒน์ วงแก้ว อายุ 19 ปี และ น.ส.สุรีพร กุลนิตย์ อายุ 23 ปี ส่งโรงพยาบาลพยุหะคีรี จ.นครสวรรค์ 2 ราย ได้แก่ นายศรราม ไวยกสิกร อายุ 21 ปี และนายณรงค์เดช ดาวไทสงค์ อายุ 37 ปี

จากการสอบสวนทราบว่า รถตู้คันนี้เป็นของ หจก.MC ออนทัวร์ 2012 พิษณุโลก เหมาผู้โดยสารมาจาก สถานีรับส่งผู้โดยสารหมอชิต ขับออกมาประมาณ 03.00 น.มุ่งหน้าจังหวัดพิษณุโลก เมื่อถึงที่เกิดเหตุมีอาการหลับในจึงเป็นเหตุให้รถตู้เสียหลักพลิกคว่ำตกร่องน้ำข้างทาง มีผู้โดยสารกระเด็นออกมาจากรถเสียชีวิต 4 ราย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 08:14:03 AM »
หลับใน..ตาย4..บางเหตุการณ์..ตายทั้งคัน รวมคนหลับใน  ด้วย....ทำไม..ไม่มีหน่วยงานที่รับผิดชอบด้านนี้ ออกมาแก้...จะแก้ละจ๊ะ..นึกไมออก...ขนาดบอกให้คนขับรถทัวร์ ทางไกลเกิน สามร้อย กม ให้มี สองคน ขับ มันยังไม่ทำ .ถ้มาอีกคนเดี๋ยวมาแย่ง..อัพกิ๊ก  ที่เป็นกระเป๋า  อะ   อิอิ....ที่ตายก็ตายไป เถ้าแก่มันยังอยู่...เดี๋ยวเหอะ จานบินมา  หมดทางหากินกับ  รถทัวร์ แล้ว..ขอบอก..อิอิ
..ดู คลิป ที่คนขับ หลับในครับ...เชื่อว่าหลายท่าน เคยเป็นเเต่ มีพระดี   อิอิ....คือมันจะไม่รู้สึกตัวไปชั่วขณะ(เคยเป็นแต่ เอาอยู่)..น่ากลัวมากครับ  เมื่อคิดถึงมัน  ..เพราะรถที่ออกเเบไว้  มี คนขับคนเดียว..แต่คนนั่งเพียบ..ทำไมมันไม่คิด ทำสองคนขับ เหมือนเครื่องบิน  อะ..นึกยังไม่ออก อะ..โจทย์ยาก...อ๋อเหรอ   อิอิ...จบข่าว :D :D :D :D

driver dozing off for a split second results in a deadly crash YouTube

...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 08:46:02 AM »
อยากได้รถ ที่มี 2คนขับแบบในคลิป ..จร้าาาา...สุดปลอดภัย.ครับพี่น้อง  ...แต่ผู้โดยสารในคลิปนี้ น่าเป็นห่วง  เฮ้อ..จบข่าว :D :D :D :D :D

ว่อนเน็ต! พระนั่งเครื่องบินส่วนตัวสะสมรถหรู