ผู้เขียน หัวข้อ: สายไฟ VCT ต่างกับ NYY อย่างไร  (อ่าน 15670 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
สายไฟ VCT ต่างกับ NYY อย่างไร
« เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 04:34:25 PM »
สองคำถามครับ

1. สาย VCT กับ NYY ต่างกันยังไง
ราคา แบบไหนแพงกว่า

2. ติดตั้งปั๊มสูบน้ำหอยโข่ง
ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ 25 แรงม้า 3 เฟส
ตั้งปั๊มไว้ที่ปลายสะพานในทะเล (มีโรงเรือนคลุม)  ห่างจากฝั่ง 70 เมตร

ที่ริมฝั่ง
มีสายไฟแรงต่ำ THW 35 mm2 4 สาย
ผมจะใช้ สาย VCT 1 เส้น (ตัวนำ 3สาย) 16 mm2
ต่อเข้ากับสาย THW ที่บนฝั่ง
ลากไปยังโรงเรือนที่มอเตอร์ปลายสะพาน (หุ้มด้วยท่อพีวีซี เหลือง กันเหนียว)
ลากเข้าโรงเรือน
แล้วต่อสายไฟ VCT นี้ เข้า คัตเอาต์ / เบรคเกอร์
ออกจากเบรกเกอร์
ต่อสาย VCT ขนาดเดิม เข้าตู้คอนโทรลที่สตาร์ทมอเตอร์
ต่อสายเข้ามอเตอร์

ทำแบบนี้ ไม่ทราบผิดหลักการยังไงบ้างครับ
ช่วยชี้แนะทางสว่างด้วยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2014, 04:38:04 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: สายไฟ VCT ต่างกับ NYY อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:05:34 AM »
ขอตอบท่าน อดุลย์ดังนี้ครับ....ขอให้ดูในไดอะแกรมที่แนบมานะครับ...ควรใช้ CB ตัดวงจร สองตัวเพื่อความปลอดภัยนะครับ เผื่อมีอะไรบนปลายสะพานจะ ตัดไฟด้วย CB ที่อยู่บนฝั่ง และสาย ถ้ามีงบเหลือ ขอเพิ่มเป็น 25 แทน 16  นะครับ  เพื่อ การขยายโหลดในอนาคตด้วย  แต่ 16  ก็ โอสำหรับ มอเตอร์ตัวเดียวขนาดนี้ครับ 
สาย ที่ต่อไป ปลายสะพานก็ยังเป็น 4 เส้น เหมือนที่มาบนฝั่งนะครับ  เพราะต้องใช้ ไฟ220V สำหรับ ตู้ควบคุมมอเตอร์ ครับ   มัจะใช้ เป็นสาย N+L1...ครับ  เออ ให้ช้สาย VCT  นะครับ  ..NYYใช้เป็นสายสำหรับฝังดิน และเเพงมากครับ  ท่าน อดุลย์   
หวังว่าพอเป็นเเนวทางในการทำโครงการครั้งนี้นะครับ  หากมีอะไรสงสัย ถามมาได้อีกครับ   ท่าน อดุลย์   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

Re: สายไฟ VCT ต่างกับ NYY อย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:21:29 AM »
โอ้วววว สุดยอดครับ
มีของแถมดูง่าย
ขอบคุณท่านจ้าวสำนักอินทะเนียร์น้อย เป็นอย่างสูงครับ

ถามเพิ่ม เผื่อว่าจะประหยัดอีกนิด (หรือเปล่าไม่รู้)
แทนที่จะใช้สาย 4 wire VCT 25 mm2
จะเปลี่ยนเป็นใช้ VCT 3 wire 25 mm2  + 1 wire VCT 6 (หรือว่า 10) mm2

จะไหวไหมครับ
ไม่รู้ว่าแบบนี้มันจะถูกหรือแพงกว่า ใช้ 4 wire VCT 25 mm2

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:05:31 AM »
ว้าวๆๆๆๆๆ...ได้จร้าๆๆๆๆ....เพราะ N  มันใช้สำหรับแสงว่างและควบคุม  กระเเสไหลไม่มากครับ...สุดยอด....จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ..ตอนเดินสาย N ก็ให้ไปด้วยกันอย่าง แนบแน่น นะจ๊ะ   อิอิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 08:23:08 AM »
แถมอีกนิดนะครับ ท่าน อดุลย์....สาย N  จะมีขนาดอย่างต่ำ 50%ของสาย เฟสนะครับ...ส่วน CB ที่อยู่บนฝั่งถ้ามีแล้วก็ตัดออกได้ แต่การต่อสายของ สองขนาด ต้องต่อด้วย ตัวต่อที่แข็งเเรงมั่นคง  มันจะอยู่ที่ CB  ครับ...อีกนิด หากสาย สี่เส้นราคาไม่แพงมากนัก  ควรใช้สาย เคเบิลอันเดียวครับ..มั่นคง ปลอดภัย สวยงาม รักษาง่าย เดินสายง่าย..ฯลฯ  ..อย่างอื่นก็อยู่ที่หน้างานด้วยครับ  เช่น การวางสายเคเบิล..ฯลฯ   
ขอให้กำลังใจนะครับ ให้ สำเร็จตามที่ตั้งใจไว้  ..เสร็จแล้ว ถ่ายภาพมาลง  อวดท่านสมาชิก ก็ได้นะครับ  จะได้เป็นปลื้มด้วยกันจร้าาาา  จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 08:40:28 AM »
ขอบคุณครับ ท่านอินทะเนียร์น้อย
กว่าจะเสร็จก็คงปลายปีหน้าครับ
พอดีว่า ได้ข่าวแว่ว ๆ ว่า จะได้งบประมาณสร้างสะพานที่ว่าในปีหน้าครับ
แทนสะพานเดิม ซึ่งจวนจะพังมิพังแหล่
ของบประมาณมาหลายปี รัฐบาลที่ผ่านมาเค้าไม่ให้
พี่แกโยกงบประมาณราชการไปใช้กับประชานิยมเสียหมด
มาคราวนี้ เปิดศักราชใหม่ ยุค คสช.
ก็เลยได้มา
ผมก็เลยถามรายละเอียดพวกนี้ไว้ เพื่อระบุเพิ่มเติมลงในแบบแปลน
ขอบคุณครับ

อ้อ งั้นใช้ 1x 4 25 mm2 ทีเดียวเลยแล้วกันครับ
เรื่องหลายเรื่อง ประหยัดไปแล้ว อาจจะได้ไม่คุ้มเสีย
ถ้างานนี้เสร็จ ปลายปีหน้า
จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
แต่คงจะจิ๊บจ๊อยมาก
หากเอาไปเทียบกับสะพาน (รัก) ของท่าน constantine

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 06:30:43 PM »
ผมลองไปเปิดราคาสายไฟดูแล้ว
สาย VCT แพงไปนิด

ถ้าผมจะเผื่อเป็นทางเลือก
โดยใช้สาย THW 35 mm2 4 เส้น
ไปยังอาคารที่ปลายสะพาน เข้าไปยัง CB ในอาคาร
มันจะประหยัดได้หน่อยนึง

คำถามคือว่า
ถ้าผมจะไม่ใช้เสาไฟในการเดินสาย THW
แต่จะใช้วิธีเดินสายเข้าท่อ PVC สีเหลือง ท่อละ 1 เส้น
วางเป็นแนวยาวบนสะพาน ที่ริมสะพาน
แล้วเทคอนกรีตหุ้มอีกที
ถ้าทำอย่างนี้ ถือว่าผิดหลักการยังไงหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 06:32:29 PM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 07:47:36 AM »
ถ้าจะฝัง ท่าน อดุลย์ ลองทบทวน สาย NYY ใหม่ครับ   จะดีกว่าครับ  ....จะได้ทำให้สะพานรัก มีบรรยากาศ โรแม้น  ขึ้นครับ  ตอนพระอาทิตย์คล้อยต่ำ  ว้าว...สะแถวปทุมด้วยเป่า..อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D