ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง  (อ่าน 201697 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 06:45:15 AM »
เสาร์ ผ่านไปแล้ว..บางทานหวานแหววนะครับ  ท่านที่ยังตามหาไม่เจอ  ....อินทะเนียร์น้อย ไปเจอ อะไดูเอาเอง   อิอิ   จบข่าว :D :D :D

Chinese knotweed (Fallopia multiflora)

This Chinese plant has long been used in traditional Chinese medicine. Rather unnveringly however, now and again roots are dug up look that rather like little humans. We really, really hope the pictures are a hoax.
Picture: Alam

Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 03:53:18 PM »
กระทู้ของ ท่าน อดุลย์ ยังแรงไม่หยุดจริงๆครับ  พี่น้อง....เเหม่ ต่อไปนี้ ต้องพึ่งเทคโนโลยี  นี้แล้ว จร้าาา    ส่ง น้ำผึ้งดองกล้วยน้ำว้า ทางอากศกันละครับ  ท่าน อดุลย์  อิอิ   ...ทันใจ  วัย สะรุ่น ....สว ....สส  ไม่ต้อง  จะไปแล้ว  ..ว้าว  จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D

Amazon testing delivery by drone 60 Minutes December 1 2013

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 05:45:18 AM »
ขออัพเดท กระทู้ยอดนิยม แห่งปี  เพราะเหลือ อีกแค่ 16 วันคงไม่มีกระทู้ไหนที่จะ ลบสถิติ กระทู้นี้ได้ครับ...กระทู้ที่มแรงที่สุดเกินหลักหมื่น และยิ่ง พุ่งสูงขึ้น อย่างไมลดละ...ปลื้มกับ สูขภาพของคนไทยเราจริงๆครับ....สมุนไพรที่มองข้ามกันจริงๆครับ  ขอปรบมือให้ ท่าน อดุลย์ เจ้าของกระทู้ ยอดนิยม แห่งปีครับ   สุดยอด
..เเถมด้วย สถิติ  ต่อวัน ..ไม่เลว  วันละประมาณ พัน ท่านที่มาเยี่ยม สำนักฯเราครับ  มีอะไรอยากมาเเจม  มาเเชร์ ตามวิสัย ปัญญาชน  ..ด้วยความยินดี ที่มาสร้างสังคม ไทยและรุ่นหลังๆ  ด้วยกันครับ
..แหม่เดือนที่แล้ว ก็ทำให้ สำนักฯของเราเป็นปลื้มอีกแล้วครับ  พี่น้อง...เป็นเดือนที่มี สถิติ ...มากที่สุดแห่งปีเช่นกัน (กล้วน้ำว้า  ชัวร์  อิอิ)...มาเยี่ยมสำนักฯเรา  เกือบ  หกหมื่นครับ  ...ขอขอบคุณ แทนท่านสมาชิกของสำนักฯด้วยครับ  ...ที่ท่านให้ความไว้วางใจของสมาชิกเรา..เเหม่ขอโม้สะเลย  ...กระทู้ที่มีผู้อ่านมากที่สุดเป็นของ ท่าน jubu  และ รองลงมาเป็นของ ท่านorawan   ขอปรบมือให้เช่นกันครับ   เชื่อว่าประเด็นของท่านทั้งหลายที่นำมาเล่าสู่กันฟัง(อ่าน)คงจะได้ข้อคิดแนวกระทำที่ดีๆนะครับ  ขออนิสงนี้ ส่งผลให้ท่าน สดชื่น สมหวังในทุกมิติ ทั้งปีนี้และปีหน้าที่จะมาถึงนี้นะครับ  ...ครึ่งหลังนี้ ไปคิดคำอวยพรปีใหม่ เทห์ๆมาอวดกันนะจ๊ะ   อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ปล ท่านที่นับถือ ศาสนาคริสต์..อวยพรวัน คริสมาสต์  ได้เลยครับ   จะได้เป็น บุญบารมี กับท่านเอง  จร้าาาา

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 03:11:49 PM »
ต้องขอแสดงความยินดีกับสถิติต่างๆด้วยครับ
และแน่นอนว่า กล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้งยังแรงไม่หยุด ฉุดไม่อยู่
เคยได้ยินโฆษณาอะไรสักอย่างทางทีวีดาวเทียมบอกไว้ว่า "ตายสิบปี กลับมาดีเหมือนเดิม"
กล้วยน้ำว้าหมักอยากจะบอกว่า จะตายสัก 15 ปี น่าจะกลับมาฟื้นไหว

พูดถึงเรื่องเว็บบอร์ดกันแล้ว
ผมเห็นว่า หลายๆบอร์ดทำท่าจะไม่ฟื้น
สมาชิกห่างหาย ไม่ค่อยจะครึกครื้นเหมือนเมื่อก่อนโน้น
รวมทั้งบอร์ดแห่งนี้
แต่เมื่อเห็นสถิติที่ท่านอินทะเนียร์น้อยแฉมา
ก็ยังใจชื้นอยู่บ้าง

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 05:20:08 AM »
ตามนิสัยไทยๆครับ ท่าน อดุลย์ ชอบฟังมากกว่าชอบพูด  ..อิอิ   แต่ก็มีที่ ชอบพูดมากกว่าฟังครับ...ที่ไหน..ใกล้ๆสวนสัตว์.......อิอิ   ..มันอาจเชื่อมโยงกันทางความถี่ ครับ .....อ๋อเหรอ...ความถี่ต่ำ  แต่ความดัน(ทุรัง) สูงครับ  พี่น้อง   อิอิ.....เจริญพร
   ขอขอบคุณ ทุกท่านที่มาร่วมแชร์ นะครับ  ทั้งผู้มาเยี่ยมสำนักฯเรา และผู้ที่มีกระทู้ทั้งตอบและตั้งกระทู้  ถือว่าท่านได้ช่วยให้สังคมไทย มีสีสัน  แห่ง กลุ่ม ช่างและวิศวกรนะครับ  เพราะส่วนมากแล้วเราหาที่คุยกัน แลกเปลี่ยนกัน ยากเหมือนกันครับ   
สุดท้าย ใกล้สิ้นปีและจะก้าวข้ามีสู่ปีใหม่  ขออำนาจสิ่งศักดิ์ ทุก ศาสนา  จงดลบันดาลให้ ท่านและผู้ใกล้ชิดทุกท่าน  ....สูข สมหวัง  ทุกท่าน เทอญ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ขอให้ชีวิต มีสีสันแบบนี้ และช่วยเหลือกันไปนะครับ  ..บุญบารมี ตกอยู่ที่ท่านครับ (ภาพนี้มัน ผิดคิว เป่า ครับ  พี่น้อง  ..ขออภัยตีความไม่ออกจริงๆ  กลุ้ม)

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 10:20:26 AM »
วันนี้ เป็น ที่หลาย ท่าน รอคอย นับถอยหลัง กันครับ...บางท่านบอกว่านับทุกวัน  อิอิ   ...ยังไงก็ขอให้ ได้นับ เงินนับทอง นับญาติ พี่น้อง เพื่อนฝูง  และ คนที่รักทุกท่าน นะครับ  ขอให้อิ่มเอมใจ   กันถ้วนหน้า  อีกไม่กี่ ชม ...หลายอย่างเปลี่ยนไป (อย่างเดิมก็ ยังเหมือนเดิม  ... อย่างไหน อย่างนั้นแหละ  อิอิ)..ที่แน่ๆ ..ตัวเลขในช่อง กรอกใบสมัครงาน เปลี๋ยนไป๋   อิอิ.า..ปีหน้า มาเสวนากันอีกนะครับ..เอ้า ขอรายงาน สถิติ ของ สำนักฯ ให้เหล่าจอมยุทธ์ และ ท่าน สมาชิก สภาปฏิรูป  ..เย๊ย   ..สภากาแฟ ของสำนักฯ   อิอิ   ดังนี้ จร้าาาาา
....กระทู้ ยอดนิยม แห่งปีได้แก่..........กระทู้ของ  ท่าน อดุลย์ จอมยุทธ์ จากแดนใต้ ของเรา  ครับบบบบ...พี่น้อง.....ขอปรบมือให้จร้าาาาาาา....เย้ๆๆๆๆๆๆๆ
...กระทู้สามอันดับแรก ที่มีผู้เข้ามา ตอบมาก ได้แก่  กระทู้ของ ท่าน jubuท่าน orawanและ ท่าน อดุลย์  ครับ  ..ขอปรบมือให้เช่นกัน ครับบบบ...เย้ๆๆๆๆๆ
...ยอดผุ้เข้ามาเยี่ยมสำนักฯสูงสุด คือ เดือน   ....พย  ...จร้าาาาาาาาาา(เดือน ธค...เส้นเเดงครับ)
...ยอดผู้เข้ามาเยี่ยมสำนักฯต่อวันคือ......เกินหนึ่งพัน  ท่าน  จร้าาาาาา......เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณ ทุกท่าน ที่ช่วยสร้าสรรสังคมใหมีสีสันตามใจปารถนา เพื่อมวลชน โดยเฉพาะ ท่าน อดุลย์ เว็บมาสเตอร์บรรทัดเหล็ก ผู้เสียสละและห่วงใยสังคม  ขอขอบคุณ ทีมงาน thaiJSP ที่ร่วมกันสร้างสรร สังคมนี้ด้วยกัน   ขอให้รวยๆๆๆ...ในปีหน้าที่จะมาถึงนี้  จร้าาาาาาาาา   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

.<a href="http://www.youtube.com/v/OBZT9r8PO1g" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/OBZT9r8PO1g</a>   

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 08:22:39 AM »
ขอ มอบเสียงเพลง ยุคซิกตี้ ให้กับผู้ที่หลงรัก กล้วยน้ำว้า และผู้ที่เป็นเจ้าของกล้วยน้ำว้า   อิอิ  ( กระทู้ยอดนิยมแห่งปี 13  จร้าาาาาา)   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
..สถิติ 3วันแรกของปี  2014 มีท่านผู้มีเกียรติ์ มาเยี่ยมสำนักเราแล้ว สามันกว่า ครับ  พี่น้อง  ว้าว

<a href="http://www.youtube.com/v/xZxtKWu7MT4" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xZxtKWu7MT4</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 08:28:17 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ Pongsuwan

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:59:17 AM »
จากสูตรของคุณ adulmr กล้วยน้ำหว้าดองน้ำผึ้งผมดองผ่านไป 1 เดือน ไม่เห็นมีราเมื่อกดกล้วยลงไปมีแต่ฟองขึ้นเต็มครับ 

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 07:12:57 AM »
ต้องยอมรับและก็ขอปรบมือให้ ท่านเจ้าของกระทู้ คือ ท่าน อดุลย์ เว็บมาสเตอร์ บรรทัดเหล็กของคร้บ...ไม่น่าเชื่อว่า กระทู้นี้จะดังข้ามปีและพุ่งเเรงแซงทุกกระทู้นำโ่ด่ง ด้วยเนื่อหาแข็งโด่ไม่ยอมลงจาก ด้วยเรติ้งขณะนี้คือ16,147 เพจวิวครับ  พี่น้อง.....จะวิ่งเข้า สองหมื่นเพจวิวแล้วครับ   สุดยอด
..ส่วนเรื่องคำถามของท่านPongsuwanใจเย็นๆนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้มาให้ความกระจ่างแน่ครับ  เพราะเคยจำได้ว่ามีคนมาถามท่านอดุลย์ ผ่านกระทู้นี้ว่า ทำไมมันมีเชื้อราขึ้น   จะดื่มได้หรือเปล่า อะไรทำนองนี้แหละ..และมีหลายท่านตอบมา อาทิ อาจารย์ใหญ่ของเรามั่ง อินทะเนียร์น้อยมั่ง ร่วมแจม  ...อิอิ    โปรดรอสักครู่นะจ๊ะ   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล ระวัง ปลิงนะหนู   ....ราไม่มีที่นี่ ถ้ามีลุงจะจับมันมาดองน้ำผึ้งจร้าาาาาา   อิอิ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 06:50:54 AM »
รอท่าน อดุลย์ มาตอบด้วยคน จร้าาาา....ฮือๆๆๆๆ   คนที่แยกเยอะไปเป่า เลยหลงทาง  อิอิ   จบข่าว :D :D :D

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:20:11 AM »
จากสูตรของคุณ adulmr กล้วยน้ำหว้าดองน้ำผึ้งผมดองผ่านไป 1 เดือน ไม่เห็นมีราเมื่อกดกล้วยลงไปมีแต่ฟองขึ้นเต็มครับ
ผมเองก็ไม่ได้ทำสูตรนี้ไว้กินบ่อยนักหรอกครับ
(กำลังจะโม้ว่ายังเต๊ะปี๊บได้ถี่ ๆ โดยยังไม่ต้องมีตัวช่วย ;D)
แต่ก็ได้ทำกินเป็นตัวเสริมครับ อุ่นใจไว้ก่อนเผื่อเหลือเผื่อขาด

ตอนที่ทำ
บางครั้งก็สังเกตเห็นราขึ้นชัดเจน
แต่บางครั้งก็เห็นเป็นอย่างที่ทักมาเหมือนกัน คือ มันดูไม่เห็นรา ซึ่งผมเข้าใจว่ามันมีรานะแหละ แต่เราอาจจะเห็นได้ไม่ชัดนัก
ผมยังนึกๆ อยู่ว่า จะลองเอาไปส่องดูกับกล้องจุลทรรศน์ อาจจะเห็นชัดขึ้นมาได้
ท่านใดที่พอจะมีกล้องจุลทรรศน์อยู่ที่ทำงาน น่าจะลองเอาไปส่องดูนะครับ
ผมว่ามันมีรา แต่เห็นไม่ชัด
แต่เรื่องเป็นฟองนั้น มันมีทุกครั้งครับ ในช่วงกดกล้วยลงไปข้างล่างนั่นน่ะ
โดยเฉพาะช่วงเดือนแรกฟองจะมากหน่อย ซึ่งเข้าใจว่าเกิดจากปฏิกิริยาของการหมัก

สรุปแล้ว แบบที่ท่าน Pongsuwan ทำมานั้น ใช้ได้ครับ
รอท่านอื่นที่มีประสบการณ์ในการหมัก ช่วยมาเสริมด้วยครับ
ลูกผู้ชายชาวสยาม ต้องมีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ช่วยกันแบ่งปันข้อมูลเหล่านี้
เพื่อความผาสุกของนกเขาตัวน้อย ๆ จะได้รื่นเริงจู้ฮุกกรูกันอย่างต่อเนื่อง
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:42:43 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่มาให้ความกระจางและการันตีในคุณภาพ น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า ยาตำราพระยาอุดรฯที่ลือลั่น นำมาสืบสาน พลังแห่งความรักที่แสนดื่มด่ำ(ดูด ด้วย  อิอิ)..ของเหล่าผู้อนุรักษ์ สัตว์ป่าหายาก" นกเขา"  เป็นที่พึ่งสุดท้ายก่อน ชัตดาวน์ระบบ อิอิ  ...จริงอย่างท่านอดุลย์ว่ามาครับ  ราบางชนิดอาจมองไม่เห็นครับ  แต่ต้องเชื่อในขบวนการทางวิทยาศาสตร์ ของมันครับ  เกิดแน่  และทรงพลังเหมือนเดิม  แต่ต้องไปตามขั้นตอนนะครับ  อย่าลัดขั้นตอนและเวลาที่ ท่าน อดุลย์บอกมาครับ  อย่ารีบร้อนจนเกินไปจร้าาาาา   ขอให้มีความสูข ในวันแห่งความรัก(Valentine's  day)ในปีนี้ กันทุกท่านนะครับ  (อิจฉา ท่านที่ น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า ได้อายุครบ ในวันนี้จัง   อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/rEmrDO2VCEM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/rEmrDO2VCEM</a>

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:54:55 PM »
สำหรับของผม โหลแรก เห็นคราบของ รา ชัดเจนครับ เพราะช่วงเดือนแรกๆไม่ได้เขย่าขวด ให้น้ำผึ้งขึ้นมา กลบบนกล้วย

ส่วนโหลที่สอง และ ที่สามตามภาพ จะมองไม่ค่อยเห็น "รา"  ส่วนฟองนั้น เป็นเหมือนกันหมด ทุกโหลที่ดองครับ อาจเป็นเพราะมีการเขย่า หรือ หมุนขวด เพื่อให้ฟองลอยขึ้น ไม่งั้น มันจะดันเนื้อกล้วยจน ฟูขึ้นมาครับ

จากผลการทดสอบ ตัวที่ไม่ค่อยเห็น "รา" ดูเหมือนฤทธิ์จะอ่อนกว่า (ตามความรุ้สึกเท่านั้น)
ส่วนผลก็คล้ายๆกัน หรืออาจเป็นเพราะตอนโหลที่สอง คุ้นเคยแล้วก็เป็นได้

สำหรับ โหลที่สาม นี้ก็รออีกนิดครับ ตามวันที่ ที่เริ่มดองครับ  รอนิดส ส ส  นึง แล้วจะกลับมารายงานผล

(ช่วงนี้ใช้ ลูกใต้ใบ, หมามุ่ย, เหงือกปลาหมอ ไปพรางๆก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:57:02 PM โดย ssuebsak »

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 07:19:50 AM »
ขอขอบคุณ อาจารย์ใหญ่ของเราแทน ท่านที่ถามด้วยครับ   สุดยอด    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล มี ออปชั่นเสริม  อีก  ....เหงือกปลาหมอ..ว้าว

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 08:46:56 AM »
ในนามของรักษาการนายกสมาคมคนรักหอยแห่งประเทศไทย
ต้องขอกล่าวขอบพระคุณท่านอาจารย์ด้วยคนครับ
ที่เข้ามาแจม และแบ่งปันประสบการณ์ตรงกับแถลงผลงานวิจัยให้พวกเราได้รับทราบ
เป็นการตอกย้ำว่า สูตรของท่านพระยาอุดร เวอร์คสุดๆ

หยั่งงี้ สมาชิกชมรมผู้เลี้ยงนกเขา ได้เฮกันใหญ่แหละครับ
โก่งคอขันกันได้ทุกวี่วัน ไม่เว้นวันหยุดราชการ
น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า จงจาเริ้นนนนนน