ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูหวานๆๆจากไทเป  (อ่าน 15932 ครั้ง)

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
เมนูหวานๆๆจากไทเป
« เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:25:51 PM »
 :) :) :) :)
สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกท่าน
555 เอาเมนูหวานๆๆมาให้ชิมคลายความร้อนนะค่ะ

Re: เมนูหวานๆๆจากไทเป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:28:05 PM »
ทหารเขานิ่งมาก..คิดว่าหุ่นยนต์ค่ะ  :o :o

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:29:07 PM »
 ;D ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:31:12 PM »
ไว้มาใหม่เอา เมนูมาฝาก....
มีก๋วยเตี๋ยวห่านด้วยค่ะ :( :( กินไม่ลง

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:16:10 PM »
ไว้มาใหม่เอา เมนูมาฝาก....
มีก๋วยเตี๋ยวห่านด้วยค่ะ :( :( กินไม่ลง

ทำไม กินไม่ลง ล่ะครับ  น้ำซุป ดูดีออก ใส ดี
หรือว่า รสชาต เหมือนเอากระดานมาถูปาก อิ อิ   ;D
 ;D   :D     :P   

ออฟไลน์ yommatood

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:25:31 PM »
ก๋วยเตี๋ยวบ้านเราน่ากินกว่า

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:41:20 PM »
ขอบคุณ ท่าน orawan..ที่นำเมนู หวาน มาฝาก พวกเราครับ...อิจฉา จัง ได้ไป ออกรอบ ที่ไทเป ..ว้าว....สุดยอด....เกาหลีเหนือ ..เด็กดื้อ ..เริ่ม อ่อนเเรงลงแล้วนี่ครับ  ท่านjubuคงออกรอบ อยู่แถวนั้น กระมัง เห็น หายไปจาก จอหลาย เพลา แล้ว...หลายท่านคิดถึง   อิอิ  ..ก๋วยเตียวห่าน..ฟังแล้ว น่าสงสาร ห่านครับ...เลยอาจจะ ไม่ชอบ ทั้งๆที่ สุดอร่อยครับ ท่าน ssuebsak...อย่างถ้าใครมา ทำก๋วยเตียว งูเหลือม งี้ ..คงขายยากแถวนี้  อิอิ.....ท่าน yommatoodครับ...แลดูจะใช่ครับ หลายคนเค้าว่างั้น  แต่ ก๋วยเตียว เส้นกับน้ำของ ยุ่น ก้อ อร่อย เหมือนกันครับ แปลกจริงๆ เคยรับประทานมาแล้วครับ....แต่ก็ยังไม่เคย ..ลองก๋วยเตียว งูเหลือม เหมือนกันครับ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล..รอชมอีกครับ ท่านorawan(คนถ่าย ด้วย .บางคน ลุ้น... อิอิ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 07:51:31 AM »
ทำใจกินไม่ได้ค่ะ ไม่เคยกินด้วยคะ ภาพน้องห่านเต็มร้านเลยนะ
แต่ที่นั้นเป็นเมนูที่สุดยอด แนะนำให้กิน
แต่นำอร่อยอย่างที่ท่านอินฯว่าค่ะ ท่านยม ถึงแม้ว่าสีมันอาจจะดูไม่น่ารับเท่าไร...(เท่าบ้านเรา) แต่มันอร่อยนะค่ะ >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 07:57:02 AM โดย oraora »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 08:40:02 AM »
สงสาร น้องห่าน คอยาว จัง..หือๆๆๆ.....(คนแถวนั้น อยากกิน ยาวๆ..ลองงูเหลือม มั่งนะจ๊ะ    เฮ้อ)   จบข่าว :D :D :D
ปล รอชม ชุดต่อไปครับ ท่าน orawan...ว้าว เดือนหน้า มีชุด ..ล่องใต้ เเถวบ้าน ใครบาง คน ..ระทึก  จะรอชม   อิอิๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:01:08 AM »
หือ ได้ชิมเมนูแปลกๆ
ก๋วยเตี๋ยวห่าน

ทำเอาผมต้องย้อนนึกถึงตอนที่ผมยังวัยละอ่่อน อายุสัก 7-8 ขวบ
ระหว่างทางเดินจากบ้านไปยังโรงเรียน (เดินเอาครับ พ่อแม่ไม่มีเวลามาโอ๋และไม่มีรถไปส่ง)
มีบ้านอยู่หลังหนึ่ง เลี้ยงห่านไว้ 4-5 ตัว
ตอนช่วงบ่ายๆ เค้าจะปล่อยห่านออกจากคอกมาเดินเล่นคุ้ยเขี่ยกินหญ้าที่ข้างบ้าน
เมื่อถึงคราวที่ผมเดินกลับจากโรงเรียน ก็ต้องเดินผ่านห่านเจ้าถิ่นพวกนี้
พอเห็นหน้าผม มันจะร้องเสียงดังมาทีนึง แล้วทำท่ายืดคอขนานกับพื้น แล้วเริ่มต้นวิ่งเข้ามาจะจิกผม
ทำเอาผมและเพื่อนวิ่งกันกระเจิง
แล้วมันเป็นหยั่งงี้ทุกวัน
ไม่ทราบเป็นไง เจ้าห่านมันถึงได้จองเวรผมกับเพื่อนกันนัก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:10:00 PM »
ภาพนี้ถ่ายหน้า.....แหล่งของเก่าที่ท่านดร.ซุนนำมาจากพระราชวังที่เมืองจีน
เป็นmemorial อันดับต้นๆๆของโลกค่ะ

ภาพนี้ท่านอินฯ   คงสนใจจะศึกษาประวัติศาสตร์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:05:18 PM »
เย๊ย...งานนี้..หมดกันเลย ที่ว่า ชอบเเกะกันตอนกลางคืน   แอบๆ ซ่อนๆๆ ไม่ให้ใครเห็นนะ.ท่าน อดุลย์ ครับ...หมดกันเลย...โด่หน้าศาลา..กลางวันแสกๆ..ไม่ต้อง รอแกะตอนกลางคืนด้วย..แกะเเล้วไม่มีปิด   ว้าว....กลุ้ม แทนเลยคราวนี้...เฮ้อ...คุณน้าก็ไม่อายฟ้า อายชาวบา้นเลยนะ...แหม่ๆๆๆ..ยืนโพสท่า  ให้ ท่านorawan  ถ่ายอยู่นั่นแหละ...ความลับเปิดเผยหมดเลย...คราวนี้ ไม่ต้องไปโทษ หอยมีขนยาวไม่อร่อย...เห็นมะเขือสั้นที่ไม่เผา ..เซ็งเลย  อิอิ    เอๆๆๆ    ..อากาศ ที่นั่นตอน ถ่ายนะ หนาว มาก มั๊ยครับ ท่าน orawan.อิอิๆๆๆๆ
.....ขอบคุณ ท่าน orawan...ที่นำปฏิมากรรม อันงดงามจาก แดนไกล มาฝาก ..ทำให้หลาย ท่านคิดถึง ..ที่สุดของชีวิต ก็มีแค่นี้..รักกันเถอะครับ...สดใสก็สิ่งใด...ในโลก....มาแล้วก็ไปกันหมดครับ....จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:51:34 AM »
 ;D
เอ! ที่ฐานรูปปั้นนั้น ผมเห็นว่ามี Like หันนิ้วโป้งชี้ขึ้นฟ้า
มันจะเป็นไงน้อ ถ้าหากว่าอาวุธประจำกายของรูปปั้นนั้น จะชี้โด่ขึ้นฟ้าแบบนิ้วโป้งนั้นบ้าง
เห็นห้อยทิ่มดินตามแรงโน้มถ่วงของโลกแบบนั้นตลอดน่ะ มันจะดูไม่ค่อยงามนะนา
อิ...อิ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:14:41 AM »
จริง ครับ ท่าน อดุลย์....ท่าน ซุน  คงลืม อีก  ..รูปปั้นหนึ่ง.ที่ต้องมีครับ   .  อิอิ   ...จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 01:40:45 AM »
ทำใจกินไม่ได้ค่ะ ไม่เคยกินด้วยคะ ภาพน้องห่านเต็มร้านเลยนะ
แต่ที่นั้นเป็นเมนูที่สุดยอด แนะนำให้กิน
แต่นำอร่อยอย่างที่ท่านอินฯว่าค่ะ ท่านยม ถึงแม้ว่าสีมันอาจจะดูไม่น่ารับเท่าไร...(เท่าบ้านเรา) แต่มันอร่อยนะค่ะ >:( >:(

ขอบคุณครับ
ผมคงไม่ต้องไปถึง ไทเป เพราะแถวๆ เยาวราช (จำร้านไม่ได้) กับ สี่แยกคลองตัน ถ.พัฒนาการ ก็มีครับ แฝงตัวอยู่ในร้าน ก๋วยเตี๋ยวเป็ด ครับ
สั่งเป็น เมนู ห่าน ได้ครับ   

ส่วน ราเมน ที่ญี่ปุ่น ไม่ว่า จะร้านข้างทาง หรือ ในภัตตาคาร ก็อร่อยได้เหมือนๆกัน 
มีแต่ น้ำซุป เส้น และ ชิ้นเนื้อ 1 ชิ้น ก็อร่อยได้ 
แต่ต้อง ยกเว้น คนทานเผ็ด ต้องห่อ พริกป่น ไปใส่เอาเอง เพราะไม่มี ให้เหมือนบ้านเรา