ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ใหญ่หายไปไหน ?  (อ่าน 6914 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ผู้ใหญ่หายไปไหน ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:47:41 AM »
เมื่อสี่ห้าวันที่แล้ว ผมได้ดูรายการทีวีตอนเช้า ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นช่อง 5
เค้าได้เชิญคณะนักเรียน+ครู ที่ได้ไปคว้ารางวัลการแข่งขันหุ่นยนต์ที่ประเทศมาเลเซีย
ทีมอื่นๆก็ว่ากันไปตามแต่แต้มต่อที่มีอยู่
แต่ที่รายการได้นำเสนอวันนั้น
เป็นเด็กนักเรียนชั้นมัธยม จากจังหวัดชัยภูมิ
ตรงนี้แหละครับ ที่น่าปรบมือให้
ผมลองไปหาข่าวเพิ่มเติมในเรื่องนี้
ขอคัดมาแบบย่อๆดังนี้ครับ

มาเลเซีย 11 พ.ย.
ที่ห้องประชุมโรงแรมซันเวย์ กรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ เป็นประธานในพิธีปิดการแข่งขันโอลิมปิกหุ่นยนต์ระดับโลก World Robot Olympiad 2012
และมอบรางวัลให้แก่ผู้ชนะการแข่งขันในประเภทต่าง ๆ
สำหรับประเทศไทย ส่งเยาวชนเข้าร่วมการแข่งขัน 29 ทีม หรือกว่า 100 คน
สามารถคว้ารางวัลไปได้ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง และประกาศนียบัตรยอดเยี่ยม 5 รางวัล
.......เด็กไทยยังสามารถคว้าเหรียญทองได้จากการแข่งขันหุ่นยนต์วิบากปฏิบัติภารกิจ ระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนต้น เป็นของทีม "หลังเขา" จากโรงเรียนชัยภูมิภักดีชุมพล จังหวัดชัยภูมิ
ประกอบด้วย ด.ญ.พัชรธัญ สุทธิชาติ ด.ช.อัตรวินท์ กุลาแก้ว นักเรียนชั้น ม.2 และ ด.ช.ยศภัทร เลิศสุคนธ์ นักเรียนชั้น ม.3 ซึ่งในรอบสุดท้ายการแข่งขันเป็นไปอย่างตื่นเต้น เฉือนชนะทีมจากเกาหลีใต้ไปด้วยการทำเวลาได้ดีกว่า แม้ว่าจะได้คะแนนเต็มเท่ากัน

นอกจากนั้น ยังมีอีก 2 ทีมจากโรงเรียนชัยภูมิภักดีชุมพล ได้แก่ ทีม "เรือเกลือ" และ "หอยทาก" ได้รับรางวัลประกาศนียบัตรยอดเยี่ยมอันดับ 5 กับ 8 ในการแข่งขันหุ่นยนต์วิบากปฏิบัติภารกิจ ระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย (รุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี)
-------------------------
ต้องขอปรบมือให้เด็กไทย จากจังหวัดชัยภูมิด้วยครับ และชื่นชมอาจารย์ที่โรงเรียนนั้นทุกท่านครับ
และผมติดใจนิดนึง
จากการสัมภาษณ์รายการทีวีวันนั้น
ทราบว่าผู้สนับสนุนให้เงินให้ทองกับโรงเรียน ก็คือ บริษัทมิชลิน
เลยข้องใจว่า แล้วหน่วยงานภาครัฐ ข้าราชการ ผู้หลักผู้ใหญ่ หรือนักการเมือง ใยถึงไม่หาหนทางส่งเสริมในเรื่องแบบนี้มั่ง
หรือเก่งแต่เพียงผลาญงบประมาณพากันไปเที่ยวต่างประเทศ โดยอ้างว่าดูงาน
ดูงานกันทั้งปีทั้งชาติ โดยไม่เกิดประโยชน์อันใดแก่ประเทศชาติ
กรรมแท้ๆ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ผู้ใหญ่หายไปไหน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:49:43 PM »
ก็มันมี รายการที่ดังกว่านั้น ไงครับ

และการศึกษาของเด็กบ้านเรา ถ้าจะไปแข่ง ต้องหา สปอนเซอร์ เอาเอง  โรงเรียน กรม กระทรวง ไม่มีงบให้หรอกครับ 

แต่พอ เด็กชนะ หรือ มีรายการสัมภาษณ์ หรือ เป็นข่าวใหญ่ ซึ่งอาจต่อเนื่อง พวกผู้ใหญ่ เหล่านั้น จึงจะออกมาเสนอหน้า ครับ 

จำเรื่อง
- ดช. หม่อง สัญชาติ ไทย-พม่า เรื่อง แข่งพับเครื่องร่อนกระดาษ   รายนี้ ครู ผู้สอนไม่ได้ถูกนำเสนอเลยทาง สื่อต่างๆ ต้องมีคนไปขุดมาว่า ใครเป็น คนแนะนำส่งเสริมแต่แรก (จนได้ เข้าแข่ง ระดับชาติ)

- น้องๆ วงโยธวาฑิต ของ โรงเรียนวัดแห่งหนึ่ง ในกทม. ขาดแคลนทุน และอื่นๆ เพื่อการไปแข่งระดับ นานาชาติ  ต้องแร่ หาทุกวิถีทาง  โชคดี ที่ ตอนหลัง ได้ สิงห์ มาเป็น คนสปอนเซอร์ และ ชนะกลับมา

ส่วน เรื่องแข่งหุ่นยนต์  ไม่ว่าจะเป็น ประเภทไหน รวมถึง เรื่องหุ่นกู้ภัย  มี บาง มหาวิทยาลัย ได้รับรางวัลชนะเลิศ ติดต่อกัน หลายสมัย  (ใคร ล่ะ เป็นคนผลักดัน)  แต่สุดท้าย ตอนสัมภาษณ์ นศ.
เด็ก ตอบได้ชื่นใจ หรือ ไม่ ลองฟังดู  "ผมได้งานแล้วครับ เป็นบริษัทในต่างประเทศ ตอนแข่งในต่างประเทศ มีคนมาทาบทาม เพราะหากอยู่ เมืองไทย ก็ไม่มีงานประเภทนี้ ที่ผมสนใจ" 
และ  บ้านเรา ก็ยังไม่เคยได้ ใช้ หุ่นยนต์กู้ภัย  ที่ได้รับการชนะเลิศ เลยแม้แต่น้อย หรือ แม้แต่ ข่าวคราว ในการต่อยอดมันสมองของเด็กๆ ที่ไปชนะเลิศมา
(ลองนึกให้ดีว่า การได้รับรางวัลชนะเลิศ ติดต่อกัน หลายสมัย เด็กที่จบไป ก็ต้องหายไปจากทีม แล้วใครล่ะ ที่อยู่เบื้องหลัง)

เคยได้ยิน ผู้ใหญ่ บางแห่ง พูดเรื่อง เครื่องจักร เครื่องมือในการฝึก ฝีมือว่า "ก็ใช้ โปรแกรมซิมมูเลท์" เอาก็ได้ ดูได้เลยจากในคอมพิวเตอร์ ไม่ต้องกังวลเรื่อง อุบัติเหตุ หรือ เครื่องจักรพัง เสียหาย
เป็นไงครับ  เสียง สัมผัส ฝีมือ ของงานช่าง หาได้จาก โปรแกรมซิมมูเลท์ ในเครื่องคอม ครับ กรรม
สงสัย คิดว่า แค่ดู วีดิโอ งานตะไบ เด็กคงทำได้เลย
หรือ เปิดเครื่องเจาะ เอาเหล็กเข้าไปเจาะ ได้จากการดู โปรแกรมซิมฯ

ฟัง ผมบ่น แล้วก็ไม่ต้องคิดมากครับ 

สวัสดี

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:25:24 AM »
สวัสดี ครับ ท่าน อดุลย์ ท่าน ssuebsak
เรื่องนี้ เป็นเรื่องที่น่าเศร้าและเสียโอกาสกับ เยวชนไทย จริงๆครับ....ทีเรื่องเรื่อง..ละครน้ำเน่าละ ถนัดส่งเริมกันดีเหลือเกิน...เพราะมันทำแล้วรวย..เด็กๆแห่กัน กันเรียน คณะ ที่ว่านั้น  .จะเหยียบกันตาย...ไม่ใช่เว่อร์ไปนะครับ..เพราะเคยมี คนรู้จัก .เอ็นฯติด คณะที่ว่านั้น อยู่ดัง แถว สามย่าน ไปเรียนได้ ปีเดียว..ออกครับ  บอกว่ามองไม่เห็นอนาคต..เลยเอ็นฯใหม่ ติด วิดวะ แถว บางเขน  ..เรียนจนจบ ได้เป็น วิศวกร สมใจ ..แต่ไม่ทราบ มีอนาคต ที่ดีอย่างที่คิด เป่า เพราะไม่เจอกันเป็น สิบๆปีแล้ว......ยิ่งมาฟัง ท่าน ทั้งสอง เล่ามาให้ฟัง  ..กลุ้ม ครับ ขาดการเอาใจใส่ที่ถูกต้อง จากผู้มีความรับผิดชอบ ในระดับสูง จริงๆ...ยิ่งของท่านssuebsakยิ่ง น่าอายใหญ่ ...ใช้โปรแกรม จำลอง ...คิดได้ไง...จบจากที่ไหนกันละจ๊ะ มาเป็นอาจารย์ นะ...คิดถึงเยวชนของชาติมั่งครับ...หรือ เล่นเกมส์ จนเคยชิน อะไๆ  ก็ ใช้ คอมฯ ทำ ..นี่แหละผลกระทบ จากการใช้ คอมฯในทางที่ผิด...ขำตายห่า...ใช้โปรแกรมจำลองการทำงาน...อิอิ   นี่ไม่ทราบจริงๆนะครับ ว่า สิ่งที่ใช้ได้จริง ต้องเป็นของจริงครับ...เอาง่ายๆนะครับ (ฝากถึงคนนั้น อะ)...กฎของ โอห์ม  บอกว่า...หารกระแสไฟฟ้า..เราหาได้จากสูตร I=U/R...ลองแทนค่าเข้าไปในสูตรแล้วจะได้ค่า กระเเสไฟฟ้า จากการคำนั้น จริงๆครับ...แต่ท่านลอง เอา แอมมิเตอร์ ไปวัด ในวงจร ที่ท่านกำลังต่อ อยู่นั้น สิครับ...ว่าค่าที่ หน้าปัทม์ มิเตอร์ ตัวนั้น อ่านได้ค่า ตามที่ท่านคำนวณ ในกระดาษ ก่อนหน้านั้น มั๊ย..ต้องเท่ากัน เป๊ะ  นะครับ....แล้วหาก เหตุการนั้นจำเป็นต้องใช้ในการตัดสินใจ อะไรสักอย่างที่ต้องการ ความถูกต้อง....ท่านจะเลือกค่า ในกระดาษ หรือ บนหน้าปัทม์ มิเตอร์ ครับ...ท่านอาจารย์ครับ....ขาสั่นแหละคราวนี้ ..คนเดียวเหอะ...อิอิ
....นี่ของ แท้ ..ทำจริงได้ผลจริงครับ..ท่านssuebsak..ท่าน อดุลย์...ได้ข่าว มีบางคน ถึงกับ น้ำตาซึม เมื่อเห็นภาพ น้องสาวยืนคู่ ผู้นำหมายเลข1   ของโลก....ทำด้วยมือ(บีบไข่..บางคน)..อิอิ .....สุดยอด(เดี๋ยว สิ้นเดือนนี้รู้ หมู่ หรือ หมวด  อิอิ)      จบข่าว :D :D :D :D :D :D   

ออฟไลน์ Icyplayoil

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 02:59:30 PM »
ยังงี้ต้องไปตามกลับมานะ

ออฟไลน์ Gossats

• Newbie
  • *
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 07:02:59 PM »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Blitzkidpux

• Newbie
  • *
    • คาสิโนออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 03:16:36 PM »
ได้ประโยชน์มากเลยครับ