ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองชื่อแปลก  (อ่าน 16065 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: เมืองชื่อแปลก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:34:13 AM »
สวัสดีค่ะท่านอินทะเนียร์น้อย สงสัยคนที่เอาน้ำร้อนราดแกคงอยากจะกินไข่ลวกแน่เลยค่ะ แต่ในข่าวบอกว่าหลังจากราดแล้ว ก็ไม่ได้สนใจผู้บาดเจ็บอีกเลย กาปู๋เสียหายหนัก สงสัยจะเอาไปช้งานได้อีกไม๊คะ  :(
 ส่วนคำว่า "กะปู๋" อาจจะมาจากคำว่ากะเป๋า ผสมกับคำว่า ของหนู มันเลยกลายเป็นคำใหม่ว่า กะปู๋ ค่ะ  :P :P

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 01:16:01 PM »
ขอบคุณ ท่านjubu  ที่แจกแจง ถือว่า ท่านเป็นผู้สันทัดกรณี ของกระเป๋า จริงๆครับ  สุดยอด   จริงครับ เคยได้ยินมานานแล้วที่มันแวะเข้ามาใกล้ กระเป๋า และชิ่งไปหาความหมายอย่างตรงตัว ..คือ เคยได้ยินคำว่า...กระเป๋าไดโนโxx...พอออกเสียงจบแล้วตีกลับ  ...ว้าว...ตรงๆเลย อิอิ  ว่าแต่ บริเวณที่เป็นอันตราย(Hazardous area )นั้น มี จอมวายร้าย อยู่สองผู้ยิ่งใหญ่...อันไหนจ๊ะ ที่โดนเจ้า ลวก อะ  ..อิอิ เฮ้อ  สงสาร หัวเซนเซอร์จัง หมดสภาพ  กลุ้ม   ...สม....เป็น อุทาหรณ์สอนใจนะครับ...ซ่อมยาก(บูท ยาก  อิอิ)  จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:16:36 AM »
เห็นแต่ละสถานที่แล้วน่าไปเยือนจริงๆ :P

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:47:31 PM »
ท่านGaojing  ...อย่าเผลอไปหลงเสน่ห์ คุณยายเข้าละกัน อิอิ (คุณยาย วางท่าเปิดเผย น่าเลื่มใส  อิอิ..หวอ ๆๆๆๆ)..เดี๋ยว คุณตา  ..เคืองเอา   อิอิ   จบข่าว :D :D :D

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 05:44:30 PM »
วันนี้ ก้อมีชื่อ แปลกๆ มาฝากกันอีกแล้วครับ พี่น้อง...ชักจะไปกันใหญ่แล้ว อ่านแล้ว งง กับคำนี้ครับ...กระปู๋....มันคืออะไร....อยู่ส่วนไหนของ ท่านชาย ทำไมต้องรวก มัน มันดื้อ หรือ ไม่น่ารักหรอกเหรอ...ใครเป็นคนตั้งคำๆนี้ ขึ้นมา  อ่านแล้ว งง...(ตกลง มันคือ หำตั้ง หรือ ลูกหาบหำตั้ง ครับ อิอิ)...เดี๋ยวจะหาว่าโม้ ดูข่าวจาก เเนวหน้ากันเลยครับ...กระปู๋  สงสารจัง  ร้อนรวก   เฮ้อ   กลุ้ม    จบข่าว :D :D :D :D :D :D

สงสัยคุณเมีย อยากให้สามี มีเมียมาก เพราะดันฉุนที่สามี มีเมียน้อย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:02:41 AM »
ไม่อยากนึกภาพเลยครับ..พี่น้อง  เฮ้อ   อะไรจะปานนั้น...เรียก เมื่อไม่ได้ใช้ก้อคนอื่นอย่าหวัง  อิอิ   สม   จบข่าว :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 02:45:55 PM »
อ้า ท่านประธานครับ ผมต้องขออภัยที่เพิ่งจะได้เห็นคำนี้วันนี้นี่เอง
"กระปู๋"
แหม นักข่าวบ้านเรานี่ ช่างคิดสรรหาคำแปลกใหม่ได้ดีแท้ๆ
ท่านน้อง jubu ก็ได้อภิปรายตั้งข้อสันนิษฐานยกเหตุผลมาได้น่าคิดนะครับ

งั้นผมจะขอเสนอทฤษฎีของผมให้ท่านประธานรับวินิจฉัยด้วยนะครับ
คือ แรกเริ่มเดิมทีมันมีคำว่า "กระจู๋" ถือกำเนิดเกิดขึ้นมาในวงการ
ไปๆมาๆ ได้มีสมาชิกหลายท่านติว่ามันยาวไป (คำยาวนะครับ ไม่ใช่กระจู๋ยาว)
บางท่านก็เลยเรียกแบบสั้นๆว่า "จู๋" เฉยๆก็มี

แต่คราวนี้จู่ๆก็มี "กระปู๋" ขึ้นมา
ผมเลยเดาเอาว่า "กระปู๋" มันน่าจะเป็นลูกพี่ลูกน้องของ "กระจู๋" ครับ ท่านประธาน
และผมขอสันนิษฐานล่วงหน้าไว้ตรงนี้เลยว่า ถ้าหากมีคำอื่นๆเกิดขึ้นมาอีก ท่านก็อย่าได้สงสัยอันใด มันคงเป็นเครือญาติกันนะครับ เช่น
กระฉู / กระดู๋ / กระตู๋ / กระถู / กระบู๋ / กระผู / กระอู๋ ฯลฯ
ขอบคุณท่านประธานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:14:48 PM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:27:49 AM »
ขอยกมือสนับสนุน ท่าน อดุลย์ อีกหนึ่งเสียง คร้าบ  ท่าน ประธาน....เพราะ นอกจาก ตระกูล กระปู๋..กระจู๋ แล้ว...มันยังมี กระโxx   อีกครับ ท่านประธาน ที่เป็นเครือญาติ อย่างใกล้ชิดกัน(ไอ้นี่แหละตัวดี..คอยให้ท้ายหนับหนุนการก่อการร้าย  เย๊ย ก่อการดี(เสียว))...เห็นมะว่า...มันมาในแนว กระอย่างที่ท่าน อดุลย์ และ ท่านjubu แจงเเจก มามันเป็นพวกเดียวกันทั้งน้านนนเลยครับ  ...ท่านประธาน  (อิอิ)    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล กระโXX.นี่มันอะไรกันหนอ   นึกไม่ออกจริงๆๆ  อิอิ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 05:29:25 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:29:10 AM »
โอ้ สุดยอดครับ ท่านอินทะเนียร์น้อย กับเรื่องของ "กระโ--"
ผมลืมนึกไปเลย
"กระโ--" นั่นน่ะ เห็นเค้าว่าเป็นพี่น้องฝาแฝดคลานตามกันออกมากับ "กระปู๋" เชียวล่ะครับ
ท่านอินทะเนียร์น้อยนี่เจ๋งจริงๆ