ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการคำนวนเบรคเกอร์เมนส์ของไฟ3เฟส  (อ่าน 4398 ครั้ง)

ออฟไลน์ e20xfi

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
ในกรณีที่เบรคเกอร์ย่อยที่ควบคุมแอร์สามเฟสเราคำนวนจากFLAx1.25=AT แล้วเราสามารถเอากระแสATของเบรคเกอร์ย่อยมารวมกันเพื่อเป็นกระแสATของเบรคเกอร์เมนได้เลยหรือเปล่าครับหรือว่าต้องมีตัวคูณอะไรอีก
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: รบกวนสอบถามการคำนวนเบรคเกอร์เมนส์ของไฟ3เฟส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 06:46:48 PM »
ลองดูในลิงค์นี้ก่อนครับ  จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

http://montri.rmutl.ac.th/old/ee/04210436Design/009.pdf

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: รบกวนสอบถามการคำนวนเบรคเกอร์เมนส์ของไฟ3เฟส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 01:29:53 PM »
พี่อินทะเนียร์น้อยจำไม่ได้เหมือนกัน เพราะ ไม่ได้อยู่ในการออกแบบอาคาร จะทำในสายไฟฟ้าอุตสาหกรรมครับ แต่จำได้ว่า มันจะเป็นแนวนี้นะครับ  (กำลังหาตำราที่เคยใช้อยู่)   
MCB=1.25XCB(ตัวใหญ่ที่สุด)+CB1+CB2.....CBnครับ  จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล ท่านใด ยังเเม่นอยู่ ช่วยวัยรุ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ e20xfi

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 09:51:47 AM »
ขอบคุณครับ