ผู้เขียน หัวข้อ: หนีวีเซนเต้มาครับ  (อ่าน 23510 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
หนีวีเซนเต้มาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:19:17 PM »
พึ่งกลับมาถึงเมื่อคืนครับ

หลังจากไปตกระกรรมลำบากเป็นผู้อพยพที่สนามบินฮ่องกงมาทั้งวันและคืน

นั่งกินนอนเดินรอบสนามบินแทบจะบ้าตายเลยครับ สถาพเหมือนค่ายผู้อพยพ คนไร้บ้าน

คนมากมายเกินกว่าสนามบินจะรับไหว  เพราะมีแต่เข้ามา ไม่มีออกไป

ไปติดอยู่คืนวันที่24

ไม่มีอะไรให้ฆ่าเวลานั่งรอ ดิวตี้ฟรีก็ปิดไม่มีเหล้าขาย  ได้เบียร์มาสองกระป๋องแล้วร้านก็ปิด เหมือนเอามาหยอดตา

ไม่ได้มีความกึ่มหรือเมาเลยนอนก็ไม่หลับหนาวก็หนาวผ้าห่มก็ไม่มี ลูกก็ยังเล็ก เครียดมากครับ

พอเช้ามาไปเจอคนไทยอีกกลุ่มก็ถึงได้รู้ว่า เค้าอยู่มาสองคืนแล้ว ผมนี่ทำใจเลยครับ

แต่ก็โชคดีที่ได้อยู่ฮ่องกงฟรีแค่คืนเดียว เกือบตายครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: หนีวีเซนเต้มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:46:47 PM »
สวัสดีครับ ท่านjojo
เก่งจริงๆที่หาเจอครับ (ไม่ได้แจ้งท่านทางเมลเพราะไม่มี)    ..ที่สำนักฯเรา จอขาว  อิอิ  ไปชั่วขณะเพราะ ว่า ฮาร์ดดีสของเซอร์เวอร์ ที่สำนักฯเราใช้บริการอยู่พังครับ  ไม่แน่ใจว่า เพราะ ไอ้หนุ่ม จจ ที่ป้ายรถเมลล์ตอน สี่ทุ่ม เป่า  หรือ นมวาดรูปไม่แน่ใจ อิอิ   แต่การเมืองไม่น่าใช่เพราะเราก็เชียร์ทุกพรรคเพียงลีลาของการพูดแบบ ช่างและวิศวกร อาจไปแนวตรงๆมากไป  แต่เราก้อเป็นกลุ่มที่จะจัดตั้ง พรรคการเมืองอยู่พอดี ดังนั้นจึงนำมาเสวนากันบ้างตามสมควร ครับ  ก้อ พรรครักสยาม  นั่นแหละ  อิอิ
..แหม่ฟังการผจญภัยในฮ่องกงของท่านแล้ว ตื่นเต้นอยู่เหมือนกัน   ไปเที่ยวหรือดูงานครับ .มีรูปดีๆเอามาลงให้ชมกันบ้างนะครับ  แต่ตอนนี้คงยังลงไม่ได้เพราะท่าน อดุลย์ เว็บมาสเตอร์ของเราบอกว่ายังต้องรอสักครู่     ก็ขอเเสดงความดีใจด้วยที่กลับสู่มาตุภูมิด้วยสวัสดิภาพ ครับ    จบข่าว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:07:49 AM »
สวัสดีครับ  เฮียกังฟู

ที่เข้ามาเวปได้ก็เพราะขยันมาคลิกดูล่ะครับ
จนเมื่อวานก็เข้ามาจนได้ ก็ดีใจครับที่บ้านเปิดอีกครั้ง จะได้เข้ามาเจอพี่ๆอีก

ผมไปฮ่องกงกับครอบครัวครับ พอดีน้องชายเค้าไปแก้บนผมก็เลยถือโอกาสไปหาของอร่อยๆกินซะหน่อย  ทำงานเครียดมานานแล้ว ไม่ได้เที่ยวซะที  ที่ไหนได้ไปถึงแล้วเครียดกว่าเก่า ฝนตกทุกวัน พายุเข้าหนักที่สุดในรอบ10ปี ลำพังถ้าไปแต่ผู้ชายก็ไม่มีอะไรน่าห่วง นี่เล่นไปทั้งครอบครัว เลยต้องเครียดเป็นธรรมดาครับ

แต่ก็ดีใจครับที่รอดกลับมาได้

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:01:17 PM »
เห็นใจท่าน jojo ครับ
ถือเสียว่าฟาดเคราะห์แล้วกันครับ
ลำพังตัวเราเองไม่(น่าจะ) เท่าไหร่นัก ห่วงก็แต่ลูกนั่นแหละ (ฝ่ายแม่ของลูกก็ชั่งเค้าเหอะ อิ...อิ)
ว่าแต่เบียร์สองกระป๋องที่ว่าเหมือนกับเอามาหยอดตาน่ะ ไม่ทราบว่าองค์การเภสัชกรรมของฮ่องกงเค้ารับรองหรือเปล่าครับ ?
ยินดีต้อนรับกลับบ้าน และเข้าสู่เว็บบอร์ดด้วยครับ ซึ่งบางสิ่งบางอย่างยังไม่ครบสูตร
ค่อยๆแก้ไขกันไปครับ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:31:16 PM »
แหม นึกถึงหนังเรื่อง The terminal ที่ ทอม แฮงค์ แสดงเลยค่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:05:45 PM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านjubu
แหม่น่าอิจฉา ท่านjojoจริงๆนะครับ ฟาดเบียร์ในหนามบิน ต่างแดน ได้อารมณ์ The terminalแท้  อิอิ    ..เอ  ฮ่องกง ระยะนี้มี ชาวไทยเราไปกันหนาแน่นี่ครับ เพราะว่า วันเกิดของใครบางคน  อิอิ   จริงด้วย สนามบิน แน่น ว้าว  ..ก้อดีใจด้วยนะครับ ผ่านมาด้วยดี   ก้อตามที่ท่าน เว็บมาสเตอร์บรรทัดเหล็กเราบอกมาแหละ   ดีวันดีคืน....อิอิ  (มาเต็มสูบเมื่อไหร ยูทูป ดีๆมาให้ชมแน่ ไปค้นพบมาแหละ  อิอิ)  จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2017, 03:56:12 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:20:13 PM »
เห็นใจท่าน jojo ครับ
ถือเสียว่าฟาดเคราะห์แล้วกันครับ
ลำพังตัวเราเองไม่(น่าจะ) เท่าไหร่นัก ห่วงก็แต่ลูกนั่นแหละ (ฝ่ายแม่ของลูกก็ชั่งเค้าเหอะ อิ...อิ)
ว่าแต่เบียร์สองกระป๋องที่ว่าเหมือนกับเอามาหยอดตาน่ะ ไม่ทราบว่าองค์การเภสัชกรรมของฮ่องกงเค้ารับรองหรือเปล่าครับ ?
ยินดีต้อนรับกลับบ้าน และเข้าสู่เว็บบอร์ดด้วยครับ ซึ่งบางสิ่งบางอย่างยังไม่ครบสูตร
ค่อยๆแก้ไขกันไปครับ

อิอิ....ยาหยอดตาสองกระป๋อง นั้นอย.ของฮ่องกง เค้ากำลังทำเรื่องบรรจุเข้าเป็นตำรับยาแผนอนาคตอยู่ครับ เนื่องจากแผนปัจจุบันนั้นจะมีได้แค่กระป๋องเดียวครับ  ซึ่งผมเองก็เห็นว่าไม่ควร เนื่องจากอย่างน้อยๆมันต้องมีซักครึ่งโหลนะครับ

พี่ jubu คนไทยในนั้นก็พูดเป็นเสียงเดียวกันครับ ว่าทุกคนกำลังสวมบทแสดงหนังเป็น ทอมแฮงค์กันอยู่ครับ  กับข้าวร้านไหนอร่อยหรือไม่อร่อยรู้หมดครับ

พี่อินทะเนียร์ครับ ฟาดเบียร์ในหนามบินแค่สองป๋อง ท่ามกลางบรรยากาศไต้ฝุ่นระดับ10 แล้วก็ไร้ที่ซุกหัวนอน เครื่องใช้ไม้สอยก็ไปกับเครื่องบินหมดแล้ว  ใครจะเอาก็เอาครับ  ผมไม่เอาอีกแล้วครับ 

อ้อ...ลืมบอกอีกอย่าง เช้ามาวันนั้น พอร้านค้าปลอดภาษีเปิดปั๊บ ผมก็รีบวิ่งไปหนีบแบล็ค1ลิตรออกมาหนึ่งขวด เนื่องจากมันถูกที่สุดในร้านครับ  เอามาบ้วนปากกันหน่อย

เผื่นคืนนี้จะต้องนอนอีก และทันทีที่ได้ยินเสียงประกาศCancle เที่ยวบินในวันนั้น  ผมเริ่มตั้งวงกันตอนเที่ยง โดยมีแบ๊ลคหนึ่งลิตร

กับน้ำเปล่าหนึ่งขวด และแก้วพลาสติกสองใบ ไม่มีโซดาและน้ำแข็ง แต่ก็วนรอบวงครับ ทันทีที่เริ่ม ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงครับ

เกือบหมดขวดแล้ว เริ่มฮาออก หน้าแดง และแล้วสายการบินก็ประกาศเรียก  ผมก็ต้องรียวิ่งทั้งเมาๆหน้าตื่น ไปรอหน้าเกท

แล้วสายการบินมันก็ปล่อยให้ผมรอไปอีกเกือบสี่ชั่วโมงกว่าจะบิน จนคนจีนจะพังประตูขึ้นเครื่องให้ได้  แต่สุดท้ายก็กลับมาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2017, 04:06:28 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:41:23 PM »
ท่านjojoครับ ถือว่าได้เข้าฉากในหนังละกันนะครับ  อิอิ     มีเรื่องแปลกๆมาสู่กันฟังดีครับ ...แหม่ถ้ามาเจอ บินวนเพราะรันเวย์ซ่อม กลุ้มนะครับ
ท่านjubu ครับ ได้ข่าวว่า แบดเเมน ดุนี่ครับ ที่อเมริกา ตายกันเยอะ  น่ากลัวจัง  อิอิ    จบข่าว
ปล. เจอข่าวแล้วครับ ท่านjojo..เฮียกังฟู  เป็นคนเขียนคอลัมในหนังสือแนวเพย์บอย บ้านเราครับ   เห็นหน้าเฮียแล้ว  เฮ้อ กังฟู  จริงๆครับ  อิอิ

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 04:32:00 PM »
ว่าแต่............ท่านไม่ได้บินวนเล่นแถวสุวรรณภูมิ ก่อนลงจอดสักชั่วโมงสองชั่วโมง อย่างคนอื่นเขามั่งรึ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 04:45:47 PM »
ว่าแต่............ท่านไม่ได้บินวนเล่นแถวสุวรรณภูมิ ก่อนลงจอดสักชั่วโมงสองชั่วโมง อย่างคนอื่นเขามั่งรึ

แหม.....แค่นอนเล่นเดินไปเดินมาที่สนามบินฮ่องกงเกือบ24ชม.น้ำท่าไม่ได้อาบ นี่ก็หนักพอแล้วครับ

อย่าอวยพรให้ผมเจอของแถมเลยครับ 

แต่แปลกนะครับ ระหว่างทางที่คิดว่าจะเจอพายุ  กลับกลายเป็นว่าสภาพอากศนิ่งมากเลยครับ

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 11:04:59 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน..
โชคดีแล้วครับที่กลับมาได้อย่างปลอดภัย.....นั่งเครื่องหวาดเสียวตอนขึ้นกลับลงนี่แหละถ้ามันลอยอยู่ข้างบนได้ก็สั่งเบียร์มากินได้เลยครับนึกๆแล้วยังเสียวตอนที่กลับจากแอลจีเรียเจอพายุและฟ้าคะนองทุกคนบนเครื่องกรี้ดกันดังลั่นทั้งลำเคยดูแต่ในหนังเจอของจริงก็คราวนั้นหล่ะใจงี้ล่วงเวลาที่เครื่องตกหลุม...คล้ายๆกับเราขับรถไปด้วยความเร็วแล้วไปตกหลุมขนาดใหญ่แล้วเด้งขึ้นมาอีกครั้งถ้าประคองรถไม่อยู่ก็คว่ำ....แล้วก็มาลุ้นอีทีตอนเครื่องลง...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:57:27 AM »
จะว่าไป ผมเองก็เป็นโรคกลัวเครื่องบินนะครับ

เครื่องบินตกหลุมอากาศที่ไร เป็นผวา ต้องคอยมองหน้าต่างเครื่องบิน

เทียบระดับกับเส้นขอบฟ้าและก้อนเมฆ

ถ้าเลือกได้และไม่รีบขอไปทางรถทางเรือจะดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:15:54 PM »
หนุกดีออก เหมือนนั่งรถไฟเหาะตีลังกา + เรือไวกิ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2017, 04:09:13 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ kamolsilp

• Newbie
  • *
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:07:00 AM »
แหะๆ ถ้าลองได้นั่งเครื่องบินฝ่าพายุหิมะ แบบพี่มา........ของน้อง jojo จะดูจิ๊บๆไปเลย

หรือนั่งแมลงปอบินลงจอดที่กลางแท่นกลางทะเล น้อง jojo จะรู้เลยว่านั่งเครื่องบินปลอดภัยกว่ากันเยอะ........555+

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:41:06 PM »
เค้าว่างี้ ครับ ท่านjojo...ให้สังเกตุที่แอร์ครับ เพราะเค้าผ่านมาเป็นร้อยๆเที่ยว จะทราบดีครับ   ดังนั้น ไม่มีอะไรในเครื่องบินครับ ไวน์แดง ไวน์ ขาว ว่ากันให้มึน และก็หลับไปเลยครับ...เรือยิ่งช้าไม่ทันใจครับ  คิดถึงไททานิค ละกันครับ    รถ ก็คิดถึง ปอเช่ครับ...มันเกิดขึ้นได้ทุกอย่างครับ ท่านjojo...เฮ้อ   ทำดีสบายใจไปไหนได้ทุกที่ มีคนคิดถึงครับ  เหมือนใครบางคน ยังร้องเพลง let it be  ได้ สบายใจหรือ ปวดใจ อยู่ที่ตัวใครตัวมันครับ พี่น้อง   จบข่าว
ปล.ท่าน jojo โชคดีจัง ได้ไปเที่ยวต่างแดนบ่อยๆ ครับ เหมือน ท่านorawan ก็ไปบ่อยเช่นกัน  อิจฉา จัง .  บางคน ผบ มาคุม ..สม  อิอิ