ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง capacitor bank  (อ่าน 25303 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ถามเรื่อง capacitor bank
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:57:43 AM »
วันก่อนผมเห็นกระทู้นี้ในเว็บบอร์ดไทยเอ็นฯ
แต่ดูเหมือนจะเป็นการถามตอบคุยกันแบบจอมยุทธ์ชั้นสูง
พอดีว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้าครับ
แต่มีความสนใจที่จะใช้ cap bank เพื่อปรับค่า power factor
(ใช้กับที่ทำงาน เสียค่าไฟฟ้าปกติแสนบาทต้นๆต่อเดือน
ลงหม้อแปลง 3 จุด ครับ ด้วยว่าแต่ละแห่งมันอยู่ไกลกัน)
อาจจะช่วยประหยัดค่าไฟฟ้าไปได้บ้าง
เลยจะขอถามแบบบ้านๆนะครับ
ท่านจ้าวสำนักถนัดทางด้านไฟฟ้าอยู่แล้ว คงไม่ถือสาผมนะครับ

1. การใช้ cap bank สามารถใช้ได้กับอุปกรณ์ไฟฟ้า 3 เฟส เท่านั้น ใช่หรือไม่ (ติดตั้งที่โหลด /หม้อแปลง)
บ้านที่อยู่อาศัย ไม่สามารถใช้แบบนี้ได้ ?
2. ผมเคยเห็นแถวบ้านหม้อ
มันมีร้านที่ขายกล่องควบคุม ซึ่งคนขายโม้ว่า สามารถทำให้ค่าไฟฟ้าลดลงได้
แค่เสียบปลั๊กไอ้กล่องที่ว่ากับปลั๊กไฟบ้าน แล้วเสียบปลั๊กอุปกรณ์ไฟฟ้าของเราผ่านกล่องบ้านั่นมาอีกที
อันนี้มันหลอกชัวร์ ใช่ไหมครับ หรือว่ามันเอาหลักการของ cap bank ไปใช้ หรือเปล่า
แล้วไฟฟ้าเฟสเดียว มันลด power factor กันอีท่าไหนยังไง
3. จากหนังสือแจ้งค่าไฟฟ้าอันข้างล่างนี้
ที่ผมขีดเส้นใต้สีแดงนั้น (ค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์)
แสดงว่า เป็นเงินที่การไฟฟ้าเรียกเก็บจากผม เนื่องจากค่า PF ของหน่วยงานผม ต่ำกว่าเกณฑ์ที่การไฟฟ้ากำหนด
ถ้าหากผมติดตั้ง cap bank เพื่อปรับค่า PF และมีอัตราการใช้ไฟฟ้าเท่าเดิม
แสดงว่าผมจะสามารถลดค่าใช้จ่ายได้ ไม่เกินเดือนละ 224.28 บาท เท่านั้น ถูกต้องไหมครับ

ซึ่งในกรณีนี้ ดูเหมือนมันจะไม่คุ้มทุนกับค่าใช้จ่ายในการทำ cap bank
ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2014, 12:03:38 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: ถามเรื่อง capacitor bank
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:07:37 AM »

สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
วันนี้ มาในมาดวิชาการหน่อย นะครับ  ที่ผ่านตั้งวัน แห่งความรักแล้ว เราก็เสนอกระทู้ ตอบกระทู้ แนว โรแม้น ในช่วงที่เรา มี ผู้นำเป็น คนสวยสุ เก่งสุ ฉลาดสุด  กันมาแล้ว  ต่างก็อิ่มอกอิ่มใจ เป็นปลื้ม  หลายท่านนำ้ตาไหล  หลายที่ไม่ใช่น้ำไหลกันไปตามๆกัน..ชื่นใจเมื่อเรามีผู้นำที่หาที่ไหนในโลกนี้ไม่มี หรือ ฝรั่ง(ต้องขออ้างฝรั่งที่เจริญเเล้ว ฝรั่ง อุจจาระนก  ไม่นับครับ  ขอร้อง   อิอิ)...เค้า outstanding...ว่างั้นนะจำคนเก่งแถวนี้ แหละโม้บ่อย..อะไรๆๆๆ  ก็ เอ้าสเเตนดิ่ง(อยากถีบให้มันเอ้ากลิ้งไปเลย  ..อุ๊ยขออภัย ได้อารมณ์ ไปกับพ่อกำนัน   อิอิ)..เอ็า เม้าแตกลืมเลยว่าจะตอบอะไร  ..อ๋อ  ...ค่าไฟฟ้า...(เออ..กลับมาวิชาการมั่งก็ดี..ที่ผ่านมา..วิชากามโม๊ะ  เลย   อิอิ..ว่าจะเปลี่ยนชื่อเว็บฯให้แหละ   อิอิ..เออ..เเต่ก็เร้าใจดี  อิอิๆๆๆ)
..ก่อนจะให้ท่าน อดุลย์ มีข้อสังเกตุก่อนนะครับ..และ  ท่าน อดุลย์ จะได้ไปสนทนา กับ การไฟฟ้าฯเขต  ที่เก็บเงิน ท่าน อดุลย์ได้ถูก ตามภาษาที่เขียนในใบเรียกเก็บเงินครับ...เพราะท่านเขียนมา..อินทะเนียร์น้อย  ก็งง เหมือนกัน   เเต่พอจับใจความได้ดังนี้(ขออภัยตอนที่ อินทะเนียร์น้อย ..มีความรู้เรื่องนี้นั้น มันเปลี่ยนไปหลายอย่างครับ..ดีที่เขาไม่เอาค่า..ดำเนินการแปรรูปรัฐวิสาหกิจไม่สำเร็จมาคิดด้วย   อิอิ)
..ดูที่ตัวเลขครับ...ค่าพลังานไฟฟ้าที่ใช้จริงๆคือ เลข1  ครับ  ส่วน 2,3  อันนี้นี่แหละเป็นผลจากการไม่ แก้เพาเวอร์แฟคเตอร์..ทำให้ การไฟฟ้า ปั่นไฟฟรีๆไปหลาย ตังค์  ..ดังนั้นจึงเรียกเก็บกับผู้ใช้  ที่เป็นส่วนใหญ่ใช้ไฟฟ้าเยอะๆครับ..เช่นพวกโรงงาน และ ธุรกิจ ที่ใช้ไมาก เข้า เกณท์ ของการไฟฟ้าฯ เขาจะเเบ่งเป็นประเภท  ที่ท่าน อดุลย์ต้องไปนั่งคุยกับคนไฟฟ้าฯจะชัดเจนที่สุดครับ    ส่วนว่าบ้านเราต้องเสียค่าพลังงานนี้เป่า...ไม่ครับ เพราะไม่มีมิเตอร์ มาคิดและเป็นประเภทเล็กน้อยไฟฟ้าเขาใจดีมอบให้จร้าาา   อิอิ
ส่วน เลข 4 น่าจะเพิ่งเริ่มใช้เมื่อเร็วๆนี้ครับ  และ  5  ด้วยที่ท่านสงสัยนั่นแหละ...เป้าใหญ่อยู่ที่ 2,3  ครับ  7  เป็น ภาคบังคับ  ครับ  อิอิๆ   ต้ิองมีครับ ถ้าถึงสี่หมื่นล้าน  อาจยกเว้นครับ  ไฟฟ้าไม่มีที่เก็บเงิน  อิอิ...ส่วนเลข8 น่าจะเป็นค่าที่ท่าน อดุลย์ มอบให้การไฟฟ้า..เพราะหากไม่มอบติดต่อหลายเดือน ..ไฟฟ้างุดหงิด..ตัดไฟครับ   ..อิอิ
..เลยขอนำเนื้อหาเรื่องราวของ การติดตัว แคบปาซิเตอร์ เพื่อปรับปรุงค่า เพาเวอร์แฟคเตอร์ มาให้ชม  เพื่อมองภาพของมันชัดขึ้นครับ...หวังว่าพอเป็นเเนวทาง หากยังไม่เคลียร์ ถามมาได้อีกครับ เรื่อง แคปฯ แต่การจ่ายและขบวนการคิดเงิน ต้องยกให้ การไฟฟ้าเขต ที่ใจดีกับลูกค้าทุกเขตนะครับ..แต่เห็นสีม่วงประจำหน่วยแล้ว..สคุดใจทุกที่ท.   อิอิ   จบข่าว :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 08:11:36 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:15:27 AM »
ต่อครับ....จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:17:04 AM »
ต่อ...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:58:58 AM »
แหม่ ตอบมาซะยาว..งดกระทู้อื่นไปเลยเมื่อวาน ...นานๆจะมีคนมาถาม อิอิ...เลยได้โอกาส เมาต์แตก  ขออภัยท่านที่อ่านไป งง ไป ..เรื่องนี้มันเกี่ยวข้องกับ เงิน เเละพลังงาน  อาจจะไปนานก็เข้าใจนะครับ  ท่าน อดุลย์  แต่เรื่องจำนำอะไรบางอย่าง ยิ่งตอบยิ่ง  งง..ได้ว่าว่า ต้องให้พระไปถามเองเลย  ไม่ทราบว่า หลวงปู่ได้คำตอบหรือครับ  พระคุณเจ้า...เฮ้อ   แต่ว่าท่าน อดุลย์ ก็ไปถาม หน่วยงานการไฟฟ้านี้กันอีกทีนะครับ  เพราะ มันมี เรื่องที่ท่านอดุลย์ ต้องทราบอีกหลายรายการในการเก็บเงินจากท่านครับ  ที่ตอบมานี้ก็เป็น เรื่องของทางวิศวกรรมไฟฟ้าครับ  ที่เราใสตัว คาปาซิเตอร์ เข้าไปแล้ว มันทำให้ การไฟฟ้า เก็บเงินเราน้อยลงครับ  มันมี ประเภท ของผู้ใช้ไฟ..ช่วงเวล ของการใช้ไฟ อีกครับ ท่าน อดุลย์  อันนี้จะมี เป็นเล่มให้เลย  ดังนั้นข้อมูลเหล่านี้จะเปลี่ยนไปตามนโยบาย ของมีกำกับครับ  อย่างตอนที่ อินทะเนียร์น้อย ทราบ จะไม่มีค่า FTครับ  ดังนั้นจะยังไม่ อัพเดท  แต่ขบวนท่าเหมือนกันครับ ท่าน อดุลย์...การไฟฟ้าฯไม่เสียฟรีๆให้ ใช้ไฟฟรี ต้องเก็บเงินหมดทุกเม็ดครับ  เพราะ รัฐ ลงทุนให้ซื้อเครื่องไม้เครื่องมือ คน ให้หน่วยงานนี้ ..เงินที่ได้ก็มาจาก ภาษีจากเราๆท่าน  ยกเว้นบางคน ที่ เสียภาษีมากเกินไปเลยเสีย...โกงมันซะเลย..อ้าว เป็นงั้นไป  อิอิ 
 ผมจะลองหาหน่วยงานของรัฐที่สนับสนุน ให้เงินกู้เพื่อติดตั้ง คาปาซิเตอร์ ครับ  เคยมีคนส่งมาให้แล้วจำไม่ได้ว่าเอาไปไว้ไหนครับ  รัฐสนับสนุนอุปกรณ์ การประหยัดพลังงาน ครับ  ที่ท่านไปถามการไฟฟ้าฯ(ออฟฟิสสีม่วงนั่นแหละครับ.อิอิ  แหม่.ผ่านไป ตจว ทุกครั้งได้ห็นสีนี้แล้ว สคุดตาสดุดใจ ได้อารมณ์เเห่งการได้เห็นสีนี้จริงๆ  สำหรับบางคนนะครับ..อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:48:58 AM »

เอ...มาถูกออฟฟิส..อะ เป่า...รหัสสีมันถูกแล้ว นี่น๊า   เฮ้อ..จะเจอ ท่านพี่ อดุลย์  เป่า  อิๆๆๆ...จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2014, 04:44:27 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 04:47:05 AM »
ท่าน พี่ อดุลย์....ยังไม่มาหรอก น้องจ๋า...พี่อดุลย์ มาที่นี่ก่อน จร้าาาาาา....จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ขอขอบคุณ ท่านที่ส่งข้อมูลนี้มาให้นะครับ ขออนิสงค์ แห่งการประหยัดพลังงานของไทยจงตกถือมือ ท่านด้วยครับ  ขอให้รวยๆๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:32:24 AM »
ขอบคุณท่านอินทะเนียร์น้อย จ้าวสำนักเป็นอย่างสูง
ผมอ่านไปพลาง พร้อมกับกลืนพาราเซตามอลแก้อาการมึนหัวไปพลาง
ได้ความรู้ดีครับ

กับเมื่อวานนี้ ได้แวะไปพูดคุยกับการไฟฟ้าภูมิภาค ตามที่ท่านอินทะเนียร์น้อยแนะนำ
ได้ความรู้กลับมาอีกหนึ่งกระบุง
กับโทร.ไปปรึกษากับเจ้าของร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า ซึ่งจบวิดวะไฟฟ้ามา

สรุปแล้ว
ผมคงไม่ต้องทำระบบ cap bank ครับ
ด้วยว่าลองคำนวณค่าใช้จ่ายโน่นนี่นู่นนั่น
สรุปแล้ว เฉพาะหน่วยงานผม ถือว่ายังไม่คุ้มค่าครับ เมื่อเทียบกับราคาของค่าใช้จ่ายในการทำระบบ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 11:33:42 AM »
แต่ที่เพิ่งจะรู้ก็คือ
การจัดแบ่งประเภทผู้ใช้ไฟของหน่วยงานราชการ ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงใหม่

ก่อนปี 2555 การไฟฟ้ากำหนดผู้ใช้ไฟประเภทหน่วยงานราชการ จัดอยู่ในประเภทเดียวกับองค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไร คิดค่าไฟแบบถูกๆ ว่างั้นเหอะ
พอมาถึง 1 ตุลา 54 จนถึงบัดนี้
หน่วยงานราชการโดนโยกไปอยู่ในประเภทเดียวกับผู้ประกอบกิจการขนาดเล็ก  ขนาดกลาง หรือขนาดใหญ่ (ขึ้นอยู่กับปริมาณการใช้ไฟฟ้า)

นั่นก็คือ หน่วยงานราชการต้องเสียค่าไฟเพิ่มขึ้นนั่นเอง
อ้วกเลยครับงานนี้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 05:39:26 AM »
ขอขอบคุณ การไฟฟ้าภูมิถาค  ที่ท่าน อดุลย์ เข้าไปสอบถามด้วยคนครับ..น่ารักจริงๆครับ   ขอปรบมือให้ดังๆๆๆ จร้าาาาาา  ...เป็นที่พึ่งไดของประชนผู้ใช้ไฟฟ้าจริงๆๆครับ   สุดยอด    เย้ๆๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล มากล่าวคำขอบคุณ ด้งๆ ก็พอน้อง..ไม่ต้องเอา คันโยกเครื่องปันไฟมาอวดด้วย(เดี๋ยว เจอของเจ้าของโรงไฟฟ้าแล้วจะหลบไม่ทัน   อิอิ)....หนูด้วย เป่า   อิอิ...หนูไม่ใช่คันโยก..มันเป็นหม้อแปลง สามยกจร้าาา ..เย๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 05:43:35 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 03:27:58 PM »
น้องๆมา..ร้องขอบคุณ   หลายคน โหวงเฮ้งดี  นะครับ  ท่ายชายไม่เกี่ยว(ไม่มาก็ดี  อิอิ)...อาทิตย์หน้าไปตะโกนขอบคุณ ใครบางคนหน่อยนะ   ...ชาวบ้านเค้าละเบื่อ...มึนอยู่นั่นแหละ....แต่ก็คิดเเล้ว น่าน้ำต่าไหลครับ   หวังดีกับชาวบ้านแต่ไม่มีคนเข้าใจ เอาซะเลยยยยย....(ใช่คนไม่เข้าใจ ...เเต่สิงโต (แรด ด้วยจร้าาา)เข้าใจจร้าาาาา ) ...จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D   

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 08:01:20 AM »
หลายเดือนก่อน ...ท่าน อดุลย์ เว็บมาสเตอร์ บรรทัดเหล็กของเรา ถามมา ..อินทะเนียร์น้อย..เมาต์น้ำลายเเตกฟอง...มาวันนี้ เห็นทีจะต้อง ...มีสิ่งที่ถมที่แทนดิน แล้วครับ  พี่น้อง   ...นั่นคือ นวัตกรรมใหม่ที่เพิ่งเข้ามาในวงการอุตสาหกรรมครับ ...จะเป็นอย่างไร ต้องติดตาม กระทู้ของ ท่าน Dr. Ritth  เอาเป็นว่า แนบภาพหลักการมาให้ชมเป็นพื้นฐาน ครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
ปล ภาพที่ 2 เป็น cap bankที่ติดตามเสาไฟฟ้า ..อนาคต คง ย้ายที่แล้วครับ ท่าน อดุลย์..ถมที่ อะ    อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2015, 08:05:07 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ Dr.Ritth

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 08:41:48 AM »
หลายท่าน อาจจะไม่เข้าใจผลของการประหยัดที่ได้จากการปรับปรุงค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ ส่วนมากมักจะคิดแค่ว่าไม่เสียค่าปรับ ถ้าหากปรับปรุงค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ให้ได้มากกว่า 0.85 นั่นคิดยังไม่หมดครับ ค่าปรับนั้นน้อยนิดกว่าค่าสูญเสียที่หายไปครับ ซึ่งคิดง่ายๆเลย หากปัจจุบันค่าเพาเวอร์เท่ากับ 0.85 ก็จะเหลืออีก 15% ที่สามารถปรับปรุงเพื่อลดค่าไฟได้ (อ้างอิงได้จากสามเหลี่ยมกำลัง) ซึ่งก็ต้องหาวิธีในการปรับปรุงค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ ที่นิยมทำกันที่ผ่านมาก็คือ การติดตั้ง Cap bank แต่ก็อย่างว่า ผลเสียของ Cap bank ก็มีอยู่หลายข้อ เช่น เกิดฮาร์โมนิกส์  ร้อน ระเบิด และก็ทำค่า P.F ไม่ค่อยได้ในภาคปฏิบัติ จึงเป็นจุดอ่อนที่ไม่สามารถตอบสนองค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ที่ต้องการได้ ( 1 ) จึงได้เกิดมีอุปกรณ์ที่เป็นเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามา เช่น ไฮบริดเจนเนอเรเตอร์ ที่ตอบสนองค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ได้ถึง 1  หากท่านใดสงสัยว่าการปรับปรุงค่าเพาเวอร์ สามารถประหยัดได้เท่าไรให้คิดง่ายๆ ดังนี้ครับ หากปัจจุบันค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ เท่ากับ 0.7 จะเหลืออีก 30% หากท่านจ่ายค่าไฟอยู่ปัจจุบัน 1,000,000 บาท หลังจากปรับปรุงค่าเพาเวอร์แฟกเตอร์ก็จะเหลือการจ่ายค่าไฟ 700,000 ครับ อย่างง่ายๆ โดยประมาณตามนี้เลยครับ เห็นไมครับ ต่างจากค่าปรับเยอะ ซึ่งถือว่าคุ้มค่าในการลงทุน น้อยคนที่คิดใส่ใจตรงจุดนี้ครับ ขอบอกเลยล่ะ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 12:44:11 PM »
ช่วงราวๆเดือนสิงหาคม บริษัทที่ jubu ทำงานได้เข้าร่วมโครงการประหยัดพลังงาน และ jubuได้รับมอบหมายให้ดูโครงการนี้ค่ะ อิอิ มีที่ปรึกษาเข้ามาแนะนำให้โครงการละ 1 คน jubu ได้พาเดินสำรวจโรงงาน เดินไปดูตู้ MDB เห็น cap bank ถ่ายรูปกันใหญ่เลย โถ่! ไอ้เรารึก็นึกว่า บริษัทเรานี่ล้ำแหะ .....ที่ไหนได้ อิอิ  งานนี้ได้โล่ห์มาแปะข้างฝาอีกอันละ ....เฮ้อกลุ้ม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 07:50:09 AM »
ขอปรบมือให้ท่าน jubu จอมยุทธ์หญิงของสำนักฯครับ.....สุดยอดๆๆๆๆๆ......เรียกว่า รักษ์ พลังงานโดยแท้...และอีกไม่นาน...คงไม่ใช้ แค็ป แบงค์ แล้วนะครับ  ....อันที่จริงเราทราบมานานว่า ..ซิงโครนัส มอเตอร์ มันสามารถ เป็นได้ ทั้ง C & L  และสามารถปรับ ให้ PF เป็น 1  ได้เลย    แต่ไม่มีใคร ทำมาขาย  สักที ..มาถึงยุคของ เทคโนโลยี ชั้นสูงเข้ามามีบทบาท มากขึ้น ...จึงเสร็จ ..Hybrid generator ของ  Dr. Ritth ครับ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล โรงงานไหน อยากได้ โล่ห์  อย่าลังเลที่จะ ..ต่อสาย ไปยัง จอมยุทธ์หญิงของเรา   จร้าาาาาาา....ว้าวๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 07:51:42 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »