ผู้เขียน หัวข้อ: คิดบวก ชีวิตบวก  (อ่าน 9158 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamolsilp

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
คิดบวก ชีวิตบวก
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:51:48 AM »
เวลาเจองานหนัก ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือโอกาสในการเตรียมพร้อมสู่ความเป็นมืออาชีพ

เวลาเจอปัญหาซับซ้อน ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือบทเรียนที่จะสร้างปัญญาได้อย่างวิเศษ

เวลาเจอความทุกข์หนัก ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือแบบฝึกหัดที่จะช่วยให้เกิดทักษะในการดำเนินชีวิต

เวลาเจอนายจอมละเมียด ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือการฝึกตนให้เป็นคนสมบูรณ์แบบ (Perfectionist)

เวลาเจอคำตำหนิ ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือการชี้ขุมทรัพย์มหาสมบัติ

เวลาเจอคำนินทา ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือการสะท้อนว่าเรายังคงเป็นคนที่มีความหมาย

เวลาเจอความผิดหวัง ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือวิธีที่ธรรมชาติกำลังสร้างภูมิคุ้มกันให้กับชีวิต

เวลาเจอความป่วยไข้ ให้บอกตัวเองว่า   
นี่คือการเตือนให้เห็นคุณค่าของการรักษาสุขภาพให้ดี

เวลาเจอความพลัดพราก ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือบทเรียนของการรู้จักหยัดยืนด้วยขาตัวเอง

เวลาเจอแฟนทิ้ง ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือความเป็นอนิจจังที่ทุกชีวิตมีโอกาสพานพบ

เวลาเจอคนที่ใช่แต่เขามีคู่แล้ว ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือประจักษ์พยานว่าไม่มีใครได้ทุกอย่างดั่งใจหวัง

เวลาเจอคนกลิ้งกะล่อน ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คืออุทาหรณ์ของชีวิตที่ไม่น่าเจริญรอยตาม

เวลาเจอคนเลว ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือตัวอย่างของชีวิตที่ไม่พึงประสงค์

เวลาเจออุบัติเหตุ ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือคำเตือนว่าจงอย่าประมาทซ้ำอีกเป็นอันขาด

เวลาเจอศัตรูคอยกลั่นแกล้ง ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือบททดสอบที่ว่า "มารไม่มีบารมีไม่เกิด"

เวลาเจอวิกฤต ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือบทพิสูจน์สัจธรรม "ในวิกฤตย่อมมีโอกาส"

เวลาเจอความจน ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือวิธีที่ธรรมชาติเปิดโอกาสให้เราได้ต่อสู้ชีวิต

เวลาเจอความตาย ให้บอกตัวเองว่า 
นี่คือฉากสุดท้ายที่จะทำให้ชีวิตมีความสมบูรณ์ 

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: คิดบวก ชีวิตบวก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:48:55 PM »
ท่าน kamolsilp ยังบอกไม่หมดครับ...ด้วยเกรงว่าจะมีคนค้นพบสิ่งล้ำค่า หรือ อาจจะต้องเข้ารหัสผ่านที่ยุ่งยากก็ได้ นั่นคือ ......

... เวลาเจออีเหี่ยว ให้บอกตัวเองว่า
   นี่คือบทพิสูจน์..."ความอดทนในชีวิต ที่ประเมินค่ามิได้ ".... (อิอิ)    จบข่าว

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:22:42 AM »
ขอบคุณท่าน kamolsilp สำหรับบทความดีๆๆ
อ่านไป...อมยิ้มไป...

แต่ของท่านอินทะเนียร์น้อย...ไม่แน่ใจว่าคิดบวก..ชีวิตบวก..หรือเปล่า...
หรือแบบชีวิตบวกยกกำลังสอง..ดีสุดๆๆ

• Newbie
  • *
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:55:31 AM »
สวัสดีครับ ท่านoraora หายเงียบไปซะนานคง สบายดีนะครับ.......แวะมาบ่อยๆนะครับ อย่าให้เว๊ปฯนี้เงียบเหมือนบ้านร้าง เดี๋ยว ป๋อง กพล มาล่าท้าผี จะหาว่าหล่อไม่เตือนอีก.....555+

อ้างถึง
ท่าน kamolsilp ยังบอกไม่หมดครับ...ด้วยเกรงว่าจะมีคนค้นพบสิ่งล้ำค่า หรือ อาจจะต้องเข้ารหัสผ่านที่ยุ่งยากก็ได้ นั่นคือ ......

... เวลาเจออีเหี่ยว ให้บอกตัวเองว่า
  นี่คือบทพิสูจน์..."ความอดทนในชีวิต ที่ประเมินค่ามิได้ ".... (อิอิ)    จบข่าว

ขอปรบมือดังๆ ให้ท่านอินทะเนียร์น้อยของเราครับ สุดยอดครับ ในที่สุดก้อมีผู้ไขปริศนาข้อสุดท้ายนี้ออกจนได้ครับ ช่างปราดเปรื่องโดยแท้ และนี้คือที่สุดของการคิดบวกทั้งน้ำตาแล้วครับ.......555+  : D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 08:04:56 AM โดย kamolsilp »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:35:44 AM »
สวัสดี ท่านorawan ท่านkamolsilp
ขอบคุณ ที่ทักทายและชมครับ ..ท่านkamolsilp ครับ เรื่อง อีเหี่ยว นี่โดนกันเต็มๆหลายท่านแหละ  อิอิ  แต่ไม่มีใครกล้าแหยมเอาของสูงมาเล่น  อิอิๆ
..ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ท่านorawan..บางกระแสก็บอกว่า  เรือเหาะมันรั่วอยู่ เฮ้อ....แต่ก็คงมั่นใจอย่างที่ท่าน อดุลย์ บอกมา และก็ดูข่าว ทหารเค้าเข้มครับ อุ่นใจ  ขออวยพรให้ท่านและคณะปฏิบัติภาระกิจเพื่อชาติในครั้งโดยปลอดภัยนะครับ  อย่าลืมเอาเมนูอาหาร อร่อยมาฝากพวกเราด้วยนะครับ(ยกเว้นบางคน..คนไร ..ก็ไม่รู้ อิอิ)(ภาพคนถ่ายสวยๆมาด้วยนะครับ อิอิ)   จบข่าว
ปล. ท่าน อดุลย์ กระซิบมาว่า อีกไม่นาน คงจะแปะ ภาพและคลิปได้ เพราะว่าน้องสาวของท่านมาช่วยอีกแรงครับ ขอปรบมือให้  เย้

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:41:57 PM »
อืม....เท่าที่อ่านดู วิธีการคิดบวกอย่างเดียว มันจะเกิดการอันบาลานซ์ค่ะ หลักการดำเนินชีวิตมันจะต้องดำเนินอยู่บนความจริงค่ะท่าน วิธีการคิดบวกมันเป็นการสร้างกำแพงให้กับตัวเองหรือเปล่าคะ กฏธรรมชาติมันต้องสมดุลค่ะ นักจิตวิทยาท่านใดหนอเป็นคนคิดค้น วิธีการคิดบวก....

เวลาเจองานหนัก ให้บอกตัวเองว่า 
ต้องขยัน

เวลาเจอปัญหาซับซ้อน ให้บอกตัวเองว่า 
ทุกปัญหาย่อมแก้ได้

เวลาเจอความทุกข์หนัก ให้บอกตัวเองว่า 
อดทนไว้

เวลาเจอนายจอมละเมียด ให้บอกตัวเองว่า 
มันเป็นคนเรื่องมาก ปัญญาอ่อน

เวลาเจอคำตำหนิ ให้บอกตัวเองว่า 
ต้องพิจารณาตัวเอง

เวลาเจอคำนินทา ให้บอกตัวเองว่า 
อย่าไปสนใจปากหอยปากปู

เวลาเจอความผิดหวัง ให้บอกตัวเองว่า 
ครั้งหน้าลองใหม่

เวลาเจอความป่วยไข้ ให้บอกตัวเองว่า   
ไปหาหมอสิ

เวลาเจอความพลัดพราก ให้บอกตัวเองว่า 
มันเป็นเรื่องธรรมขาติของการพบเจอ

เวลาเจอแฟนทิ้ง ให้บอกตัวเองว่า 
คนบ้า นิสัยไม่ดี ทิ้งเราไปได้ยังไง ฮือๆ

เวลาเจอคนที่ใช่แต่เขามีคู่แล้ว ให้บอกตัวเองว่า 
น่าจะเจอกันเร็วกว่านี้เสียดายจัง

เวลาเจอคนกลิ้งกะล่อน ให้บอกตัวเองว่า 
อย่าไปเชื่อมาก จิ้งจอก

เวลาเจอคนเลว ให้บอกตัวเองว่า 
ต้องระวังตัวเองให้ดี

เวลาเจออุบัติเหตุ ให้บอกตัวเองว่า 
ซวยจริงๆ

เวลาเจอศัตรูคอยกลั่นแกล้ง ให้บอกตัวเองว่า 
ไอ้พวกหมาลอบกัด รอทีข้าบ้างเถอะ

เวลาเจอวิกฤต ให้บอกตัวเองว่า 
จะหาทางออกยังไงดี รีบคิดให้ไว

เวลาเจอความจน ให้บอกตัวเองว่า 
ต้องใช้เงินให้น้อยลง ประหยัด

เวลาเจอความตาย ให้บอกตัวเองว่า 
ต้องไปงานศพ

**** เอ่อ jubuไม่ได้กวนโอ๊ยนะคะ ****

ความจริง คือ สิ่งไม่ตาย เกิด แก่ เจ็บ ตาย คือ ความจริง ทุกสรรพสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 11:49:18 PM โดย jubu »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:02:23 AM »
*_* ........... แหะๆ ท่านjubu

ทะเลาะกับแฟนมาแง้เลยยยยย............

ถึงจัดชุดใหญ่มาซะขนาดนี้.........ต้องปลงอย่างที่ว่าจริงๆครับ.....555+  : D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:46:29 AM »
เอ..จริงอย่างที่ท่านkamolsilpเดาเป่าก้อต้อง รอท่านjubuแหละมาเฉลย  อิอิ  นับว่าเป็นข้อคิดที่ดีมากๆจริงครับ ส่วนใหญ่ เราจะมองแต่ด้าน บวก กันซะส่วนใหญ่ ยิ่งช่วงรันอิน(ของใครบางคนแถวนี้ อิอิ) ละก้อ อย่าแหยม..นกเป็นนก...อิอิ(เป็นสิงโต ตอนหลัง รันอิน  ว้าว)..ขอบคุณครับ ท่านjubuถือว่าได้ค้นพบคัมภีร์ ปราบผีตองเหลืองละกันครับ(ผีปอบปราบไม่ได้ครับ อิอิ)  แต่ขอเสริมท่านอีกสักข้อครับ เพราะเห็นหลายท่าน นำมาประยุกต์ใช้งานกันอยู่อย่างเป็นมรรคเป็นผล  อิอิ   คือ.....

เวลาเจออีเหี่ยวด่า ให้บอกตัวเองว่า
ต้องใช้ความเงียบและสงบเสงี่ยมเท่านั้น(อิอิ)

จบข่าว

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:54:23 AM »
ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ jubuไม่ได้ทะเลาะกับแฟนค่ะท่านkamolsilp ท่านอินทะเนียร์น้อย  ที่jubuพิมพ์ไปมันเป็นเพียงวิธีการคิดของjubuเท่านั้นค่ะ อิอิ ถ้าjubuทะเลาะกับแฟน jubuจะไปนั่งด่าแฟนค่ะ ไม่มานั่งพิมพ์ในบอร์ดง่ะ แล้วแฟนjubuก็คงมีแนวคิดแบบหลายๆท่าน ยกตัวอย่าง
อ้างถึง
เวลาเจออีเหี่ยวด่า ให้บอกตัวเองว่า
ต้องใช้ความเงียบและสงบเสงี่ยมเท่านั้น(อิอิ)

สงสัยเหมือนกันว่าแฟนคงเอาjubuไปเมาท์ที่ทำงาน เหมือนที่หลายๆท่านทำในบอร์ดนี้ง่ะ เวลาไปที่ทำงานแฟน ไม่มีใครกล้าสบตาjubuเลย แสดงว่าต้องไปทำอะไรกันมาแน่ๆ พฤติกรรมมันฟ้องง่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2018, 11:21:37 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:07:16 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน
เจ้คิดมากไปหรือเปล่ายังไงอาเฮียเค้าก็ไปไม่พ้นเจ้หรอกครับ...เหอะๆๆๆ

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:34:46 AM »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:21:35 AM »
หลายท่าน คุณเคยกับดอกกุหลาบ นะครับ ท่าน อดุลย์  ...แต่บางท่านก็ไปเอาดอกอะไรก็ไม่ทราบ  ไปมอบให้กัน  ...ดอกอะไรไม่บอก  ..อิอิ (เวลา มอบ ก็อย่าทำปากเเหลม ๆนะครับ   อิอิ)   จบข่าว
ปล. สบตาได้ไง..กลัวโดนจิก  ครับ  ท่าน jubu   อิอิ