ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์จาก Google ไม่ธรรมดา  (อ่าน 11666 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
รถยนต์จาก Google ไม่ธรรมดา
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 09:28:14 AM »
ก็ Google เจ้าเก่าขาประจำของพวกเรานั่นแหละครับ

พอดีว่าเมื่อเช้า ได้ดูข่าวทีวี
มีอันนี้เข้า เห็นว่าน่าสนใจดี
ข่าวเขาว่า เป็นรถที่ใช้ไฟฟ้า
ไม่ต้องมีคนขับ ไม่มีพวงมาลัย ไม่มีเบรก

วิ่งได้สูงสุด 40 กม./ชม.
ความเร็วแค่นี้ก็พอแล้ว เพราะเน้นใช้ในเมือง ไม่ต้องรีบครับ

ท่านสุภาพบุรุษน่าซื้อให้กิ๊กใช้สักคัน
ส่วนซ้อใหญ่ที่บ้าน ให้ใช้อีแก่คันเก่า (แถมห้ามล้อไม่ค่อยดีอีก) ไปตามเดิม
อิ อิ

http://time.com/121680/google-self-driving-car-autonomous-vehicle-advanced-prototype/

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: รถยนต์จาก Google ไม่ธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 01:12:51 PM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่นำสิ่งประดิษฐ์ใหม่...ที่เรียกกันว่า ในอนาคต  ไอ้พวกเมายา  มาขับรถ ทำให้คนตายเป็นกระบุง จะหายไป  ..ด้วยฝีมือวิศวกร คนเก่งของ google....ที่เราปลื้มกันสุดๆก็เพราะ ..วิศวกรผู้สร้างสรร ยัง หล่อเทห์ วัยลอ่อน....น่ารัก  ง่ะ   อิอิ...ส่วนวิศวกรบ้านเรา มันหนักไปทาง กู้ ..เฮ้อ    หายกันหน่อยนะจ๊ะ...นึกถึงตอนเป็นเด็กมั่ง เด็กหน้าห้อง..เก่งสุด  ยกนิ้วให้   (เก่ง เพราะ สำนักฯติว โว้ยยย..อ๋อเหรอ  อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปลใ
Google is building a car without a steering wheel. There are buttons for go and stop and a combination of sensors and computing will drive the car. The company plan to make 100 prototype vehicles.
Picture: Google/PA

Re: รถยนต์จาก Google ไม่ธรรมดา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 04:58:17 PM »
มาชมของน้องแหม่มหน้าหวานกัน มั่ง..มาเเนวนี้ ยังมีความมั่นใจ ที่ทั้งเครื่องจักร และคนช่วยกันครับ  นี่แหละ วิศวกร ก็น่ารักที่ผลงานที่ ช่วยให้ พวกเราสะดวกสะบายนี่แหละครับ  พี่น้อง  ใครที่ยังไม่เคยรัก วิศวกร ก็ รักได้เลยนะจ๊ะ ...อิอิ....จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/TsaES--OTzM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/TsaES--OTzM</a>

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 10:40:50 PM »

ใบขับขี่ซื้อ  ..น่าจะมีราตาแพงขึ้นนะครับ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:49:10 AM »
อ้าว ผมลืมเรื่องของใบขับขี่ไปเลยนะเนี่ย
แล้วถ้าใช้รถแบบนี้
จะทำไง

ท่านพี่จราจร  "สวัสดีครับ ขอตรวจใบขับขี่ด้วยครับ
เจ้าของรถ  "เอ้อ เอาไงดีครับจ่า คือว่าไม่มีคนขับอ่ะ ผมกับเมียแค่เป็นผู้โดยสาร"
ท่านพี่จราจร  "........"
เจ้าของรถ  "........."

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:25:46 AM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์....ในอนาคต ค่ากาแฟดาบ หายไป เฮ้อ  เศร้า อิอิ....

ท่านพี่จราจร  ......ผิดข้อบังคับ...ครับ ท่าน
เจ้าของรถ  ........อย่ามั่วนะ ดาบ..รู้มั๊ย กxxคือ ใคร???
ท่านพี่จราจร  ......ห้ามดื่ม สุรา หรือ ไวน์ ..บนรถครับ  ท่าน
เจ้าของรถ  ..........กูนะ...อ่านกฏหมายรู้ ดูกฏหมายเป็น..นะขอบอก.. น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้า..โว้ยๆๆๆๆ
ท่านพี่จราจร.......??????

จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 07:47:41 PM »
รบกวนเรียนถาม ท่านอดุลย์

ถ้าผมต้องเดินทางจาก กทม. ไปที่  รีสอร์ท คันทรีโฮม บ้านหน้าเขา, คูหาสวรรค์

หรือ วิทยาลัยเทคนิคพัทลุง (ที่ใดที่หนึ่ง)

วิธีไหนดีที่สุด 

หาก บินในประเทศ สามารถลงที่ไหน  หรือว่า  ใช้บริการ รถโดยสารดี

หมายเหตุ 
ขอแบบทาง หน.กลุ่มงาน  สามารถส่ง รถมารับผมได้ สะดวก อ่ะครับ เพราะไม่ได้ไปพร้อมกับกลุ่มครับ ตามไปทีหลัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 07:04:42 AM »
ท่านจารย์สืบครับ
รถของ Google ยังไม่ได้ผลิตมาขายในเมืองไทย
คงต้องไปพัทลุงโดยวิธีอื่นครับ
ทั้งสองที่ที่บอกมา ตั้งอยู่ที่อำเภอเมืองพัทลุง

1. ถ้าจะบินไป แนะนำให้ไปลงที่ (สนามบิน) จ.ตรัง เพราะใกล้กับพัทลุงมากที่สุด
ด้วยว่าตรัง-พัทลุง ระยะทางราว 60 กม.
เสียอย่างเดียวว่าเที่ยวบินมีน้อย นกแอร์วันละ 2 เที่ยว กับแอร์เอเชียอีกวันละ 2 เที่ยว
2. หรือถ้าติดขัดเรื่องเวลาของเที่ยวบินที่จะไปตรัง
จะเลือกบินไปลงสนามบินหาดใหญ่ ก็พอได้ มีเที่ยวบินแยะกว่า
จากหาดใหญ่วิ่งไปพัทลุง ระยะทางประมาณ 100 กม.
3. หากจะโดยสารรถทัวร์ ก็จะเหนื่อยนิดนึง
กรุงเทพฯ-พัทลุง รถทัวร์น่าจะใช้เวลาประมาณ 12 ชั่วโมง
ไม่ขอแนะนำครับ ถนนสายใต้ห่วยแตก หลุมบ่อเต็มไปหมด
4. รถไฟ ดีกว่ารถทัวร์แน่ๆ
ผมไม่ได้ใช้บริการรถไฟนานแล้ว
ไม่แน่ใจเรื่องกำหนดเวลาออก
ถ้ายังไม่มีการเปลี่ยนแปลง ผมขอแนะนำรถไฟสายใต้ขบวน กรุงเทพฯ-บัตเตอร์เวอร์ธ
ออกจากหัวลำโพง 14.30 น. (ตรวสอบเวลาอีกทีนะครับ อันนี้เป็นข้อมูลเก่า)
น่าจะถึง (สถานีรถไฟ) พัทลุง ประมาณ ตี 5 ของวันรุ่งขึ้น
รถไฟดีกว่ารถทัวร์ตรงที่เราได้นอนเต็มอิ่ม
เลือกโดยสารแบบชั้นสองนอน เตียงล่างน่าจะดีกว่า
นั่งชมวิวสองข้างทางเพลิน ๆ
พอค่ำ ๆ ก็สั่งอาหารมากิน หรือจะพกข้าวกล่องไป (ผมชอบพกข้าวกล่องไปกินบนรถไฟ)
สักสองสามทุ่มไม่มีอะไรทำ ก็ให้เจ้าหน้าที่รถไฟมาปูที่นอนให้
นอนเขลงเล่นไลน์สักครู่เพลิน ๆ จนง่วงก็หลับเสียเลย
ตอนที่เจ้าหน้าที่ประจำโบกี้มาปูที่นอน ให้บอกเค้าเสียหน่อยว่าถ้าเกือบถึงพัทลุงแล้วช่วยปลุกด้วย

ลองดูนะครับ ว่าจะเลือกเดินทางวิธีไหน
แหม เสียดายว่าสตูล-พัทลุง ระยะทางมันไกลโข
ไม่งั้นจะได้แวะไปทักทายด้วย
โชคดีครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 08:34:27 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่าน อาจารย์ ssuebsak
..แหม่..สมกับจอมยุทธ์ แดนใต้จริงๆครับ..ท่าน อดุลย์ สาธยาย เห็นภาพชัดเจนอย่างน่าชื่นชม...สุดยอด ..ท้ายสุดท่าน อดุลย์ ก็ยกนิ้วให้..การรถไฟฯ เป็นพระเอกแห่งการเดินทางในครั้งนี้  เพราะสามารถห่อข้าวมากินได้ด้วย...นอนเอกเขนก เล่น ไลน์.ยูทูป โป๊เปลีอย  เย๊ย..เพิ่มสีสันเเห่งการเดินทางที่ยาวนานเเบบไม่เบื่อ...จริงครับ มีที่รถไฟที่นอนยาวได้เท่านนั้น (ที่เคยเห็นมา) เตียงนอน..มีสองชั้นให้เลือก..เตียงบน สำหรับท่านที่หวนระลึกถึงเปลคุณแม่เมื่อครั้งยังเด็ก...เตียงล่าง..เหมาะสำหรับ ..ไลน์...ถามถึงคนข้างเคียง..ราคาทั้งสองเตียงต่างกันเล็กน้อย...อิอิ  เตียงล่างไม่เหมาะกับท่านสุภาพสตรีที่ชอบนอน.. ถ่าง ...อ้า...นะครับ..ถ้าผ้าม่านหลุน มันจะ วุ่นวาย  อิอิ...สรุป เห็นด้วยกับ ท่าน อดุลย์..จร้าาาาาา
..มีคลิป ความสามารถของ..คนขับรถไฟไทย มาให้ชม...ดูแล้วน้ำตาไหลที่ หน่วยงานนี้ รับใช้ชาติมานับร้อยปี...ทั้งคนทั้งรถ รวมเป็นหนึ่งเดียว หาที่ไหนไม่มีอีกแล้วในโลกนี้  . ด้วย  เทคโนโลยีที่ เชื่อถือได้ตลอดกาล...ทำมากับมือจร้าาา  ... ..สุดยอด    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/vqugqjXvocE" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/vqugqjXvocE</a>

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 03:00:52 PM »
ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ

กำลังเตรียมแผนอยู่ แต่เมื่อสักครู่ มีเรื่องด่วนเข้ามา
อาจต้องถูกเรียกไป สอบสวน ด่วน เหตุจาก สมาชิกชมรม ไปทำเรื่องไว้ ที่สำนักฯ

ถ้าไปแล้วจะมารายงานครับ 

อ้อ งานนี้ครับ ตามภาพ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 08:35:04 AM »
ขอปรบมือ ให้ กรมอาชีวะ ..ศธ   ดังๆๆๆๆ  จร้า....เยวชนไทยก้าวไกลด้วย..สองมือ....สุดยอด
..ขอขอบคุณ คณาจารย์ และ วิทยากร ..ทุกท่าน แทน ..วท พัทลุง  ด้วยครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:35:11 AM »
ท่านสืบ
หรือว่าเสร็จงานแล้ว
จะลองแวะไปดูชาวบ้านเค้าจัดมหกรรมขุดทองที่อำเภอเขาชัยสน พัทลุง มั่งมั้ยครับ
อิ อิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 03:43:43 PM »

สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ได้อ่านข่าวนี้เหมือนกัน..ปลื้มเหมือนกันที่ ประเทศไทย มีองคมแบบไม่ต้องหลอม เหมือนที่อื่น...อิอิ  ..ใช่ครับ ท่าน อดุลย์ แวะมาชม มหกรรม และเทคโนโลยี การขุดของชาวบ้าน เท่านั้น นะครับ ท่าน อาจารย์...เพราะเคยได้ยินมาว่า..ขอโบราณ อย่าได้นำมาเป็นของตนนะครับ...เจ้าของเขาหวงนะครับ....เฮ้อ สงสารบางคนที่ตัดเศียรพระโบราณ แล้วเอาไปขาย ...รับกันเต็มๆทั้งคน ซื้อและคนขายครับ...บางคนถึงกับ บ้าไปเลยครับ...อยากขอร้องพี่น้องที่กำลังขุนอยู่ขณะนี้..เลิกและคืนหลวงเถอะครับ...ทองมีเจ้าของครับ...จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 06:50:54 AM »

ป้าแกอวดทองคำแผ่น  ....เห็นแล้ว เสียวแทนป้า ครับ....คืนให้หลวงเถอะครับ คุณป้า.....เชื่อไม่มีร้านทองไหนรับซื้อแน่นอนครับ...ของบางอย่างหากเราบารมีไม่ถึง อย่าได้ครอบครองเลยครับ...เช่นเดียวกับคู่ครอง...บางคนก็มีซะจนนับกันไม่ถ้วน  (บารมีหรือเงิน)บางท่านก็หามาครอบครองอยากจริงๆๆๆๆ(อยากๆอย่างนี้ คงขลังน่าดู  อิอิ)...บางท่าน หามาได้แล้วมันก็ดิ้นหลุดมือไป...เฮ้อ(จับไม่แน่น หรือ กอดไม่แน่นก็เป็นได้  จร้าาา)...มันคงมีอะไรที่ไม่คู่กันนะครับ....หลายท่านบอกว่า...อยู่คนเดียว สบายใจจะตายไป...อยากกินก็สั่งมากิน ผูกปิ่นโต(ตามภาษา ตัวแก ตัวอ่อน นิยมกัน สมัยนี้  อิอิ)...ยั่งงี้มันก็มีนะครับ.พี่น้อง..อ้าวไม่เกี่ยวกับทองพัทลุง และคลิปเอหมี่ คลองถมหลุดเลย  กลุ้ม อิอิ  (อะไรจะปานนั้น  ).... จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 08:17:44 PM »
สงสัย คงไม่ได้ตามไปแล้วครับ 

งานที่ปรึกษาทางนี้ วุ่นพอควร กำลังหาคนมาช่วย หรือ ประจำอยู่ที่ ปราจีน เพื่อรายงาน

เลยอดไปดู มหกรรมขุดทอง แบบบ้านๆเลย
(แต่ อ. จากพัทลุงที่มา บอกว่า กรมศิลป์ฯ เข้าไปให้หยุด และขอคืนแล้ว ใช่ป่าวครับ)

ยุ่งแต่งานที่ปรึกษา ไม่ได้อ่าน นสพ. เป็นเดือนแล้วครับ