ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมี วิศวกร เป็น ..ผู้ว่า กทม...มั่ง ง่ะ .????  (อ่าน 25649 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
ทำไมงานใหญ่แบบนี้ ..ส่วนมากแล้ว ไม่มีคนที่เป็น วิศวกร..ออกมาแสดงตัวเลย...พอได้กันแล้ว...มักจะอยู่ในทีมบริหารซะเป็นส่วนใหญ่...เฮ้อ   
วันนี้เอา ผู้ที่จะเป็น มาให้ท่านเชียร์กันหน่อย  ...ลองดูสิว่าใครจะทำนายถูก....หนึ่งใน สามนี้ต้องมีละ ..หนึ่งท่าน เอ๊า...ว่ามาเลยครับ เต็มที่ เพราะทั้ง สามท่านนี้ ไม่มีใครเป็น วิศวกร สักคนเลย  อิอิ  ดังนั้นว่าไปเลยเป็นกลางแน่...ห้ามด่านะครับ ผิด กม   อิอิ
..อินทะเนียร์น้อย...เชียร์ ..วีรบุรุษนาแก ครับบบบบบ....จำสมัยท่าน จำลองได้มั๊ยครับ...มาแบบม้ามืด แผ่นหาเสียงฝาเข่ง...คนเห็นใจเทสุดตัว...ได้มาสองสมัย สุดยอด   
...ส่วนท่านอื่นไม่เอาลงเพราะ..ในโจทย์ บางข้อเค้าบอกว่า..ค่าเล็กน้อยไม่นำมาคิด  อิอิ   
...อยากฟังความเห็น ท่านอื่นมั่งครับ...ขออภัยท่าน อดุลย์ ด้วย ที่อาจไม่ใช้สิทธิ ยก เว้น  อะๆๆๆ  XXXใน กทม อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
Re: อยากมี วิศวกร เป็น ..ผู้ว่า กทม...มั่ง ง่ะ .????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:43:42 PM »
นาแกค่ะ ;D

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
Re: อยากมี วิศวกร เป็น ..ผู้ว่า กทม...มั่ง ง่ะ .????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 02:41:10 PM »
อยากให้ท่านได้ลองอ่านบทความนี้....ยาวหน่อยนะค่ะ.....

ขออนุญาตแชร์ข้อมูลจากเพจของ พล.ต.อ. วสิษฐ เดชกุญชร นะครับ
...
สงครามชิงกรุงเทพ ฯ : สงครามชิงเมืองไทย
by วสิษฐ เดชกุญชร (Vasit Dejkunjorn) on Sunday, January 20, 2013 at 9:19pm
สงครามชิงกรุงเทพ ฯ : สงครามชิงเมืองไทย                 
          ก็คงรู้กันแล้วนะครับว่าการรณรงค์เพื่อหาเสียงสนับสนุนผู้สมัครรับเลือกตั้ง เป็นผู้ว่าราชการ กรุงเทพมหานครได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว และมีใครบ้างที่จะสมัครรับเลือกตั้ง
          โดยกำเนิดผมเป็นคนจังหวัดอุดรธานี ไม่ได้เป็นคนกรุงเทพ ฯ แต่ผมก็เหมือน ๆ กับคนรุ่น ราวคราวเดียวกับผมอีกเป็นอันมาก ที่เมื่อเกิดและเรียนจบชั้นมัธยมในต่างจังหวัดแล้วต้องเข้ามา เรียนต่อในชั้นที่สูงขึ้นในกรุงเทพ ฯ เพราะบ้านนอกไม่มีที่ให้เรียน  และอย่างในกรณีของผมเมื่อ เรียนจนจบมหาวิทยาลัยแล้ว ก็หางานทำในกรุงเทพ ฯ ต้องย้ายสำมะโนครัวมาอยู่กรุงเทพ ฯ และ กลายเป็นคนกรุงเทพ ฯ ไป
          ผมเป็นคนกรุงเทพ ฯ มานานเป็นเวลากว่า ๕๐ ปีหรือครึ่งศตวรรษ เพราะฉะนั้นจึงมีความ ผูกพันกับกรุงเทพ ฯ มากเป็นธรรมดา แต่ผมไม่เคยนึกว่าจะต้องเข้าไปเกี่ยวข้องและผูกพันกับราช การบริหารกรุงเทพ ฯ เพราะผมเลือกการเป็นตำรวจเป็นอาชีพ  กรมตำรวจเป็นส่วนหนึ่งของราช การบริหารส่วนกลาง ส่วนกรุงเทพ ฯ นั้นอยู่ในราชการบริหารส่วนท้องถิ่น
          แต่แล้วผมก็ได้เข้าไปมีส่วนรู้เห็นราชการบริหารกรุงเทพ ฯ เริ่มตั้งแต่สมัยคุณอภิรักษ์ โกษะ โยธิน เป็นผู้ว่าราชการ เมื่อท่านตั้งอาจารย์ ดร.สิปนนท์ เกตุทัต (ล่วงลับไปแล้ว) เป็นประธานคณะ กรรมการประเมินการทำงานของผู้ว่าราชการกรุงเทพ ฯ และผมรับเชิญจากอาจารย์สิปนนท์ไปร่วม เป็นกรรมการด้วยผู้หนึ่ง
          ต่อมาก็เมื่อคุณชาย ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ุ บริพัตร ผู้ว่าราชการกรุงเทพ ฯ เชิญให้ผมไปเป็น ประธานคณะกรรมการสืบสวนสอบสวนการทุจริตและประพฤติมิชอบในการบริหารราชการ กรุงเทพ มหานคร (สสท.กทม.) และผมรับเชิญ
          ถ้าจะดูประวัติความเกี่ยวข้องระหว่างผมกับผู้บริหารกรุงเทพ ฯ แล้ว และเลยดูไปถึงการที่ ผมรับเชิญจากคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ไปเป็นประธานคณะกรรมการปฏิรูประบบงานตำรวจ ในสมัย ท่ีท่านเป็นนายกรัฐมนตรี ใคร ๆ ก็คงนึกว่าผมเป็นสมาชิกพรรคหรือสนับสนุนพรรคประชาธิปัตย์  แต่ที่จริงผมไม่เคยเป็นสมาชิกพรรคนั้นเลย ที่เคยสนับสนุนและลงคะแนนเสียงให้พรรคประชา ธิปัตย์ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรบางสมัยนั้น ผมก็ไม่ได้ทำด้วยความเลื่อมใสหรือนิยม ยินดีในพรรคประชาธิปัตย์ แต่ทำด้วยเหตุผลส่วนตัว เพราะคนในพรรคที่ผมรู้จักนับถือหรือเลื่อมใส ต่างหาก เช่นคุณอภิสิทธิ์และคุณชายสุขุมพันธุ์
          เพราะความรู้จักนับถือและผูกพันส่วนตัวดังที่ได้เขียนไปแล้ว และเพราะพิจารณาปัจจัยอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องแล้ว คราวนี้ผมจึงตัดสินใจแน่นอนที่จะสนับสนุนและลงคะแนนเลือกคุณชายสุขุมพันธ์ุ เป็นผู้ว่าราชการกรุงเทพ ฯ อีกสมัยหนึ่ง
          เหตุผลประการแรกของผมคือ ขณะที่ผมทำหน้าที่เป็นประธาน สสท.กทม.อยู่ ผมได้เห็น และตระหนักในความอุตสาหะมุ่งมั่นอันแน่วแน่ของคุณชายสุขุมพันธ์ุ ที่จะอุทิศตัวเองทำหน้าที่ผู้ว่า ราชการ กทม.ให้ดีที่สุด  ข้อที่คนอื่นเห็นเป็นข้อเสียของคุณชาย คือความไม่เป็นคนช่างพูด และด่า ใครไม่เป็นนั้น สำหรับผมกลับเป็นคุณสมบัติที่ผมเห็นว่าทำให้คุณชายเป็นนักการเมืองน้ำดีชนิด ที่ หาได้ยากสำหรับคนกรุงเทพ ฯ และคนไทย
          เหตุผลประการที่สองคือ ผมเห็นว่าคุณชายสุขุมพันธุ์เป็นผู้ว่าราชการ กทม.ที่ “ผ่านศึก” คือ ได้พิสูจน์ตนเองแล้วว่า มีความสามารถที่จะเผชิญวิกฤตการณ์ที่ทำความฉิบหายร้ายแรงที่สุดให้แก่ กรุงเทพ ฯ คือมหาอุทกภัยในปี พ.ศ.๒๕๕๔  ตลอดเวลาของวิกฤตการณ์นั้น ถ้าเปรียบเทียบกับ การสงคราม คุณชายก็เป็นแม่ทัพที่ออกรบเคียงบ่าเคียงไหล่กับทหารทุกชั้น อย่างไม่เห็นแก่ความ เหนื่อยยากหรืออันตราย  ยิ่งกว่านั้น คุณชายยังต้องรบสงครามสองด้านในเวลาเดียวกัน คือนอก จากจะรบกับน้ำแล้ว ยังต้องรบกับรัฐบาลพรรคเพื่อไทย (หรือ (พ.ต.ท.)ทักษิณ ชินวัตร) ที่คอยขัดขวางหรือรังควานด้วยเหตุผลทางการเมือง และคุณชายก็ทำได้สำเร็จ แม้จะบอบช้ำ บ้างเป็นธรรมดา
          เหตุผลประการที่สามของผมเป็นเหตุผลทางการเมือง  ผมเห็นว่าขณะนี้รัฐบาลของ น.ส. ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร (หรือของ(พ.ต.ท.)ทักษิณ ชินวัตร) กำลังดำเนินนโยบายแบบประชานิยม ใช้วิธี เอาใจคนด้วยการแจกเงินในรูปต่าง ๆ เช่น รับจำนำข้าว คืนภาษีสำหรับรถยนต์คันแรก เป็นการ ผลาญเงินงบประมาณของชาติก้อนมหาศาล แต่ซ่อนเงื่อนไขไว้  การดำเนินนโยบายแบบนี้ ผมเห็น ว่าในไม่ช้าจะทำลายเศรษฐกิจของประเทศลงอย่างย่อยยับ และจะเป็นผลเสียหายร้ายแรงมหาศาล แก่บ้านเมือง
          ถ้าคนของพรรคเพื่อไทย (หรือของ(พ.ต.ท.)ทักษิณ) ได้เป็นผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ผมก็กลัวและแน่ใจว่ารัฐบาลของพรรคเพื่อไทย (หรือของ(พ.ต.ท.)ทักษิณ) จะต้องฉวยโอกาสยึดเอา งบประมาณของ กทม.ประมาณกว่า ๕ หมื่นล้านบาท (ซึ่งคือเงินของคนกรุงเทพ ฯ และของผมด้วย) ไปหว่านและผลาญเพิ่มจากที่กำลังทำอยู่กับงบประมาณของชาติ ทำความฉิบหายซ้ำซ้อนหนักลงไป อีกให้แก่บ้านเมือง
          เราไม่ต้องการข้าศึกทั้งที่เปิดเผยและที่ปลอมแปลงตัวมา แต่ต้องการคนที่เคยรบกับข้าศึกมา แล้ว ไปทำหน้าที่แม่ทัพเพื่อรบกับข้าศึกที่กำลังเขมือบเมืองไทยอยู่ในขณะนี้
          ด้วยเหตุผลข้างต้น ผมจึงจะลงคะแนนเลือกตั้งคุณชาย ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร เป็นผู้ว่า ราชการกรุงเทพมหานครอีกวาระหนึ่ง ขอเรียกร้องเชิญชวนท่านผู้อ่านให้ทำด้วย  หากท่านเห็นแก่ บ้านเมือง ท่านต้องออกไปใช้สิทธิ์ออกเสียงลงคะแนนให้คุณชายสุขุมพันธุ์  มิฉะนั้นเราอาจจะเสีย กรุงเทพ ฯ ให้แก่ข้าศึกไป
          กรุงเทพมหานครเป็นปราการสำคัญที่สุดแห่งหนึ่งในสงครามชิงเมืองไทย ถ้าเสียกรุงเทพ ฯ ให้แก่ข้าศึกศัตรู ก็เกือบจะเท่ากับเสียเมืองไทยทั้งประเทศ.

ปล.  จากที่เคยได้มีโอกาสรู้จักอาจารย์เป็นการส่วนตัว และเป็นแฟนหนังสือตัวยง "เห็นด้วยค่ะอย่างมาก"

oraora  :) :) :) :)

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 03:53:49 PM »
ถึงไม่มีสิทธิ์ แต่ก็ลุ้นตามไปด้วยครับท่านอินทะเนียร์น้อย
สามคนนั้น ถ้าให้เลือก ผมคงตัดทิ้งไปจากสาระบบเสีย 1 คนครับ
ตัวบุคคลพอดูได้ แต่ค่ายที่สังกัดนี่สิ ผมไม่เอาด้วยหรอก
ขำๆ นะครับ

แต่ดูข่าวทีวีเรื่องนี้เมื่อคืนที่ผ่านมา
ผมมีความรู้สึกว่า ทีวีบางช่อง (ที่มีใครคุม) ชักจะเอียงกระเท่เร่ไปแล้ว
นี่ขนาดปี่กลองเพิ่งจะเริ่มนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 04:03:39 PM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:16:42 AM »
ขอขอบคุณ ท่านorawan..ที่นำประวัติคนดีคนเก่งของ ประเทศไทยมาให้อ่าน ...นับว่าท่านเป็นคนเก่งของของสังคม รุ่นนำเข้าจากที่ราบสูงโดยแท้..มาตรฐานสูงจริงๆในความเป็นคนกล้า เก่ง ซื่อสัตย์ ...ขอปรบมือให้ท่าน ครับ  สุดยอด....เสียดายที่ท่านไม่ได้ ลง สมัครด้วย...แต่หวังว่าในอนาคตท่านคงจะ ..เสนอตัวลงช่วยบ้านเมืองอย่างเป็นรูปธรรม นะครับ(พรรครักสยาม..ยังว่าครับ  อิอิ).....
จริง อย่าง ท่านพล.ต.อ. วสิษฐ เดชกุญชรว่ามาครับ...เพราะมีสโลแกนว่า..."ไร้รอยต่อ."...อันนี้จะเป็นคล้ายๆกับ ปฏิบัติการไร้เงา...ของ น้า ทอมครูท   อะเป่าครับ....ดาราท่านนี้แหละที่ไม่ เห่อ กัมนังสไตร์ กับเค้าด้วย(ไม่ยอมเต้น  )....สุดยอด
..มาแล้ว วีรบุรุษนาแก...สามเสียง แหละ   สู้ๆๆๆๆ    จบข่าว :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 04:41:52 PM »
อ้อ ลืมพูดถึงท่านพล.ต.อ. วสิษฐ เดชกุญชร
ผมอ่านบทความที่ท่านเขียนลงมติชนบ่อยครับ
ชอบ
และกับข้อเขียนที่ท่าน oraora เอามาโพสต์ต่อ ก็แน่นอนชัดเจนครับ ท่านวสิษฐอยู่ฝ่ายตรงข้ามกับคนต่างประเทศคนนั้นอยู่แล้ว
รักใครชอบใครก็ว่ากันตามสะดวก
ผมเองหมดสิทธิ์เลือกครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:14:28 PM »
เคยเห็น สติกเกอร์ ติดรถเบนซ์ สีขาว เขียนว่า....เกิด กทม .. เรียน กทม ...โต กทม  ..หรือไงนี่เเหละ...แต่ เป็นวีรบุรุษ นาแก..นะจ๊ะ  ว้าว......อ่าน บทความที่ท่านorawanนำมาให้อ่านแล้ว...มันน่ากลัวจริงๆครับ...ดังนั้น เราต้อง ขอพึ่งวีรบุรุษนาแก ที่มีผลงานเป็นที่ประจักษ์ จัดการครับบบบบ....ผมจำได้ว่า ครั้งที่ มหาจำลองเข้ามาบริหาร กทม นั้น..ผลงานที่ชัดเจนที่สุดคือ กทม สะอาดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด จนทุกวันนี้...เมื่อก่อนคนกวาดถนนจะละอายต่ออาชีพนี้มาก...คนกวาดถนนจะใช้ผ้าปิดหน้าปิดตา...แต่เดี๋ยวนี้ไม่ครับ ถือ เป็นพนักงานที่มีเกียรติ์ มีเสื้อแถบสะท้อนแสงด้วย....ว้าว  ..สู้ๆครับ ....หนึ่งเสียง จาก อินทะเนียร์น้อย...เย้   จบข่าว :D :D :D
ปล จริงแล้ว ก้อเป็น รุ่นประกอบนอก นำเข้า เหมือนแหละ แต่ กระเเดะ มาอยู่ที่นี่นานเกินไป เลยต้องเป็นภาระ  เฮ้อ  กลุ้ม   

..

ออฟไลน์ Gaojing

• มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:16:57 PM »
นาแก ไม่ใช่นาฉัน :P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 06:18:28 AM »
นาฉัน คือ นาผืนน้อย...อิอิ จะ ชุ่มน้ำ  หรือ เหี่ยวแห้ง ก้อว่ากันไป พี่น้อง   ..กลุ้ม  จบข่าว :D :D :D :D

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 07:12:53 AM »
นาฉัน ไม่มี เพราะตาตี๋ขี่ควายไถนา ตายคาที่นา ฉันจึงขายควาย ขายนา ไปอเมริกา อำลานาผืนน้อย ปล่อยหิ่งห้อยล่องลอยไปมา ลาล้าลัลลา  :D :D

ออฟไลน์ Gaojing

• มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:18:19 AM »
นาผืนน้อยน่าสนแหะ
แล้วขายเท่าไรล่ะครับ 8)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 05:38:33 PM »
อิจฉาคนที่มีตังค์ที่จะซื้อ นาผืนน้อย จัง  คงแพงโข ขนาดที่ขายได้บินไปอยู่ อเมริกา ได้ ละกัน  อิอิ(สงสาร หิ่งห้อย ด้วย คง เหงา แย่  อิอิ)..ตาตี่นี่ ตกความตาย หรือ มือเเหย่รูปูใหปูหนีบตาย กันแน่จ๊ะ ตาตี่..เฮ้อ   อิอิ    จบข่าว  :D :D :D :D :D
รักกับพี่ดีแน่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 12:23:35 PM »
มาชม ลีลา ชีนิ้ว ของ แตละท่าน กันมั่ง ครับ...เอ  ท่านี้ คุ้นๆนะครับ  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 05:36:59 PM »
ว่าจะไปหาภาพ ที่ วีรบุรุษ คนเก่งของเรามาใหชม ในท่าที่ชี้นิ้วเหมือน สองท่านก่อนหน้านี้ ด้วยความเสมภาค เพราะเเถวบ้านมาวางป้ายเป็นแถวๆๆ...วันนี้พอมีเวลาเลย เอากล้องไปถ่าย...ว้าว  หายหมดเลยป้ายที่มีภาพ ท่านท่าต่างๆรวมทั้ง ชี้นิ้ว ของ วีรบุรุษนาแกของเรา...กลายเป็นของพรรคอื่นมาวางแทน เหลือไว้แค่ป้ายที่ไม่มีรูปให้เห็นนี่แหละ..ว้าว  ..เลยเอามาให้เชียร์กันครับ...สู้ๆ     พรรคใหญ่ทั้งสอง ที่รวมพล กันชี้นิ้วกันอย่างที่เห็นนะ...เชื่อว่า จะเข้าทำนองที่ว่า...พระวัดเดียวกันมันเทศน์ไม่ฟังกันหรอกครับ มันต้องนิมนต์พระที่อื่นมาเทศน์   อิอิ....ดังนั้น ..วีรบุรุษ นาแก(นาฉัน.. )..สู้ๆ  เย้   จบข่าว :D :D :D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:05:14 PM »
ได้ภาพจาก นสพ เดลินิวส์ มาให้ชม ..ความหล่อของ ว่าที่ ผู้ว่า กทม มาให้ชมแก้ขัดเดี๋ยวคงหาเจอสักที่แหละ....ต้องเจอวีรบุรุษตัวจริง เสียงจริง ..มันถึงจะ ..... เอาอยู่....ครับ พี่น้อง       จบข่าว :D :D :D :D