ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องวุ่นๆของนายแรงดัน?  (อ่าน 17016 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsck2008

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
เรื่องวุ่นๆของนายแรงดัน?
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:36:37 PM »
Nominal voltage
Rated voltage
Operation voltage
มันต่างกันอย่างไร?เหมือนกันอย่างไร?ครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: เรื่องวุ่นๆของนายแรงดัน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:56:54 AM »
อยากฟังครับ ท่านwsck2008...  อิอิ   จบข่าว

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:23:48 AM »
ท่าน wsck2008..เข้าพรรษาแล้ว...ปลีกวิเวก  เป่า   อิอิ    จบข่าว

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:39:47 AM »
เป็นแรงดันเหมือนกัน...

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 01:02:43 PM »
แรงดัน ระดับไหนครับ ท่านjubu...ถ้าเป็นแรงดันต่ำ..ต้องถามหมอรุจ..นะครับ  ..จริงมั๊ยครับ ท่าน อดุลย์ ...อิอิๆๆๆๆ       จบข่าว

ออฟไลน์ สาธิต

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:32:05 PM »
ในระบบป้องกันมีค่าแรงดัน 5ตัวที่ต้องพิจารณาดังนี้

1.แรงดันที่กำหนด(Rated voltage) เป็นแรงดันที่กำหนดของอุปกรณ์ป้องกันอย่างน้อยต้องมีค่าเท่ากับหรือมากกว่าแรงดันระหว่างเฟสต่อเฟส เช่น 115kV,69kV,24KV,12kV,600V หรือ 240V ทั้งนี้เพื่อป้องกันฉนวนของอุปกรณ์ป้องกันให้มีความแข็งแรงต่อแรงดันไฟฟ้านั้นๆ
2.แรงดันที่ระบุ (Nominal Voltage) หมายถึงแรงดันระบบ (System Voltage) ขึ้นอยู่กับมาตรฐานการไฟฟ้าเช่นการไฟฟ้านคนหลวง 12kV,24kV หรือการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค 22kV,33kV
3.แรงดันใช้งานสูงสุด (Maximum Operating Voltage) หมายถึงแรงดันสูงสุดตามที่เป็นจริงของระบบซึ่งจะนำอุปกรณ์ป้องกันไปใช้
4.แรงดันออกแบบสูงสุด (Maximum Design Voltage) หมายถึงค่าแรงดันสูงสุดที่ใช้เป็นมูลฐานในการออกแบบอุปกรณ์ป้องกัน สำหรับอุปกรณ์แรงดันต่ำ มักจะบอกแต่เพียงแรงดันที่กำหนดเท่านั้น เพราะถือว่ามีค่าไกล้ เคียงกับแรงดันออกแบบสูงสุด
5.แรงดันใช้งานต่ำสุด (Minimum Operating Voltage) หมายถึงค่าแรงดันต่ำสุดของอุปกรณ์ป้องกันที่ยังมีความสามารถที่จะตัดตามพิกัด MVA นั้นได้เพราะว่าเซอร์กิตเบรกเกอร์ต้องสามารถตัดกระแสที่ค่าแรงดันต่ำกว่าค่าแรงดันที่ระบุได้ แต่ถ้าค่าแรงดันยิ่งต่ำ ค่าความสามารถอินเตอร์รัพต์ (Interrrupting Capacity) ของเซอร์กิตเบรกเกอร์ก็จะยิ่งต่ำลงไปด้วย จึงต้องกำหนดค่าแรงดันแรงดันใช้งานต่ำสุดกำหนดไว้ว่าเป็นค่าแรงดันต่ำสุดที่เซอร์กิตเบรอกเกอร์ยังคงทำงานได้ปรกติตามพิกัด

ที่มา คลังตัวอย่างเพื่อเสริมสร้างความเข้าใจการเรียนด้านวิศวกรรมระบบไฟฟ้ากำลัง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอิสาน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:06:10 AM »
ขอบคุณ ท่าน สาธิต ในข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ต่อวิชาชีพนี้ครับ..ขอต้อนรับท่านด้วยความอบอุ่นครับ   เย้....ขอถามท่าน อีกนิดครับว่า.. มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอิสาน..อยู่ที่ใดของที่ราบสูงนั้น  ครับ.
..ส่วน ท่านwsck2008ยังไม่ว่างมาแจม เห็นได้ข่าวว่า ไป ปลีกวิเวก อยู่แถวนครนายก  ครับ  อิอิ  จบข่าว 

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:16:07 PM »
แรงดัน ระดับไหนครับ ท่านjubu...ถ้าเป็นแรงดันต่ำ..ต้องถามหมอรุจ..นะครับ  ..จริงมั๊ยครับ ท่าน อดุลย์ ...อิอิๆๆๆๆ       จบข่าว

แรงดันต่ำค่ะ แต่ความดันทุรังสูง อย่างนี้ต้องปรึกษาหมอรุจไหมคะ เหะเหะ

ออฟไลน์ สาธิต

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:46:28 PM »
 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ประกอบด้วย 5 วิทยาเขต กระจายอยู่ทั่วภาคตะวันออกเฉียงเหนือครับ
1.ศูนย์กลางมหาวิทยาลัย (นครราชสีมา)
2.วิทยาเขตกาฬสินธุ์
3.วิทยาเขตขอนแก่น
4. วิทยาเขตสกลนคร
5.วิทยาเขตสุรินทร์

นี่ถ้าท่านอินทะเนียน้อยไม่ถามผมก็คงไม่รู้เหมือนกันนะครับ เพราะเวลากรอกข้อมูลการศึกษาทุกวันนี้ผมยังกรอกว่าจบจาก สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล วิทยาเขตขอนแก่น อยู่เลยไม่รู้เปลี่ยนตอนใหน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:42:13 AM »
สวัสดีครับ ท่าน jubu   ท่าน สาธิต
ไม่ต้องไปหาหทอรุจหรอกครับ ถ้าดันทุรัง ..ก็ต้องเจอ ..บีบไxx...หมดสภาพ  อิอิ  (ให้มันรู้ไปจะมาดันทะลุ ข้างหมอนอีกเป่า  เฮ้อ  กลุ้ม  )
..แหม่ต้องขอบคุณ ท่าน สาธิต จริงๆครับ ที่ให้ความกระจ่าง ...เพราะ สงสัยเหมือนกันครับ ที่มีคำว่า อิสาน  ต่อท้าย แสดงว่า ไม่มีที่อื่นอย่างแน่นอน ต้องนำเข้าจาก ที่ราบสูง อย่างแน่นอน แต่ว่า จาก รัฐ ไหนละ ..โอ้โห  มีมาตั้งหลายรัฐนะครับ...แต่ที่ ขอนแก่นนี้คือ ..ไทย เยอรมัน ขอนแก่น เก่าหรือ เป่าครับ...(ใน กทม คือ พระนครเหนือ ครับ) ..และมีที่ เวียงจัน คือ ลาว เยอรมัน .ส่วน เขมร เยอรมัน ไมน่ามีนะครับไม่เคยได้ยิน อิอิ..จริงๆ ผมนะชอบชื่อท่านนะครับ เพราะ มันคล้ายๆ สาธิต ทองจัน  ส่วน สาธิต วงxxxxอะไรนั้น ไม่ชอบ เพราะความหล่อ ท่าน สูงกว่าที่ผมกำหนดไว้ครับ  อิอิ   จบข่าว
ปล.แหม่ถ้า ฝากคลิปได้ จะ หา รูป สาธิต ทองจัน มาฝากครับ อะๆ  ไม่ใช่ นักต่อสู้นะครับ แต่เป็น นักร้องหน้าตาไม่เลว  ว้าว  (รอ ท่าน อดุลย์ แป๊ป  อิอิ)

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:14:39 PM »
มหาวิทยาลัยราชมงคล นี่นะครับ
เค้าเข้าใจใช้คำเอามาตั้งชื่อต่อท้าย
เช่นแถวภาคใต้บ้านผม ต่อท้ายด้วยคำว่า "ศรีวิชัย"
เป็นมหาวิทยาลัยราชมงคลศรีวิชัย วิทยาเขต...
เคยได้ยินศิษย์เก่าเค้าหลายคนบ่นเหมือนที่ท่านสาธิตบอกมาคือ
ลืมเติมสร้อยท้าย เพราะสมัยที่เค้าเรียนนั้น ยังไม่มีคำข้างท้ายที่ว่าครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:44:46 AM »
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ในข้อมูล  ผมก็ งง  เหมือนกันครับ ที่มี ต่อท้าย  อย่างที่ท่าน ว่ามา  .เอ..แล้ว ทางภาคเหนือ ก็คงจะมีเหมือนนะครับ...เอาไว้ ท่านที่อยู่ทางเหนือ มาบอกมั่งนะครับ   ขอบคุณ ทั้งสองท่านครับ...จบข่าว
ปล.ศรีวิชัย..น่าจะมาจาก อาณาจักรศรีวิชัย นะครับ...เอ  ก็คุ้นๆชื่อ นักร้องทางใต้ที่ผมชอบอยู่นา  อิอิ