ผู้เขียน หัวข้อ: 7 อาชีพเสรีในกลุ่มอาเซียน  (อ่าน 11063 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
7 อาชีพเสรีในกลุ่มอาเซียน
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:40:13 AM »
7 อาชีพเสรีที่จะเริ่มในปี พ.ศ.2558 (ค.ศ.2015)

1.อาชีพวิศวกร( Engineering Services)
2.อาชีพพยาบาล (Nursing Services)
3.อาชีพสถาปนิก(Architectural Services)
4.อาชีพการสำรวจ (Surveying Qualifications)
5.อาชีพนักบัญชี (Accountancy Services)
6.อาชีพทันตแพทย์ (Dental Practitioners)
7.อาชีพแพทย์ (Medical Practitioners)

..... ท่านคิดว่า มันจะส่งผลดีและผลเสียอย่างไรบ้าง และเริ่มวางแผนแนวทางของตัวเองและลูกหลานเพื่อรับมือกับ AEC แล้วหรือยัง (-..-)

ออฟไลน์ kamolsilp

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
Re: 7 อาชีพเสรีในกลุ่มอาเซียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:14:05 AM »
ไม่ตื่นเต้นหรอกครับ.......

เพราะทุกวันนี้ที่บริษัทของผม วิศวกรคนไทย แถบจะนับตัวได้เลยครับ นอกนั้นอีกเกือบร้อย ต่างชาติล้วนๆ มีเกือบทุกประเทศ ทุกทวีป มีทั้ง อเมริกา อังกฤษ เยอรมัน แคนาดา ฝรั่งเศส ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ สิงคโปร์ อินเดีย ฟิลิปินส์ ฯลฯ ยกเว้นเขมร ยังไม่เป็นที่ปรกฏ....555+

ปล. ถ้าเปิดเสรีฯ วิศวกรไทยต้องพัฒนาตัวเองให้เก่งขึ้นนะครับ ไม่งั้นโดนต่างชาติแย่งงานดีๆทำหมดแน่ ถ้าเรามัวแต่ประมาทกันอยู่

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:46:27 AM »
ช่ายแล้วค่ะท่านkamolsilp ม่ายตื่นเต้นค่ะ แต่เราต้องตื่นตัว บางคนนอนหลับไหลฝันหวานแม้ในขณะทำงาน หวานเย็นไปเรื่อยๆ เช้าชามเย็นชาม เอามือกุมเป้าเล่าความเท็จ เหล่านี้สมควรที่จะต้องหันกลับมาทบทวนบทบาทชีวิตตัวเอง จะก้าวย่างไปอย่างไรในอนาคตอันใกล้นี้ คนไทยเก่งค่ะ เก่งที่สุดด้วย เชื่อดิ หาให้เจอแล้วปล่อยพลังออกมาเลยไม่แพ้ชาติอื่นๆหรอก

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:52:42 PM »
สวัสดีครับ...
เหอะๆหลอกตัวเองหรือเปล่าไม่แพ้ชาติใดในโลก....ผมตื่นตัวตลอดเวลาแต่ลูกพี่มันไม่เอาด้วยจะทำยังไงครับทำงานก็ลำเอียงเล่นพรรคเล่นพวกผมคนไม่มีพวกแต่อย่ามายุ่งกับกูแล้วกันชี้หน้าด่าได้ทุกตัวไอ้พวกผลประโยชน์ทับซ้อน...เจ้านายจ้างเงินเดือนเป็นแสนมาให้ทำงานดูแลผลประโยชน์บริษัทเสือกมาหากินเล็กกินน้อยมันเป็นที่สันดานจริงๆ...

ปล.ขอโทษนะครับวันนี้ของขึ้น

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 08:54:55 PM »
ท่าน ผบ ไม่อยู่..ของขึ้น เชียว  อิอิ    .....ใจเย็นๆนะครับ...เรามันลูกจ้างอาชีพ...ค่อยๆคิด นะจ๊ะ...อิอิ
...น่าจะเพลิน อยู่กับ การดูคอนเสริร์ต..let  it  be   ครับ ท่านkamolsilp..อิอิ   จบข่าว
ปล. เตรียมให้พร้อม..มันมาแน่  ของนอกแท้   เฮ้อ(บริษัท ของมัน คนของมัน  กลุ้ม)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:35:03 AM »
สวัสดีครับทุกท่าน...
ท่านอินทะเนียร์น้อยบรรยายมานี่เหมือนเห็นเลยเน้อะ...ก็มันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ..แต่ผมไม่เคยคิดท้อเลยขอเพียงกำลังใจ

ความดีจะเป็นเกราะคุ้มกันผมคิดแค่นี้ล่ะครับ

ปล.เดี๋ยวจะบอกเจ้าแม่ตะเคียนไปบีบคอเลย..หุหุหุ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:45:40 AM »
สวัสดี ครับ ท่าน constantine
เจ้าแม่ไม่บีบหรอกครับ..แต่ ผบ จะมาบีบไข่ แทนระวังเหอะ...ของขึ้นดีนัก(ขึ้นผิดเวลา ..เช้าๆงี้ กำลัง ง่วง อะ  เฮ้อ  เสียลม กลุ้ม )...จบข่าว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:30:54 AM »
เพิ่มเติม อาชีพที่8  การโรงแรมค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:14:43 AM »
อย่าเป็น หมอนวด ละกันครับ...ไม่งั้นเราแพ้แน่  เพราะ ความอึ๋ม ต่างกัน  อิอิ   จบข่าว

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:23:10 AM »
เมืองไทยเราโดนต่างชาติยึดอาชีพแล้วงานนี้ โดยเฉพาะวิศวกร หุหุหุ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:26:34 AM »
สวัสดีครับทุกท่าน..
ขึ้นอยู่ที่ว่าเราเตรียมลับขวานใว้คมพอหรือยัง..เรื่องการทำงานร่วมกับต่างชาติผมจะแนะนำวิศวกรน้องๆรุ่นใหม่ว่าอย่ากลัวที่จะสนทนาหรือแสดงความคิดเห็น..ต้องกล้าคิดกล้าทำกล้าตัดสินใจไม่ต้องกลัวว่าจะผิด การทำงานผิดพลาดเป็นธรรมดาอย่าไปเสียใจมากให้เริ่มใหม่แต่ต้องดีกว่าเก่า แล้วความมั่นใจจะกลับมา

ปล.ศัตรูของความกล้าคือความกลัว เมื่อเรากลัวเราจะไม่กล้าเมื่อเราไม่กล้าเราจะไม่สู้เมื่อเราไม่สู้เราจะตาย..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:32:50 AM »
จริงครับ ท่าน...วิศวกรนี่แหละที่บางสาขาเรายังตามไม่ทัน ....สู้ๆๆ  จบข่าว