ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปวัด..แวะชิมอาหาร..ก่อนวันพ่อ  (อ่าน 20442 ครั้ง)

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
พาไปวัด..แวะชิมอาหาร..ก่อนวันพ่อ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:10:41 AM »
สวัสดีค่ะทุกท่าน
       วันนี้จะพาท่านๆๆไปสมุทรสงคราม...ทำบุญ...ไหว้พระ...และที่ขาดไม่ได้กินอาหารที่ดอนหอยหลอด
ซะหน่อย.....
      หลังจากที่เราฟังศึกอภิปรายทางการเมือง (มันก็ไม่เกี่ยวกันหรอกนะค่ะ)...
      ผ่านโปเจคท่านอินทะเนียร์น้อย อภิมหาโปรเจค....ลูกค้าเท่าไรแล้วต้องถามท่านอินทะเนียร์น้อย (อันนี้ก็ไม่เกี่ยวเหมือนกัน)

มาเริ่มที่วัดดาวดึงนะค่ะ...ก่อนไปถึง..ขอเล่าความมีจิตใจเอื้ออารีของคนไทย
       อิอิ..ตามปกติของเรา คือเราก็หลง..ประกอบกับไม่แน่ใจในเส้นทางก็ถามคุณลุงที่ขายกล้วยปิ้ง
       แก่น่ารักมากค่ะ อธิบายจนเราไม่ต้องดูแผนที่ที่จดมาเลยค่ะ แถมยังย้ำอีกนะค่ะกลัวเราหลง 5555
      เราก็เลยช่วยซื้อกล้วยปิ้ง 3 ชุดไปถวายพระเสียเลย ได้บุญด้วยกัน  :) :) :)

ที่วัดดาวดึง..เป็นที่น่าเสียดายมากค่ะ  :) :) พระท่านไปสอบกันทั้งวัด
       เลยเก็บภาพบริเวณวัดมาฝาก

ภาพแรก..ภาพหลวงปู่ง้อ ท่านมรณภาพไปแล้วค่ะ
        ภาพ 2 เป็นโบสถ์
        ภาพ 3 ที่อยู่อาศัยของพระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 02:13:30 PM โดย oraora »

Re: พาไปวัด..แวะชิมอาหาร..ก่อนวันพ่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:16:57 AM »
และอีกวัดที่ไป คือ วัดจุฬามณี วัดนี้โบสถ์สวยมากค่ะ

ภาพจิตกรรมฝาผนังก็สวยมากๆๆ เย็น สงบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 02:13:44 PM โดย oraora »

Re: พาไปวัด..แวะชิมอาหาร..ก่อนวันพ่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:19:03 AM »
อันนี้ กระลา ตาเดียว ให้สังเกตุดีๆๆค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:21:34 AM »
มาที่อาหารกันเถอะนะค่ะ....หลังจากอิ่มธรรมะ..แล้วค่ะ

จานแรกเป็นอาหารที่มีชื่อเหมือนที่ไป

จานที่สอง กุ้งอบเกลือ สดมากคะ และอร่อยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 08:23:58 AM โดย oraora »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:26:28 AM »
ส้มตำทะเล รสแซบอร่อย  ;D ;D ;D
และปูนึ่งค่ะ (ปูไข่) มึนน้องไข่ปูมากๆเลยคะ  ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 02:17:41 PM โดย oraora »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:28:51 AM »
ล้างท้องด้วย...ส้มบางแก้ว มีเฉพาะที่สมุทรสงคราม (แม่ค้าบอกนะค่ะ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:32:31 AM »
ปิดท้ายด้วยขนมทองม้วน ขั้นตอนการทำก็ไม่ยากคะ หอมและอร่อยอีกเช่นเคย  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 07:15:46 AM โดย oraora »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:34:17 AM »
ขอให้ท่านๆๆๆมีความสุขในวันพ่อ...นะค่ะ...

รักในหลวง
และก็รักพ่อค่ะ  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:42:17 AM »
อิ่ม เลย  ขอบคุณ ครับ
 :)   :-\    :-*

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:34:44 PM »
สวัสดีครับทุกท่านและท่านเจ้าของกระทู้ด้วย..
ดูแล้วก็อิ่มตาอิ่มบุญอิ่มใจ...เอามาฝากทีไรประทับใจทุกอย่าง...ว่าแต่ไม่เห็นมีหอยหลอดเลยอ่ะ :P :P ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 01:01:40 PM »
สวัสดีครับทุกท่านและท่านเจ้าของกระทู้ด้วย..
ดูแล้วก็อิ่มตาอิ่มบุญอิ่มใจ...เอามาฝากทีไรประทับใจทุกอย่าง...ว่าแต่ไม่เห็นมีหอยหลอดเลยอ่ะ :P :P ;D ;D

สวัสดีค่ะท่านคอน ไม่เจอกันนาน สบายดีนะ
อยู่คู่กับเมนูกุ้งค่ะ เป็นหอยหลอดผัดช่า

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 01:32:49 PM »
นี่ไงครับ
เสน่ห์ปลายจวัก
 :)

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 01:36:29 PM »
อ้อ พูดถึงหอยหลอดกันแล้ว
ผมมีเรื่องจะโม้ให้หน่อย
ไว้ว่างๆ ค่อยพ่นเรื่องนี้กันครับ
โปรดติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:34:16 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsak ท่านorawan ท่านconstantine
แดจังกึม..ของสำนักฯมาออกรอบ  ..ไม่ผิดหวังครับ  พี่น้อง....เรียกกันว่า อิ่มบุญ อิ่มใจ อิ่มท้อง(ส้มตำ ปู ..น้ำลายไหล อิอิ .)..จริงครับ ท่าน อดุลย์ ...นี่คือ เสน่ห์ ปลายจวัก  จริงๆครับ....ขอบอก.(ปลายอย่างอื่นไม่แน่นอน นะจ๊ะ...มันเปลี๊ยนไป๋...อิอิ)
...ขอบคุณ ท่านorawan  ครับ อีกครั้ง    ว้าว ..จะรอฟัง วีรกรรม  หอย จากท่าน เว็บมาสเตอร์ของเราครับ....อิอิ   เพราะ หอย นี่บางครัง มันก้อเป็นของสูงได้เหมือนกันครับ  พี่น้อง     ...อยากฟัง ครับท่าน อดุลย์..รอระทึกอยู่  อิิิอิ
  สูขสันต์ วันพ่อ  เเด่ ทุกท่าน ..จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:18:29 PM »
...ว่าแต่ไม่เห็นมีหอยหลอดเลยอ่ะ :P :P ;D ;D

อ้าว ท่านไม่เห็น หอยหลอด เหรอ  ก็อยู่ ถัดจาก กุ้งอบเกลือ ไง  หอยหลอดผัดฉ่า 

โถ่ พิมพ์ไป น้ำลายสอ ไป
ไปกินข้าวดีกว่า  หิว