ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยวชิม....พม่า  (อ่าน 45434 ครั้ง)

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
Re: พาเที่ยวชิม....พม่า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:03:15 PM »
สวัสดีครับ ท่านorawan
ขอขอบคุณ ที่ได้นำภาพสวยๆมีความหมายดีดีๆต่อสังคมนั้นๆ  และเล่าให้ฟัง   ดีครับ น่า อิจฉา  จริงๆ ได้ไปเที่ยวในหลายๆที่  ถือว่าเป็นกำไรชีวิตครับ...เชื่อว่า หลายท่านคงอยากจะเห็น คนถ่ายภาพนี้ เช่นกันนะครับ   อิอิ   ...พยายามมองหารูปถ่าย ที่มีกระจกสะท้อนอยู่เหมือนกันแหละ   อิอิ   ..เฮ้อ  แต่คราวนี้ เจอแต่ ไม้สักทอง พันปี ..น่าเกรงขาม แท้   อิอิ    ... เอาเหอะ..คงจะมีสักครั้งที่ท่านorawan เผลอยืนหน้าตู้กระจกโบราณ  อิอิ   รอลุ้นระทึก กันนะจ๊ะ   อิอิ   

ลองๆๆดูไปเรื่อยๆๆค่ะท่านอินฯ เผื่อเจอ....

ต้องยอมรับว่าในอดีต พม่าไม่ธรรมดาค่ะ

แสดงว่าบวกเพิ่มอีก 5 บาท

พม่าไม่ธรรมดา ยืนยัน
เพิ่มแค่ 5 บาทนั้นมันเล็กต้มยำหรือเปล่า พิเศษ เพิ่มตับ 5 บาทนะค่ะ

ท่าน oraora คงจะมีเมนูเด็ดๆมาฝากอีกตามเคยนะครับ
ไม่รู้จะมีหอยหลอดพม่าไหม?
ลองเอาภาพมาโชว์หน่อยสิครับ
ดูสิว่ามันจะใหญ่สู้หอยหลอดสตูลได้มั๊ย ;D
ประดาสมาชิกชมรมคนรักหอยแห่งประเทศไทย กำลังรอชมอยู่ครับ

ไม่พาดค่ะท่านอดุลย์ เพราะอาหารที่นั้น ทำให้เรากินอะไรไม่ได้เลย  :( :( :( :(
แต่ท่านๆๆอาจชอบกันมีมาให้ชิมทางสายตาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 08:30:03 AM โดย oraora »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:06:24 PM »
มาต่อกันอีกวัดนะค่ะ......อยู่ใกล้ๆๆวัดที่พาไปชมมาค่ะ

ยิ่งใหญ่ไม่แพ้กันค่ะ....... :o :o

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:09:25 PM »
พม่าชอบสร้างอะไรที่ใหญ่ๆๆ...ไม่รู้ทำไม...
ใช้สีเหลืองทอง...ก็สวยไปอีกแบบ

ไปอีกวัด...แล้วจะพาไปชิมอาหารที่มัณฑเลย์กัน อาหารพม่าร้านขึ้นชื่อค่ะ อิอิดูว่าท่านๆๆจะกินได้หรือเปล่า 55555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:18:16 PM »
มาอีกวัด...ไม่ไกลกันมากค่ะ...แต่เจดีย์เยอะมากๆๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:19:29 PM »
อันนี้ภาพสุดท้ายก่อนพพักพาไปกินข้าว...ตามที่ท่านอดุลย์ขอมา  :) :) :)

แต่ขอเป็นพรุ่งนี้นะค่ะ..... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:12:08 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านorawan
จะรอชมด้วยความระทึกครับ...อิอิ   เมนูเด็ดจากพม่าด้วย...ว้าว  สุดยอด(อย่าลืม รูปคนถ่ายและคณะด้วยนะจ๊ะ  อิอิ   )...ดูแล้ว ยิ่งใหญ่ ร่มเย็น...ไม่วุ่นวาย   น่าปลีกวิเวก  จัง...จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:29:07 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านorawan
จะรอชมด้วยความระทึกครับ...อิอิ   เมนูเด็ดจากพม่าด้วย...ว้าว  สุดยอด(อย่าลืม รูปคนถ่ายและคณะด้วยนะจ๊ะ  อิอิ   )...ดูแล้ว ยิ่งใหญ่ ร่มเย็น...ไม่วุ่นวาย   น่าปลีกวิเวก  จัง...จบข่าว :D :D :D :D

มองดีๆๆแล้วกันนะค่ะท่านอินทะเนียร์น้อย อุอุอุ ;D ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:36:34 AM »
มาดูเมนูตามคำขอกันนะค่ะ........คนพม่าพาไปร้านอาหารพม่าแท้ๆๆที่อร่อยในมัณฑะเลย์
เริ่มจากเครื่องเคียง...อาหารพม่ามีพวกนี้ด้วยค่ะ
แต่เราไม่ชอบเลยนะ...มันแปลกๆๆๆ :( :(

พี่ๆๆที่ไปด้วยกันบอกอร่อยดี 5555 อร่อยใครอร่อยมันไม่ว่ากัน

อ๋อข้าว..เติมได้ไม่อั้น  แสดงว่าข้าวเขามีมากจริงๆๆ ถืมเติมฟรีไม่คิดราคา

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:42:01 AM »
ดีที่มีน้ำซุปให้ด้วย ;D ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:43:28 AM »
ปิดท้ายมื้อนี้ที่มัณฑะเลย์ด้วยน้ำส้ม...ส้มจริงๆๆอร่อยมากค่ะชอบเมนูนี้มากที่สุด :) :)

และชื่อร้านอาหาร เผื่อท่านๆๆไปเยือนพม่ากัน........

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:46:11 AM »
ที่มัณฑะเลย์ยังมีที่น่าไปเยอะเลยค่ะ....ไว้เล่าต่อ

...และจากมัณฑะเลย์จะพาไป บากัน หรือ พุกาม ที่คนไทยเรียกกัน
...เมืองเก่าแห่งเจดีย์  และเป็นเมืองมรดกโลก...สวยมากค่ะ

...ต้องปีนขึ้นไปถ่ายหมู่เจดีย์ เหนื่อยมากๆๆ...คนที่กลัวความสูงอาจต้องทำใจไหนๆๆก็มาแล้วต้องขึ้นไปค่ะ

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:23:53 AM »
เห็นกับข้าวกับปลากันแล้ว น้ำลายพานจะไหล
ดูรูปโฉมแล้ว ก็คล้ายๆอาหารไทยนะครับ ท่าน oraora
แต่ไม่แน่ใจว่าอาจจะมีเครื่องเทศเยอะไปป่าว ท่าน oraora ถึงได้บ่นว่าไม่ชอบ (ภาษาอาเฮียบอกว่า "แหลกม่ายลง")
แล้วส้มตำไก่ย่าง ไม่มีขายมั่งเหรอครับ เผื่อจะถูกปากคนกิร  ;D

ออฟไลน์ yommatood

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 03:27:37 PM »
ดูอาหารแล้ว ถ้าใครกลัวความอ้วน คงอดกินแน่ๆ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 04:52:39 PM »
อ้างถึง
ท่าน oraora คงจะมีเมนูเด็ดๆมาฝากอีกตามเคยนะครับ
ไม่รู้จะมีหอยหลอดพม่าไหม?
รู้สึกว่า หอย จะเป็นเมนูโปรดของท่านadulmr เลยนะคะ  :D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 06:54:06 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านorawan ท่านyommatoodท่าน jubu
.ขอขอบคุณ ท่านorawan มากๆครับ ที่นึกถึงพวกเราถ่ายภาพมาฟาก ถึงไม่ได้ไปด้วยก้อเสมือนได้ไปแบบใกล้ชิด  อิอิอิ(ยกเว้นใครบางแถวนี้ นะจ๊ะ   อิอิ).แหม่...เห็นอาหารการกินของ พม่าแล้ว....ก้อแปลกไปจาก ที่เราเคยเห็นเคยกินนะครับ  แต่ว่า รสชาดนั้นก้อคง ของใครของมัน..นะจ๊ะ   จะเห็นว่า น้ำส้มคงสภาพเป็นน้ำส้มกันทุกที่ อย่างที่ท่านorawan..ชมมาแหละ...ที่นั่นอาจจะเช้มข้นด้วยรสส้มกว่าที่อื่นๆก้อเป็นได้   ..เอ๊า ใครอยากพิสูจน์ ก้อ พากันไปที่นั่นเลยดีกว่า  ถามคนบอกก่อนนะจ๊ะว่าจะพาไปเป่า  อิอิ   
มีผักเยอะๆคล้ายๆกับ ทางใต้บ้าน ท่าน อดุลย์นะครับ... เออแต่ ส้มตำไก่ย่าง มีเป่าครับ  KFC MC(ของฝรั่งละกินกัน ทั่วโลก ขนาในจีน ยังเกลื่อนเลยเลียนแบบมันซะเลยเป็น  CFC    อิอิ)
...อิจฉา จังได้เที่ยว ต่างประเทศ  สุดยอด     จบข่าว :D :D :D :D
ปล หอย พม่า..ใหญ่(ว้าว อบ อุ่น แท้ หอยใหญ่ ) มั๊ยครับ....มีบางท่าน ชมหอย  คร้าบบบบบบบ(ด้วยคน  อิอิๆๆๆๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 06:56:03 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »