ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหนูด้วย เรื่องโอนมรดก  (อ่าน 6395 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ช่วยหนูด้วย เรื่องโอนมรดก
« เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:40:47 PM »
สงสัยเหลือเกินค่ะ ถามกรมที่ดินก็ตอบคำถามได้น่าฟังมาก ฮึ...ไม่ง้อก็ได้ มาถามในนี้ดีกว่า ท่านจอมยุทธทั้งหลาย ใครพอรู้บ้างคะ ..... ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง เจ้าของโดนยิงเสียชีวิต และไม่มีทายาท (โสด) ทรัพย์นี้จะตกเป็นของมารดา (ทายาทโดยธรรม)......ถูกต้องไหมคะ  ทีนี้ ....ถ้าเราจะซื้อทรัพย์นี้ต่อ เราจะต้องเสียค่าอะไรบ้างให้แก่กรมที่ดินคะ
  เนื่องจากทรัพย์นี้ยังไม่มีการโอนมรดก นับตั้งแต่วันที่เจ้าของทรัพย์ตาย 1 ปี 3 เดือน เท่าที่ jubu เข้าใจ มันจะต้องแบ่งเป็น 2 ช่วง
1. โอนมรดกนี้แก่ทายาทโดยธรรม (มารดา) เสียค่าธรรมเนียมการจดทะเบียน 2% ของราคาประเมิน ให้แก่กรมที่ดิน และไม่ต้องเสียค่าอากร ภาษีเงินได้ ภาษีธุรกิจเฉพาะ ใช่ไหมคะ

2. โอนทรัพย์นี้แก่ผู้ซื้อทรัพย์ จะต้องมีค่าภาษีธุรกิจเฉพาะ ค่าธรรมเนียมการโอน

..... แบบนี้เข้าใจถูกป่าวคะ

เบื้องต้น มีการคิดราคาค่านู่นนี่นั่นจากนายหน้า มาแสนกว่าบาท ครึ่งๆระหว่างผู้ขายกับผู้ซื้อ ให้เตรียมเงิน เจ็ดหมื่นบาทค่ะ

ออฟไลน์ Wa

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 1
Re: ช่วยหนูด้วย เรื่องโอนมรดก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 05:08:35 PM »
ปกติซื้อ-ขายที่ ก็ตกลงกันได้ว่าใครจะเป็นคนออก ซึ่งควรจะระบุในสัญญาด้วย
ค่าโอน 2%, อากร 0.5%, ภาษีเฉพาะ 3.3%, ภาษีเงินได้ประมาณ 2.5%
แล้วก็ค่าธรรมเนียมอีกประปราย...ค่าพยาน ค่าเอกสารฯลฯ (ราคาเมื่อปี55)

แต่เรื่องเจ้าของตายโดยไม่ได้โอน นี่ไม่รู้ คงต้องให้ศาลตั้งเป็นผู้จัดการมรดกก่อนมั้ง...เดานะ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 04:12:59 AM »
สวัสดีปีใหม่2557ครับ ท่านjubu
หายไปนานเลยนะครับ  หลายท่านดีใจที่ได้อ่านกระทู้จากท่าน ปีนี้คงมีสีสันมากกว่าปีที่แล้วนะครับ ท่านjubu  อย่างน้อยเราก็ได้เห็น การ ชัตดาวน์ การ รีสตาร์ท...ของประเทศ  ว้าว...มีอะไรแปลกมาให้ชมและขำๆๆ  กันตั้งแต่ต้นปี น่ารักกันซะจริง กับชาวไทย หัวใจรักชาติ ครับ...บูทยากนะครับ พ่อกำนัน...น่าจะเป็น หัวอ่านมันไม่ขยับครับ     อิอิ
เอ้า..กลับมาที่ท่านjubu...ด้วยคำว่า  ..ช่วยหนูด้วย...หลายท่านได้ยินได้ฟังแล้วใจอ่อนครับ..มาก่อนใคร ท่านWAจอมยุทธ์คนเก่งของเรา..ที่ท่านนำข่าว...ทำแล้วรวย..มาฝากพวกเราอยู่บ่อยๆๆ...งานนี้มาบอกท่านที่กำลังจะมี ที่ดิน...งานนี้ อยู่แล้วนรวยๆๆๆๆ   ครับ...เเหม่ท่านjubuเเรกของปีนี้ เลยขอเมาต์แตกซะหน่อย  ไม่ว่ากันนะครับ...อิอิ   มาทีคำถามของท่าน ..พอดีรู้จักนักกฏหมาย เลยสอบถามให้แล้ว..ผลปรากฏว่า ตรงตามที่ท่าน บอกมาครับ ท่านjubuคือ...ที่ดินผืนนี้ จะตกเป็นมรดก ของ  ...ชั้นที่1 หาก ผู้เสียชีวิต มีครอบครัว...เมียและที่ถูกต้องตามกฏหมาย (เมียน้อยไม่เกี่ยวนะครับ  ..ไม่ง้อได้ไปเยอะแล้วโว้ยยยย...อ๋อเหรอ)...ถ้าไม่มี....หันมมาดูว่า ผู้เสียชีวิต ได้ทำพินัยกรรม  ที่ดินแปลงนี้ให้ใครไว้ เป่าครับ...ถ้าไม่มี มันจะกลายเป็นชั้นที่2  คือ บิดมารดา...ในกรณีนี้ มีคุณแม่ยังมีชีวิตอยู่ได้รับ มรดกนี้ โดยกฏหมาย ครับ ...ถ้าไม่มีคุณแม่ก็จะตามลงไปหาถึง ญาติพี่น้อง  ชั้นต่อๆๆไปครับ..หรือไม่มีเลย คือเกิดมาคนเดียวโดยไม่อาศัยใครให้เกิด....ที่ดินผืนนี้ก็จะตกเป็นของแผ่นดินโดยกฏหมายอีกเช่นกันครับ  ..เป็น อันจบข่าวครับ...เเต่กรณีนี้ไม่จบข่าวครับ ท่านjubuคุณแม่ยังอยู่ ให้คุณแม่ไปแสดงสิทธิการเป็นคุณแม่ด้วยหลักฐานต่างที่เกี่ยวข้องกับผู้ตาย  แล้วก็โอน กรรมสิทธิที่ดินแปลงนี้ไปเป็น ของคุณแม่ได้เลยครับ  ท่านjubuก็ไปซื้อที่ดิน จากคุณแม่ของเขา เหมือนซื้อขายที่ดินทั่งไปครับ คือข้อที่2 อย่างว่า  ..ส่วน ค่าธรรมเนียม ภาษีต่างๆก็ว่ากันไป ค่ากาแฟ ของนายหน้าก็ว่ากันไปครับ...งานนี้ไม่ต้องจัดตั้งผู้จัดการมรดกครับ ท่านWA  เพราะมันไปตามกฏหมายบังคับ   ถ้าเป็นที่ดินของคุณแม่  แล้วคุณเเม่ท่านไปก่อน..อันนี้มีผจก มรดก ครับ  เพราะลูกๆไม่มีสิทธิต้องจัดตั้ง ผจก มรดก  มาแบ่งที่ดินให้หรือจัดการซื้อขาย..เดี๋ยวทะเลาะกันครับ(เมียละตัวทำให้ทะเลาะ   อิอิ)   ส่วนค่า ดำเนินการ น่าจะตามท่านWAครับ  ท่านjubu    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/M6foSjXdjJ8" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/M6foSjXdjJ8</a>

ออฟไลน์ jubu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 01:15:27 PM »
....ขอบคุณท่าน wa และท่านอินทะเนียร์น้อยค่ะ ที่เข้ามาช่วยหนู อิอิ

มีเพื่อนๆหลายคนท้วงติงมา เจ้าของบ้านเขายังอยู่ วนเวียน .... ??? มันจะจริงเหรอคะ ก็บ้านนี้เขายังไม่ได้เข้าอยู่อาศัยเลย พอสร้างเสร็จ ระหว่างที่กำลังจะตกแต่ง ก็มีอันเป็นไปเสียก่อน .....แถมคนข้างบ้านหลังนี้มากระซิบบอกว่า ตอนตายใหม่ๆได้ยินเสียงร้องไห้ ถึงขนาดต้องเอาพระมาตั้งไว้ที่รั้วและรดน้ำมนต์ตลอดแนวรั้วเลย ห้ามข้ามมาเชียว  ;D ;D และมีคนมาดูบ้านนี้เยอะมาก แต่ก็ไม่สามารถซื้อได้อ่ะค่ะ แฮ่.. :P  งั้นแสดงว่าเจ้าของบ้านเขาเลือก jubu แล้วใช่เป่า  .....เพื่อนบอกว่า เขาจะมายืนรอที่บันไดทุกคืน เฮ้ยยยย.... :(

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 07:40:40 AM »
ดีใจด้วยครับ ท่านjubu ที่เจ้าของบ้านเลือก  ..เย๊ย   อิอิ    เจ้าของบ้านนี้ก็คือ คุณแม่ของท่านที่จากไปแล้วนะครับ  อิอิ  ส่วนคนข้างบ้านก็แสนจะใจดีจริงๆๆที่ อุตส่าห์ นำพระมาตั้งไว้ตามแนวรั้ว(ทรมาน พระนะโยม อิอิ)แถมรดน้ำมนต์อีก...รั้วไม่ต้องการสิริมงคลหรอกนะจ๊  อิอิ   ....ที่ถูกคือ ทำบุญเลี้ยงพระ อุทิศส่วนกุศลในบ้านไปให้ ท่านผู้ที่สร้างบ้านนี้  จร้า   หากท่านได้รับรู้ในสิ่งที่องค์พระศาสดา ท่านสั่งสอนว่า  ไม่มีอะไรที่เที่ยงแท้แน่นอน มาเเล้วก็ไป  อย่ายึดมั่นถือมั่น  วิญญาณของ ท่านผู้สร้างก็เป็นสูข และนำความสูขมาให้ที่ท่านผู้ที่อุทิศส่วนกุศลนี้ไปให้ครับ   และก็คงจะได้ไปตามที่ตามทางที่ท่าน เป็นอยู่ขณะนั้น  ท่านก็จะได้ ไม่กังวล  ส่วนที่ยังกังวลคือ คนข้างบ้าน ครับ ท่านjubu   ว่า เมื่อไหรจะได้ยินเสียง อีก   อิอิๆๆๆๆ    เชื่อว่าท่านjubuไม่มีปัญหาครับ เพราะเคยทราบว่า ท่านคือผู้ที่ไม่ธรรมดาเช่นกัน  อิอิ  ไม่ใช่ดุนะครับ  น่ารักสำหรับใครบางคน  อิอิ   ขอเเสดงความยินดี และขอให้ เริ่ม ปีม้าที่สดใส  นะครับ   ท่านjubu    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล อยากรู้จัง ว่าใครคือ เซฟตี้เอ็นจิเนียร์ ของ เจ้าของบ้านใหม่นี้  อิอิ   ....

<a href="http://www.youtube.com/v/_bMj0MqjrvQ" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/_bMj0MqjrvQ</a>

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 08:57:48 PM »
....ขอบคุณท่าน wa และท่านอินทะเนียร์น้อยค่ะ ที่เข้ามาช่วยหนู อิอิ

มีเพื่อนๆหลายคนท้วงติงมา เจ้าของบ้านเขายังอยู่ วนเวียน .... ??? มันจะจริงเหรอคะ ก็บ้านนี้เขายังไม่ได้เข้าอยู่อาศัยเลย พอสร้างเสร็จ ระหว่างที่กำลังจะตกแต่ง ก็มีอันเป็นไปเสียก่อน .....แถมคนข้างบ้านหลังนี้มากระซิบบอกว่า ตอนตายใหม่ๆได้ยินเสียงร้องไห้ ถึงขนาดต้องเอาพระมาตั้งไว้ที่รั้วและรดน้ำมนต์ตลอดแนวรั้วเลย ห้ามข้ามมาเชียว  ;D ;D และมีคนมาดูบ้านนี้เยอะมาก แต่ก็ไม่สามารถซื้อได้อ่ะค่ะ แฮ่.. :P  งั้นแสดงว่าเจ้าของบ้านเขาเลือก jubu แล้วใช่เป่า  .....เพื่อนบอกว่า เขาจะมายืนรอที่บันไดทุกคืน เฮ้ยยยย.... :(

รุ่นน้องผม เคยไปหาซื้อที่ พอเจอที่ถูกใจ ก็จุดธุป 16 ดอก
15ดอก ปักรวมกัน บอกกล่าว ฟ้าดินและเจ้าของ
อีก 1 ดอก แยกต่างหาก บอกเจ้าที่เจ้าทาง 

พอได้มา ก็ตั้งศาลให้ และ ทำกิจการ รุ่งเรือง มาโดยตลอด 
(บางอย่าง ไม่เชื่อ ก็เหมือนแปลกๆ)

ที่แถวบ้านผม เจ้าของที่ ตายมา หลายสิบปีแล้ว แต่ก่อน ชอบมาชวนแม่ไปวัดบ่อย  จนป่านที่ ที่ยังขายไม่ได้เลย ไม่รู้เพราะอะไร น่าคิด จริงๆ

ปล.
สมัยก่อน แกบอกว่า ถ้า ฉันตาย ที่ตรงนี้ จะขายไม่ได้หรอก เพราะจะให้เธอ(แม่ผม)อยู่ แต่อยากขาย ก็บอกละกัน นะ (สงสัยให้จุดธูปบอก)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:19:30 AM »
จริงอย่างที่ท่าน ssuebsak  ว่ามาจริงๆครับ   มีอะไรที่เราไม่สามารถบอกได้ด้วยวิทยาศาสตร์จริงๆครับ  วิญญาณ  มีจริงไม่ใช่เพ้อเจ้อไปกับราย ทางทีวีเห่ยๆๆนะครับ  เจอด้วยตัวเอง  ...ลี้ลับกับวิญาณตัวโลโก้ของอินทะเนียร์น้อย  ที่จากไปเมื่อปีที่แล้ว (วันเดียวกับ เสธฯไปครับ)...นั่นคือ กลิ่น ปลอกคอจับมาเก็บไว้เเล้วเผลอดม ในขณะนั้น กลิ่นที่ติดปลอกคอ เป็นกลิ่นสาบที่ท้องไม่ใช่ที่คอ (คอมีขนมากไม่สามารถมีกลิ่นติดได้)ของตัวเขาจริงๆที่เคยจำได้   แต่ขณะนั้นไม่คิดอะไร(เพิ่งจากไปไม่ถึงอาทิตย์)   เมื่อมาคิดได้ก็ต่อเมื่ออีกหลายวันต่อมากลับมาดมใหม่  ไม่มีกลิ่นนั้นอีกเลย  เลยฉุกคิดได้ว่า   เป็นวิญญาณของเขาที่มาบอก   เฮ้อ   มาและก็ไป กันทุกคนนะครับ  พี่น้อง  สรุป ..วิญญาณมีจริง  เย๊ย    จบข่าว :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/XneP8FrQi6c" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/XneP8FrQi6c</a>

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 04:50:35 PM »
โห เห็นหัวข้อตอนแรก
ผมนึกไปเองว่า ท่านน้อง jubu จะได้รับมรดกก้อนโต
(จากท่านปู่ทวด ซึ่งเขียนพินัยกรรมยกมรดกให้หลานสาวที่รัก
ซึ่งพลัดพรากจากกันไปตั้งแต่แรกเกิด
มีตำหนิเป็นปานแดงที่แก้มก้นข้างซ้ายเป็นรูปพระจันทร์เสี้ยวข้างแรม 4 ค่ำ เดือน 11)

ที่แท้ก็เป็นหยั่งงี้นี่เอง
ก็ดีครับ จะได้มีบ้านและที่ดินเป็นของตัวเอง
ส่วนเรื่องไสยศาสตร์อะไรนั่นน่ะ
ผมเองไม่ค่อยจะเชื่อนัก แต่ท่านผีอย่ามายุ่งกับผมก็แล้วกัน ไม่ค่อยชอบ

เอ แล้วโรงบาลที่มีคนตายมาแยะๆนี่
พวกผีมันไม่เดินชนกันตาย (รอบสอง) กันมั่งเรอะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 07:43:19 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
แหม่ก็นับว่า เป็นของขวัญชิ้นโต สำหรับ จอมยุทธหญิงแห่งสำนักนะครับ  ขอปลื้มด้วยคนครับ  พี่น้อง     ส่วนเรื่อวิญญาณที่ ท่าน อดุลย์ว่ามานะ น่าจะมีพลังงานน้อยมากๆถ้านานไปครับ  จะเดินชนกันตายก็คงตอนตายใหม่ๆละครับ  ได้พลังแยะ ...ตายรอบนี้ น่าจะเรียกว่า ซุปเปอร์ผีครับ(ดุและเฮี้ยน กว่าเก่า  อิอิ)  เหมือนไอน้ำที่ต้มอีกครั้ง(ไอดง)จะเรียกว่า ซุปเปอร์ฮีท  ครับ  อิอิ   พอท่านพูดเรื่องนี้ขึ้นมาก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า  แล้วผีมีการประท้วงขับไล่ กันเหมือนตอนที่เป็นคนหรือเป่า   อิอิ   ถ้ายั่งงั้น   คงมีชายชุดดำเเยะนะครับ  ท่าน อดุลย์  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/k3OuOPzn4SA" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/k3OuOPzn4SA</a>