ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 7695 ครั้ง)

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
ช่วยด้วยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 01:12:45 PM »
อ่านหนังสือพิมพ์แล้วไปเจอเขาให้ร่วมสนุก โดยการหารายชื่อผลไม้ไทยให้ครบ 5 ชื่อ ทั้งตัวอักษรแนวตั้งและแนวนอน
ให้ตายเหอะโรบิ้น ผมหายังไงก็เจอแค่ชื่อผลไม้ 4 ชื่อเท่านั้น หาอีกชื่อเดียวให้ครบ 5 ชื่อ หายังไงก็ไม่เจอ
เลยอดร่วมรายการ ว่าจะลุ้น 1 ล้านบาท

เพื่อนๆช่วยกันหาหน่อยครับ ผลไม้ชนิดที่ 5 คืออะไร อยู่ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ วศวิ

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
Re: ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 04:07:47 PM »
ลำใย

ออฟไลน์ วศวิ

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 04:09:01 PM »
บรรทัดที่ 4

ออฟไลน์ oraora

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 07:55:54 AM »
ลำไย เขียนแบบนี้ค่ะ  :D :D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:18:59 AM »
สวัสดีครับ ท่าน orawan ท่าน วศวิ ท่าน yommatood

เเหม่ ใกล้วันหวย ออก มาอะไรๆ น่ารัก และรวยๆๆๆๆ  มาให้ลุ้นกัน ฉลองราคาน้ำมันลง ดีจริงๆๆครับ ..ขอชม  และก็ ช่วยกัน ลุ้นเงิน ล้านด้วยความสามัคคี  น่ารัก ง่ะ...อิอิ   อินทะเนียร์น้อย ก็คิดว่าเป็นท่าน วศวิ  เหมือนกัน เพราะไม่ค่อยได้เขียน ลำไย บ่อย ..เเต่ชอบกิน อิอิ...เเหม่ขอขอบคุณ ท่าน orawan ที่เสริม เลยไปไปค้นมาเพิ่มจากใน เนท ..ว่า กันว่า  ...งา....ก็ถือว่าเป็นผลไม้ครับ  พี่น้อง...ว้าว สุดยอดๆๆๆๆๆ....งาที่เป็นพืชนะครับ ไม่ใช่ งาของช้าง หรือ ของใครบางคนครับ...นั่นเป็น อาวุธ  ..เย๊ย   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ปล ผลไม้ในความหมายพฤกษศาสตร์กับผลไม้ในความหมายทั่วไป[แก้]
ผลไม้ในความหมายทั่วไป หมายถึง ผลไม้ที่สามารถรับประทาน โดยไม่ต้องนำไปปรุงในครัวก่อนแต่มีรสชาติที่ดี ซึ่งอาจจะต้องปอกเปลือกก่อนรับประทาน ดังนั้นอาหารหลายชนิดจึงเป็นผลไม้ในเชิงพฤกษศาสตร์แต่กลับถูกจัดว่าเป็นผักในเชิงการทำครัว. อันได้แก่ผลของพืชจำพวกฟัก (เช่น ฟักทอง แฟง และ แตงกวา), มะเขือเทศ, ถั่วลันเตา, ถั่วฝักยาว, ข้าวโพด, พริกหยวก, เครื่องเทศ.[1]

โดยผลไม้ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก คือ ผลของมะพร้าวทะเล (Lodoicea maldivica) ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดหนักได้ถึง 20 กิโลกรัม[2]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:10:59 AM »
ใช่เจอ งา เช่นกัน ค่ะ
ค้นดูว่า งา เป็น พืช หรือ ผลไม้ ค่ะ ขอบคุณท่านอิน อิิอ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:00:55 PM »
งา

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

งา อาจหมายถึง
งา (พืช) ไม้ล้มลุกชนิดหนึ่ง
งา (อวัยวะ) ฟันที่งอกอกจากปากสัตว์ เช่น ช้าง ฮิปโปโปเตมัส สิงโตทะเล หรือแมมมอธ

งา เป็นพืชล้มลุก ผลเป็นฝัก มีเมล็ดเล็กๆ สีขาวหรือสีดำ มีการเพาะปลูกมานานเพราะต้องการใช้เมล็ดงานี้เป็นอาหาร เครื่องเทศ และบีบเอาน้ำมันได้ มีการใช้เมล็ดงากันมากเป็นพิเศษในแถบตะวันออกกลาง และเอเชียเพื่อเป็นอาหาร

กลิ่นและรสของเมล็ดงาคล้ายกับถั่ว องค์ประกอบสำคัญในเมล็ดก็คือน้ำมัน ซึ่งมีอยู่ประมาณ 44-60% น้ำมันงานั้นต่อต้านการเกิดออกซิไดซ์ได้ดี มีการใช้ในอาหารพวกสลัด หรือเป็นน้ำมันปรุงอาหาร และมาการีนและในการผลิตสบู่ ยา และน้ำมันหล่อลื่น และยังเป็นส่วนผสมของเครื่องสำอางบางชนิด

เดิมนั้นงาอาจเป็นพืชพื้นเมืองของเอเชีย หรือตะวันออกของแอฟริกา แต่ปัจจุบันพบได้ในพื้นที่เขตร้อน กึ่งร้อน และร้อนทางใต้ในทุกเขตทั่วโลก

ก่อนสมัยโมเสส ชาวไอยคุปต์ใช้เมล็ดงาป่นแทนแป้งธัญพืช ส่วนชาวจีนรู้จักงามาอย่างน้อยก็ 5,000 ปีมาแล้ว พวกเขาเผาเมล็ดงาเพื่อใช้ทำแท่งหมึกจีนที่คุณภาพดี ส่วนชาวโรมันบดเมล็ดงาผสมขนมปังเป็นอาหารรสดี ชาวไทยก็มีขนมที่ใช้เมล็ดงา เรียกว่า ขนมงาตัด ใช้งากวนกับน้ำตาล แล้วตัดเป็นแผ่น

ในบางถิ่นมีความเชื่อว่าเมล็ดงามีอำนาจอาถรรพณ์ และยังปรากฏในนิทานเรื่อง อาหรับราตรี ตอน อาลีบาบา กับโจรทั้งสี่สิบ ซึ่งมีคำกล่าวว่า เปิดเมล็ดงา (Open sesame)

ต้นงานั้นมีความสูงระหว่าง 0.5-2.5 เมตร ขึ้นกับสภาพที่ปลูก บางพันธุ์ก็มีกิ่งก้าน บ้างก็ไม่มี ที่แกนในแกนหนึ่งมีดอกราว 3 ดอก เมล็ดนั้นสีขาว ยาวราว 3 มิลลิเมตร เมื่อแห้ง เปลือกเมล็ดจะเปิดอ้า และเมล็ดจะหลุดออกมา การเก็บงาจึงต้องอาศัยแรงงานคนเพื่อมิให้เมล็ดงาร่วงหล่น ภายหลังเมื่อไม่นานมานี้ มีการพัฒนาพันธุ์มิให้เมล็ดแตะกระจาย ทำให้สามารถเก็บด้วยเครื่องจักรได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 05:00:18 PM »
ขยายตรงเครื่องเทศครับ ท่านorawan..มันมีคำว่า งา  ด้วย...ดังนั้นต่อไปนี้ น้ำผลไม้ปั่น ต้องบรรจุ ...น้ำงาปั่น ลงไปด้วยจร้าาาาา   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล เลี้ยงผลไม้เพื่อนๆ ก็ งาสักกำครบ ทั้ง สำนักงาน  อิอิ  ...อ๋อเหรอ
<a href="https://www.youtube.com/v/gtcQTZVj2DQ" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/gtcQTZVj2DQ</a>

เครื่องเทศ
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี   
เครื่องเทศนานาชนิด
เครื่องเทศ หมายถึง ส่วนต่างๆ ของพืชเช่น เมล็ด เปลือกเมล็ด ผล ผิวนอกของผล ใบ ราก ลำต้น ฯลฯ ที่ทำให้แห้ง แล้วนำมาเป็นเครื่องปรุงในอาหาร เพื่อให้ได้รสชาติ สีสัน กลิ่น หรือคุณสมบัติอื่นๆ ที่ต้องการ ด้วยเหตุนี้เราจึงมีเครื่องเทศเป็นจำนวนมาก เช่น กระวาน กานพลู จันทน์เทศ ดีปลี ยี่หร่า หญ้าฝรั่น มะกรูด พริก พริกไทย อบเชย แม้กระทั่ง งา
เครื่องเทศมีปรากฏในหลายวัฒนธรรมมาตั้งแต่ครั้งโบราณ เครื่องเทศของไทยแต่เดิมอาศัยพืชผักที่ปรากฏเฉพาะในท้องถิ่นของเรา แต่เมื่อได้ติดต่อกับต่างชาติ ทำให้เรารับเอาเครื่องเทศจากชาติอื่นมาใช้ด้วย

อย่างไรก็ตามในชาติตะวันตก ถือว่าเครื่องเทศเป็นองค์ประกอบสำคัญของอาหาร จึงมีการเดินทางเสาะหาเครื่องเทศจากทั่วโลก ทำให้เกิดการค้าเครื่องเทศขึ้นอย่างจริงจัง และเป็นสาเหตุหนึ่งของการเดินทางสำรวจโลกของชาติตะวันตก นอกจากนี้ยังก่อให้เกิด "เส้นทางสายเครื่องเทศ" ขึ้นอีกด้วย[ต้องการอ้างอิง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 05:03:00 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 11:52:56 AM »
"ผลไม้ในความหมายทั่วไป หมายถึง ผลไม้ที่สามารถรับประทาน โดยไม่ต้องนำไปปรุงในครัวก่อนแต่มีรสชาติที่ดี"

ปกติทั่วไปคงไม่มีใครเอางาดิบมากินเล่นเหมือนผลไม้อื่นๆ นอกจากเอาไปปรุงเป็นอาหาร ทำขนม สกัดทำน้ำมัน ฯลฯ
แล้ว "งา" จะเป็นผลไม้จริงหรือเปล่าเนี่ย 5555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 02:57:21 PM »
อะแฮ่ม...ไม่บอกด้วยว่า..เป็นหรือไม่  อิอิ...แต่พรุ่งนี้ ...อินทะเนียร์น้อย   ..มี ผลไม้ตัวจริง มาบอก  ชัวร์ ..ครบอายุวันนี้ พอดี...ทำการทดสอบ รส กลิ่น ..เป็นที่เรียบร้อย...พรุ่งนี้วันหยุดกันจะมาบอกเป็นของขวัญปีใหม่  อิอิ...รอระทึก  ละกัน  ..ระหว่างรอแทะผลไม้งาดำไปพลางก่อนนะจ๊ะ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ยัง งงๆอยู่เหมือนกันครับ ท่านyommatood อิอิ   .แดจังกึมของสำนักฯก็แลดูจะเห็นด้วยอยู่นา  อิอิ

<a href="https://www.youtube.com/v/fOfsSUhAxDk" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/fOfsSUhAxDk</a>

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:09:43 AM »
ก็มีงา ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 04:19:20 PM »
สวัสดีครับ ท่านjuju
ว้าว...ผลไม้ของท่านjujuถึงแม้นว่า สุกงอม ก็ยัง เร้าใจในการ รับประทานนะครับ    อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล กระรอกไม่กินงา..เพราะเหตุนี่ นี่เอง   อิอิ(มัน เร้าใจ ..ง่ะ   ..อ๋อเหรอ    อิอิ)

<a href="https://www.youtube.com/v/YY44YT2qmAI" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/YY44YT2qmAI</a>

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 08:08:16 PM »
ตามหลักแล้วงาน่าจะอยู่ในพวกผลไม้
เมื่อไปถามพี่ที่อยู่โครงการหลวง บอกว่าจัดอยู่ในพวกธัญพืช ที่เอามาเป็นส่วนประกอบของขนม ใส่อาหารเพื่อสุขภาพ ค่ะท่านอินฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2014, 07:36:12 AM โดย oraora »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:41:37 AM »
สวัสดีครับ ท่าน orawan
ขอขอบคุณ ในข้อมูลเพิ่มครับ  ..นับว่าเป็นความรู้ใหม่ ..สุดยอดๆๆๆๆๆ
.งา เป็นธัญพืช ครับ  ท่าน yommatood   ....มีโอกาส ได้ลุ้น 1 ล้านเป่าครับ  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

<a href="https://www.youtube.com/v/ihwXRVtJU2o" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/ihwXRVtJU2o</a>