ผู้เขียน หัวข้อ: ลองอ่านดู ว่าคล้ายใครบางคนหรือไม่  (อ่าน 3255 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxx

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
ลองอ่านดู ว่าคล้ายใครบางคนหรือไม่
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 02:32:32 PM »
ลองอ่านดูครับ ตอนขงเบ้งด่าสั่งสอนขุนนาง ข้าราชการแผ่นดิน ดูคล้ายใครบางคนในตอนนี้หรือเปล่า

--------------------------------------------------------------------------------

...เดิมข้าคิดว่าขุนนางแผ่นดินฮั่นอย่างท่านคงเจรจาต่อหน้าทหารทุกคนอย่างมีปัญญา ไม่นึกเลยว่าจะพูดจาจ้วงจาบหยาบช้าเช่นนี้ ขอให้ทุกท่านฟังข้าพูดซักคำ พวกไร้ปัญญาหน้าซื่อใจคด จึงพากันเป็นใหญ่เสวยสุข พวกเหี้ยมโหดเหล่านี้พากันเป็นใหญ่ ทำให้บ้านเมืองเสื่อมทรุดอย่างหนัก ทวยราษฏร์เดือดร้อนกันทุกหย่อมหญ้า เมื่อได้มาเป็นขุนนางก็ควรช่วยเหลือบ้านเมืองสร้างความรุ่งเรือง แต่นี่กลับไปช่วยโจรแย่งชิงอำนาจ โทษทุนหนักนัก กรรมต้องตามสนอง เจ้าไร้ยางอาย ไม่รู้รึคนทั้งแผ่นดินต่างอยากฉีกเนื้อเจ้า เจ้ามันคนถ่อยโจรปล้นชาติ แม้จะต้องสิ้นใจตายในวันนี้ ข้าอยากรู้ว่าเจ้าเองมีหน้าไปพบบูรพกษัตริย์ราชวงศ์ฮั่นเลอะ อยู่จนแก่ปูนนี้แล้วยังไม่มีความชอบซักอย่าง รู้แต่เล่นลิ้นลมปากช่วยโจรปล้นชาติ สุนัขขี้เรือนอย่างเจ้ายังเอาหน้ามาเห่าหอนต่อหน้าข้าอีกเชียวเลอะ ข้าเกิดมาไม่เคยพบเห็น คนไร้ยางอายสิ้นดีเช่นเจ้า...

--------------------------------------------------------------------------------

อ่านแล้วคิดถึงใครครับ  แต่ผมมีอยู่ในใจแล้วครับว่าเหมือนใคร แต่ไม่ขอบอก

คุณพระรักษา

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ลองอ่านดู ว่าคล้ายใครบางคนหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:14:15 AM »
ขอบคุณ ท่านmaxxที่หาบทความดีๆมาฝากครับ  เชื่อว่าหลายท่าน อ่านแล้วได้คิดในสิ่งที่ลืมไปแล้ว...แหม่ ท่านขงเบ้ง ท่านได้พูด(ด่า)กับพวก จัญไรเหล่านี้ มานานนับร้อยปี....แต่ปัจจุบัน คำพูดของท่าน มันยังใช้ได้อยู่ในขณะนี้จิงๆครับ  เอ  หรือว่า  พวกท่าน ด่ามันครั้งนั้น มันอยู่ร่วมแผ่นดินกับ ท่านขงเบ้งไม่ไ้ด้  หนีหายไป..เย๊ย  มาแถวนี้เป่าครับ...ถ้าเป็นเช่น นั้น ขอนำคำพูด(ด่า)ของท่าน ขงเบ้ง มาใช้ ณ แผ่นดินนี้ด้วย เทอญ  สาธุ(หนีไป อีกแหละ  อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D
ปล รูป ที่แปะมานี้ ไม่ทราบ เหมือนกัน ว่าใคร ครับ..จะเป็น ท่านนี้ เป่า ที่ถูก ท่าน ขงเบ้ง  พูดดด้วย  อิอิ