ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้าผ่าเอามาใช้ประโยชน์ได้ไหม ?  (อ่าน 18759 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ฟ้าผ่าเอามาใช้ประโยชน์ได้ไหม ?
« เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:31:48 PM »
อยากจะรู้ว่า เราพอมีวิธีที่จะเก็บประจุไฟฟ้า (ไม่รู้เรียกถูกป่าว?) จากฟ้าผ่าได้หรือไม่
หมายถึงว่า เราทำสายล่อฟ้าไว้เยอะๆในที่สัก 10ไร่ 100 ไร่ เพื่อล่อให้ฟ้ามันผ่าลงมา
แล้วเราก็ต่อสายอะไรก็ว่าไป แปลงประจุไฟฟ้าจากฟ้าผ่า (ที่สายล่อฟ้า) โยงมาลงที่แบตเตอรี่ตัวใหญ่ๆ
แล้วเอามาใช้งาน จะเป็นการใช้ปั่นไดนาโมเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้าอีกที
หรือเอาแบตเตอรีไปใช้โดยตรงกับรถไฟฟ้า หรือใช้ผลิตไฟฟ้าโดยตรง เพียงแต่แปลงกลับจากไฟกระแสตรงให้เป็นกระแสสลับ

อ้อ ไอ้ทุ่งที่ว่านั่น เราลองสำรวจดูว่าที่ไหนที่ฟ้ามักจะผ่าลงมาบ่อยๆ ก็ไปใช้ทุ่งแห่งนั้นแหละครับ
หยั่งแถวบ้านผม ก็มักจะมีบางแห่งที่ฟ้ามันพิศวาส ผ่าลงมาบ่อยๆ
อืม ไม่ทราบว่าผมฝันฟุ้งไปหรือเปล่าครับ
ถ้าทำได้นะ ผมว่ามันเป็นพลังงานทางเลือกที่น่าสนใจอยู่นา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 05:33:19 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ Wa

• Newbie
  • *
Re: ฟ้าผ่าเอามาใช้ประโยชน์ได้ไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:45:18 PM »
เอามาใช้สาบานครับ...

ฟ้าผ่าเป็นเรื่องความต่างของประจุไฟฟ้า ของท้องฟ้า กับ ผืนดิน
ที่มีตัวแปรหลายอย่าง เช่น ความกดอากาศ ความชื้น ฯลฯ

เกรงว่ามันจะไม่ผ่าจุดเดิมซ้ำๆ นะสิครับ..

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: ฟ้าผ่าเอามาใช้ประโยชน์ได้ไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:05:21 PM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านWA
 จริงๆแล้ว เค้าหาวิธีที่จะเอาประจุไฟฟ้าจากฟ้าผ่ามาใช้กันมากมายหลายแบบครับ  แต่ที่ทราบเค้าจะให้ มัน ประจุเข้าที่เก็บประจุ คือ ตัว คาปาซิเตอร์ นั่นเอง มันจะเก็บประจุได้รวดเร็วกว่าแบตเตอรี่ครับ  ...แต่ไม่แน่ใจว่า ได้มรรคได้ผลกันอย่างไรเหมือนกัน เอ่ หรือ พวกนักเก็บประจุทั้งหลาย โดนสายฟ้าเก็บไป ก่อน แล้ว อิอิ   ว่ากันว่า  ฟ้าผ่าจะไม่สามารถกำหนดที่มันจะผ่าได้แน่นอนครับ...ฮั่นแน่บางท่านบอกว่า..เฮ้อโลงอกไปที...แต่มันมีข้อยกเว้นครับ...พวกที่ชอบสาบานอย่างท่านWA ว่ามานะ   มันจะจำที่ได้แม่นครับ  พี่น้อง  เย๊ย    อิอิ    จบข่าว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:56:06 AM »
โปรดหลีกเลี่ยงการสาบาน ขณะกำลังเกิดฝนฟ้าคะนอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 08:18:13 AM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์...ไอ้พวกที่ชอบสาบาน.ในที่ประชุมกันบ่อยๆ.นะ.ระวังเหอะ   จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 10:08:46 AM »
เมื่อวานนั่งอยู่กับน้องผู้หญิงคนหนึ่ง ฝนตกหนักฟ้าแรง ก็นั่งคุยกันได้ปกติ พอมีผู้ชายมานั่งใกล้หน่อยล่ะ แม๊...กลัวขึ้นมาทันที กลัวจริงๆเลยเชียว ทำตัวขดตัวงอตอนฟ้าแล้บฟ้าร้อง  :D :D
  ปล.เห็นประโยชน์ของฟ้าผ่ารึยังคะ อิอิ

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 06:02:17 PM »
เมื่อวานนั่งอยู่กับน้องผู้หญิงคนหนึ่ง ฝนตกหนักฟ้าแรง ก็นั่งคุยกันได้ปกติ พอมีผู้ชายมานั่งใกล้หน่อยล่ะ แม๊...กลัวขึ้นมาทันที กลัวจริงๆเลยเชียว ทำตัวขดตัวงอตอนฟ้าแล้บฟ้าร้อง  :D :D
  ปล.เห็นประโยชน์ของฟ้าผ่ารึยังคะ อิอิ

หากยัง รุ่นๆ อยู่ ก็ โอ นะ แต่หาก ไม่รุ่น เป็น สว. แล้วอาจมีอย่างอื่นแถม ได้ ตอนต๊กใจ ตัวงอ อ่ะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 08:21:32 PM »
.".ให้หวย.".ใช่มั๊ยครับ ท่าน ssuebsak    อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 06:07:25 PM »
บอกแล้วไงครับ...พี่น้อง  ว่า...."มันจำแม่นๆๆๆๆๆ."...ระวังเหอะช่วงนี้ฝน ใน กทม ตกทุกวัน(ท่าน อดุลย์ ไม่น่าห่วง เพราะอยู่ห่าง กทม  อิอิ)   จบข่าว ;D ;D ;D ;D

<a href="http://www.youtube.com/v/2kdIQKhqioI?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2kdIQKhqioI?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:28:19 AM »
ของผม ไม่เป็นไร ครับ เพราะมีตึกสูง อยู่ใกล้บริเวณ แต่ละตึก มีสายล่อฟ้า หมด

แถมไม่ได้ สาบานให้ ฟ้าผ่า มาหลายปีแล้ว  บอกแค่ ขอให้ ตกน้ำ ป่อมแป๋ม ครับ

( อิ อิ ก็ ว่ายน้ำเป็น นิ )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:21:35 AM »
ท่านssuebsakปีนี้น้ำมากเหมือนกันนะครับ...ห่างๆตลิ่งก็ดีครับ  อิอิๆๆๆๆ...เห็นบางที่.".เอาไม่อยู่ " แล้วครับ  พี่น้อง..เฮ้อ   ยังไม่ทันได้ใช้เงินกู้เลย  มาแหละ  น้องน้ำ นี่...อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:43:20 AM »
บอกแล้วไงครับ...พี่น้อง  ว่า...."มันจำแม่นๆๆๆๆๆ."...ระวังเหอะช่วงนี้ฝน ใน กทม ตกทุกวัน(ท่าน อดุลย์ ไม่น่าห่วง เพราะอยู่ห่าง กทม  อิอิ)   จบข่าว ;D ;D ;D ;D
โห ดูคลิปแล้ว ไม่น่าเชื่อ
ล่อเสียสองทีซ้อนๆ
ไม่รู้ไปสาบานกับใครไว้
แต่โชคดีที่ยังไม่ตาย สงสัยจะกลายเป็นมนุษย์ไฟฟ้าไปแล้วล่ะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:15:37 AM »
น่าจะ สาบานไว้เยอะจริงแหละ ครับ ท่าน อดุลย์  ..ฟ้ามันถึงไม่ยอม ตามจิกอยู่นั่นแหละ...กลุ้ม ..มึนเลยเพ่  อิอิ...คราวหน้าคงไม่กล้าไปสาบานกะใครเป็นแน่(หลวงพ่อไหนนะ ขลัง จริงๆ )  พวกที่อยู่ในสภา ดูไว้  มีจริงครับ ภาพนี้ไม่ได้สร้างขี้น...ปกติแล้ว ครั้งเดียวก็น่าตายครับ ขนาดควายในท้องนายังตาย  นี่ยังรอดไปได้  ดวงยังไมถึงฆาตจริงๆ แค่เตือน      จบข่าว ;D ;D ;D ;D 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:17:58 PM »
หมอนี่มาแปลกครับ...สาบานยั่งงั๊ยก็ไม่กล้ัว....เหมาะเลยมาขายเสื้อนี้แถวสภา  อิอิ    จบข่าว :D :D :D
ปล..ท่านสารวัตรครับ...อย่าท้าอีกฝ่ายสาบานนะครับ ..เสร็จโก๋   อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/irAYUU_6VSc?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/irAYUU_6VSc?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>