ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งงานกันเถอะ : ช่วยลดโลกร้อน  (อ่าน 63475 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
แต่งงานกันเถอะ : ช่วยลดโลกร้อน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:11:33 AM »
อาทิตย์ที่แล้วทั้งอาทิตย์ ผมไปสัมมนาที่เมืองระยองฮิ
เผอิญว่าไม่ได้ใช้ไอฟงไอโฟนกับเค้า มีแต่ซัมซุงฮีโร่
ก็เลยตัดขาดจากโลกไซเบอร์
กลับมารายงานตัวครับ

พอดีว่าเมื่อคืนได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง เป็นเรื่องเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม
เจอหัวข้อหนึ่งที่น่าสนใจ คือ เขาบอกว่าการใช้ชีวิตคู่ สามารถลดโลกร้อนได้
(ค่อยมาต่อนะครับ มีงานด่วน)

Re: แต่งงานกันเถอะ : ช่วยลดโลกร้อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:01:07 PM »

เค้ายกตัวอย่างข้อมูลของประเทศสหรัฐฯเมื่อปี 2548
สำรวจตัวอย่างครอบครัวที่แต่งงาน แล้วมีอันหย่ากัน (จะกี่คู่กี่คนไม่ได้บอกไว้)
พบว่า พวกเขาเหล่านั้นใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นมากกว่าตอนที่ยังอยู่ด้วยกัน 73,000 ล้านกิโลวัตต์-ชั่วโมง
ก็แหงล่ะสิ ก็ตอนอยู่ด้วยกันน่ะ เปิดไฟหลอดเดียว ใช้ได้ทั้งสองคน
แถมบางที ตอนที่ เอ้อ.. อ้า.. คือว่า... ช่วงที่ทำอะไรกันบางอย่าง ยังไม่ต้องเปิดไฟซะด้วยซ้ำ เช่น ตอนที่นอนหลับน่ะเธอ อย่าคิดสัปดนให้วุ่นวายนะจ๊ะคนดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:03:32 PM โดย adulmr »

Re: แต่งงานกันเถอะ : ช่วยลดโลกร้อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:05:46 PM »
นอกจากเรื่องของการใช้ไฟฟ้าแล้ว
ข้อมูลบอกอีกด้วยว่า เมื่อหย่ากันแล้ว ยังเพิ่มปริมาณการใช้น้ำประปา 2.85 ล้านลิตร
กับต้องการห้องพักเพิ่มขึ้น 38 ล้านห้อง (แสดงว่าปี 48 นั้น พวกเขาหย่ากัน 38 ล้านคู่)

เอ เรื่องไฟฟ้าผมยังพอเข้าใจได้
แต่เรื่องน้ำประปานี่ ผมยังงงๆอยู่ว่าอยู่กันสองคนนี่ มันจะประหยัดน้ำได้ไง
หรือว่าเป็นเพราะอาบน้ำด้วยกัน แบบสองคนนอนแช่ในอ่างเดียวกัน หรือเปล่า ?
สำหรับผมคงไม่อ่ะ หากจ้างครั้งละสองพันบาทให้ทำงี้ ผมยังต้องขอเวลาคิดสักหน่อยนึงมั้ง
เผลอๆถ้าให้เลือกระหว่างการนอนแช่อ่างเดียวกันกับจระเข้ กับให้อาบน้ำพร้อมกันในอ่างเดียวกับเมีย จับพลัดจับผลูผมเลือกอย่างแรกมากกว่า
อิ...อิ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:08:42 PM »
เมื่อทราบข้อมูลดังนี้แล้ว
ท่านที่ยังโสดทั้งหลาย หากคิดจะช่วยลดโลกร้อน แต่ยังไม่ทราบหนทาง
จะลองแต่งงานกันสักหน่อย ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นแนวทางที่ดี
เป็นการเสริมสร้างประสบการณ์ใหม่ๆ เพิ่มความสนุกสนานให้ชีวิต
(จะสนุกยังไงนั้น คงต้องให้ท่านอินทะเนียร์น้อยมาแถลงให้ฟัง ผมเองเล่าไม่ค่อยถูกครับ)

แถมยังช่วยลดโลกร้อน อันเป็นกระแสที่กำลังร้อนแรงอยู่ในปัจจุบัน
เอ้อ เมื่อข้อเท็จจริงมันประจักษ์ชัดเสียขนาดนี้ ผมเองก็คงต้องมองหาลู่ทาง
คือว่าอยากจะช่วยลดโลกร้อนอีกแรงหนึ่งครับ หลังจากที่ได้เสียสละช่วยมาแล้วคราวหนึ่ง
คือว่า ถ้าได้แต่งงานใหม่อีกสักหน (กับคนใหม่) ก็น่าจะดีไม่น้อย
อิ...อิ

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:59:53 PM »
น่าสนใจครับท่านดุล
เดียวลองถามคนแถวนี้ดูก่อนว่าสนใจจะช่วยลดโลกร้อนกันมั๊ย :D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 08:23:23 AM »
เย๊ย...ตรงๆเลยเหรอครับ ท่านGaojing  ...เขิน อะ...อิอิ   เอาละไหนๆก้อ ผ่าน valentine day  มากันแล้ว...อินทะเนียร์น้อย...ขอสนับสนุน ทุกคู่ที่จะช่วยลดโลกร้อน(แต่คนจะร้อนมั่งเป็นบางครั้ง ไม่ว่ากัน ..  แอร์ เสีย  อิอิ)...ท่าน อดุลย์ด้วยครับ  แหม่ น่า อิจฉา จัง (ท่าน อดุลย์ มีสิทธิ ของท่าน ตาม กม นะจ๊ะ)..เอ๊า  ใครอยาก ช่วยลดโลกร้อน กะท่าน อดุลย์ หลังไมค์ ครัาบบบบบ....ส่วนท่านที่ไม่มีสิทธิ โปรดระมัดระวัง ในไฟท์ นี้นะครับ...เฮ้อ  ไม่อยากคิดเลย  อิอิ   (ฤทธิอีเหี่ยว ภาค 2  ระบบ 3D  ไม่ต้องใช้เเว่น  อิอิ)  ...สู้ๆ
...จริงครับ ประหยัด สุดๆ..อาบน้ำก็ สองคน พร้อมกัน  นอนก้อเตียงเดียวกัน   ว้าว ....อะไรจะปานนั้น..น่ารัก ง่ะ   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล หวังว่า จะมีข่าว ดีๆในเรื่องลดโลกร้อนของสมาชิกในสำนักนี้ นะครับ  .ขอปลื้มด้วยคนครับ   เย้ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ yommatood

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 05:28:41 PM »
อาจจะใช้ไม่ได้ผลที่เมืองไทยครับท่าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:57:16 AM »
ท่าน อดุลย์ ไป สัมนา ที่ ยอง ฮิ..เเหม่ ..ถ้าแจ้งล่วงหน้า อาจได้เจอ ..ท่าน จอมยุทธ์ สุดหล่อ เสน่ห์ แรงแห่งสำนักฯ เพราะท่าน ก้อออกรอบกับ ซูมๆ ยักษ์ อยู่แถวนั้น   ฮิฮิ...(แต่ว่า หมู่นี้ ห่างหาย ไปจาก จอ นะครับ  ไม่แน่ใจว่า ไปช่วยใครบางคน ลดโลก อยู่ อะเป่า  อิอิๆๆๆๆๆๆ)
...ตาทที่ท่าน อดุลย์ มีนโยบาย ที่ชัดเจน ว่า..อยากแต่งงานอีกครั้งเพื่อช่วยชาวโลกลดโลกร้อนนั้น....อินทะเนียร์น้อย  ขอปรบมือให้ ในความเสียสละครั้งยิ่งใหญ่ของ ท่าน ครัาบบบบ   พี่น้อง   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ท่าน orawan ไปเที่ยว ที่ พม่า ..ว้าว  สุดยอด เอ๊า..ท่านใด มี ภาพดีๆ  นำมาฝากกันได้เลยครับบบบบ  อยากดู   อิอิ   
..ท่าน อดุลย์ ภาพ สวยๆแถว ยอง ฮิ ก้อได้นะครับ  โดยเฉพาะ มี สุดหล่อ ยืนประกบ น้องๆ หนูๆ  ..อิอิ   สุดยอด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 03:29:15 PM »
เอ้อ ลืมไปครับ ท่านอินทะเนียร์น้อย
หยั่งว่า ไม่งั้นอาจจะได้เจอกะท่าน constantine สุดหล่อของพวกเราด้วย
หมู่นี้ไม่ค่อยได้มาออกรอบในนี้ครับ ไม่ทราบว่าท่านไปก่อวีรกรรมจนโดนหวานใจสั่งกักบริเวณอันใดหรือไม่ ?

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:14:13 AM »
จริงอย่างที่ท่าน อดุลย์ว่ามเเหละ...หายไปจากจอนานแล้ว...คงมีใครแน่เลย  อิอิ   (บีบไxx  อิอิ)  จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:32:33 AM »
ฝากท่าน Gaojing และสมาชิกชมรมคนโสดครับ

“อยู่คนเดียวแสนเปลี่ยวอุรา
โบราณว่า แสนสบายแต่ไม่สนุก
อยู่สองคนมีแต่ทุกข์ แสนสนุกแต่ไม่สบาย”

ลองคิดดูนะครับว่า จะเลือกข้างสนุกบวกทุกข์ หรือว่าจะขออยู่ข้างสบาย

คำเตือน
การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์มีความเสี่ยง
เลี่ยงไปลงทุนในตลาดความรักกันดีกว่า ถึงจะเสี่ยงแต่ก็สนุกนะจ๊ะ จะบอกให้
อะจึ๋ยยยยยย

ออฟไลน์ Gaojing

• มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:55:03 PM »
 :-[

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:58:45 AM »
jubu คิดว่า มันจะร้อนฉ่า ยิ่งกว่าดวงสุริยะ เมื่อจับได้ว่าคู่แต่งงานของเรามีกิ๊ก  ;) พลังงานเชื้อเพลิงที่เพิ่มขึ้นตอนขับสะกดรอยตาม พลังงานไฟฟ้าที่เปิดรอจนกว่าจะกลับบ้าน ถึงตี3 บางครั้งเปิดยันเช้า น้ำประปาที่ใช้ล้างคราบเลือดเกรอะกรัง และอื่นๆอีกมากมาย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:11:45 AM »
เรียนท่านประธานครับ
จากกระทู้ถามสดของท่าน jubu
ผมขออนุญาตแถลงข้อเสนอสำหรับท่านสุภาพบุรุษ
เพื่อแนะแนวหนทางป้องกันกรณีที่อาจจะเกิดขึ้นข้างต้นดังนี้ครับ

ประการที่ 1 โปรดงดเว้นการมีกิ๊ก ทั้งต่อหน้าและลับหลัง
ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและสวัสดิภาพทางร่างกาย (และจิตใจของภรรยา)
ประการที่ 2 หากทำตามข้อที่ 1 ไม่ได้
ด้วยว่าเป็นคนใจอ่อน กิเลสหนา บ้ากาม ขี้เกรงใจคน ขัดน้องไม่ได้ เด็กมันยั่ว ฯลฯ
สรุปแล้ว คือ จำเป็นต้องมีกิ๊กกันล่ะ
ขอแนะนำว่า อย่าได้ทำตัวผิดสังเกตมีพิรุธให้เบอร์ 1 เค้าจับได้

ประการที่ 3 หากว่าโดนภรรยาจับได้
ให้ยึดคติหรือสุภาษิตสอนชายที่ว่า "ชายชาติอาชาไนย จงปฏิเสธเสียงแข็ง อย่าได้ยอมรับ" (เป็นอันขาด)
ประการที่ 4 แหม! โดนจับได้พร้อมหลักฐานทางคดี หมดสิทธิปฎิเสธ จะทำไงดีล่ะ
คดีแบบนี้ เพื่อนผมที่เป็นทนาย สอนไว้ว่า งั้นให้รับแค่ครึ่งเดียว
ถึงแม้จะถูกสอบสวนโดยวิธีทรมานอย่างนักก็เถอะ - เราค่อยเอาเรื่องไปฟ้องคณะกรรมการสิทธิมนุษยชน ในภายหลัง

ท่านใดได้รับจดหมายฉบับนี้แล้ว โปรดทำสำเนาส่งถึงเพื่อนๆที่รู้จักอย่างน้อย 20 ฉบับ
จะได้กุศลอย่างแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2013, 11:23:25 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 07:00:40 AM »
ท่านประธานที่เคารพ ครับ...ปฏิเสธแล้ว ทุกข้อกล่าวหา..ตามท่าน อดุลย์ แนะนำมาแล้ว....แต่ว่าพลาดตามที่ท่านjubuให้ข้อสังเกตุครับ คือ .".คราบเลือดเกรอะกรัง"...เฮ้อ  กลุ้ม....(ได้อารมณ์ จนเพลิน ลืมล้าง  อิอิ..เลือดอะไร อะ  นก  เหรอ  ..จร้าาา  น้องนก    อิอิ)  จบข่าว :D :D :D :D :D