ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการแก้ปัญหาไฟตกเวลาเชื่อมเหล็ก  (อ่าน 15870 ครั้ง)

ออฟไลน์ My Way

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
วิธีการแก้ปัญหาไฟตกเวลาเชื่อมเหล็ก
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 06:57:08 AM »
สวัสดีครับ
ขอรบกวนสอบถามพี่ครับ คือผมมีปัญหาในเวลาทำงานด้วยเครื่องสปอตเวลดิ้ง แล้วทำให้ไฟตกครับ
ปรึกษาทางไฟฟ้าแล้วเขาให้ติด "คาปา" ผมไม่แน่ว่าติดตั้งแล้วจะหายไหม เพราะราคาก็แพงอยู่ และมีวิธีเลือกค่า kva. ที่จะมาใช้อย่างไรครับ
ผมหาข้อมูลในเวปดูส่วนมากเห็นแต่นำมาแก้ค่า PF ไม่เจอการนำมาแก้เรื่องไฟตกเลยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: วิธีการแก้ปัญหาไฟตกเวลาเชื่อมเหล็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 07:25:34 AM »
สวัสดีครับ ท่าน My Way
ก่อนอื่นต้องขอข้อมูลเพิ่มนะครับ ....ขอภาพถ่าน เนมเพลทของเครื่องนี้ ว่า เขาบอกอะไรบ้าง กินกำลังไฟเท่าไหร ....และ สายไฟฟ้าที่ใช้ต่อจาก CBที่แผงไฟมายังเครื่องเชื่อมนี้ ..ยาวกี่เมตร และขนาดเท่าไหร่ เป็น sq. mm   จากนั้นจะมาวิเคราะห์ให้ฟัง ...ครับ   รอฟังด้วยความระทึกนะครับ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
Re: วิธีการแก้ปัญหาไฟตกเวลาเชื่อมเหล็ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 11:46:23 AM »
ผมส่งรูปไม่ได้ พิมพ์แทนนะครับ
Rated capacity : 75 kva
Max. Input         : 225 kva
Sec. Voltage     : 8 v.
Sec. Current     : 20000 A.
F                         : 50-60 Hz
Duty cycle         : 6%
Prim. Voltage   : 380 v

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 11:51:37 AM »
โดยอาการดังนี้ครับ หลอดไฟของข้างบ้านจะหรี่ลงเวลาเครื่องผมทำงาน และพัดลมก็จะหมุ้นช้าลงครับ
และยังมีข้างบ้านที่มี แอมป์มิเตอร์ ปกติเข็มจะอยู่ที่ 6 แอมป์ ก็จะตกลงเหลือ 1-2 แอมป์
อู่ผมใช้มิเตอร์ 3p 15/45 ครับ

ลบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 01:49:29 PM »
มาแล้ว..ครับความเห็นที่น่าจะเป็นจริง....จากข้อมูลนะครับ
75KVA ต้อง กระเเสที่ มันดึงเข้าไปใช้งาน I=75000/1.732*380=114 A  เกิน หม้อมิเตอร์แล้วครับ...คือ 45A...ดังนั้นปัญหานี้คือ ...เเหล่งจ่ายกำลังไฟฟ้าไมพอกับ โหลดที่ให้ครับ...ดังจะเห็นชาวบ้านข้างเคียงได้รับอนิสงค์ ถ้วนหน้าครับ คือไฟตก และสิ่งที่จพตามมาคือ ตู้เย็นอาจพัง ขณะเครื่องนี้ทำงาน  และเครื่องนี้ก็ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพของมัน เพราะไฟตกครับ....ทางแก้คือ  1ติดตั้งหม้อแปลง ตามรูป ขนาด 100KVA ที่เห็นในภาพเป็นหม้อแปลงของ อพาทเมนแห่งหนึ่งที่มีห้องพักมากๆ 2ซื้อเครื่องกำเนิดไฟฟ้ามือสองขนาด 100KVA มาใช้กับเครื่องนี้โดยเฉพาะครับ  ....จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 02:32:34 PM »
ใช้ คาปา แก้ไม่ได้ใช่ไหมครับ
คือถ้าผมเพิ่มหม้อแปลง ต้องขยายเขตปักเสาเพิ่มไกลเลยครับ ไม่มีทางอื่นแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 04:03:07 PM »
ปัญหาคือ...ต้องหาแหล่งจ่ายให้พอครับ ....ถามอีก การจะทราบ KVAR นั้นต้อง ทราบ ค่า PFของเครื่องขณะทำงานเต็มที่  แต่ไม่ช่วยอะไรมาก หาก สายเมนของการไฟฟ้า มาเส้นเล็ก เพราะจะเกิดเเรงดันไฟฟ้าตกในสายเกิน 2%ครับ...กลับมาดูนะครับ ไม่ทราบว่า เครื่องนี้ตั้งอยู่ในเขตพักอาศัยเป่าครับ....ถ้าใช่ปัญหาสายเมนจากการไฟฟ้า และสายเมนจากมิเตอร์เข้ามายังเครื่อง ยังมีขนาดไม่ถูกต้อง   ครับ  ดังนั้นขอข้อมูลเพิ่ม....ในเนมเพลท จะบอกค่า PFของเครื่อง  และหม้อแปลงของการไฟฟ้าที่จ่ายมายัง ที่เครื่องนี้ มีค่าเท่าไหรครับ ไปดูที่ตัวหม้อแปลงมันจะเขียนเลขบอกไว้เหมือนตัวอย่าง คือ 100KVA  นี่ถ้าเอาเครื่องนี้มา จี้เหล็ก ...หอพักนั้ไม่ต้องเปิดแอร์กันเลยครัย   อิอิ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ปล ระฟังด้วยความระทึกนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 07:36:31 PM »
สงสัยจะจบข่าวอย่างว่านะครับ
ขอบคุณมากครับ
 :( :( :-[

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 05:59:23 AM »
ตามนั้นนะครับ...เพื่อเป็นข้อมูลในในการซื้อเครื่องเพิ่มครั้งต่อไป  ขอเล่าให้ฟังดังนี้ครับ   ข้อมูลทางเทคนิคของเครื่องเชื่อมยี้ห้อหนึ่งที่ทำขายมาให้ชมว่า ขนาด 22KVAมี่...ค่า PF ของเขาที่บอกมาเป็น 0.93 เป็นค่าที่ ดีอยู่แล้วนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่จำเป็น ที่ต้องขนาน คาปาซิเตอร์ เข้าไปเพื่อแก้ PF ให้มัน ใกล้กับ 1 . ...ยี้ห้อนี้ เขา ได้มาเป็น 0.93  ถือว่า สุดยอดๆๆๆๆๆๆ  แล้วครับ....ดังนั้นถ้าเป็นเครื่องนี้ ....ลืมแคปฯไปเลย(ตามที่มีคนมาแอบกระซิบ..อิอิ.)  ให้ไปดูขนาดของสายไฟและแหล่งจ่ายกำลังไฟเท่นั้นครับ....จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 10:03:41 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:30:58 AM »
ถ้าเครื่องของ...ท่านปรมาจารย์ต๊กม้อท่านเสร็จและออกจำหน่าย อย่างเป็นทางการแล้ว ต่อไปเราคงไม่ต้องพึ่ง การไฟฟ้าและสายไฟที่ยาวๆนะครับ  เรียกว่า บ้านใครบ้านมัน....ทราบข่าวจากวงการไฟฟ้าบ้านเราว่า ขณะนี้จะมีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าแนวใหม่ ขนาดราวๆตู้เย็น ให้กำลังไฟฟ้าได้ 500KVAครับ....ว้าว   งานนี้  อะไรจะถูกยุบอีกครับ พี่น้อง    อิอิ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
เครดิตยูทูปโดยbatsmissionchanels
<a href="https://www.youtube.com/v/La8-kFSlQUo" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/La8-kFSlQUo</a>   

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 10:24:05 AM »
มีรายละเอียดไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2016, 04:22:06 PM »
เป็นความลับของผูผลิตอยู่ครับ....ได้ถึง 1MW เลยครับ....แต่มี  ของที่เปิดเผยได้คือตัวนี้ครับ ได้ราว 5000W ครับใช้ในบ้านได้อย่างสบายๆๆๆๆๆๆ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
http://www.solaxpower.com/wp-content/uploads/2015/12/solax-box.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 06:58:18 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 10:53:02 AM »
รบกวนอีกเรื่องครับ

TR 160 KVA.
จ่ายกระแสได้กี่แอมป์ ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 06:40:50 PM »
ตอบครับ......S=1.732*U*I   VA
I=160,000/1.732*400=231 A  ให้ใช้ที่ 80%=185 A    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D