ผู้เขียน หัวข้อ: Hydrualic สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 12220 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stangiiz

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
Hydrualic สอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:34:17 PM »
ทำไมต้องอัด High pressure ลงใน Reservoir ครับ ?
แล้วการอัด pressure สามารถช่วยให้ไม่เกิดฟองได้จริงไหมครับ?
ถ้าอากาศยานบินขึ้นไปที่สูงๆ การเพิ่มแรงดัน ช่วยให้ Hydrualic ไม่หนืดได้ไหมครับ ?

ถ้าบอกว่า hydraulic มีประสิทธิภาพดี เพราะ เติมสารอื่นๆลงไป อันนั้นผมพอทราบครับ

รบกวนท่านอาจารย์ช่วยอธิบายขยายความให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: Hydrualic สอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 07:10:11 AM »
แหม่มาคำถามนี้ ..ต้องตั๊กม้อมาตอบแน่เลย  อิอิๆๆๆ   รอฟังด้วยคนจร้าาาา    จบข่าว :D :D :D :D :D  .....

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:34:25 AM »
ยังเงียบอยู่นะ   อิอิ...น่าจะเป็นความรู้ที่เขาเรียกว่า..know how..เป่าครับ  เพราะชนิดนี้มันเป็น เทคนิคเฉพาะ ที่ค้นพบนอกเหนือจากตำราครับ..ชนิดนี้ เค้า ขายกันครับ ไม่บอกกันง่ายๆ....อิอิ  เช่น วิธีทำ .คู่รัก ..หลงรักจนไม่ลืมหูลืมตา ...งี้   บางคนเค้าก็ไม่บอกจร้าาาา...มีเเต่พวก หมอดู ที่พี่งไปค้นพบตำราหมอดูมาแล้ว ตั้งตัวเป็น ผู้รู้รอบทิศ..เห็นใน ทีวีเคเบิล..แล้วจะอ้วกแตก..ที่โดนเขาฟ้องแล้วขอโทษเขาแล้ว นั้นแหละ ยังมาออก ทีวี ลอยหน้าลอย ตา เป็น ..เศร้ากับสังคมนี้จริงๆ...มีคนโทรไปด้วย(หน้าม้าเป่า)   กลุ้ม   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล รอ อาจารย์ใหญ่ของเราละกัน  ได้ข่าว่า หมู่นี้ ออกรอบ แถวภาคเหนือ  ..ไม่ทราบว่า..งานยุ่งจน ลืม สำนักฯไป หรือยัง  อิอิ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:13:33 PM »
สวัสดีครับ กลับมาแล้วครับ 

ระหว่างอบรม แทบไม่มีเวลาเข้าเน็ตเลย เพราะมีทั้ง ภาคบรรยาย และปฏิบัติ
เสร็จแล้วก็ ทานข้าวเย็น  ตามธรรมเนียมของ ช่างกล

สำหรับ คำถามนี้ เรื่องน้ำมัน Hydrualic นี้ ยังไม่กล้าตอบครับ

ส่วนในช่วงของคำถามที่ว่า "ถ้าบอกว่า hydraulic มีประสิทธิภาพดี เพราะ เติมสารอื่นๆลงไป อันนั้นผมพอทราบครับ"
แสดงว่า ผู้ถามน่าจะทราบบางส่วนของการเสริมประสิทธิภาพแล้ว

ส่วนเรื่อง ฟองอากาศ หรือ High Pressure ทำให้ไม่เกิดฟอง อันนี้ ยังมิกล้าตอบ
เพียงแต่ ตั้งข้อสังเกตุดังนี้ว่า

การใช้ น้ำมัน Hydrualic มีทั้งที่เป็น ระบบเปิด และ ระบบปิด 
ถ้าเป็นระบบเปิด อย่างเช่น น้ำมันไฮดรอลิค ที่ใช้ ขับเคลื่อนกระบอกสูบ ของเครื่องจักร เช่น เครื่องเจียรราบ ที่มีกระบอกสำหรับให้ น้ำมันไฮดรอลิคส์ ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ของราง  หรือ น้ำมันไฮดรอลิคส์ ที่เลี้ยงกระบอกเพลา สปินเดิล (Hydrualic Spindle) ซึ่งไม่มีลูกปืน  หรือ หล่อลื่นเฟืองเกียร์ หรือ เลี้ยงรางเลื่อน
น้ำมันเหล่านี้ จะสัมผัสกับอากาศได้ และ อยู่ในสภาวะของแรงดันปกติ (บนพื้นราบ) 

แต่บางระบบเป็น ระบบปิด กึ่งสูญญากาศ แทบไม่มีโอกาสสัมผัสกับอากาศ เช่น แบบใกล้ตัว คือที่อยู่ใน กระบอกโช็ค รถยนต์/จักรยานยนต์ และ บางระบบใช้อยู่ใน ชั้นบรรยากาศ ที่สูง เช่นใน เครืองบิน

แต่คำถามที่ถามว่า "ถ้าอากาศยานบินขึ้นไปที่สูงๆ การเพิ่มแรงดัน ช่วยให้ Hydrualic ไม่หนืดได้ไหมครับ"

อันนี้ ไม่แน่ใจ แต่การเพิ่ม แรงดันลงในถังเก็บน้ำมันไฮดรอลิคส์ น่าจะเป็นการเพิ่มความหนาแน่นให้กับตัวน้ำมัน
ซึ่งน่าจะมีผลให้ อากาศแทรกตัวได้ลำบาก   

ส่วน ระบบน้ำมันไฮตรดลิคส์ หากอยู่ในอากาศยาน แล้วเขาเพิ่มแรงดันหรือไม่ อันนี้ ไม่ทราบครับ เพราะหากเป็นของเครื่องบินจริงๆ แรงดันอากาศบนพื้นราบ กับ ในที่สูง ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

ดังนั้น การรักษาระดับแรงดัน ให้เท่ากัน ระหว่าง แรงดัน ในพื่นราบ (ขณะอยู่บนสนามบิน) กับ ตอนที่บินอยู่บนฟ้า  จำเป็นต้องทำเป็น ระบบปิด เพื่อให้แรงดันของน้ำมันคงที่ ไม่ว่าจะอยู่บนพื้นราบ หรือ บนฟ้า
มิฉนั้นอาจส่งผลต่อการทำงานของระบบ

คงจะประมาณนี้ ก่อนครับ เพิ่มเติมอย่างไร ขอสักพัก เพิ่งกลับจาก เชียงใหม่

• Newbie
  • *
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:40:20 AM »
ขอบคุณ คุณ ssuebsak ครับ คำตอบน่าจะยากจริงๆ
ส่วนคำตอบสุดท้าย ทำให้ผมมีความคิดใหม่ๆ เกิดขึ้น ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยรู้เกี่ยวกับ Hydrualic system มาก่อน
 ไหนๆ ก็อธิบาย มาเยอะแล้ว รบกวนช่วยอธิบาย ระบบเปิด กับ ระบบปิด ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 02:45:39 AM โดย Stangiiz »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:58:35 AM »
ขอขอบคุณ ท่านssuebsakและ ท่าน Stangiiz..ทั้งสองท่าน ที่นำเรื่องนี้ มาเสวนากัน...อย่างน้อยก็เป็นความรู้แห่งการจุดประกายในด้านนี้ ...ท่านที่ไม่มีความรู้ก็จะได้มีมาเพิ่ม เพราะสิ่วเหล่านี้มันเป็นของใกล้ตัวกันแล้วครับ  จะขอฟังอย่างตั้งใจเงียบๆไม่รบกวนสมาธิท่านทั้งสองครับ   ..ว่าไปเลยจร้าาาาา(ท่าน อดุลย์ ครับ ต้อง ถึงมือ ท่าน นีล โปร์ เป่า   อิอิ  ที่ต้องเอา บารอมิเตอร์ มาแจม   อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:49:31 PM »
ขอบคุณ คุณ ssuebsak ครับ คำตอบน่าจะยากจริงๆ
ส่วนคำตอบสุดท้าย ทำให้ผมมีความคิดใหม่ๆ เกิดขึ้น ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยรู้เกี่ยวกับ Hydrualic system มาก่อน
 ไหนๆ ก็อธิบาย มาเยอะแล้ว รบกวนช่วยอธิบาย ระบบเปิด กับ ระบบปิด ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ความจริง หากคนที่เขาใช้งานอยู่น่าจะไม่ยาก  แต่ของผม ใช้วิธีวิเคราะห์ครับ มันจึงอาจจะยากไปสักนิดสำหรับผมตอนนี้ แต่มันก็ไม่เกินการเรียนรู้ จิตนาการ และประสพการณ์

ความแตกต่างของการศึกษา คือ การปลดปล่อยจินตนาการของผู้ศึกษา ครับ  ไม่ใช่การสอน เพราะมันจะทำให้ จำนาน กว่าการสอน
ขอเวลาหาข้อมูล ทบทวนสักนิด แล้วจะย้อนมาตอบให้ครับ  เพิ่งเสร็จจากอบรมให้ครู ที่เชียงใหม่ เลยยังมีงานส่วนตัวค้างอยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 02:12:21 AM »
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:46:33 PM »
ว่า แต่ ท่านจอมยุทธ์ อื่น ไม่แสดงความเห็นบ้าง หรือ คร้าบ บ บ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 05:49:52 AM »
ขอเสริม ท่าน ssuebsakเล็กน้อย...ระบบ ปิดและเปิด ที่ว่านั้น ...มันหมายถึง ระบบ close loop control และopen  loop  control  ในทางไฟฟ้าหรือเปล่าครับ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:14:19 PM »
ขอเสริม ท่าน ssuebsakเล็กน้อย...ระบบ ปิดและเปิด ที่ว่านั้น ...มันหมายถึง ระบบ close loop control และopen  loop  control  ในทางไฟฟ้าหรือเปล่าครับ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D

อาจแตกต่างกัน เล็กน้อย กระมังครับ เพราะในทางไฟฟ้า จะเป็นการจับสัญญาณย้อนกลับ เพื่อรักษาความถูกต้องการ การเคลื่อนที่ ไม่ว่าจะเป็น เชิงเส้น หรือ เชิงมุม

แต่ใน ไฮดรอลิคส์ เป็นเรื่องการรักษาระดับแรงดัน  เพราะหากเป็น Open loop ปั้มจะทำงานตลอดเวลเพื่อดันน้ำมันเข้าสู่ระบบ แรงดันในระบบ บางช่วงจะไม่เท่ากัน คือ ขาเข้าย่อมมีแรงดัน สูงกว่า ขาออก  เนื่องจากไหลลงถังเก็บแบบเปิด เช่น ถังน้ำมันไฮดรอลิคส์ ของเครื่องจักร พวกเครื่องเจียร, เครื่องกลึง ที่จะดันน้ำมันเข้าไปหล่อเลี้ยงรางเลื่อน หรือ ชุดเกียร แล้วปล่อยให้ไหลลงถังเก็บเอง  คล้ายๆ ถังเก็บน้ำมันเครื่องของ เครื่องยนต์

แต่หากเป็น Close loop จะทำการรักษาระดับแรงดัน ทั้งขาเข้า และขาออกให้ใกล้เคียงกัน เพื่อควบคุมอัตราการไหลของน้ำมัน  เช่น ระบบ Hydrualic Spindle, Hydraulic Motor ที่ใช้ น้ำมันไฮดรอลิคส์ เป็นแบริ่ง หรือ เป็นตัวช่วยหมุน 
เอาใกล้ตัว ก็ชุดพวกมาลัยเพาเวอร์ ซึ่งจะเป็นระบบปิด เพราะทีสายต่อทั้งขาออก และขาเข้า

พอนึกภาพออกไหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:29:30 PM »
เอาละ ทีนี้ มาถึงคำถามของ ผู้ถามบ้าง

- ทำไมต้องอัด High pressure ลงใน Reservoir ครับ ?

ก็เพราะต้องการรักษาระดับแรงดัน ทั้งขาเข้าปั้ม และขากลับ โดยเฉพาะระดับแรงดันขาเข้า ในบางสภาวะของแรงดันบรรยากาศที่ไม่เท่ากัน ขณะที่อากาศยานบินอยู่

คุณเคยเห็น สภาวะสูญญากาศ จำลอง หรือเปล่า ขณะนั้น เครื่องบิน บินลงด้วยความเร็วเท่ากับ ค่าแรงดึงดูด คนในห้องโดยสาร จึงลอยได้ ทั้งๆที่ ไม่ได้อยู่นอกโลก
คำถามคือ แล้วระบบไฮดรอลิคส์ ในเครื่องจะทำงานยังไง ถ้า น้ำมันในถังมันเหมือนสูญญากาศ และในระบบต้องการให้เกิดการไหลของน้ำมันไฮดรอลิคส์ 

เมื่อแรงดันบรรยากาศ ไม่เท่ากัน จะทำอย่างไรให้ แรงดันของระบบน้ำมันไฮดรอลิคส์ ยังคงที่
ปีที่แล้ว ตอนขึ้นดอยอินทนนท์  ถุงขนม ขบเคี้ยว ที่เขาอัดไว้พองๆ น้อยๆ มีบางถุงระเบิด บางถุง โป่งมากกว่าเดิม จนตกใจ เพราะแรงดันบรรยากาศ ต่ำกว่าตอนอยู่พื้นราบ
แล้ว เครื่องบิน ล่ะ เขาจึงต้องทำถังเก็บในระบบปิด และเพิ่มแรงดันเข้าไปให้ใกล้เคียงกับ แรงดันขาเข้าที่ปั้มต้องการ ปั้มก็มีภาระงานน้อยลง

นี่ยังไม่รวมถีง อุณหภูมิที่แตกต่างกัน ระหว่างบินเดินทาง กับ ตอนบินขึ้น ที่จะส่งผลต่อความหนืดของน้ำมัน

- แล้วการอัด pressure สามารถช่วยให้ไม่เกิดฟองได้จริงไหมครับ?
เรื่องนี้ ไม่แน่ใจ เพราะเอกสารเกี่ยวกับ ไฮดรอลิคส์ กับการบิน ที่อ่านไม่ได้กล่าวไว้

- ถ้าอากาศยานบินขึ้นไปที่สูงๆ การเพิ่มแรงดัน ช่วยให้ Hydrualic ไม่หนืดได้ไหมครับ ?
คงต้อง พิจารณาจาก คุณสมบัติของน้ำมัน Hudrualic ชนิดนั้นๆ เพราะแต่ละชนิด แต่ละยี่ห้อ แต่ละเบอร์ มีคุณสมบัติที่แตกต่างกัน จากการมีสารเติมแต่ง อย่างที่คุณได้บอกไว้แล้ว

ปล.
คำตอบทั้งหมด  มาจาก การอ่านบทความเรื่อง ระบบไฮดรอลิคส์ในอากาศยาน

http://www.daerospace.com/HydraulicSystems/ReservoirDesc.php 

และ
http://en.wikipedia.org/wiki/Hydraulic_machinery

ผิด ตก ยกเว้น ครับ  ขอบคุณที่ตั้งคำถาม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 06:57:02 AM »
ขอขอบคุณ ท่านssuebsak   ที่ให้ความกระจ่าง...สุดยอด....ไม่ผิดหวังจริงๆสำหรับ อาจารย์ใหญ่ ของเรา..ขอปรบมือให้จร้าาาาา    เย้ๆๆๆๆๆ  ท่านเจ้าของกระทู้คงได้แนวทางแล้วนะครับ       .....จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 04:36:54 AM »
Happy Happy Thank you very much for your answer

It make me get new ideal and new knowledge ^^

Big teacher

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 05:29:07 PM »
ขอปรบมือให้ อาจารย์ใหญ่ เช่นกันครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D