ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง  (อ่าน 201746 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:09:24 AM »
มาอัพเดท ....เรตติ้งวิว..กันต่อ ...ว้าว...กระทู้นี้ของ ท่าน อดุลย์ ยังมาแรง แซงทุกกระทู้ สู่ หลักหมื่น  เเล้วจร้าาาาาาา....ขอให้สูขภาพแข็งโด่ง  .งเอ๊ย..แรงกัน ถ้วนหน้านะคร้าบบบบบบ(โดย เฉพาะ ท่านเจ้าของกระทู้  อิอิ)
...เอา ดู สถติกันเยครับ  พี่น้อง
....เรตติ้งวิวเฉลี่ยต่อวัน ยัง แรง เหมือนเดิม..เย้
....เรตติ้งต่อเดือนตกลงแล้วครับ ...(อาจจะ อวสาน เร็วๆนี้ เป่า   อิอิ)
...ผู้ตอบสูงสุด.1.2 .ยังเป็นของ ท่านorawan และท่านjubu
....ผู้อ่าน สูงสุด 1.2 ยังเป็น ของ ท่าน อดุลย์ ท่าน jubu
ขอให้สนุกกับการทำงานในเดือนใหม่ ที่ใกล้ หน้าหนาวเข้าไปทุกที  ...ว้าว(จะหนวแล้วสิ  อิอิ)   จบข่าว

ออฟไลน์ ting

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:05:46 PM »
ขอรายละเอียดการดองหน่อยครับ ต้องปิดปากโหล หรือเปล่า เพราะผมเอาไปทำแล้วปิดปากโหลที่มีลูกยางอย่างเดียว ฝากระเด็นเปิด และมีราขึ้น ผมดองมา 2 เดือนไม่ได้กลับ อย่างนี้ผิดสูตรไหม และต้องทิ้งเลยหรือเปล่าครับ :-\

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:57:59 AM »
ไม่น่าผิดหวังครับ ท่านting  เพราะกระทู้นี้ ท่าน เว็บมาสเตอร์ มาเอง ใช้เอง.. เย๊ย   อิอิ    มีคำตอบเเน่นอน   ขอปรบมือให้ผู้ที่มาวิวกระทู้ยอดฮิตเพื่อสูขภาพของ สำนักฯครับ  เป็นหน้าเป็นตาก็กระทู้นี้แหละ  วิ่งพุ่งเข้า หลัก หมื่นวิว  แล้วครับ  สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล  หนูยกทรงเกาะจุกอยากจะบอกว่า ...รัก นะ..จุ๊บๆๆๆ (โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้  อิอิ)

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:50:44 AM »
คุณน้า ท่านนี้ไม่ได้มาตามหาสูตร อะไรหรอกนะครับ...ขออภัยของขึ้น   อิอิ(ฟาดวันละหลาย จอก  อิอิ)  จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 05:49:14 AM »
น้องสาวคนนี้ก็ไม่ได้ตามหาสูตรอะไรเหมือนกันครับ  แต่เซ็ง ท่าน สว ที่ แอบดูรูปโป๊ตอนประชุม..อิอิ  .เลยอยากจะบอกว่า ไม่ต้องเป็น พี่แอบ หรอกจร้าาาาาา   ....จริงเป่า ท่านป้า อิอิๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ....เบอเริ่มเิ่ท็ม ... ว้าว   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:43:42 PM »
ประเดี๋ยวค่อยกลับมาตอบข้อข้องใจของท่าน ting ครับ
เพิ่งกลับมาจากอินโดนีเซีย ได้ไปดูงานสี่ซ้าห้าวัน
กะลังยุ่งๆอยู่
อีกสองสามวันจะมาแจมครับ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 01:02:36 PM »
ขอรายละเอียดการดองหน่อยครับ ต้องปิดปากโหล หรือเปล่า เพราะผมเอาไปทำแล้วปิดปากโหลที่มีลูกยางอย่างเดียว ฝากระเด็นเปิด และมีราขึ้น ผมดองมา 2 เดือนไม่ได้กลับ อย่างนี้ผิดสูตรไหม และต้องทิ้งเลยหรือเปล่าครับ :-\
เอาจุกยางออกครับ ไม่ต้องปิดสนิท คอยพลิกให้รา จมกลับลงไปในน้ำผึ้ง มาถูกทางแล้วครับ

ลองย้อนอ่าน คำตอบเก่าๆ ดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:29:46 AM »
ตำรายาอายุวัฒนะ
เอากล้วยน้ำว้าชนิดงอมจัดๆ
คือ เปลือกกล้วยเริ่มมีจุดดำบ้างแล้ว มาปอกเปลือกออกแล้วหั่นเป็นชิ้นบางๆ  ดุจหั่นแตงกวา
ปริมาณ 10 ผล ต่อน้ำผึ้ง 1 ขวดกลม (750 มล.)
จะดองครั้งละกี่ขวดก็ได้ ตามส่วนที่ได้แจ้งมา
ส่วนน้ำผึ้งนั้น ไม่จำเป็นจะต้องเป็นน้ำผึ้งแท้ 100 เปอร์เซ็นต์ ด้วยคงหายาก (ซื้อที่เค้าขายตามซูเปอร์มาร์เก็ต ก็น่าจะใช้ได้ – adulmr)

นำส่วนผสมมาใส่ขวดโหลดองเอาไว้ อย่าใส่ให้เต็มโหล ประเดี๋ยวจะฟูและล้นมานอกโหล
ต้องดองให้ครบ 3 เดือน จึงจะใช้ได้
ระหว่าง 3 สัปดาห์แรก กล้วยจะลอยอยู่ข้างบนและจะมีรา จงใช้ไม้ตะเกียบคนให้กล้วยข้างบนจมลงไปอยู่ด้านล่าง
ต่อไปก็จะมีราขึ้นอีก หมั่นคนจนไม่มีราเกิดขึ้นอีก
เมื่อครบ 3 เดือนแล้ว จงเอาผ้าบางมากรองโดยไม่ต้องคั้น
น้ำจะใส มีรสเปรี้ยวนิดๆ
เอากากกล้วยทิ้งไป กินแต่เฉพาะส่วนที่เป็นน้ำ

กินคืนละ 1 ถ้วยชาจีน หรือประมาณ 4 ช้อนคาว กินทุกคืนก่อนนอน
ถ้ารับประทานมากเกินไปจะร้อนจนทนไม่ไหว
เมื่อกินไปได้ 15 วัน ท่านจะรู้สึกตัวทันทีว่า ร่างกายอบอุ่นและกระชุ่มกระชวยผิดธรรมดา
เมื่อข้าพเจ้าได้อ่านหนังสือ “รีดเดอร์ไดเจสต์” ของต่างประเทศ
เขาก็มีอยู่บทหนึ่งที่กล่าวว่า
เมื่อเชื้อเห็ดราของผลไม้ผสมกับน้ำผึ้งแล้ว จะทำให้เกิดปฏิกิริยา คือสามารถสร้างฮอร์โมนในร่างกายของคนเราได้
คือต้องการเชื้อเห็ดราของกล้วยนั่นเอง มาตรงกับยาอายุวัฒนะของไทยเรา
เมื่อท่านลองแล้วท่านจะเห็นผลเอง
ยาขนานนี้ไม่แต่เป็นยาอายุวัฒนะเพียงอย่างเดียว ยังเป็นยาเตะปี๊บพังด้วย
คำพังเพยของไทยเรากล่าวว่า
“ตากแดดตากลม เพราะอ้ายนมสองเต้า ลำบากยากเข็ญ เพราะเอ็นอันเดียว” ก็คงเป็นจริงอยู่

ยกมาให้ ท่าน ting ที่กลัวเรื่องราขึ้น อีกรอบ
ของดี รา ต้องขึ้น แล้ว พลิกลงไปในน้ำผึ้ง
ของผม โหลสอง เก็บดีไปนิด คนบ่อยไป ราขึ้นน้อย กว่าโหลแรก
เลยไม่ค่อย ซู่ ซ่า เหมือนโหลแรก
(โหล แรก แค่เป๊ก แรก ก็รู้สึกได้เลย)

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:47:42 AM »
บอกแล้วว่า..ไม่ผิดหวัง  แค่โหมโรง ก็ได้รับ การการันตี จากอาจารย์ใหญ่ ของเราเเล้ว  ว้าว  สุดยอด
 รอระทึกอีกไฟต์จากเจ้าตำหรับ  ...มาตอกย้ำกระทู้ยอดฮิตเพื่อสังคมไทย สูขภาพดีถ้วนหน้า...ไม่ต้องมี สามสิบ บาทจร้าาาาา    ทำเองดืมเอง เเข็งเอง  ว้าว   น่าอิจฉาจัง วันเสาร์ห้าทุ่ม  รอบมิดไนต์ เปิด โหลฉลอง วันหยุด  ว่าไป อิอิ   จบข่าว ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:53:02 AM »
อาจารย์ใหญ่ของเรา ..มัวแต่ตามหาสูตร  เลยลืมตอบ ท่าน orawan เรื่อง ทัวร์สะพานนนของท่าน constantine  ...กระทู้เลยหายไปแล้ว  ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ   (ท่านเจ้าภาพก็เงียบไปเลยเหมือนกัน  กลุ้ม)  จบข่าว :D :D :D :D
ปล ...พลังกล้วน้ำว้ เป่า ..อิอิ

ออฟไลน์ ting

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 03:40:25 PM »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 10:07:22 PM »
เมื่อวาน ศุกร์ 13..วันนี้ เสาร์ 14 ...นะจ๊ะคุณ พี่(หรือจะเรียก ปู่  ดี  อิอิ)   ห้าทุ่ม จร้าาาา     จบข่าว...

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 11:03:07 AM »
อาจารย์สืบก็ได้ไขข้อข้องใจแล้ว
เรื่องปิดหรือเปิดฝาโหลนั้นผมเห็นด้วยตามนั้น

แต่เรื่องดองมาสองเดือนไม่ได้พลิกกลับกล้วย จนมีราขึ้นนั้น
ผมไม่แน่ใจว่า เจ้าราที่เห็นนั้น มันจะเป็นชนิดที่สูตรเค้าระบุไว้หรือเปล่า
เพราะตามสูตรเค้าบอกว่า ครบสามสัปดาห์แรก ราจะขึ้นมา แล้วเราก็กลับกล้วยให้จมลงไป
ผมแค่กังวลว่า สองเดือนนี่ มันอาจจะมีราอย่างอื่นแทรกตัวเข้ามา

แต่ท่านสืบก็การันตีว่ามันใช้ได้
ก็ลองดูครับ
ได้ผลสัมฤทธิ์เป็นประการใด ฝากท่าน ting ช่วยหาเวลาว่างรายงานผลและโหวตกลับมาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2013, 11:04:49 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 11:40:24 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ท่าน อาจารย์ใหญ่ สืบ ท่าน ting  ด้วยครับ ...ขอรับอนิสงค์แห่ง กล้วยน้ำว้าด้วครับ และท่านอื่นคงได้เช่นกันครับ  ขอให้สูขภาพเเข็งแรง ถ้วนหน้าจร้าาาาา(อะไรที่มันเคยเเข็งขอให้แข็งต่อไป อย่าล้ม(จิตใจจร้าาาาาาและ  แบบในคลิป นะจ๊ะ อิอิ))   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ใช้ยกอย่างเดียวเป่าครับ พี่เสื้อเเดง  อิอิ

the world strongest dick up-lifter

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:15:07 PM »
เพื่อเป็นการเชียร์ เรตติ้งกระทู้ยอดฮิต ของสำนักฯ ขอนำเพลง ราชาเพลงลูบเป้า อันลือลั่นมาให้ชม ประกอบการแสดง เขย่าเป้า ของน้องหมวยผู้น่ารักและเข้าใจโจทย์  ว้าว   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ดูทุกครั้ง ..ขำทุกครั้ง อิๆๆๆๆๆๆๆ  น่ารัก ง่ะ (นำมาให้ชม เพื่อใครบางคนอาจนำไปแก้สมการชีวิต   อิอิ 
    เป้านี่มันสำคัญจริงๆนะครับ...ดูภาพที่เเปะมาให้ชมละกัน ..ไม่ลูบครับ ...กุมเป้า   อิอิ
....แถม พี่เป้าใหญ่ให้ชมอีกคลิป   อิอิๆๆๆๆๆ

คลิป ผู้ชายดูกันเอาไว้ อารมย์แฟนสาวตอนหึง คลิปแมส

Lost in thailand แก๊งม่วนป่วนไทยแลนด์ Official
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2013, 01:30:50 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »