ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง  (อ่าน 201955 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 08:59:58 AM »
ผ่านมาแล้ว 24 ชม ไม่มีสมาชิกท่านใด ยกมือประท้วงคลิปของ คุณน้าเจมี่.เลย  ก้อเเสดงว่า  คุณน้าเจมี่ แกไม่ได้เป็นโรคจิตคนเดียว..แล้วสิที่บางคนคิดเช่นนั้น  อิอิ    เพราะมีเสียงรับรอง คุณน้าเป็นร้อย(เมื่อวานมี เพจวิวเพิ่มขึ้นราว ร้อยอัพ  อิอิ)...
...คุณน้า..ผ่านๆๆๆ..จร้าาาๆๆๆ...(แต่ขอร้อง..อย่ามาใกล้ธงมากนะ ดูแล้ว หลายคน ทำใจลำบาก  อิอิ).(อยู่แถวๆกำเเพง อะไรนั่นพอ  เฮ้อ)..จบข่าว :D :D :D :D :D :D

Re: ตามหา สูตรกล้วยน้ำว้าดองน้ำผึ้ง
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 09:44:31 AM »
หลายอิ่มเอม อบอุ่น ปลามปลื้ม ตื้นตันใจ  น้ำตาไหล...ด้วยผลงาน ของคุณน้า เจมี่...ไปเเล้ว...มีผู้หวังดีส่ง เพลงเพราะๆมาให้ อินทะเนียร์น้อย  อีกและ....จะเก็บไว้ฟังคนเดียว  เเลดูจะเป็นการเห็นแก่ตัวจนเกินไป....เพราะ ท่าน ที่มี  เมียไว้ครอบครองขณะนี้ ถือว่าเป็นลาภอันประเสริฐแล้ว  ยิ่งมาเจอกระทู้ยอดฮิตของ ท่าน อดุลย์ แล้วละก้อ...หาที่เปรียบไม่ได้ในความเพอเฟค ของชีวิต จริง  เขียนข้อความไป น้ำตาไหลไป เป็นปลื้มกับ ท่านนั้นจริงๆๆ  ฮือ....เสียดายจัง....ขอมอบเพลงนี้เพื่อความเพอเฟคอีกชั้นหนึ่งของระดับความปลอดภัย ที่ไม่ต้องใช้ password ใดๆทั้งสิ้นครับ  ..เอ้า  ฟังพร้อมๆๆๆกัน จร้าาาาา   จบข่าว ;) ;) ;) ;) ;) ;)

<a href="http://www.youtube.com/v/fkUbpNRijkM&amp;feature=youtu.be" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/fkUbpNRijkM&amp;feature=youtu.be</a>

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 05:11:38 PM »
อิ อิ
ท่านอินทะเนียร์น้อย
เป้นแบบเพลงเขาว่าไหมครับ ;D

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 08:09:34 AM »
เออ..อ่า...เอา...ไม่เป็นครับ....ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่เป็นห่วง...และขอฝากความเป็นห่วงใยอันนี้ ไปยังท่านที่..ตกอยู่ ช่วงโปรโมชั่ีนด้วย...รีบเปลี่ยนโปรโมชั่นใหม่ ด่วน  จร้าาาาา     อิอิ....จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ยังคิดถึงเพลง ของยอดรักผู้ล่วงลับครับ ท่าน อดุลย์..อิอิ

<a href="http://www.youtube.com/v/Yw-aBMWqvj0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Yw-aBMWqvj0</a>

ออฟไลน์ Twcsangpo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:09:42 AM »
เจอ กระทู้นี้ดีใจครับ เพราะดองกล้วย แบบที่ หลายๆคนคุยกันข้างบน สองขวด เมื่อ เดือน มีค 2557 หนึ่งขวด
อีกขวด เดือน พค 2557 โดยใช้น้ำผึ้งยี่ฮ้อเดียวกัน ผลปรากฎว่า
ของเดือน มีค 2557  มีรสหวาน กล้วยที่ดองมีสีนำ้ตาลดำ แยกนำ้ผึ้งออกไว้ต่างหาก เนื้อกล้วยหวานมีกลิ่นแอลลกอฮอลล์บางๆ เนื่้อกล้วยกินเล่นๆมีรสหวานๆ
ส่วน ของเดือน พค 2557กล้วยที่ดองมีสีน้ำตาลอ่อน และมีกลิ่นแอลกอฮอลล์แรงมากน้ำผึ้งจะเปลี่ยนเป็นรสเปี้ยว แยกเศษกล้วยไว้อีกขวด ปิดฝาไว้เปิดดมเมื่อไรมีกลิ่นแอลกอฮอลล์ตลอด ส่วนน้ำที่แยกไปไม่มีกลิ่นแอลกอฮอล์
ถามว่า เป็นเพราะ อะไรครับ แล้วกล้วยที่ดองไว้ที่เดือน พค 2557 มีรสเปรี้ยว ทานได้ใหมครับ คาดว่าเป็น เอทัลนอลแอลกอฮอลล์และ น้ำที่แยกไปไม่มีกลิ่นแอลกอฮอล์ นำไปทานจะมีอันตรายต่อ ไต ใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 11:12:22 AM โดย Twcsangpo »

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:25:04 AM »
ก่อน ต้องขอขอบคุณ ท่านTwcsangpo ที่เป็นส่วนหนึ่งในการสร้างสังคมนี้ให้มีสูขภาพดี และเเข็ง  เเรง   ..ตามที่ท่านถามมา เชื่อว่า..มีจอมยุทธ์ กล้วยน้ำว้ามาแชร์ แน่นอนครับ  ...รอชมละกันว่า ท่านใด จะได้รับ เสียงปรบมือ   เย้ๆๆๆๆๆๆ
คำถามที่ว่า ..เท่าที่เคย อ่านตอบของ อาจารย์ ssuebsak  ..ที่ท่านเอาไปปั่นเป็นน้ำผลไม้ปั่นดื่มได้  น่าจะไม่มีอะไร  แต่ขอรอท่าน อาจารย์ สักนิด ได้ข่าวว่าช่วงนี้ อาจารย์ ออกรอบ เดินสายไปตาม วท เพื่อเผยแผ่ความรู้สู่ สังคม วท ทั่งประเทศอยู่...ในความเห็นส่วนตัวนะครับ รับประเทศได้ครับ...ที่เปรียว ไปได้ความรู้เรื่อง น้ำผึ้งมาเล็กน้อย...คนหาน้ำผึ้งบอกว่า...น้ำผึ้งแท้จะมีรสเปรี้ยวครับ  ...เพราะเกษรดอกไม้ครับ  และแต่ละรังก็ไม่เหมือนกัน   แต่ถ้า หวานเจี๊ยบ...คือ น้ำผึ้งผสมน้ำตาล   จร้าาาาา
....แหม่อยากจะเห็น...ADUL'S  HONEY  BANANA  WINE  ตามท้องตลาด  จังๆๆๆๆๆ  จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Twcsangpo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:38:04 PM »
วันนี้ ไปเปิดดูเนื้อกล้วยที่ดองไว้เมื่อเดือน พค 57   (แยกนำ้ไปกินแล้วเนื้อกล้วยแยกใส่ขวดไว้) ในส่วนเนื้อกล้วยที่แยกใส่ขวดปิดฝาไว้ พอเปิดดมดูมีกลิ่นแอลกอฮอลล์แรงมา และเนื้อกล้วยมี ฝุ่นขาวเกาะเนื้อกล้วย  มีน้ำเหลืองใสนอนก้นขวด 
คำถามข้อ1  ฝุ่ยขาวๆที่ติดกล้วยคืออะไร กล้วยจะกินได้หรือเปล่า
คำถามข้อ2  น้ำที่มีสีเหลืองใส ก้นขวดทานได้ใหม
ส่วนนำ้ที่แยกไปตอนแรกตอนเปิดขวดตอนที่ดองครบ 3-4 เดือน นั้นได้แยกเป็นสองส่วน คือส่วนบนและส่วนล่างที่มีตะตอน ผมแยกส่วนบนกับส่วนล่างโดย ใช่สลิงเข็มฉีดยาดูดเอาส่วนบนไว้ ใส่ขวด ส่วนตกตะกอน แยกขวดไว้ต่างหาก ทิ้งไว้ประมาณ 7 วันเปิดดมขวดที่เก็บนำ้ส่วนข้างบนที่ได้มาจากใช้สลิงเข็มฉีดยาดูดมา ไม่มีกลินแอลกอฮอลล์เลย  แต่ขวดที่เก็บน้ำที่เป็นตะกอนมีการแบ่งชั้น ตะกอนอยู่ล่าง  และมีกลินแอลกอลฮอลล์
คำถามที่3 ขวดที่ไม่มีกลิ่นแอลกอฮอลล์ รสชาตเปรี้ยวปนหวานนิดๆ จะทานอย่างไร
คำถามที่4 ขวดที่มีกลิ่นแอลกอฮอลล์ จะใช้สลิงดูดเอานำ้เหลืองใสข้างบนมาเก็บไว้ขวดใหม่ทิ้งไว้ จะมีกลิ่นแอลกอฮอลล์ใหมครับ
เดียวจะส่งรูปมาให้ดูครับ
ช่วยตอบด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 11:46:49 PM โดย Twcsangpo »

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:05:56 AM »
จากคำถามที่สงสัยนั้น   อินทะเนียร์น้อย  เคยจำได้ว่า ท่าน อาจารย์ ssuebsak ได้เคยตอบไว้นานแล้ว  เลยย้อนไปค้นภาพมาให้ชมครับ...อาจารย์ตอบไว้เมื่อปี 2012 ครับ เอาภาพมาให้ชมละกัน  สองภาพเเรกมีคนเข้ามาชม ถึง สี่หมื่น ครั้งนะครับ (กระทู้ เพจวิว ขณะนี้ราวๆ สามหมื่นกว่าๆๆ)   ..เอ้าชมกันเลยครับ  ดูวิธีและ สีของน้ำผึ้ง นะจ๊ะ   อิอิ   
.... จำได้ว่าเมื่อครบอายุดอง ท่านอดุลย์ ถ่ายทอกพระยาอุดรว่าให้ ใช้ผ้าขาวบางกรองน้ำผึ้งดองออกเท่านั้น  นะครับ  ..งเรียกว่า ขบวนการนี้ได้ผ่านการ พิสูจน์ จาก ท่านพระยาอุดรแล้ว คงไม่น่าจะมีอะไรมากนะครับ   เท่าที่เคยคุยกับคนที่เขาบำบัดน้ำเสียว่า   เขามีการเลี้ยงตัวทำลายน้ำเสียด้วย กากน้ำอ้อย  เรียกเลี้ยงมันจนอ้วน  เเล้วมันก็ทำงานให้เรา  นี่ก็น่าจะคล้ายๆกัน  เราน่าจะเลี้ยงราในกล้วยให้อ้วนแล้วเราก็ใช้รานั้น มา บูท เเรงๆๆๆ  เร็วๆๆๆ  ครับ(ถั่งเช่า ฉบับทำเอง   อิอิ)  ..ผิดถูอย่างไร  ขอคำชี้แนะด้วย  จร้าาาา....ขณะนี้ อินทะเนียร์น้อย  ก็ดองใหม่ได้ราว 20 วันแล้วครับ  เปิดมาพลิกกล้วยทุกวัน   ..พลิกไป น้ำลายไหลไป    หอม กลิ่นแอลกอฮอเเบบเร้าใจ  จริงจริ๊งงงงงงง    อิอิ  จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2014, 08:10:05 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 05:08:22 AM »
ลองกลับไปอ่าน ที่ท่าน อาจารย์ ssuebsak  ตอบ  ตาม ลิงค์ ข้างล่างนี้นะครับ  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ  คือเรากำลังเลี้ยง รา  ที่มีคุณค่ากับร่างกายของเราครับ  ที่สำคัญ ตาม ที่พระธุดงส์ ท่านบอกสูตรมหัศจรรย์ นี้ กับ พระยาอุดรฯเพื่อรักษาร่างกายที่เสื่อมโทรม(โทรมจากอะไรไม่ทราบ  อิอิ)   แล้วท่านพระยาอุดรก็ไปค้นพบ ว่า ...นี่คือสุดยอดของยาพลังหนุ่ม...เรียกว่า เลยปิดจ๊อบก่อน ไปสวรรค์จริง อิอิๆๆๆ (สมัยนั้น อากร้า  ยังไม่มี  อิอิ)..ด้วยสิ่งวิเศษนี้ ที่ได้มา เพราะ พระ ท่านมอบให้  ...เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ ถือ เป็นการสร้างบุญที่ยิ่งใหญ่...ท่านพระยาอุดร  ท่านก็คงคิดถูกแล้วที่เผยแผ่ ส่งต่อ รุ่นหลังๆ เพื่อ เป็นการสร้างบุญ รุ่นสู่รุ่น  เช่นกัน..และเเล้วก็มาถึง ท่าน อดุลย์  ผู้มีบุญในหัวใจ  นำมาบอกต่อ สู่ ท่านทั้งหลาย  ...ก้อรับบุญกันถ้วนหน้า จร้าาาาาา  ...สุดยอด   ขอให้ อิ่มกันกัน นะครับ..... บูท  เเรง  เร็ว   ไม่เเฮงค์  ....ซิงเกิลคอ  ว้าว 
...ที่สำคัญ คือ เวลาในการ ดองนะครับ  พระธุดงส์ ท่าน บอกว่า  3  เดือน  อัพ  ก็ตามนั้น  แสดงว่า ท่านก็คงมีข้อสงสัย..จนค้นพบ เวลาที่แท้จริง  คือ สามเดือน  ที่ ตัวรา  โตเต็มวัย หรือ ตายไปพอดี  ก็เป็นได้  แต่ถ้า ใจร้อน สิบวัน ยี่สิบวัน  นำมาดื่ม เพราะ ทน กลิ่นรัญจวนใจของ น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้านี้ ไม่ได้  อาจจะมีผลตรงกันข้ามนะครับ    อิอิ  (.ห้อย เหี่ยว  หด .สม...)    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ปล ชมคลิป ถั่งเช่า   ..มันยังต้องใช้เวลาเหมือนกันครับ....
<a href="http://www.youtube.com/v/RVbA6EFWptM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/RVbA6EFWptM</a>

quote author=ssuebsak link=topic=52.msg3886#msg3886 date=1392371695
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 04:15:20 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 06:02:17 PM »
สวัสดีครับ ขออภัย ที่ไม่ค่อยได้เข้าบ่อย ติดภาระกิจหลายอยู่

ตอนนี้ กำลังพยายาม รวบรวม คนที่อยากสงเคราะห์ ค่าใช้จ่าย สร้างเว็บให้ครู อยู่ เพราะเพื่อนผมเล่นซะ หายไปหลายหมื่น (อย่าคุยเรื่องนั้นเลย) 

มาที่ 2 ขวด ต่างเดือนกัน แต่ผลลัพธ์ต่างกัน ที่เห็นชัดเจน คือ มีกลิ่นแอลกอฮอล์ กับ ไม่มีกลิ่นแอลกอฮอล์

สำหรับ ผม 2 ขวดก็ต่างกัน เหมือนกัน โดยโหลที่ 2 จะรสละมุน (คือ กลิ่นแอลกอฮอล์ น้อยกว่า โหลแรก)

ของท่านผมไม่แน่ใจ แต่ของผม ที่แตกต่างกันนั้น ผมมี ตัวแปรดังนี้

1. โหลแรก กล้วย จะสุกงอม กว่า โหลที่สอง  ตอนใส่โหลแรก จัดวางเป็นชั้นแล้วเทน้ำผึ้งทับ ทีละชั้น สองชั้น  โหลที่สอง เรียงกล้วยใส่ทั้งหมด แล้ว เทน้ำผึ้งทับ (เพราะเห็นว่า ยังไงกล้วยก็ลอย)
2. โหลแรก ผมเก็บไว้ในตู้กับข้าวเลยตั้งแต่ ใส่น้ำผึ้งเสร็จ   โหลที่ สอง ผมเอาวางไว้ในครัวหลังบ้าน ประมาณ 1 เดือน ก่อนเอามาเก็บในตู้กับข้าว มดกวนเยอะจัด 
3. โหลแรก ผมไม่ค่อยได้ เขย่า ให้ฟอง มันกลบ แต่ปล่อยจนเห็น ฝ้าขาว แล้วจึงค่อย พลิกกล้วย หรือ พลิกตอนนึกได้   
    โหลที่สอง ผมเขย่าขวด ให้น้ำผึ้งมาปกคลุมบ่อยมาก แทบจะ สองสามวันครั้ง

จาก สามปัจจัย ที่แตกต่าง ผลคือ โหลแรก ผมรู้สึกถึงความแรง (อาจมาจาก แอลกอฮอล์ อย่างที่ท่านบอก)
โหลที่สอง กลิ่นน้อย การเปรี้ยวฝาดน้อยกว่า โหลแรก (แต่ความแรง ไม่ค่อยรู้ หรือ อาจเป็นเพราะคุ้นเคย กับ ความแรงในโหลแรกไปแล้ว ก่อนหน้านั้น)

สำหรับ เนื้อกล้วย ทั้งสองรุ่น ผมไม่ได้ทิ้ง (สูตรให้ทิ้ง) แต่ผมเอามาปั่นรวมกับ ผลไม้อื่น (จำไม่ได้ หลายอย่าง) ทานเป็น น้ำปั่น (มีใยอาหาร เยอะ ถ่ายง่ายดี)

สำหรับ คำถามเรื่อง ฝ้าขาวๆ เรียนว่า เป็น ราผลไม้ ที่บางเว็บบอกว่า อันตราย 
บางเว็บ บอกว่า นั่นคือ สุดยอด เพื่อการแปรเปลี่ยนเป็น สิ่งที่เราต้องการ

ส่วนเรื่อง กล้วย 4 ชีวิต ผมเคยเอาลิ้งค์ มาฝากแล้ว สุดยอด คือ กล้วย ที่ดำๆ เนื่องจากมีสารต้านมะเร็ง อยู่ในปริมาณที่สูง  แต่ กล้วยสุก (ที่ยังไม่ดำ) ก็มีคุณประโยชน์อีกแบบ เขาจึงเรียกว่า กล้วย 4 ชีวิต เพราะแต่ละช่วง ให้คุณประโยชน์ ที่แตกต่างกัน

เฮ้อ แค่ กล้วย  ไม่ใช่เรื่อง ง่ายๆ เลยน้อ  แต่เอาเถอะ  "กล้วยน้ำว้าหมักน้ำผึ้ง" ยังไงก็ยังอยู่ในใจ 

ปล.ภาระกิจหลายแห่ง ตอนนี้ ของหมด ยังไม่ได้หมักต่อเลย  ร่ำๆ ทีไร ไปเรื่องอื่นแทน ทุกที

โปรดติดตามตอนต่อไป (หลังจาก หมักใหม่ อีกสองโหล เที่ยวนี้ ขอสอง 5 5 5 )

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 08:37:38 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อาจารย์ssuebsak จอมยุทธ์ มือวางอันดับของเราอีกท่าน  จร้าาาา....หวังว่าท่านที่ถามมาคงได้รับความกระจ่าง ไม่มากก็น้อย   ...สุดยอดๆๆๆ
 แต่ยังสงสัย คำนี้ของ ท่านอาจารย์ อยู่ว่า  มันหมายถึงอะไร   อิอิ  >>>>>หลังจาก หมักใหม่ อีกสองโหล เที่ยวนี้ ขอสอง<<<<<<<ว้าวๆๆๆๆๆๆๆๆ  จบข่าว :D :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/jFXzWZzQ_No" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/jFXzWZzQ_No</a> 

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:39:38 PM »
ตอนนี้ มีโหล สองใบ ครับ แต่ก่อน หมัก ทีละโหล

กำลังเตรียมวัตถุดิบ สำหรับการหมัก สองโหล พร้อมๆกัน จากวัถุดิบที่มาพร้อมกัน แต่จะวางคนละแห่ง เพื่อค้นหาความแตกต่าง ระหว่าง วางในห้องครัว กับ วางในตู้กับข้าว ครับ
หมายถึง โหลนึง โดนแสงพอควร แต่ไม่ร้อน
อีก โหลนึง แสงน้อย (ไม่โดนแสงแดด โดยตรง)

ซึ่งเมื่อเสร็จ น่าจะตอบคำถามในอนาคต ได้ทุกข้อครับ (แบบว่า ชอบทดลองให้ประจักษ์)

รวมถึง การนำไปใช้งานด้วย ป่าว (ดื่ม นะ อย่าเพิ่งเข้าใจเป็นอย่างอื่น)

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:30:33 AM »
ขอปรบมือดังๆให้เเด่ ท่าน อาจารย์ ssuebsak ของเรา ผู้มีหัวใจนักวิทยาศาสตร์   ....สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 01:29:43 PM »
วันนี้ ไปเปิดดูเนื้อกล้วยที่ดองไว้เมื่อเดือน พค 57   (แยกนำ้ไปกินแล้วเนื้อกล้วยแยกใส่ขวดไว้) ในส่วนเนื้อกล้วยที่แยกใส่ขวดปิดฝาไว้ พอเปิดดมดูมีกลิ่นแอลกอฮอลล์แรงมา และเนื้อกล้วยมี ฝุ่นขาวเกาะเนื้อกล้วย  มีน้ำเหลืองใสนอนก้นขวด 

ย้อนกลับมาดูใหม่ พบว่า มีการหมักไว้นานกว่า 3 เดือน คือ จาก พ.ค. - ต.ค.  น่าจะเกือบ 5 เดือน
ทำให้ตอบคำถามยาก ครับ
ประกอบกับ ตามสูตร หมักราว 3 เดือนพอ  ของผม โหลแรก ปล่อยเลยไปเกือบ 4 เดือน แต่โหลสอง สามเดือนเล็กน้อย เนื่องจาก ติดวันที่ไว้ ข้างโหล

แต่ถ้าหมักนาน ถึง 5 เดือน ผมตอบยากว่า กลิ่นเหมือนแอลกอฮอล์ มาได้อย่างไร
ส่วน ฝ้าขาวๆ นั้น ราผลไม้ 

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ผมคงทดลอง ในคราวนี้
เมื่อวาน วัตถุดิบ เพิ่งมาถึง รอให้ คล้ำ อีกสักนิด ยัง คล้ำ ไม่สวย 

กลายเป็น ชอบ คล้ำๆ ไปซะแล้วเรา ขาวๆ สวยๆ ไม่ดีงานนี้

อิ อิ แล้วจะมา ส่งข่าว เป็นระยะๆ

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 10:38:46 PM »
ยืนยัน การหมักรอบใหม่ วันที่ 15 ต.ค. 57  โปรดติดตามตอนต่อไป