ผู้เขียน หัวข้อ: เข็มขัดนิรภัย ทำงานยังไง?  (อ่าน 10793 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
เข็มขัดนิรภัย ทำงานยังไง?
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:01:01 PM »
ผมสงสัยมานานแล้วครับว่า
เข็มขัดนิรภัยในรถยนต์นี่ มันมีหลักการทำงานยังไง
ทำไมเมื่อดึงสายเข็มขัดแบบเบาๆ สายรัดมันยืดออกไปได้ แต่เมื่อเรากระตุกมันแรงๆ มันถึงไม่คลายตัว
เอ้อ แปลกดีแฮะ
ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: เข็มขัดนิรภัย ทำงานยังไง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:39:47 PM »
เท่าที่หาเจอ ลองดูอันนี้นะครับ เป็นระบบเก่า ที่มีลูกตุ้มถ่วงตัวล็อค  หากความเร็วของการดึงสูง ตุ้มจะดันขึ้นมาำทำให้กระเดื่องล็อคสายไว้

how a seat belt locks / works

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:53:46 PM »
สำหรับรถรุ่นใหม่หน่อย และมี ระบบ Airbag มาช่วย ระบบจะเปลี่ยนมาเป็นแบบ Pre-tension ที่มีไฟฟ้ามาเกี่ยวข้อง เพื่อลดอันตรายจากแรงกดของสาย 
(ระบบเดิม ผมโดนมาที พูดได้ แต่ร้องเพลงไม่ได้ สามเดือน เสียงไม่ออก ปอดโดนอัด ด้วยแรงเฉื่อย )

Pre-tensioner and Force Limiter - Toyota New Zealand

ภายในหน้าตาเป็นอย่างนี้ ครับ สำหรับแบบใหม่
Airbag Systems What is a Seatbelt Pre-Tensioner

ส่วนการออกแบบจะมีอย่างอื่นอีกไหม คงต้องหาข้อมุลมาให้ชมต่อไป  สำหรับเบื้องต้นตามข้อสงสัยคงประมาณนี้ ก่อนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 06:01:11 PM »
ส่วนลูกตุ้ม ที่เขาเขียนภาพอีกแบบไว้ เป็นแบบนี้ครับ

ที่มา http://www.rmutphysics.com/charud/specialnews/4/safty-belt/safty-belt1.htm

และมีใน http://www.trueplookpanya.com/true/knowledge_detail.php?mul_content_id=115

ซึ่งทั้งสองเว็บ ก็ยังเป็นแบบ ระบบเดิม ไม่ใช่ แบบ Pre-Tension ที่ทำงานร่วมกับ Airbag

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:08:59 AM »
อาจารย์สืบมาเอง ความรู้เต็มๆเลย :)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:13:11 AM »
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ และ ท่านssuebsak  ที่ถามตอบกันมาครับ   ...ได้ความรู้เต็มๆเช่นกันครับ ท่านGaojing   ....จบข่าว
ปล...มีหลายครั้ง ที่ดูข่าวรถชนกัน คนในรถกระเด็นออกมานอกรถ ดับ   เพราะไม่ใช้ไอ่นี่แหละ  เศร้า

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:18:33 AM »
ขอบคุณท่าน ssuebsak
สุดยอดเลย

แล้วคนที่คิดระบบนี้นะครับ
ผมว่าน่าจะให้รางวัลแกด้วยนะ
กลไกง่ายๆ (พอรู้แล้วถึงง่าย แต่ถ้าให้คิดเองก็คิดไม่ออก) แต่ใช้ได้ผล
เยี่ยมครับ