ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ  (อ่าน 60614 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:48:14 AM »
กระต่าย น่ารักจัง ครับ ท่านjubu....ฝากกองพิสูจน์หลักฐานอีกนิด..แมงสาป..ด้วย.  อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 01:47:17 PM »

อุ่ย ภาพใหญ่จัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:56:18 PM »
สวัสดีครับ ท่านjubu
แหม่เห็นไดอะแกรมแล้ว..พอมองออกครับ..ผ่านครับ  .ต่อไปท่านjubu  ก็ถามคำถามมาเลยครับ   ว่าอะไคือปัญหาของท่าน    จะรอฟังครับ  อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:11:57 PM »
ปัญหาคือ ทำไม่เป็นง่ะ  :( :-\ ;D :'( ???

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:38:56 AM »
หวัดดีท่านJu :)
ถ้าถังที่ใช้เป็นถังแก๊สก็ไม่ต้องห่วงอะไรมากเพราะทนแรงดันได้ 16barสบายๆ
จากแบบก็ไอเคดีครับ ผมขอเพิ่มเติมดังนี้ครับ
น้ำจะเดือดที่p=1bar ประมาณ100องศาc เราก็จะได้เห็นไอน้ำออกมาแล้วครับ ให้ตั้งsafety valveใว้ไม่เกิน1.5bar
โดยปกติน้ำในหม้อจะมีประมาณ2/3ส่วนของปริมาตรถัง ถ้าในถังมีน้ำมาก น้ำร้อมจะสะสมพลังงานความร้อนเก็บไว้มาก เพราะน้ำบางส่วนจะระเหยกลายเป็นไอ ส่วนน้ำที่ป้อนเข้ามาใหม่จะมีอุณหภูมิที่ต่ำเมื่อมาผสมกันคือ น้ำเย็น+น้ำร้อน ทำให้เราต้องป้อนความร้อนตลอดเวลา เปลืองพลังงานสูง ยกเว้นว่าเราจะป้อนน้ำร้อนเข้าไปครับ(ถ้าทำได้ก็ดีนะ) ให้นึกถึงระบบคอนเดนเสตไว้ครับ
ไม่ทราบว่าตัวถังท่านJuจะหุ้มฉนวนด้วยหรือป่าว ถ้าไม่หุ้มคงเปลืองพลังงานมากจากการสูญเสียความร้อนและบริเวณรอบๆหม้อจะร้อนเนื่องจากการแผ่รังสีความร้อนของหม้อ แต่มันเป็นแค่ชุดสาธิตคงเปิดแค่แป๊ปเดียวคงไม่เปลืองเท่าไหร่
การใช้heaterให้ความร้อน ถ้าดูจากรูปการให้ความร้อนจะไม่ทั่วถึง ถ้าแก้ได้ก็ควรให้แผงcoilของheater ยาวตลอดหม้อจะดีมาก เพราะจะทำให้น้ำเดือดเร็วขึ้น
ขอให้ท่านโชคดีนะครับ

ปล คนกับกระต่ายอันไหนน่ารักกว่ากันครับ ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 03:29:43 PM »
สวัสดีค่ะท่านGaojing  ขอขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะคะ ในส่วนของฉนวนนั้น jubuออกแบบไว้ว่าต้องมีค่ะ ชุดสาธิตนี้ jubuจะเอาอุปกรณ์ตามที่กฏกระทรวงระบุว่าจะต้องมีมาใส่ให้ครบค่ะ เพราะเมนของjubuคือ safetyค่ะ จบออกไปต้องไปประเมินความเสี่ยง Boiler ส่วนในวิชาที่เรียนเกี่ยวกับBoiler ก็จะเป็นเพียงทฤษฎี จะนึกภาพไม่ออก(เช่นเด็กหลักสูตร 4ปี) และมีรุ่นที่จบไปแล้วทำชุดสาธิตด้วยระบบไฟLED ซึ่งทำให้ไม่เข้าใจและไม่เห็นภาพจริงของอุปกรณ์นิรภัยค่ะ อาจารย์เลยอยากให้ทำจริงๆขึ้นมาสักตัว ...ตอนนี้jubuไม่แน่ใจว่าจะต้องเจาะลงลึกไปแค่ไหน เพราะถ้าให้ลงลึกจริงๆเวลาจะไม่พอ แต่ครั้นจะเอาอุปกรณ์มาติดตั้งเอาตามความชอบใจมันคงเป็นไปไม่ได้ ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องมาตรฐานการคำนวณ จะต้องคำนวณจุดใดบ้าง เช่น ท่อน้ำเข้าต้องอยู่สูงจากถังเท่าไหร่ ส่วนวงจรคอนโทรลคงไม่ใช่ปัญหาค่ะ jubuเมนไฟฟ้าค่ะ  ;D เอ๊ะงงล่ะสิ อิอิ ท่อทางเข้าใช้ 3/8"ค่ะ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:11:47 PM »
สวัสดีครับ ท่าน jubu  ท่านGaojing
ท่านGaojingแลดูท่าน จะเป็น จอมยุทธ์แห่งหม้อต้ม(Boiler )ครับ..เห็นลีลาและขบวนท่าของท่าน มาหลายครั้งแล้วครับ...ท่านjubu...สุดยอด
..ขอแจมดังนี้ครับ...ท่านjubu  คงต้องเลือกและจัดหา อุปกรณ์ที่ท่าน เขียนในไดอะแกรม ทั้งหมดให้ได้ก่อน แล้ว ..ค่อยหาผู้ช่วยในการติดตั้ง  ..จากนั้นก็ไม่ยาก เพราะท่านjubu ออกเเบบและเดินสายคอนโทรลเองทั้งหมด เพราะมันเป็น กลุ่มงานด้านไฟฟ้าแล้ว   ...แบบนี้พอทน มั๊ยครับ...อิอิ   แต่ก็รอท่าน อาจารย์ใหญ่ ของเรา มาเมนต์ อีกนิดนะครับ   อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:31:59 AM »
แต่ท่านอาจารย์เขามอบหมายมาว่า ต้องเอาไอน้ำออกมาจริง ร้อนจริง ระเบิดได้จริง(อันนี้เติมเอง)
แหม ,จารย์แกมาในแนวเฉินหลงหรือจาพนม เลยนะครับ
ไม่มีสลิง ไม่มีสแตนด์อิน เจ็บจริง จุกของแท้ ระเบิดจริงๆ
ครับ หยั่งงี้ก็คงต้องสนองจารย์แกครับ
ท่าน Gaojing ก็แนะเคล็ดวิชามาบ้างแล้ว คงเอาไปใช้ได้นะครับ
หากมีรายการตูมตามขึ้นมาเมื่อไหร่ล่ะก้อ ช่วยบอกกล่าวกันมาด้วยครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:21:55 AM »
อาจารย์ ท่าน ชอบเล่นของ ร้อนๆ ครับ ท่าน อดุลย์  อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:50:35 AM »
jubuตั้งใจจะทำงานวิจัย แต่เสนอชื่อไปกี่เรื่องก็ไม่ผ่าน  ??? สุดท้ายเวลาไม่พอแล้ว เลยเหลือทางเลือกสองทางที่อาจารย์เสนอมาให้ 1.ทำชุดสาธิตบอยเล่อร์  2.ทำบันไดฉุกเฉินสำหรับอาคารสูง 7 ชั้น   ??? ??? ( wire rope ladder)  ข้อ2 นี้ใครจะเป็นคนปีนทดสอบ ที่ค้นข้อมูลมาแค่ 2 ชั้นก็เต็มที่แล้ว 7ชั้นคงขาสั่นผับๆเลย  ;D ;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:07:20 PM »
อ้างถึง
ปล คนกับกระต่ายอันไหนน่ารักกว่ากันครับ ;D

กระต่ายน่ารักกว่า แต่คนใช้งานได้ง่ะ เหะเหะ อ่ะ ...ใช้ไปซื้อขนมนะคะ

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 03:21:26 PM »
หวัดดีท่านju ท่านอิน ท่านดุล
ถ้าหากท่านjuเอาไปใช้ประโยชน์ทางการศึกษาผมขอหนับหนุนด้วยครับ
อยากเห็นว่ามันสามารถใช้ได้จริง 8)
ส่วนที่จำเป็นต้องคิดในการออกแบบคงเป็นหาความหนาของshellก่อน
สูตร t =[ PD/ 2SE+ 2yP] + C
P=design pressมีค่ามากกว่าMAWP10%เอาแบบปลอดภัยใช้ที่0.165Mpaก็พอ
MAWP=maximum allowable working pressure 0.15Mpa มันคือแรงดันอนุญาตให้ใช้งานได้สูงสุด
D=diameterนอกของถัง 350mm
S=stress mat 87 Mpa
E=ประสิทธิภาพรอยต่อ 0.9
y=สปส mat 0.4
c=ค่าเผื่อกัดกร่อน 1mm

t = 1.4 mm
ต่อไปหาความหนาHead ถังแก๊สเป็นแบบ 2:1 ellipsodal
สูตร t = [PD/2SE+1.8P] +C

t = 1.4mm
ถังแก๊สทั่วไปหนา3mm เหลือเฝือม๊กจ๊กครับ

สิ่งที่ต้องเปลี่ยนแน่ๆคือชนาดท่อครับ ระบบท่อไอน้ำที่เขาให้ใช้ขนาดเล็กสุดคือ 4หุนครับ
เอาแค่นี้ก่อนเด๋วค่อยมาว่ากันต่อเรื่องอุปกรณ์ติดตั้งที่กฏหมายกำหนดครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 03:48:29 PM »
แก้ไข ขนาดท่อ3/8" เป็น 3/4"ค่ะ ตอนแรกคิดจะใช้ท่อทองแดง แต่เห็นราคาแล้วหงายท้อง เลยเลือกท่อสแตนเลส 304 เส้นนึงไม่ถึงพันบาท ;D  มีที่ไหนออกใบเซอร์แนะนำมั่งคะ

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 05:55:23 PM »
ท่าน Jubu  ใบเซอร์ของ สเตนเลส ร้านคงไม่ออกให้มั้งครับ  นอกจากท่านจะส่งไปให้ สถาบันเหล็กเขาออกให้ 
เพราะปกติ ส่วนใหญ่ มักจะใช้ สำเนาใบเซอร์ของผู้ผลิต ที่ร้านเขาได้มาตอนซื้อ หรือ นำเข้า ใช้ประกอบ อ่ะครับ

(หรือ มีร้านกล้าออกให้ บอกบางก็ดี ครับ)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 06:21:21 PM »
อุ้ย ขอโทษทีค่ะ ที่ทำให้เข้าใจผิด  :D คือjubuต้องการเอาบอยเร้อ ไปทดสอบแรงดันแล้วให้ออกใบเซอร์ค่ะ ไม่ใช่ใบเซอร์ท่อสแตนเลสง่ะ  :-\