ผู้เขียน หัวข้อ: ซีเอ็ด กับวิศวกร  (อ่าน 7578 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ซีเอ็ด กับวิศวกร
« เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:34:16 PM »
ในวงการหนังสือ
บริษัท ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด (มหาชน) ถือว่ายิ่งใหญ่มาก
และอยากจะบอกเบื้องหลังความเป็นมาในการก่อตั้งบริษัทฯ
ซึ่งผมคิดว่าถ้าท่านอินทะเนียร์ทราบข่าวนี้ เป็นต้องยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ยิ่งกว่าภรรยาถูกหวยใต้ดินสองงวดซ้อน
คือ เค้าบอกไว้ว่า

ซีเอ็ดฯ ก่อตั้งเมื่อ พ.ศ. 2517 โดยกลุ่มวิศวกรไฟฟ้าที่เคยทำกิจกรรมวิชาการร่วมกันในขณะเป็นนิสิตคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ได้รับอนุญาตให้เป็นบริษัทจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เมื่อปลายปี พ.ศ. 2534

บอกข่าวนี้มาเพื่อเป็นแรงกระตุ้นให้พรรครักสยามครับ
วิศวกรสู้เค้า เบื่อนักการเมืองห่วยแตกเต็มทนแล้ว

ออฟไลน์ Wa

• Newbie
  • *
Re: ซีเอ็ด กับวิศวกร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:46:57 PM »
ท่อนสุดท้ายนี่เห็นด้วยอย่างแรง

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:09:10 PM »
เห็นด้วยครับ
และ ผมเคยเขียนบทความให้ เขา เมื่อหลายปีก่อน จำปีไม่ได้ ตอนนี้ เลยมีชื่ออยู่ใน บรรณานุกรม ของห้องสมุดหลายแห่ง  ต้องขอบคุณทีมงานเขาเช่นกัน

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 08:30:09 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับ ท่าน อดุลย์ ท่าน ssuebsak
ชอขอบคุณท่าน อดุลย์ ที่นำเรื่องราวดี ที่เกี่ยวข้องกับ วิศวกร  มาให้อ่านกันครับ..จริงครับ เป็นตัวอย่างที่ดีมากๆสำหรับ การสร้างสรรค์ของ การทำธุรกิจ เพื่อตัวเองและสังคมที่อยู่ ทำแล้วรวยด้วย ยั่งงี้..ต้องขอปรบมือให้ กลุ่มวิศวกรที่สร้างสรรค์ให้กับสังคมไทย กลุ่มนี้จริงๆครับ....ต้องอย่างนี้ถึงจะต้องได้รับคำชมครับ  แต่ก้อน่าเสียดายที่มีบางกลุ่มสร้างผลงานที่ตัวเองเป็นผู้ดูแลออกมาในทางที่ทำร้ายสังคมและวัฒนธรรมไทยอย่างย่อยยับ ดังที่เราจะเห็นตามสื่อโทรทัศน์(ก้อผลงานของวิศวกรอีกแหละที่ให้พวกจัญไรนี้เอาไปใช้ เฮ้อ)..อันนี้ควรจะประนามและสาปส่งไปให้พ้นสังคมนี้ครับ เยวชนไทยรับกรรมเต็มๆ.....เด็กมีความกร้าวร้าวมากขึ้นกว่าแต่ก่อน แถมมีฆาตกรเด็กเพิ่มขึ้นมอีกด้วย  ระวังเหอะมันจะกลับไปสนองความดีกับพวกนี้สักวัน...แต่วิศวกรกลุ่มนี้..ทำให้เยวชนเก่งครับ  สุดยอด
ขอปรบมือให้ ท่านssuebsakด้วยคนครับ ในฐานะเป็นผู้กระจายความรู่สู่เยวชนและสังคมไทย สุดยอด....บุคคลเยี่ยงนี้ถ้ามีมากๆในประเทศไทย....ชาติไทยเจริญครับ  พี่น้อง
..แต่ตอนนี้เป็นห่วงโลกโซเชียลมาเเรงข้อมูลข่าวสารทุกชนิดอัดเต็มในเนท...ขอให้กำลังใจ   ซีเอ็ด...อยู่คู่ประเทศไทยไปตลอดกาลนะครับ     จบข่าว :D :D :D :D :D :D 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 03:47:13 PM »
ผมคนหนึ่งล่ะ ที่ชอบอ่านหนังสือที่เป็นกระดาษ
อีบุ๊คส์อะไรนั่น อ่านได้หน้าสองหน้า มันชักจะลายตา (ส่วนอี...อย่างอื่นนั้น ยังไม่อยากคอมเมนท์)
แต่ดูเหมือนว่าหนังสือกระดาษกำลังจะเสียท่าให้กับอีหนังสือ

เมื่อสองสามปีที่แล้ว ร้านแพร่พิทยาที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ปิดตัวลง ผมล่ะเศร้า ด้วยมาเมืองกรุงทีไร ต้องแวะไปที่นั่น
มา 5-6 เดือนก่อน ร้านหนังสือเล็กๆ (ในกรุงเทพฯ) ที่ผมแวะไปอุดหนุนประจำ ก็เจ๊งไปอีกราย
เจ้าของบอกว่า ยอดขายตกไปครึ่งนึง
ด้วยกระแสของอีบุ๊กส์ กับโลกโซเชียลแบบที่ท่านอินทะเนียร์น้อยบอกมา
ดูวี่แววแล้ว หนังสือกระดาษชักจะริบหรี่
เศร้านะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 08:06:00 AM »
มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ ท่าน อดุลย์....แต่  เอ...หลังๆร้าน ซีเอ็ด ก้อมีหนังสือ เกี่ยวกับ ด้าน วิศวกรรมน้อยลงจริงๆด้วย....เฮ้อ   เศร้า     .....ขอเป็นกำลังใจให้คนเก่งของสังคมนี้นะครับบบบ   สู้ๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 11:39:55 PM »
ตำราดีราคามิตรภาพ :)
ที่จบมาได้ก้อเพราะตำราซีเอ็ดนี่เหละ 8)
อาชีพนี้นอกจากต้องใช้สมองให้มากแล้วยังต้องมีอาวุธคู่กายด้วย
สำหรับกระผมอาวุธคู่กายก้อคือตำรากับเครื่องคิดเลข
ทุกวันนี้ยังต้องหยิบมาอ่านและเข้าร้านซีเอ็ดเพื่อหาอาวุธใหม่ๆมาประจำการ
โดยเฉพาะตำราเกี่ยวกับ หม้อ น้ำทั้งหลายกวาดมาหมด :P

Thank U SE-ED :-*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 08:22:13 AM »
คนทำดีให้กับสังคม..เราต้องยกย่องและเอาเป็นแบบอย่างให้กับเยวชนครับ..ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่นำกระทู้นี้มาเพื่อเป็น ตัวอย่างที่ดีๆ กับ คนในชาตินี้...กลุ่มคนผู้ก่อตั้ง หนังสือทางวิชาการนี้ ตามที่ท่าน เล่ามาให้ฟังแหละ จากรั้ว ของ U  ก้อนำออกมาพัฒนาสังคมในรูปแบบ ติดอาวุธทางปัญญาให้เข็มแข็งกับ เยวชนไทย  น่าขมเชยและขอปรบมือให้จริงๆ   ...ตรงข้ามกับบางกลุ่มที่หลังจากออกจาก U แล้ว ก้อ มาหากินเเบบทำร้ายและทำลาย เยวชนไทยเเบบต่อเนื่องยาวนาน ติดปัญญาอ่อนให้กับเยวชนไทย  เฮ้อ  โดยตัวเขาเองก้อนึกไม่ออกว่า มันทำร้ายสังคมไทยอย่างไร และได้รับการยกย่องจากคนในสังคมที่นึกไม่ออกเช่นกันอย่าง ล้นหลาม   เศร้า  เลิกเถอะครับ สงสารเยวชนไทยมั่ง(พิธีกร บางคน ดูแล้วได้ ความรู้เพิ่มว่า   ปลากระโห้หน้าเหมือนคนก้อมี กลุ้ม)(เป็นไง มันหายากจริงๆเหรอ หน้าเหมือน ทอม ครูท นะ เฮ้อ)...
วันนี้ อินทะเนียร์น้อย...ได้ค้นเจอ หนังสือที่กลุ่ม นี้ ทำออกจำหน่าย เมื่อ ปี 24 นั่นก้อคือ ราว 32 ปีที่แล้ว หลายท่าน อาจเคยได้อ่าน หลายท่าน ยังไม่เกิด เพราะ จอมยุทธ์ ที่นี่ วัยรุ่นทั้งน้านนนน (เหลือ น้อย  อิอิ)  อิอิ ..ก้อเป็นว่า ย้อนยุคดูผลงาน คนเก่งของเราเป็นตัวอย่างดีๆนะครับ  พี่น้อง   
...ในเล่มนี้ มี ค่าตัวของ วิศวกร  ในยุคนั้นด้วย   คอมพิวเตอร์ ยังเป็นเรื่องใหม่ครับ  รุ่น ดอส  อะครับ...เรียกว่าใครใช้ คอมฯเป็น  ...เทห์สุดๆ   ....โหลดบางไฟล์ ใช้เวลา ราว หนึ่งวัน  อิอิ....
....ผู้ก่อตั้งบางท่าน อาจจะปลีกวิเวกไปแล้ว  แต่ก้อยังขอ ปรบมือให้ท่านอยู่นะครับ  ท่านคือผู้นำสิ่งดีๆมาสู่สังคมไทยครับ  สุดยอด     จบข่าว :D :D :D 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 11:34:40 AM »
โห สุดยอดเลยครับ ท่านอินทะเนียร์น้อย ยังอุตส่าห์เก็บไว้อีก
ผมยังจำได้ว่าเคยหาไม้มาทำบูมเมอร์แรง โดยแกะแบบจากวารสารชื่อนี้ครับ
แต่ทำเสร็จ สุดท้าย ขว้างหายไปในดงหญ้าคา หาไม่เจอ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 02:54:30 PM »
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่ชมครับ....เก่งจริงๆ ทำบูมเมอร์แรงได้ด้วย..ว้าว.คงไม่หายไปไหนหรอกครับ  เออ  เออ   คงมีใครบางคนแถวนั้นเก็บไปอะ   อิอิ    น่ารัก    จบข่าว :P :P :P :P :P :P