ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยค่ะ  (อ่าน 8920 ครั้ง)

ออฟไลน์ meo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
ขอความรู้หน่อยค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 02:36:18 PM »
คือ เพื่อนบ้านตรงข้ามชอบกินเหล้า และเปิดเพลงส่งเสียงดังทุกวันเลยค่ะ ไปบอกเค้าหลายครั้งแล้ว แต่ก็ไม่เคยสนใจเลย แถมเปิดดังกว่าเดิมอีก แจ้งตำรวจแล้วตำรวจก็ไม่สนใจ บางครั้งเปิดเสียงดังตั้งแต่เช้าตรู่จนถึงเที่ยงคืน จะย้ายบ้านหนีก็คงไม่ได้แล้วเพราะบ้านพึ่งซื้อ แล้วที่สำคัญอยู่ก่อนที่เค้าจะย้ายเข้ามาก่อนเป็นปีบ้านก็เงียบดี พอเค้าเพิ่งมาอยู่แค่ 3 เดือนเอง แต่กินเหล้าเปิดเพลงเสียงดังแทบทุกวัน ไม่รู้จะทำอย่างไรดี
เลยอยากรู้จริงๆค่ะว่ามีเครื่องมืออุปกรณ์อะไรที่สามารถ รบกวนเครื่องเสียงของเค้าให้มันใช้งานไม่ได้บ้างค่ะ หรือให้มันหอนก็ยังดีค่ะ คิดว่าพี่วิศวกรคงพอมีคำตอบให้ได้นะค่ะ
ขอขอบคุณสำหรับคำชี้แนะไว้ก่อนล่วงหน้านะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2018, 11:51:25 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ขอความรู้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 06:32:21 PM »
สวัสดีครับ ท่าน meo
ขอต้อนรับสู่สำนักฯอย่างอบอุ่นครับ และขอเชิญ เหล่าจอมยุทธ์ของสำนัก กล่าวต้อนรับด้วยครับ   เย้ๆๆๆ
..กลับมาที่ปัญหาของท่านครับ ...คือต้องการกำจัดเสียงที่รบกวนจากพวกขาดมารยาทในสังคม..มันน่ากลุ้มใจจริงๆครับ ขนาดฟังท่านเล่าให้ฟังแล้วยังอยากจะ เจริญพร  พวกเขาเหล่านั้นจัง อิอิ ...มาทางด้านเทคนิคก่อนนะครับ  ถ้าเป็นคลื่นเสียงที่มาจากลำโพงที่พวกนั้นมันบรรจงเปิดและเร่งเสียงให้ดังแบบสะใจโดยไม่นึกถึงชาวบ้านละก้อ...อันนี้สร้างเครื่องมาลบคลื่นเสียงที่มาตามอากาศนั้นยาก หรือไม่ได้ครับ...แต่อาจจะมีอยู่อีกวิธีคือ สร้างเครื่องเสียงที่มีกำลังเท่ากันแล้วหันลำโพงไปทางพวกเวxxนั่นอยู่ แต่ต้องมีกำลังเสียงตรงข้ามกับมัน ซึ่งยากมากเพราะต้องเอาสัญญาณเสียงจากเครื่องนั้นครับ   แต่ถ้าเป็นคลื่นวิทยุแล้วละก้อ อันนี้ทำได้ครับ สร้างเครื่องส่งแรงๆทับไปเลย วิธีนี้วิทยุชุมชน ทำขยี้คู่แข่งอยู่ครับ อิอิ แต่ถ้าทำไปนานๆเดี๋ยว เราถูกจับในข้อหาวิทยุเถื่อ่น ซวยอีก  เฮ้อ
   ...มาที่ข้อนี้ดีกว่าครับ  ท่านทำได้ชัวร์ คือ ท่านไปแจ้งที่เขตที่ท่านอาศัยอยู่ครับ   ตำรวจเทศกิจ จะมาจิกมันเองครับ มันเป็นหน้าที่ของเขามันผิดแน่นอนคือ มันไม่ได้ขออนุญาตใช้เครื่องขยายเสียงในที่สาธารณะ ครับ  งานนี้ถ้า เทศกิจ มา  เอาอยู่ แน่นอน ..หรือ โทรไปที่ 5555 ของกทม เขาจะมีคำเเนะนำท่าน ครับ  เพราะเเถวบ้านเคยมีคนทำโรงงานกลิ่นสารเคมีออกมากวน...เขาโทรเป็น5555นี่แหละ  เทศกิจมาเลยครับ   สุดยอด   ...ลองวิธีนี้นะครับ จบข่าว

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 06:41:31 PM »
ปัญหาของท่านmeo น่าเห็นใจมากค่ะ เจอแบบนี้คิดไม่ตกเลย กลุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2018, 11:52:18 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:56:19 AM »
เป็นไงบ้างครับ ท่านmeo..พอจะช่วยได้มั๊ยครับ....อยากรู้จัง พวกเวxxนั่นเขาทำมาหากิน อะไรกันครับ ถึงได้ มีเวลาเปิดเพลงดังทั้งคืน   เฮ้อ   จบข่าว

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:17:16 PM »
ท่าน meo ครับ

ผมเข้าใจว่า ไอ้เวรตะไลหรือเพื่อนบ้านผู้มีเกียรติที่ชื่นชอบเสียงเพลงท่านนั้นน่ะ เค้าคงเปิดเพลงจากแผ่น
คงไม่ใช่เป็นรายการวิทยุอะไรที่ไหนมั้ง
ถ้าเป็นรายการวิทยุน่ะ ก็พอเป็นไปได้ที่จะไปสร้างคลื่นรบกวนแทรกได้ แบบที่ท่านอินทะเนียร์น้อยว่ามานั่นแหละครับ (แต่ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ไม่ทราบ)
ดังนั้น ขอให้ลืมเรื่องสร้างคลื่นรบกวนเลยครับ

ว่าแต่ว่าแล้วเพื่อนบ้านคนอื่นๆเค้าไม่รำคาญกันบ้างหรือไร ?
หรือว่าต่างคนพากันทนๆกันไป รอฮีโร่หยั่งท่าน meo ไปจัดการปราบเหล่าร้ายใฝ่อธรรมอย่างโดดเดี่ยว

ไปบอกเค้าหลายครั้งแล้ว แต่ก็ไม่เคยสนใจเลย แถมเปิดดังกว่าเดิมอีก
แจ้งตำรวจแล้วตำรวจก็ไม่สนใจ บางครั้งเปิดเสียงดังตั้งแต่เช้าตรู่จนถึงเที่ยงคืน

น่าเห็นใจครับ ผมว่าลองงี้ดีไหม
1. ลองไปพูดกับเค้า (มัน) ใหม่อีกที พูดจาในเชิงขอร้องอ้อนวอน อะไรทำนองนั้น
ด้วยบางคนสันดานพาล ถ้าเราไปอ้างนู่นอ้างนี่ มันมักจะประชดกลับ เปิดเสียงดังยิ่งกว่าเดิม

2. หากไม้นวมข้อแรกไม่ได้ผล คงต้องพึ่งตำรวจ (อีกที)
หรือแจ้งตำรวจเทศกิจ แบบที่ท่านอินทะเนียร์น้อยแนะนำมานั่นแหละครับ (ถ้าอยู่ต่างจังหวัดไม่มีเทศกิจนะครับ อย่าไปบอกเค้า เค้าไม่มาหรอก อิ...อิ)
แต่ผมว่าตอนไปแจ้งความกับตำรวจ น่าจะใส่ออพชั่นเสริมพ่วงเข้าไปเยอะๆหน่อย คือ
2.1 ถ้าจะให้ดีก็ชวนเพื่อนบ้านไปด้วยสี่ซ้าห้าคน หรือไปสักครึ่งหมู่บ้าน ก็จะยิ่งดีมาก
2.2 ถ้าจะให้ดีขึ้นไปอีก พิมพ์เป็นจดหมายพกไปให้ตำรวจ อธิบายเหมือนที่บอกมาในนี้แหละ
2.3 และสำทับเพิ่มเติม โดยตอนไปพบตำรวจน่ะ ให้พูดทำนองนี้ว่า
".... เรื่องนี้น่ะ พอดีว่าหนูมีเพื่อนเป็นนักข่าว ก็เลยไปปรึกษาเค้าว่าทำไงดี
เพื่อนเลยมาแนะนำให้มาแจ้งความกับตำรวจค่ะ
ผลเป็นไง เพื่อนเค้าให้ไปบอกอีกที เห็นว่ามีคอลัมน์ร้องทุกข์ทางหนังสือพิมพ์คมชัดลึกที่เพื่อนเค้าทำงานอยู่ เพื่อนจะช่วยลัดคิวเอาเรื่องนี้ไปลงให้ค่ะ..."

ผมค่อนข้างแน่ใจว่า หลังจากที่ได้ฟังข้อแจ้งความอันเป็นมงคลจบลงแล้ว
ร้อยเวรหรือตำรวจนายนั้น อาจจะมีความรู้สึกว่ามีกองทัพมดแดงประมาณ 2 กองพัน กำลังไต่อยู่ในกางเกงและกำลังโจมตีจุดยุทธศาสตร์อยู่
ด้วยตำรวจไทยเรานั้น ไม่เคยเกรงกลัวอะไรทั้งสิ้น ยกเว้นเมีย กับนักข่าว
ดังนั้น คราวนี้ท่าน meo อาจจะได้รับความร่วมมือจากตำรวจแต่โดยดี
แต่ถ้าหากร้อยเวรยังทำทองไม่รู้ร้อน เท่าที่ผมทราบ เคยเห็นแว้บๆตอนพลิกอ่านหนังสือพิมพ์ที่ร้านกาแฟปากซอย
หนังสือพิมพ์คมชัดลึก เค้ามีคอลัมน์ร้องทุกข์ด้วย
เขียนเล่าไปเลยว่า ไปแจ้งความแล้ว ตำรวจไม่สนใจ
เล่นมารดามันซะเลย
ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 03:25:53 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ meo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:25:57 PM »
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำค่ะ เพื่อนบ้านทุกคนก็หนวกหูเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะอยู่กันเป็นครอบครัวเล็กๆ ไม่มีเหมือนบ้านขี้เมาที่เสียงดัง พวกมันอยู่กันหลายคน และท่าทางแต่ละคนก็ออกจะนักเลงด้วย (คือพวกมันเป็นพวกผู้รับเหมาค่ะ) เลยไม่มีใครกล้าไปบอกได้แต่ปิดบ้านเงียบกันหมด ทุกวันนี้เลิกงานกลับบ้านไม่เคยมีความสุขเลย ลืมบอกไปบ้านอยู่ต่างจังหวัดค่ะ ตอนนี้ก็พยายามทำใจอยู่ค่ะ ส่วนตำรวจคงไม่หวังพึ่งหรอกค่ะ เคยเอาเรื่องนี้ไปเล่าให้เพื่อนที่ทำงานฟัง ส่วนใหญ่ก็จะบอกเหมือนกันคือ มันดังมาก็ให้เราดังกลับ ซึ่งพูดตรงๆจะให้อย่างนั้นก็คงไม่กล้าทำเพราะไม่ใช่นิสัยอยู่แล้ว ตอนนี้ยังคิดอยู่เหมือนกันว่าจะย้ายบ้านหนีดีหรือไม่ แต่เสียดายบ้านเพราะยังใหม่อยู่ และเสียค่าตกแต่งไปไม่ใช่น้อยๆแล้ว  ยังไงเสียก็ขอขอบคุณทุกคำแนะนำที่ตอบมาค่ะ

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:32:16 PM »
ตอนแรก มี เรื่องเล่า แต่มัน รุนแรง ไปนิด สองที เอาอยู่ เลย

แต่ขอเซนเซอร์ ตัวเองก่อน ละกัน

ค่อยๆ ทำตาม พี่ๆแนะนำ ละกันนะ โดยเฉพาะ หากมีนักข่าว มาเกี่ยว เห็นเรียบร้อยกันเป็นแถว

แต่ถ้าบอกว่า เป็น ต่างจังหวัด ผมไม่แน่ใจว่า จังหวัดไหน
ถ้าเป็น จังหวัด ที่มี กลุ่มภูตะวันอยู่ บอกได้ (กลุ่มของ กอรมน.)
บางเสาธง และ บางท้องที่ กลุ่มนี้ จัดการเรียบไม่เหลือ ไม่ต้องพึ่งตำรวจ เพราะบางทีตำรวจก็มาขอพึ่ง เหมือนกัน

ไม่งั้นก็ ลองคุยกับ ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ดูว่าเขามีความเห็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 05:35:48 PM โดย ssuebsak »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:13:20 PM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์  ท่านssuebsak
 วิธีไปบอกนักข่าวนี่ใช้ได้ดีทีเดียวครับ เพราะว่านักข่าวเอาข่าวไปบอกเจ้านายเค้าครับ งานเข้าสิครับ พี่น้อง  อิอิ   ..และก็อย่างที่ท่านssuebsakว่ามาอันนี้ก็ได้ผลครับ..ดังนั้น จึงอยากจะขอให้ท่าน meo ลองปรึกษาหารือกันหลายๆๆฝ่ายครับ ไปที่ผู้ใหญ่ในท้องที่อย่างท่านssuebsakแนะนำครับ..เชื่อว่าแก้ได้ครับ ทำเป็นใจดีสู้พวกเวรตะไลแบบท่าน อดุลย์บอกครับ  ...พวกนี้ บัวใต้เข่งครับ..ต้องใจเย็นๆเป็นฝ่ายได้เปรียบ...อย่าถึงกับย้ายบ้านหนีเลยนะครับ สู้ๆ  ครับ   ยิ่งพวกนี้เป็นผู้รับเหมาก่อสร้างแล้วยิ่งมีแผลเยอะ เผลอๆ คนงานต่างด้าว อีก...เอางี้ครับ รวมพลอย่างท่าน อดุลย์ว่าครับ ไปหา กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน (พวกนี้เขามีเพาเวอร์พออยู่แล้ว) ผู้กำกับ นายอำเภอ หรือ ผู้ว่าเลยครับ  ..รับรองเรียบร้อย   จบข่าว

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:58:57 PM »
เอางี้ ละกัน บอก พิกัด ตำแหน่งมา หลังไมค์  เผื่อจะถามให้ เพราะเดี๋ยวพรุ่งนี้ก็อาจจะเจอกัน

ส่งมาในเมล์ผมแหละ ถ้าไม่อยากบอกในบอร์ด  ถ้าอยู่ในเขตพื่นที่ของกลุ่มเขา จะช่วยให้ละกัน

ผู้รับเหมาเอง นึกว่า ใคร ซิว ซิว น่า นะ

เพื่อนผม อยู่ในเขตยานนาวา มันเอา ทองแดงก้อนเล็กๆ ไปฝังที่เสาปูน หน้าบ้าน สองเม็ด ตอนที่เสียงดังๆ
สักพักก็ สงบเงียบได้ อยู่ในกรอปที่ดีของความเป็นเพื่อนบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:37:58 AM »
เปิดเพลงเสียงดัง ก่อความรำคาญให้แก่เพื่อนบ้าน ปรับแค่หลักร้อยบาทค่ะ  :)  งานนี้วิศวกรช่วยไม่ได้ ต้องพึ่งพี่ปืนอย่างเดียวแล้วม้างท่านmeo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:04:51 AM »
สวัสดีครับ ท่านssuebsak ท่านjubu ท่านmeo
ก่อน้องขอขอบคุณ ในความมีน้ำใจของท่านssuebsakที่มีน้ำใจต่อท่านmeoผูที่ทุกข์ระทมขมขื่น กับ พวรเวรตะไล(ขอยืม ท่าน อดุลย์ อิอิ)นั้น  ...สุภาษิตนี้ยังเป็นจริงเสมอ ครับ ท่าน meo....."คบคนพาลพาลพาไปหาผิด  คบบัณฑิตบัณฑิตพาไปหาผล"....มันต้องมีวิธีการของบัณฑิตที่ต้อง DEL  คนชั่วของสังคมครับ แต่คงไม่ถึงขั้นมอบถุงปุ๋ยยูเรีย ให้กันนะครับ อิอิ   ....มันต้องไปในทิศทางนั้นครับ ท่านmeo...ขาสั่นละ  ขอบอก     จบข่าว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:33:58 AM »
ท่านmeo   หายไปนานน่าจะกำลังไป ทืบ พวกเวรตะไลนั้นอยู่นะครับ  อิอิ    จบข่าว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:43:02 AM »
ใช้ฟอสฟอรัสขาว ไล่จะเวิร์คไหมคะ .. ;)