ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ  (อ่าน 60613 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ชุดสาธิตหม้อไอน้ำ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 08:16:53 PM »
 กระต่ายน่ารักกว่า แต่คนใช้งานได้ง่ะ เหะเหะ อ่ะ ...ใช้ไปซื้อขนมนะคะ....ว้าว.(หนมอย่าง เหรอ  อิอิ)
..บอกแล้วไง...ขบวนท่านของท่านGaojing...สุดยอด   เย้ ๆๆๆๆ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D
ปล..ชุดสาธิตต้องมีใบเซอร์ด้วยเหรอ ท่านjubu....จริงครับ ครั้งแรกก็คิดว่า แค่ ท่อเหมือนกับ ท่านssuebsak แหละ..อิอิ   

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 01:01:05 PM »
จอมยุทธ์ หญิงของเรา หายเงียบไปเลย  ..เอ  หรือ ว่าไปซื้อขนมอยู่..ทำไมนานจัง  อิอิ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:26:11 PM »
ท่่านอาจารย์สืบมาแนะนำแล้วท่านJuคงมีแนวทางมากขึ้นนะครับ
ว่ากันต่อถึงอุปกรณ์ความปลอดภัยที่กฎหมายบังคับให้ต้องมี
1 เครื่องสูบน้ำป้อนที่สร้างแรงดันได้ม่ากกว่า1.1เท่าของMAWP
2 ลิ้นนิรภัยทีตั้งการระบายไอใว้1.03เท่าของMAWP
3 อุปกรณ์ดูระดับน้ำ
4 วาลว์กันกลับติดตั้งที่ปั๊มน้ำป้อน
5 เกจวัดความดัน
6 วาวล์ระบายน้ำใต้หม้อ โบว์ดาววาวล์
7 ฉนวนกันความร้อน
8 วาลว์จ่ายไอน้ำชนิดเปิดช้า เกตวาวล์หรือโกลบวาวล์
9 เครื่องควบคุมระดับ ลูกลอยไฟฟ้า
10 สวิทควบคุมความดัน
11 ตู้คอนโทรลที่ติดตั้งระบบสัญญาณเตือนที่น่ารำคาญเช่นแสงไฟกระพริบ หรือเสียงไซเรนเมื่อระน้ำต่ำ หรือความดันสูงมาก

ถ้าเป็นของใหม่ทั้งหมดราคาโหดเอาเรื่องครับ หาของมือสองก็พอแต่ไม่รู้จะหาได้ป่าว
ส่วนท่อน้ำป้อนแนะนำให้ติดตั้งกลางหม้อ และต้องติดบริเวณที่มีน้ำ ห้ามติดบริเวณต่ำๆโดยเฉพราะใต้หม้อเด้ดขาดเพราะว่าที่ใต้ท้องหม้อเป็นแหล่งรวมของสารแขวนลอย ตะกอนโคลนเลน เมื่อมันก่อตัวกันจนเป็นตะกรันไปอุดที่ปากท่อทางเข้าน้ำป้อน น้ำป้อนก็จะเข้าไปไม่ได้ น้ำในหม้อก็เริ่มแห้ง ความดันก็เริ่มสูงขึน มันเป็นสาเหตุหลักอันนึงที่ทำให้หม้อระเบิดครับ
ดูจากขนาดถังไม่รู้จะติดอุปกรณ์ได้ครบมั๊ยเนีย่ ???
ที่เหลือหากสงสัยอะไรก็ถามมาครับ ถ้าตอบได้ก็ช่วยตอบให้

ปล กระต่ายกัดเก่งนัก จับทำกระต่ายย่างเลยดิครับ น่าอะย่อยดี :P

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:12:02 AM »
อุ้ย ขอโทษทีค่ะ ที่ทำให้เข้าใจผิด  :D คือjubuต้องการเอาบอยเร้อ ไปทดสอบแรงดันแล้วให้ออกใบเซอร์ค่ะ ไม่ใช่ใบเซอร์ท่อสแตนเลสง่ะ  :-\

ถ้าเป็น กรณีนี้ ผมคาดว่า มีหลายแห่งทำได้อยู่นะ เพียงแต่ การใช้ pressure gauge ที่มี ใบเซอร์ ไม่ง่ายกว่า หรือ ?

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 06:04:19 PM »
 "กระต่ายกัดเก่งนัก จับทำกระต่ายย่างเลยดิครับ น่าอะย่อยดี".....เจ้าของกระต่าย ดุมากๆๆๆครับ ท่านGaojing..อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D
ปล ท่านjubuหายไปจากจอนานแหละครับ ท่านssuebsakคง ติวเข้มหม้อต้มอยู่แน่เลย  ..สู้ๆๆๆ  เย้

<a href="http://www.youtube.com/v/fCej2OQSKnY?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/fCej2OQSKnY?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:22:14 AM »
ท่าน อินฯ
อย่าเพิ่งเหมา ผมดิ ไม่มีหลังไมค์ ติวเข้มครับ ท่าน Jubu อาจกำลังคร่ำเคร่งกับ การพิจารณาว่า จะทำยังไง กับ ชุดสาธิต นี้ดี  ( ก็เอาใจช่วยครับ ) 

กำลังเฝ้าดู โหลดอง กล้วยน้ำว้า อยู่ สงสัย ยางมันจะไม่สนิท เพราะมดตัวเล็ก มันดันเข้าไปได้
วันนี้ เลยต้องกลับด้านยางผนึกใหม่

(อุตส่าห์ ซื้อของใหม่ ทำไม เป็นยังงี้ไปได้ สงสัยต้องไป ต่อว่า ศึกษาภัณฑ์ แหล่งที่ไปซื้อโหลดองนี้มา )

เอ้า เป็นกำลังใจ ให้ท่าน Jubu หน่อย สู้ๆ นะคร้าบ

( ดี นะ ที่ผมยังไม่ไปขอเรียนต่อ สงสัยเหนื่อยแน่ตอนทำ โปรเจค )

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:17:51 AM »
สวัสดีครับ ท่านssuebsak
ต้องขออภัยหากพาดพิงและล่วงเกิน..ข้อน้อยขอถอน  ครับ..อิอิ.จริงๆแล้ว ตามความมุ่งหมายนั้นมันจะเป็นอย่างนี้ครับ ...จากข้อความนี้>>>>>.ปล ท่านjubuหายไปจากจอนานแหละครับท่านssuebsak.(มีลักษณะการมาฟ้อง ท่าน ssuebsak ผู้ที่สันทัดในสิ่งประดิษฐ์  )....ท่านjubu(ตก ชื่อนี้ไป และการเว้นวรรคที่ผิด)คง ติวเข้มหม้อต้มอยู่แน่เลย  ....สรุปว่า อินทะเนียร์น้อย  ..เขียนข้อความไม่สมบูรณ์และเว้นวรรคผิด  ครับ..เลยทำให้เข้าใจผิดไป..คราวนี้แหละทั้งคนทั้งกระต่ายมาแจมแน่ สม อิอิๆๆ
..ขอบคุณที่ท่านssuebsak  ทักท้วงมา ต่อไปจะระวังให้มากขึ้นครับ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D 

ออฟไลน์ jubu

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 12:51:53 PM »
สวัสดีค่ะทุกท่าน ต้องขอโทษด้วยค่ะที่หายเงียบไป jubuกำลังง่วนกับการทำ WI+Flow chart 12ข้อ หน้าที่จป. ที่จะต้องส่งพรุ่งนี้ (ยังไม่เสร็จ)ขนงขนมอะไรก็ไม่มีเวลาได้ไปซื้อกินหรอกค่ะ คนจะใช้ให้ไปซื้อก็ไปทำงานไกล ใช้กระต่ายก็ไม่ยอมไปแถมกัดและข่วนจนแขนลายเหมือนคนติดยาเลย  :-X ส่วนหม้อไอน้ำ ก็กำลังดำเนินการอยู่ค่ะ ปัญหามีเยอะแยะมากมายก่ายเป็นกองๆ แล้วจะต้องเขียนแบบด้วยค่ะ เสร็จแล้วต้องเอามาmergรวมเป็นไฟล์ ในโปรแกรมมูฟวี่เมคเกอร์เพื่อทำให้เป็นภาพเคลื่อนไหวค่ะ  :( แล้วสไลด์พาวเวอร์พ้อยยังไม่ได้ทำเลยค่ะ jubuจะต้องพรีเซนต์วันที่ 5 ตค.นี้ แต่ต้องส่งไฟล์วันที่ 27 นี้แล้ว หมาก็ดันมาออกลูกค่ะ ต้องทำคลอดหมาถึงตีสอง ไม่ได้นอนเลยเมื่อวันก่อน  ;D ;D ??? ::) รู้สึกชีวิตยุ่งเหยิงเกินไปไหมคะ
   งานโปรเจค มี3คนในกลุ่มค่ะ หน้าที่jubuคือ ออกแบบ คิดราคาวัสดุ สอบราคาหาอะไหล่ จัดซื้อ ทำบัญชีรายจ่าย ผลิต ทำเพาเวอร์พ้อย พรีเซนต์  :'( :'(  jubuไม่เคยเจอประสบการณ์แบบนี้เลย ??? ??? แล้วทำไมถึงเทียบโอนProjectไม่ได้ เศร้าจริงๆ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 03:07:55 PM »
งานโปรเจค มี3คนในกลุ่มค่ะ หน้าที่jubuคือ ออกแบบ คิดราคาวัสดุ สอบราคาหาอะไหล่ จัดซื้อ ทำบัญชีรายจ่าย ผลิต ทำเพาเวอร์พ้อย พรีเซนต์  :'( :'( 

จากหน้าที่ ที่บอกมา แสดงว่า สองคน ในกลุ่มที่เหลือ ทำหน้าที่ ออกกะตังค์ กะนั่งชม อะดิ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 04:08:41 PM »
จะว่าไปแล้วก็ช่วยกันหมดค่ะท่าน ssuebsak แต่ถ้าjubuไม่ขยับ มันก็ไม่มีอะไรคืบหน้าเลย คล้ายๆว่าjubuเป็นคนเตรียมเครื่องปรุง เขาเป็นคนผัดง่ะ  :-\

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 05:44:44 PM »
จะว่าไปแล้วก็ช่วยกันหมดค่ะท่าน ssuebsak แต่ถ้าjubuไม่ขยับ มันก็ไม่มีอะไรคืบหน้าเลย คล้ายๆว่าjubuเป็นคนเตรียมเครื่องปรุง เขาเป็นคนผัดง่ะ  :-\

5 5 5
ถ้ายังงั้น คงได้แต่เอาใจช่วย ให้ สองราย ได้ออกแรงผัด สักที นะ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:30:19 PM »
สู้ๆ ครับ กองเชียร์ เยอะครับ..เสร็จแล้ว ถ่ายรูปมาให้ชื่นชมกันบ้างนะครับ  อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 01:28:09 AM »
อ้าว แบบboilerไม่ยอมมา ไฟล์ใหญ่เกิน  :P  ดูแบบชั้นวางมันตลกไปป่าวง่ะ เหมือนชั้นวางขนมร้านโชห่วยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 01:34:51 AM โดย jubu »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:17:33 PM »
ท่านjubu...สุดยอดครับ    ขอเสริมนิด ล้อเลื่อนต้องมีตัวล๊อตล้อนะครับ เพื่อความปลอดภัย  ในการสาธิต   อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:02:01 AM »
สวัสดีค่ะท่านอินทะเนียร์น้อย ชั้นมีล๊อกล้อค่ะ แต่ไม่ได้เขียน (ขี้เกียจมากงานเยอะ) ชิ้นงานจริงจะปิดทึบค่ะเพื่อความเรียบร้อย  ;D
อ้างถึง
ปล..ชุดสาธิตต้องมีใบเซอร์ด้วยเหรอ ท่านjubu....จริงครับ ครั้งแรกก็คิดว่า แค่ ท่อเหมือนกับ ท่านssuebsak แหละ..อิอิ 
  คือjubu โฟกัสไปทางด้านความปลอดภัยค่ะ เลยคิดไว้ว่าจะต้องมี เพราะงานทางด้านความปลอดภัยมันจะเน้นไปที่ตัวกฏหมายและมาตรฐาน หรือว่าjubuผิดประเด็น ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 11:05:18 AM โดย jubu »