ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้รถครับ  (อ่าน 8242 ครั้ง)

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
  • มงกุฎ: 1
สอบถามผู้ใช้รถครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:14:15 PM »
สวัสดีครับ...
ผมมีเรื่องมาถามคือว่าผมเห็นรถBT50มันสวยแล้วอยากได้ถ้าเทียบกันกับไททันพลัสและฟอดร์ ผมอยากรู้จุดเด่นของแต่ละตัวครับผู้รู้ช่วยตอบให้ด้วยครับ

ปล.ท่านjubuขอแบบเต็มๆครับ...ขอบคุณล่วงหน้ากั้บ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: สอบถามผู้ใช้รถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 01:16:54 AM »
สวัสดีค่ะท่านconstantine เรื่องสมรรถนะของรถ jubuตอบได้เฉพาะรถที่เคยใช้น่ะค่ะ ฟอร์ดแรนเจอร์4x4 open cab กินน้ำมัน ออกตัวอืด ส่วนไฮลักซ์ วีโก้ ขับเร็วๆพวงมาลัยเบาหวิว มันว่อกอ่ะ แต่อัตราเร่งดีไม่น้อยหน้ารถเก๋งเลย ฟอดเอเวอเรส หนืดพอๆกับเรนเจอร์แต่วิ่งยาวๆรู้สึกมั่นคงดี ที่เหลือก็เป็นรถเก๋งแล้วค่ะ ใช้รถยุโรปขับสนุกว่ารถญี่ปุ่นนะคะ แต่ค่าเมนทะแน้นก็แพงไปตามราคารถค่ะ ส่วนBT50 ไททัน ฟอร์ด คงต้องไปถามอาจารย์พัฒนเดชแล้วอ่ะ ท่านนั้นเขาขี่มาแล้วทุกยี่ห้อทุกรุ่น ........อิอิ และรอท่านอื่นๆมาต่อค่ะเผื่อมีใครเคยใช้รุ่นที่ท่านถามมา

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 07:59:55 PM »
ขอฟังด้วยคน เพราะไม่ถนัด...ที่มีอยู่ก็แล่นเกิน110KM/h..ฝากระโปรงหน้า..ไปก่อน  อิอิ   จบข่าว

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:22:51 PM »
ผมไม่แน่ใจ ณ.ปัจจุบันเท่าไหร่นัก เพียงแต่ เท่าที่เห็นผ่านๆมา
มาสด้า ตอนนี้ ใช้เครื่องยนต์ของฟอร์ด  ขณะที่ มิตซู มีเครื่องยนต์ของตนเอง

เท่าที่เคยใช้ มาสด้า ซึ่งเป็นรถแวน ในอดีต  โดนรถทัวร์ ชนบริเวณช่วงท้ายแวน ด้านขวา รถหมุนแต่ไม่มีการพลิกคว่ำ  (หมุนไปลงข้างทางฝั่งตรงข้าม ใน ถ.เอกชัย คนมุงนึกว่า คนขับตาย)  เวลาสาดโค้ง ทำได้อย่างมั่นใจ เพราะไม่มีดิ้น ไม่หลุด หรือ แกว่ง
ความหมายคือ เท่าที่เคยสัมผัส มาสด้า เขามีความเก่งเรื่อง ช่วงล่าง ที่เกาะถนนได้ดี เวลาเข้าโค้ง ในขณะที่ บางยี่ห้อ แค่แตะเบรค เล็กน้อย ท้ายเริ่มจะหัน ออกไป ทักชาวบ้าน ที่สวนมา แม้แต่ทางราบ (เป็นบางรุ่น บางยี่ห้อ ซึ่งน่าจะแก้หายแล้ว) 

มิตซู มีจุดเด่นในอดีต คือ เครื่องแรง อัตราเร่งดี และ การออกแบบภายในห้องโดยสาร ที่สบายเวลาขับนานๆ โดยเฉพาะ รถตระกูลกาแลนท์ แต่สำหรับ รถกระบะ ท่านต้องลองเข้าไปนั่งดูเอง 

ฟอร์ด และ มาสด้า(BT-50) อย่างที่บอกคือ เครื่องน่าจะเป็นแบบเดียวกัน แต่ ฟอร์ด ใช้ช่วงล่างจาก Dana ซึ่งดูเหมือนจะต่างจาก มาสด้า ( ยังไม่ยืนยัน เพราะยังไม่ได้โทรถาม ลูกศิษย์ ที่ Dana ว่าตอนนี้ ทำส่งโรงไหนบ้าง) 

อย่างไรก็ดี เทคโนโลยี เครื่องยนต์ ปัจจุบันหนีกันไม่ไกลมากนัก หากขับในความเร็วไม่เกิน 100 Km/H แต่หากเกิน 120 KM/H จะมีข้อแตกต่างกันบ้าง ลองไปหาข้อมูลดูได้จาก เว็บของยานยนต์ เช่นของ อ.ธเนศ

ความต่าง และ เป็นความเห็นส่วนตัวของผม คือ การออกแบบห้องโดยสาร และ เบาะนั่ง
ในอดีตที่ ผมชอบ มิตซู-กาแลนท์ เพราะเบาะนั่้ง ทั้งคนขับ และผู้โดยสาร เวลาที่นั่งลงไปแล้ว ขอบของเบาะนั่ง จะยาวมาเกือบถึง ข้อพับใน และระยะห่างหลังปรับเบาะ จะไม่ทำให้หัวเข่าชิดกับ คอพวงมาลัย และ คอนโซลหน้ารถมากเกินไป (ประมาณอย่างน้อย 1 สันฝ่ามือตั้งขึ้น ) และเท้ายืดเต็มที่ ในขณะที่ท้องน่องยังราบอยู่กับเบาะ ไม่มีอาการชันขา คือ ก้นแต่เบาะ และ ขาลอย เพราะเท้่าติดพื้นแล้ว  เช่นเดียวกันกับ เบาะหลัง   
เบาะนั่งรถบางรุ่น ยาวมาแค่ ครึ่งของท้องน่อง หรือ ขาลอย เวลานั่งแล้วเท้ายันพื้น ทำให้หลายคน ชอบนั่งขัดสมาต บนเบาะรถ เวลาเดินทางนานๆ แล้ว เมื่อย ต้องเสียเวลาลงมา บิด มั่ง หาคน นวด มั่ง
(หาเหตุไปเรื่อยแหละ)

สรุป คือ ผมให้ความสำคัญกับ
ห้องโดยสาร  เป็น อันดับ 1
ระบบช่วงล่าง เป็น อันดับ 2
เครื่องยนต์    เป็น อันดับ 3

นอกนั้น ตามแต่ พิจารณาครับ 

( ความชอบส่วนบุคคล  การลอกเลียนแบบ พึงพิจารณา เพราะไม่รับผิดชอบ อิ อิ )

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:50:51 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน....
ขอบคุณครับท่านสืบได้ความรู้จากคนให้วงการยานยนต์...เดี๋ยวผมจะมาถามอีกผมอยากเล่นรถกะบะ...ก่อนจะเหินฟ้าไปoversea..แฮ่ๆๆ

ปล.รูปภาพลงได้ยังอ่ะจะได้เอาภาพโปรเจคระยองฮิมาอวดมั่ง...เค้าใกล้จะจบแล้วหนา...

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 07:06:53 AM »
พูดถึงมาสด้าแล้ว
ต้องขอความเห็นจากท่าน oraora ด้วยครับ
เห็นว่าใช้มาตั้งแต่ ซูม ซูม โน่นแน่ะ

ออฟไลน์ jubu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:56:33 AM »
  นิสสัน นาวารา

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:09:19 AM »
จากที่ใช้มาสดาอยู่อย่างที่ท่านสืบว่ามาเลยค่ะ 
โอเคมากๆๆค่ะ คุ้มกับการลงทุน เกาะถนน และอืมมนั่งขับสบาย ระยะทางไกลๆโอเคมากค่ะ

เมื่อเทียบกับฮอนด้าที่เคยใช้ค่ะ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:17:59 AM »
สวัสดีครับ ท่านorawan ท่านjubu ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsak ท่านconstantine
..แหม่ต้อนรับรถคันแรก ของ เจ้แก่จริงๆนะครับ งานนี้อีกไม่กี่ปีข้างหน้าอาจหาที่จอด ที่ขับ ลำบากมากๆครับ  เพราะรถจะออกมาตามนโยบายนี้  มหาศาล   ...ว้าว   กลุ่มวิศวกร ผู้สร้างสรรทั้งหลาย เตรียมรื้อฟื้นโครงการ จานบิน สองที่นั่งด่วน  ว2   ...อิอิ
..ฟังเหล่าจอมยุทธ์เสวนาแล้วได้ความรู้เพิ่มครับ  สุดยอด   ว่าเเต่ ท่านconstantine  ได้ข่าวว่าจะปลีกวิเวกไป โกอินเตอร์แล้วครับ  ..ไม่รออีกนิด กลับมาน่าจะทันรุ่นจานบินนะครับ ท่าน  อิอิ   (ไม่ใช่ไปบินลงตรง แยกตัววายนะครับ  อิอิ)...จริงครับ หลายคนว่า มาสด้า นี่ คนมองข้ามครับ ...ไปตามกระแสมากๆครับ อย่าง พีโก้นะบางคนบอกว่า..ดีมากสำหรับขายต่อ ลงเนทไม่ถึง ชม มากันเพียบ แย่งกันมาดู พร้อมวางเงินดาวน์  ว้าว  ถ้าด้าละนานเป็นวัน   อิอิ   ...ยิ่ง จูนเนอร์ นั่นรถในฝันของ ใครบางคนข้างบ้าน  อิอิ   ....ที่พูดมานี้ก็ไม่เคยมีกะเค้าหรอก ไปฟังเพื่อนๆมันเมาต์ให้ฟัง หรือมัน แกล้งเราไม่อยากให้ใช้ของดีง่ะ  อิอิ  (แต่ ชอบมากๆ  คือ รถน้องๆ ASIMO  ครับ   อิอิ)....ขอให้สนุกกับการเลือกซื้อนะครับ  แต่ เฟอรารี่  นี่ อย่าเข้าไปใกล้ เชียว  ยิ่งไปขับแถวๆ ซอยทองหล่อละก้อ เฮ้อ ห้ามเด็ดขาด   อิอิ    จบข่าว

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 05:57:39 PM »
อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่เฟอร์รารี่ เดี่ยวขับไปชนตำรวจตายจะยุ่งยากลำบากแพะ