ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ  (อ่าน 10121 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 06:20:48 PM »
คนไทยบางส่วนมักจะเชื่อในสิ่งที่เหนือธรรมชาติ
เช่น เชื่อเรื่องผีปอบ เหล็กไหล ควายธนู
รวมทั้งเครื่องตรวจจับระเบิด GT200
อีกทั้งเรื่องบัตรพลังงานจุ่มลงในน้ำ แล้วดื่มน้ำนั้นเพื่อแก้อาการปวดเมื่อย ฯลฯ

และมักจะชมชอบที่จะเชื่อในเรื่องที่ขัดกับหลักการหรือทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์
ที่ผมเคยบ่นไว้แล้ว เช่น

1. รถมอเตอร์ไซค์ขับเคลื่อนโดยใช้พลังแม่เหล็กถาวร ใช้ได้จนโลกสลาย มันจะเป็นไปได้ไง
2. รถยนต์ใช้น้ำ เป็นเชื้อเพลิง ถ้าทำได้จริง ทำไมไม่มีใครทำขายล่ะ
3. ดึงน้ำจากที่ต่ำไปสู่ที่สูงกว่า โดยไม่ต้องใช้พลังงานใด ๆ ซึ่งมีคนหลงเชื่อเสียเงินเสียทองไปซื้ออุปกรณ์มาทำ
ท้ายที่สุด เจ๊ง
แต่ยังก็มีคลิปบ้าบอแขวนไว้ในยูทูปให้คนหลงผิดกันอยู่อีก
ประเทศไทย จงจาเริ้นนนนนน
เวรกรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2019, 04:15:37 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

Re: เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 06:44:02 PM »
คราวนี้ข่าวใหม่ล่าสุด
มาอีกแล้วครับท่าน
พลังงาน(เกือบ)ฟรี
เปรียบเทียบแบบ
ลงทุนสองร้อยได้กลับคืนมาแปดพัน

ก็ข่าวของลุงสัญชาติไทยเชื้อชาติไทยคนนึง
แกอ้างว่าสามารถคิดค้นผลิตเครื่องปั่นไฟ
แค่ใช้มือหมุน 15 นาที แล้วสามารถป้อนไฟฟ้าให้กับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่กินไฟ 500 วัตต์ ใช้งานได้ถึง 8 ชั่วโมง

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_2674594

อาซซซซซซ์
อย่าให้องค์การนาซ่ารู้เรื่องนี้นะครับลุง
ประเดี๋ยวมันจะมาจับตัวลุงเพื่อบีบบังคับให้ไปอยู่ที่เมกาแล้วทำงานให้กับมัน
โดยจ่ายเงินเดือนให้เดือนละ 200 ล้านยูโร
อีกทั้งบ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ เพราะมีขนมปังแจกให้กินทุกวัน

ข่าวแบบนี้แหละครับ
ที่คนไทยบางส่วนเลือกที่จะเชื่อ
อาจารย์มหาลัยคนไหนมาบอกว่าเป็นไปไม่ได้
มันขัดกับทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์
บลา บลา บลา
ก็จะมีเกรียนคีย์บอร์ดด่าพ่อล่อแม่สวนกลับมาทันที
จนกว่าความจริงจะปรากฏ
เสียงด่าถึงจะเงียบ
และพวกเกรียนก็จะหาเรื่องใหม่ๆมาเกรียนกันต่อไป
ทิ้งเรื่องเครื่องปั่นไฟเทวดาอย่างไม่ไยดี

ท่านอินทะเนียร์น้อยได้อุตส่าห์ลงทุนลงแรงเรียนไฟฟ้ามาหลายปีเมื่อสมัยที่ยังเป็นหนุ่ม
จะอภิปรายอะไรสักหน่อยไหมครับ
ผมเหนื่อยแล้วนิ
อิ อิ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 10:46:46 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ไม่ได้เสวนากับ ท่านมานานแรมปี วันนี้ ถือว่าโชคดีที่ได้ รับทราบข่าวความเคลื่อนไหวด้านพลังงาน ตามที่เป็นข่าว มาหลายวันก่อนหน้านี้  ...อึ้ง ทึ่ง เบลอ ไปเลย  งานนี้...เลยขอนำคลิป มาเสริมท่าน เพื่อความเข้าใจ และ ข้อสงสัยกันก่อน  แล้ว มาเสวนา กัน นะครับ ท่าน อดุลย์ และ ท่าน สมช ทุกท่าน  ..เอ ไทยจะเป็นแหล่งพลังงานใหม่เป็นแน่เลย  ว้าว      รอชม  จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

<a href="https://www.youtube.com/v/2QTl7ks2Rik" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/2QTl7ks2Rik</a>

<a href="https://www.youtube.com/v/388tFjtQ8zM" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/388tFjtQ8zM</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2019, 11:55:28 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 10:26:25 AM »
ลุงแกช่างพูดจังเลย

มีคนติดต่อขอซื้อเป็นล้านเครื่อง
ใช้พื้นที่แค่ 20 ไร่ ก็สามารถปั่นไฟส่งได้ทั่วประเทศ

อิ อิ
ประเทศไทยจะกลายเป็นมหาอำนาจก็คราวนี้แหละโว้ยยยยยย
น่าปลื้มใจนะครับ
ท่านอินทะเนียร์น้อย
ผมงี้ถึงกับน้ำตาไหลเลยแหละ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 04:03:39 PM »

ตามหัวข้อกระทู้ เลยครับ ท่าน...อิอิ   ก่อนจะเสวนา...ขอนำใบโฆษณา สินค้าจาก จีนมาให้ เสพก่อนครับ ท่าน อดุลย์  อิอิ   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2019, 04:13:27 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 09:26:04 AM »
ท่านอินทะเนียร์น้อยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูล

งานนี้
แม้แต่จีนที่มีเทคโนโลยีสารพัด ใช้รถไฟความเร็วสูงกันจนเป็นของเด็กเล่นไปแล้ว
ทำโทรศัพท์มือถือเสียจนฝรั่งยังหวาดกลัวจนขนหัวลุก

แต่ถ้าหันมาดูเรื่องเครื่องปั่นไฟมือหมุน
ดูเหมือนว่าอาเฮียแกยังด้อยกว่าคุณลุงสัญชาติไทยอยู่หลายขุมครับ

ของเฮียแกหมุน 15 นาที ได้ไฟแค่ 150 วัตต์ ใช้ได้นาน 8 นาที
แต่ลุงชื่นวัยเกษียณขวัญใจชาวไทย
หมุน 15 นาที เท่ากัน แต่ผลลัพท์คือไฟฟ้า 500 วัตต์ ใช้ได้ถึง 8 ชั่วโมง

อาซซซซซซซ์
จีนแพ้ไทยหลุดลุ่ยจนไม่เหลือกางเกงในไว้ปิดของสงวน
ประเทศไทย จงจาเริ้นนนนนนนน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 10:03:25 AM »
เครื่องปั่นไฟ ของจีน รายละเอียด  คงตกหล่นเขียนผิดอะครับท่านอดุลย์  ต้องเป็น ชั่วโมง  เหมือน คุณลุง อะครับ เรียก หยใจรดต้นคอกันละครับ ท่าน อิอิ
 มาในสาระครับท่าน อดุลย์  ....องค์ประกอบ ของมันจะมี ดังนี้ครับท่าน
1)เครื่องปั่นไฟฟ้า โดยใช้เเรงคน จะเป็น เท้า หรือ มือ  ก็ตามสะดวก ดังจะเห็นในคลิป ครับ ท่าน
2) แบตเตอรี ..จะเป็น ชนิดใดก็ได้ ที่มีการ ใช้หมดแล้วประจุใหม่ได้  หรือเรียกว่า ชาร์ทไฟ ได้ ...เป็นถ่านชาร์ทก็ได้ จร้าาา
3) อุปกรณ์ อิเลคทรอนิคส์ กำลัง  ที่แปลงไฟฟ้า กระเเสตรง จาก แบตเตอรี่ ที่ ได้กำลังไฟจาก เครื่องปั่นไฟครับ
4) อุปกรณ์ ควบคุมทาง ไฟฟ้าควบคุม เช่น ชาร์ท เต็ม หยุด ..แสดงผลทางการใช้งาน ..ฯลฯ

แลดูจะมี หลักๆ เท่านี้..นอกนั้นก็เป็น รูปร่างหน้าตาของ เครื่องชุด มหัศจรรย์ นี้ อย่างที่เห็น ของคุณลุง กับของจีน  จะมี ความสวยงามแตกต่างกันครับ ท่าน อดุลย์
เอาละวันนี้ ขอเสนอแค่นี้ก่อนนะครับ  แล้วจะมา แจกแจงที่ละข้อ เพื่อให้เห็นกึ๋น ชัดขึ้น  รอสักนิดนะจ๊ะ  อิอิ
แต่ก็ขอฝากข้อสงสัย ที่ว่า วิศวกร มาดูแล้ว บอกผ่าน อันนี้ ยังไม่ตรงประเด็นนะครับ  ที่ถูกต้องคือ มีหน่วยงานทดสอบ รับรองครับ ..เพราะหน่วยงาน ทดสอบ จะมี ลีลา  และเครื่องมือตรวจสอบ ให้เป็นที่ เชื่อถือได้ครับ แล้วออกใบรับรองให้ ครับ...ถ้า วิศวกร รับรอง เฉยๆ มันจะกว้างไปนะครับ  ท่าน สมช   .อิอิ  จบข่าว ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 02:29:16 PM »
รอฟังครับท่านอินทะเนียร์น้อย
แต่มาวันนี้ดูเหมือนว่า
ข่าวของลุงชักจะเงียบ ๆ พิกลครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 02:59:10 PM »
ขออภัยที่มา ล่าช้าเพราะติดภาระกิจด่วนครับ ท่านอดุลย์....ส่วนลุง ก็ ปล่อยท่านไป ..อิอิ

กลับมาที่ เรื่องของลุง....เรื่องนี้ มันไม่ใช่เรื่องใหม่ อะไร แต่ ด้วยที่มี จิตวิญญาณ ของ นักประดิษฐ์ ที่ยิ่งใหญ่ของโลก คือ ท่าน เอดิสัน....ผู้ที่เรียน โรงเรียน ปฏิเสธ การเข้าเรียน จน ให้ คุณแม่ มาเป็นครูสอนเองที่บ้าน...ว่ากันว่า ท่าน เอดิสัน เป็นคนที่ฉายแวว อัฉริยะ มาตั้งแต่ยังเยาว์วัย...ถือว่า คุณลุง เป็น เอดิสัน ไทยเเลนด์  แดน ศิวิไลซ์  ...ไม่เกี่ยวกับ พรรค การเมืองนะน๊ะ  อิอิ...

มาเข้าเรื่อง กระทู้ครับ ท่าน อดุลย์ หลังจาก เรากล่าวถึง เอดิสันเมืองไทยแลัว...เอดิสันตัวจริงเป็น เด็กอัจฉริยะ จริง อยากรู้อยากเห็น ...เคยไปจุดไฟเผาโรงนา  เพียงอยากรู้ว่า..เมื่อไฟไหม้แล้ว..มันจะเกิดอะไรขึ้น  ..กลุ้ม  อิอิ
มาที่เครื่อง ปั่นไฟฟ้าก่อน นะจ๊ะ  ...สิ่งนี้เราจะเรียกว่า เครื่องกำเนิดไฟฟ้า ด้วยการที่ ขดลวดทองแดง ตัดกับ สนามแม่เหล็ก หลักการนี้ ผู้ค้นพบ คือ ท่านไมเคิล ฟาราเดย์ ไม่ใช่ ลุง นะจะ๊ 
ไฟฟ้าที่เกิดเป็นไฟฟ้ากระเเส สลับครับ ท่าน...ไฟฟ้าที่ปั่นได้นี้ จะไม่ได้นำมาใช้โดยตรงนะครับ ....จะต้องนำมาประจุ หรือ เก็บไว้ ใน แบตเตอรี่ไฟฟ้า.ซึ่งที่เห็น จะเป็น แบบเเบตเตอรี่ รถยนต์..ซึ่งมีกำลังไฟฟ้าเป็น แอมแปร์ ชั่วโมง อาจจะเป็น 75Ah, 120Ah ที่ 12V คราวนี้ มาชมว่า ตัวนี้มัน สำคัญอย่างไร   ถ้าเป็น แบต ที่ใช้ใน รถไฟฟ้าทั่วไป เราจะเรียกว่า deep cycle Battery คือ เเบตฯที่มีการจ่ายแรงดันไฟฟ้า คงที่จนหมด ออกแบบมาโดยเฉพาะ....แต่ถ้า เป็น แบตฯที่ใช้กับรถยนต์ จะไม่คงที เพราะใช้ในการ สตาร์ท รถยนต์ เท่านั้น ก็หมดหน้าที่....คำว่า แอมแปร์ ชั่วโมง  นั้นคือ อะไร ..มันหมายความว่า  ...แบตฯ ลูกนั้น สามารถจ่าย กำลังไฟฟ้า ออกได้ ดังนี้ ถ้า 75 Ah  หมายความว่า ที่12V จ่ายโหลดได้ 75 A  ในเวลา 1ชั่วโมง  ถ้า เราใช้จ่าย โหลด  10A  ก็จะใช้ได้นาน ถึง 7.5 ชั่วโมง ครับ ท่าน อดุลย์  เอาไว้แค่นี้ก่อนนะครับ เข้าใกล้ 6 ชม ของคุณลุงแล้วนะครับ  อิอิ จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2019, 01:45:17 PM »
มาต่อเรื่องนี้ที่ เป็นตัวอย่างที่ดีในการ คิดค้นในสิ่งใหม่ๆ ครับ ...เมื่อวานเรามาถึง ...ปั่นไฟมาเก็บที่ แบตเตอรี่ แล้วนะครับ...คราวนี้มา อุปกรณ์ สำคัญอีกตัวที่ ลืม ไม่ได้คือ....ตัวที่เปลี่ยนไฟแตเตอรี่ ให้เป็นไฟบ้าน  ...อ้าว บางคนสงสัย ..ก็มันแบตฯมันอยูในบ้านแล้วนี่...อ๋อ  เป็นอย่างนี้ครับ  ไฟฟ้าที่ใช้ในบ้าน เราเรียกว่า ไฟฟ้ากระเเสสลับ หรือ AC  220 V 50 HZ  ส่วนไฟฟ้า แบตเตอรี่ ที่เห็นนะคือ ไฟฟ้ากระเเสตรง หรือ  DC 12V 0 HZ  เห็นมั๊ยว่า  มันต้องมีตัวมาแปลง ให้มันเป็นไฟฟ้า ที่ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้า ได้ เพราะ อุปกรณ์ ไฟฟ้า ที่ ทุกเครื่องเช่น ปั้มน้ำ ทีวี เร้าเตอร์ คอมพิวเตอร์...ไดเป่าผม คุณนาย...ฯลฯ เป็น 220V 50HZ โม๊ะเลย  อิอิ...ชื่อตัวนี้อย่างเป็นทางการเรียก  ..อินเวอร์เตอร์ (INVERTER)...ตัวนี้แหละที่ ลุงบอกว่า ทำเอง...ที่จริงแล้ว  เมื่อก่อนทำยากมาก  แต่ ปัจจุบันนี้ ..เสร็จจีนหมด  ครับ ดีและถูก  ไม่ต้องมาทำเอง จร้าาาาา   ....ในหลักการของมันจะยากมาก ...ที่จะสามารถเป็น ไฟฟ้ากระเเสตรง เป็นไฟฟ้ากระเเสสลับ  ....ในสมัยที่ อุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ กำลัง(POWER ELECTRONIC)ยังไม่เจริญ เขาจะใช้เเปลงด้วยกลไกลนะครับ  คือ ใช้ มอเตอร์ดีซี ไป ปั่นเครื่องกำเนิดไฟฟ้า  เพื่อให้ได้ไฟฟ้า กระเเสสลับใช้ในบ้านครับ  แต่เดี๋ยวนี้ ใช้ แค่เป็นกล่องอย่างที่ลงทำเองแหละ  ...ดังนั้น ไม่ต้องแปลกใจที่ รถทัวร์ ทำไม มีปลั๊กเสียบ ชารท์ มือถือได้  ...ก็เพราะตัวนี้แหละ  อิอิ  จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 12:39:35 PM »
ต่อเรื่องราวของ...เอดิสัน..เวอร์ชั่น ไทย ต่อจร้าาา...เอาละ เมื่อเราได้ ไฟฟ้ากระเเสสลับ จาก อินเวอร์เตอร์  ตัวนั้นแล้ว...คราวนี้การที่ เราจะผลิตของไปขายนั้น...ใช่ว่าทำกันง่ายๆนะครับ  จะต้อง มีใบรับรอง จากหน่่วยงานที่เกี่ยวข้องมากมาย....จะบอกว่า วิศวกร  รับรอง....วิศวกรคนไหน จะกล้าไปรับรองละ...เมื่อไม่มีการ ทดสอบตามมาตรฐาน...รับรองละจ๊ะ..คุณลุง....ถ้าใช้แล้วมันเกิดระเบิด  หรือ ดูดคนตาย ..ละ  ใครรับผิดชอบ....นี่ขนาดง่ายๆวันก่อน...เสาไฟฟ้าในสวนธารณะ ดูด ผู้มาเล่นกีฬา ตาย ,,ที่อยู่ทางใต้นะ...ถามว่า ใครรับผิดชอบ...อย่าตอบว่า เสาไฟฟ้ารับผิดชอบนะ..ท่านทราบหรือไม่ว่า..เสาไฟฟ้าแบบนั้นทุกต้น...มีสายดิน ครับ..แม้นจะรั้วมาลงโครงเหล็กของเสา ก็ไม่ดูดคนตาย เพราะ มี สายดิน....แต่ที่จับแล้วตาย...ไปตรวจดูหน่อย มีหลักดิน หรือเป่า หรือ มีแต่สายดินขาด...เฮ้อ   ...เอาไว้แค่นี้ก่อน...เศร้า ใจ ..กลุ้ม  จบข่าว >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 03:26:33 PM »
อิ อิ
พูดถึงหลักดินของเสาโคมไฟถนน (ที่เป็นเสาเหล็กอาบกัลวาไนซ์) น่ะครับ
ผมเคยเห็นมากับตา ตอนที่เค้าติดตั้งอยู่หนนึง
เผอิญว่าปั่นจักรยานผ่าน ก็เลยแวะดู

ซึ่งก็ไม่รู้ว่าผู้รับเหมาใช้คนงานพม่า หรือว่าคนไทยหัวใจมักง่ายก็ไม่รู้
แทนที่จะตอกหลักลงไปในดิน
พี่แกหันมาประหยัดเวลา
โดยการฝังหลักดินขนานไปตามผิวดิน

อาซซซซซซซ์
ตัวใครตัวมันนะครับ ท่านพระเดชพระคุณ

แล้วกรรมการตรวจรับ
มันเซ้็นรับมาได้ยังไงวะนี่
ตอนจะเซ็นรับ
มันไม่นึกที่จะสุ่มสักสี่ซ้าห้าต้นเสาไฟ
ให้เค้าขุดดินมาดูความเรียบร้อยกันหน่อยรึ
ประเทศทายยยยยย
จงจาเริ้นนนนน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 09:24:31 AM »
ว้าว....ถ้าหลักดิน ฝังแนวราบ....งานเข้าคนตรวจรับงานครับ ท่าน  ...กราวด์รอด หรือ หลักดิน..ต้องฝังในแนวตั้ง มีความลึก ตามที่วิศวกร ออกแบบระบบไฟฟ้าของโครงการครับ  ..ส่วนเสาที่ดูดคนตายจนเป็นข่าว นั้น ฝังอย่างที่ว่า นี้ หรือ เป่าไม่แน่ใจ  เพราะฝังอย่างนั้นผิด หลักการครับ ท่าน อดูลย์  กลุ้ม
วันนี้ ได้คลิปที่ เห็น ตัวละครของระบบของ คุณลุงมาให้ทราบ และเป็น ภาษาไทย ด้วยครับ  ชมกันก่อนแล้วค่อยมา เมาต์นะจ๊ะ  อิอิ....แต่สงสัยเครื่อง ..กันไฟดูดที่ติดมากับแผงนี้  จัง....เอาออกได้มั๊ย   วานบอก    จบข่าว ;D ;D ;D

<a href="https://www.youtube.com/v/1r_MPPVNj8s" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/1r_MPPVNj8s</a>

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 11:34:11 AM »
ยัง เสวนาต่อ เรื่อง อินเวอร์เตอร์ ...ครับท่าน  สมช  เรื่องนี้ ...ไม่ต้องไปทำเองนะครับ คุณลุง  เพราะมันเป็นหัวใจสำคัญ ใน เรื่องนี้ จร้าา....อะแฮ่ม  หลายท่าน แอบสงสัยว่า ..เพียว กับ ไม่ เพียว  คือ อะไร ...เคยได้ยิน มาคือ...ดิ่มกัน เพียวๆ เล้ยยยย.....ว้าว  อะไรละ...คำนี้ละ pure ...บริสุทธิ์..ไงครับท่าน  ..ยิ่ง   งง กันใหญ่....อินเวอร์เตอร์ ..มีการเปิดซิง  ด้วย  หรอ....เฮ้อ   คิดไปเรื่อยๆๆ อิอิ
มาจะเล่าให้ฟังครับ ท่าน สมช ...อินเวอร์เตอร์ ไม่มีการ เปิด ซิง นะครับ  แต่คำที่เขาว่านี้ หมายถึง..การที่ อินเวอร์เตอร์ตัวนั้น  ..มันสามารถเปลี่ยน จากไฟฟ้า กระเเสตรง(DC) ของแบตเตอรี่..ไปเป็น ไฟฟ้า กระเเสสลับ(AC) ที่ไม่มี สัญญาณอื่น รบกวนปนเปื้อน เลย หรือ ไม่ มี ฮาร์โมนิคของ ความถี่ 50 hz  ล้วนๆเท่านั้น  เพราะสัญญาณ ที่รบกวนเหล่านี้จะทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ นำมาใช้เสียหาย หรือ ระเบิดได้ครับ ท่าน....หรือ จะเรียกว่า มีสัญญาณ รูปคลื่นไฟฟ้า 220V 50hz  pure sine wave ละครับ ท่าน สมช  ...วันนี้ เอาคลิปเกี่ยวกับ อินเวอร์เตอร์ มาให้ชม เพื่อ บางท่าน อยากเป็น นักประดิษฐ์ ผู้กล้า  อย่าง คุณลุง มั่งครับ    จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ปล  ที่ถามว่า เครื่องตัดไฟรั่วนั้น...ต้องมีมั๊ย...ตอบ ว่า ไม่ต้องมีก็ได้ครับ..สงสัยถามมาครับ จะอธิบายให้ฟัง

<a href="https://www.youtube.com/v/zSobnhbWBho" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/zSobnhbWBho</a>

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 07:07:29 PM »

ยังไม่คุยอะไรต่อ ฟังลุงก่อน แล้วมาเมาต์ กัน จร้าาาา   จบข่าว ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

<a href="https://www.youtube.com/v/DZ-pG91MtPo" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/DZ-pG91MtPo</a>