ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาตครับ  (อ่าน 14154 ครั้ง)

ออฟไลน์ tt1122

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
ถ้าสมมติว่าผมเรียนวิศวะในสาขาที่ สภาวิศวกร ไม่รองรับ
คือไปตรวจที่เว็บแล้วไม่มีนะครับ
http://www.coe.or.th/e_engineers/check_certificate.php

จะสอบถามพี่ๆว่ายังมีสิทธิที่จะขอ กว ไม่ว่าจะอยู่หรือไม่อยู่ในสาขานั้นๆได้ไหมครับ
เพราะเคยได้ยินว่าหากไม่รองรับหลักสูตรแล้ว จะไมมีสิทธิสอบหรืออีกนัยว่าไม่สามารถขอ กว ได้เลย
ผมเข้าใจถูกไหมครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 10:03:24 AM โดย tt1122 »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาติครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 07:15:10 AM »
สวัสดีครับ ท่านtt1122
ก่อนอื่นขอชมในความตั้งใจของการเป็น วิศวกร จริงๆครับ..สุดยอด   .ขออนุญาต( ตอ เต่า ไม่มี สระ อิ  นะจ๊ะ  อิอิ)ขอให้ความเห็นดังนี้นะครับ
..ถ้า สภาวิศวกร ไม่รับรอง ก็ไม่ได้ ใบ กว จริงๆครับ...ลองไปสอบถามเพิ่มเติมว่าจะ เรียน วิชาบังคับ ของ กว อะไรเพิ่มบ้างถึงจะสามารถได้รับใบ กว ได้ครับ  เพราะ สาขาที่ ท่านเtt1122เรียนอยู่นั้น อาจมีวิชา กว ไม่เพียงพอ หรือ ไม่มีเลย  จึงอยากจะให้ไปสอบถาม เรื่องนี้ กับ U ที่เรียนอยู่ หรือ สภาวิศวกรก่อนครับ   เท่าที่ทราบมา บางสาขาที่ไม่ทำให้ เกิดอันตรายเเก่ชีตของคน แล้วไม่ต้องมี ใบ กว  ก็ได้ครับ  ที่มีใบ กว นะมีโอกาส ติดคุก เนื่องจากผลงานไปทำให้คนตายนะจ๊ะ   ส่วนที่ไม่มีใบ กว ก็เป็นวิศวกรในด้านจั  ดการ ...บริหาร ... โปรเเกรม  ..ฯลฯ   อะไรประมาณนี้แหละครับ
สุดท้าย ขอให้กำลังใจนะครับ  สู้ๆๆๆ   เย้  ..  จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล  ถ้ามีอะไรเพิ่มเติ่มก็มาเล่าให้ฟังได้นะครับ  ....มาชมข่าว เมื่อวันก่อน ที่มีคน ตกลงไปในหลุ่มที่ กทม กำลังสร้าง...อย่างนี้แหละ ที่วิศวกร มีใบ กว ควบคุมงาน ก็สร้างของโครงการนี้  งานเข้ามาเพิ่ม อีกจ๊อบ  อิอิ   ชมข่าวกันเลย จาก นสพ เดลินิวส์ 

เมื่อเวลา 07.10 น. วันที่ 16 ก.ค. พ.ต.ท.ธนภัทร สุขมี สน.สุทธิสาร รับแจ้งพบศพชายในท่อระบายน้ำ บริเวณหน้าร้านปิ่นมุกคาราโอเกะ เลขที่ 101/48ซอยอินทามระ 41 แขวงและเขตดินแดง กทม. จึงรุดไปตรวจสอบพร้อม พ.ต.อ.ปรีชา กองแก้ว ผกก.สน.สุทธิสาร นิติเวช รพ.รามาฯ พฐ. และมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง

ที่เกิดเหตุริมถนนห่างจากปากซอยประมาณ 100 เมตร กำลังก่อสร้างวางท่อระบายน้ำ โดยมีไม้กั้น และมีเชือกล้อมไว้ ภายในท่อดังกล่าวขนาดกว้าง 1 X 1 พบศพนายสมัย สารมะโน อายุ 41 ปี อยู่บ้านเลขที่ 15 หมู่ 6 ต.วังยาว อ.ด่านซ้าย จ.เลย อาชีพขับแท็กซี่ สภาพศพนอนคว่ำหน้าจมน้ำ โผล่มาเพียงช่วงบั้นท้าย สวมเสื้อเชิ้ตลายแขนยาว นุ่งกางเกงยีนต์ขายาว ตรวจสอบตามร่างกายไม่พบบาดแผลแต่อย่างใด

สอบสวนทราบว่า ก่อนเกิดเหตุผู้ตายได้นั่งดื่มสุรากับเพื่อนภายในร้านคาราโอเกะดังกล่าว จากนั้นหลังดื่มกินเสร็จจึงแยกย้ายกันกลับตามปกติ แต่ปรากฎว่า ผู้ตายไม่ได้กลับเข้าบ้าน แฟนสาวจึงได้ออกตามหาจนมาพบว่าเสียชีวิตภายในท่อดังกล่าว จึงรีบแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจมาตรวจสอบ

เบื้องต้นตำรวจสันนิษฐานว่า ผู้ตายอาจไม่ทันระวัง เนื่องจากสภาพถนนมีการก่อสร้างวางท่อระบายน้ำและค่อนข้างมืด ประกอบกับเกิดความเมา จึงเดินพลัดตกลงไปท่อซึ่งยังไม่มีฝาท่อปิด เป็นเหตุให้ผู้ตายหล่นลงไปในท่อที่มีระดับท่วมขังประมาณเกือบครึ่งเอว แต่เพราะความมืดส่งผลให้ผู้ตายหาทางขึ้นไม่เจอ กระทั่งขาดอากาศหายใจเสียชีวิตอย่างน่าเวทนา อย่างไรก็ตาม จะนำร่างส่งนิติเวชชันสูตร เพื่อหาสาเหตุการเสียชีวิตที่แท้จริงอีกครั้ง พร้อมจะแจ้งเอาผิดกับทาง กทม. ที่ก่อสร้างโดยไม่มีฝาท่อปิด จนเป็นเหตุให้เกิดเหตุการณ์เศร้าสลดครั้งนี้ต่อไป..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 07:20:09 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
Re: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาติครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:42:21 AM »
จากภาพข่าว กรณีนี้ unsafe act + unsafe condition ค่ะ ..... จากที่อ่านข่าว มีการใช้ไม้กั้น มีเชือกล้อม แต่ก็ยังไม่พอค่ะ เพราะลืมนึกถึง เด็ก คนพิการ คนเมา...เอ๊ะ! เห็นนั่งอยู่ ยังมีชีวิตใช่ไหมคะท่านอินทะเนียร์น้อย  ::)   RIP....คนขับแท๊กซี่
งานนี้ วิศวกรอาจจะรอด ถ้าไซด์งานนั้น มีจป. เค้าจะรับไปก่อนค่ะ เมื่อก่อนนี้ไม่มี จป. วิศวกรควบคุมโครงการรับไปเต็มๆค่ะ ช่วงปีนี้มีข่าวนั่งร้านพังบ่อย ทำให้วงการ จป.สั่นสะเทือน เพราะว่า จป.ต้องดูแลให้เกิดความปลอดภัยในการทำงาน จป.ดูแลไม่ดี ไม่ตรวจสอบ ตรวจสอบไม่ดี ฯลฯ นั่งร้านจึงพังค่ะ  ;D ;D ( เค้าว่ากันอย่างนั้น เมื่อข่าวนั่งร้านพังตอนต้นปี )  ทำให้กรมฯ เจ้าสังกัด จป. พิจารณาคุณสมบัติ จป.วิชาชีพ กันยกใหญ่ค่ะ พิจารณาไปมา จึงออกประกาศให้ ใครก็ได้ไปสอบเป็น จป.วิชาชีพ เฉพาะด้าน โดยนำร่องที่สายงานก่อสร้างก่อน .....สถาบันการศึกษาที่เปิดสอนแขนงวิชาปั้น จป. จึงออกมาประท้วง และตามด้วย จป.ที่ทำงานในสายงานต่างๆ ก็ออกมาประท้วงเช่นกัน ......(เรื่องยาว) ตอนนี้ กำลังผลักดันให้เกิดสภาเขื่อข่ายวิชาชีพ จป เพื่อควบคุม ดูแล รับรองความรู้ความชำนาญ ฯลฯ ....มีการบริหารจัดการบุคคลที่จะเข้ามาประกอบอาชีพนี้ เช่นเดียวกับ สภาวิศวกร ........จบ  ;D ;D

Re: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาตครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:50:14 AM »
ถ้าสมมติว่าผมเรียนวิศวะในสาขาที่ สภาวิศวกร ไม่รองรับ
คือไปตรวจที่เว็บแล้วไม่มีนะครับ
http://www.coe.or.th/e_engineers/check_certificate.php

จะสอบถามพี่ๆว่ายังมีสิทธิที่จะขอ กว ไม่ว่าจะอยู่หรือไม่อยู่ในสาขานั้นๆได้ไหมครับ
เพราะเคยได้ยินว่าหากไม่รองรับหลักสูตรแล้ว จะไมมีสิทธิสอบหรืออีกนัยว่าไม่สามารถขอ กว ได้เลย
ผมเข้าใจถูกไหมครับ :-X

ตอบว่า ถ้าเป็นสาขาวิชาควบคุม แต่ไม่มีรายชื่อรับรองหลักสูตรจาก สภาวิศวกร ......อย่าเสี่ยงเรียนค่ะ แสดงว่าการเขียนหลักสูตรอาจจะยังไม่ผ่านตามข้อกำหนด มีสิทธิ์เรียนฟรี ( เสียตัง ) และต้องดูหลักสูตรทุก 5 ปี ด้วยค่ะ เคยมีบางแห่งไม่รับรองหลักสูตร ปี 25XX ทั้งๆที่เคยได้รับรองหลักสูตรก่อนหน้านี้มาแล้ว ลองสอบถามรายละเอียดข้อเท็จจริงกับทางสภาฯดู เพื่อความมั่นใจอีกครั้งก็ได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 10:53:35 AM โดย jubu »

• Newbie
  • *
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
Re: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาตครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 11:25:27 AM »
ขอบคุณ พี่ อินทะเนียร์น้อย และ พี่ jubu ที่สละเวลามาตอบครับ
ผมก็คิดว่าการเป็นวิศวกรไม่จำเป็นต้องมีใบ กว
เพราะอย่าง สาขา คอมพิวเตอร์ ที่ไม่มีให้สอบ
มันก็ไม่มีอยู่แล้วเป็นเรื่องปกติ เพราะไม่ได้เกี่ยวข้องกับชีวิตคน

ส่วน ไฟฟ้าสื่อสาร เคมี เครื่องกล ที่ใบ กว ไม่มีบทบาทนัก
หากสามารถขอได้ผมคิดว่าก็น่าจะขอนะครับ
เพราะอย่างน้อย ใบ กว ก็เป็นเครื่องการันตีว่า
ผ่านการรับรองจากองค์กรกลางมาแล้ว

ยกตัวอย่างก็เหมือนว่า เราเป็นนักศึกษาไปทำกิจกรรม
ทำกิจกรรมจบเขาก็จะมีประกาศนียบัตรให้
เราเองก็เลือกได้ว่าจะเอาหรือไม่เอา
ถ้าเอา เราก็เป็นนักศึกษาเหมือนเดิม
ถ้าไม่เอา เราก็ยังเป็นนักศึกษาอยู่ดี เพราะประกาศนียบัตรนี้ก็ไม่ได้เปลี่ยนสถานะจากนักศึกษาไปเป็นอย่างอื่นแต่อย่างใด
แต่หากเรามี ตอนสมัครงานในอนาคตอาจจะทำให้ดูมีภาษีกว่าคนไม่มี(หรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ)

ส่วนเรื่องข่าวที่นั้น ขนาดคนมี กว ยังทำให้คนตายไปแล้วคนหนึ่ง หากไม่มี กว ละครับ อาจจะตาย ยก วงเหล้าก็ได้นะครับ ใครจะไปรู้ แล้วบริษัท ที่รับเหมาก่อสร้างอาจจะให้วิศวกรคนเดียวกันทั้งเซ็นทั้งทำ
หรือ คนเซ็นกับคนทำมันคนละคน อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

เข้าเรื่องดีกว่าครับ
หากรองรับหลักสูตรสาขาใดสาขาหนึ่งอยู่แล้ว
ผมสามารถที่จะลงเรียนเพิ่มเติมเพื่อให้ได้ กว อีกสาขาไหมครับ
(ยกตัวอย่าง รองรับหลักสูตรแค่ไฟฟ้า แต่อยากเรียนเพิ่มเพื่อไปขอเครื่องกล)

ปล.แก้คำผิดให้เรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 07:28:35 PM โดย tt1122 »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 07:29:04 AM »
ขอขอบคุณ น้อง tt1122เช่นกันครับ ที่ได้นำปัญหานี้มาเล่าสู่กันฟัง  และเชื่อว่าจะเป็นแนวทางให้อีกหลายท่านที่พบกับปัญหานี้ครับ  ..และขอขอบคุณ จอมยุทธ์ หญิงประจำสำนักฯเราจริงๆครับ  ได้ความรู้เพิ่มเรื่อง เซฟตี้เยอะเลย และ พี่อินทะเนียร์น้อย ก็ปล่อยไก่ไปหลายตัวเหมือนกัน  อิอิ..มึน  ..พี่jubu  เป็นผู้ที่มีใบคุณวุฒิ วศบ  ถึง 2 ใบนะครับน้อง  และขณะนี้พี่jubu ก็กำลังทไ ป.เอก  อยู่   ดังนั้นข้อมูล  ..ที่ได้รับ เป็นจริง...สุดยอด
...เบาใจไปเยอะ ที่ สมัยนี้ เขามี ..จป   มาคอยดูเเลแทน วิศวกร ผู้ควบคุมงาน  แทน  ..ถ้าเมื่อก่อนละก้อ ..เต็มๆ   อิอิ...ขอบคุณ ท่านjubu อีกครั้งในข้อมูลนี้ครับ...
...ภาพที่เห็น ว่ายังนั่งได้อยู่นั้น...จริง วิญญาณของเจ้าของร่างนั้นได้ออกไปแล้วครับ..ขอจงสุคติเถิด....ส่วนที่ยังไม่สูขคือ ผู้รับเหมางานนี้แน่นอน..งานเข้า   ว่ากันว่า เเรกจะยังอ่อนอยู่ครับ ราว4 ชม ขึ้นจะเเข็งขึ้นรูป แบบนี้  หลังจากนั้นก็จะ อ่อนและเละส่งกลิ่นเลยเป็นขั้นตอนสุดท้าย ของการย่อยสลาย ตามธรรมชาติครับ  พี่น้อง...เฮ้อ...ทำบุญกันเยอะในช่วงเข้าพรรษานะครับ...หนีไม่พ้นกันทุกคนครับ...ขึ้นอยู่กับว่า  ..อะไรมันจะเกิดกันเมื่อไหรครับ  พี่น้อง
    สภาวิศวกร...ก็เหมือน สภา อื่นๆเขาเเหละ  จะต้องมีสภาของวิชาชีพนั้นๆครับ  เป็นที่พึ่งหรือดูแลกันครับ  ว่ากันว่า ในต่างประเทศ  เขาสามารถสอบ เพื่อให้ได้ประกอบวิชาชีพ  ข้ามสาขาได้หากเรามีความสามารถจริง ไม่เกี่ยวกับ U ที่จบนะครับ   อาจจากประสบการณ์ ที่ทำงานผ่านมาครับ  ส่วนเรื่อง ที่น้อง tt1122จะขอใบ กว เครื่องกลนั้น  เข้าใจว่าคงจะเรียน วิชา กว ที่บังคบ เยอะวิชา   นะครับ   แต่มีคนเคยทำนะ ครับ  จบ ไฟฟ้า   แต่ไปได้โครงการใหญ่ๆ บางอย่างมันต้องเครื่องกลเซ็นต์ ..กล้วคนอื่นรวย  ไปหามาได้อีกใบ  ..เเต่นานมาเเล้ว เดี๋ยวยังเป็นแบบนี้หรือเปล่า ลองค้นหาดูนะครับ น้อง...เคยมีคนรู้จัก ที่โดนยึดใบ กว เครื่องกล   ที่ไปเซนต์แบบหม้อไอน้ำ แล้วมันเกิดระเบิด(ดีที่ไม่มีคนตาย)....เขาบอกว่า จะขอใหม่ต้องให้ไปเรียนใหม่อีกหลายวิชา  ...เจ้าตัวเลยบอกว่า  ..ไม่มีก็ไม่ใช้ออกแบบเสร็จ..ก็ให้คนอื่นเซ็นต์ ละกัน  ตอนนี้ก็ไปทำงาน ตปท  แล้ว  รวยๆๆๆๆ  แบบไม่มี ใบ กว ..เทห์ไปอีกแบบครับ
...สรุป น้อง tt1122ก็ลองพาพรรคพวก ไปสอบถาม อาจารย์ ที่ดูแลด้าน วิชาบังคับ กว ของ Uที่เรียนอยู่ก่อนครับ  อาจารย์ ทราบแน่นอน  และอีกทางก็มา ปรึกษาสอบถาม ที่ สภาวิศวกร เชื่อว่า เจ้าหน้าที่ที่สภาฯ น่ารักและใจดีทุกท่าน เเน่นอนเช่นกัน   ว้าว    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล มีคลิป ขำๆมาฝากนะจ๊ะ   
<a href="http://www.youtube.com/v/oksje7j18DQ" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/oksje7j18DQ</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/rp8hvyjZWHs" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/rp8hvyjZWHs</a>

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 02:16:09 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
 ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 06:43:53 AM »

มาชมคลิปดีๆ จาก  สภาวิศวกร  กันมั่ง  มาฟังพี่วิศวกรในคลิปเล่าให้ฟังเรื่องวิศวฯต่างๆที่อาจคาใจ นะจ๊ะ...แต่ คุณหนู ก็น่ารัก น่าชัง ไม่แพ้กันนะครับ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/yIMBw46xoqI" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/yIMBw46xoqI</a>

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:55:42 AM »
อ้างถึง
...เบาใจไปเยอะ ที่ สมัยนี้ เขามี ..จป   มาคอยดูเเลแทน วิศวกร ผู้ควบคุมงาน  แทน  ..ถ้าเมื่อก่อนละก้อ ..เต็มๆ   อิอิ...ขอบคุณ ท่านjubu อีกครั้งในข้อมูลนี้ครับ...

.......... ไม่ใช่ดูแลแทนนะคะ  ;D ;D safety มีหน้าที่ควบคุม กำกับ สภาพการทำงาน วิธีการทำงานให้เป็นไปด้วยความปลอดภัย สุขภาพของผู้ทำงานก็ต้องปลอดภัยด้วยค่ะ วิศวกร ผู้ควบคุมงานก็ทำหน้าที่เหมือนเดิมนั่นแหละค่า...... มันเป็นศาสตร์และศิลป์ Philosophy...อะงะ (มาอีกละ safety)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 07:47:28 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน jubu ที่สละเวลามาตอบ(คิดว่า วิศวกร ผู้ควบคุมงานจะรอด   เฮ้อ)...ถังปูนหล่นใส่คนงาน.วิศวกรผู้ควบคุมงานรับอนิสงค์ ด้วย จร้าาาาาาา   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล   มาอีกละ safety..มาบ่อยๆๆ ปลื้มจร้าาาาาาาา(เออๆ ..คนเก่งและสำคัญมันต้องเข้มกันหน่อยนะจ๊ะ  .. บอร์ดีการ์ดดุ..เย๊ย)

<a href="http://www.youtube.com/v/beWUHm_4zSM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/beWUHm_4zSM</a>

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 05:30:49 AM »
วิศวกร ที่มีใบ กว  ..งานเข้าแบบไม่มีค่าตัวอีกเเล้ว...นี่คือ สรรพคุณของใบ กว  ที่วิศวกรทุกที่นำมาใช้  ต้องรับผิดชอบ  ด้วยวิชาชีพของตัวเอง   ...ชีวิตและทรัพย์สิน...ของคนที่ใช้ผลงานวิศวกรรมนั้นๆ 
..ขอแสดงความเสียใจต่อการจากไปของคนงานในเหตุการณ์คอนโดฯถล่มที่ปทุมฯครั้งนี้  ขอจงสู่สุคติเถิด   ...
นึกไม่ออกเลยหากสร้างเสร็จขายเรียบร้อย  ฉลองห้องใหม่ เต้รแรงไปหน่อย พังทลายลงตอนนั้น...ไม่อยากดูภาพเลย..ใครบีบไข่ วิศวกร  อะเป่า...ข่มขืน=ประหาร   จบข่าว >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
ปล ขอให้กำลังใจ วิศวกรทุกท่านที่ทำงานเพื่อประชาชน และน้องหนู  อิอิอิ
   น่าเกลียดซะไม่มี ..กลุ่มผู้ให้กำลังใจทั้งหลาย  ยืนรุมล้อมคอยให้กำลังใจ..เฮ้อ  ตายเพราะพวกนี้ด้วยอะเป่า  ขาดอากาศหายใจ  กลุ้ม
จาก นสพ เดลินิวส์

กรณีเหตุระทึกขวัญ คอนโดมิเนียมหรู สูง 6 ชั้นในพื้นที่ หมู่ 2 ต.คลองหก อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี ซึ่งอยู่ระหว่างก่อสร้างพังถล่มทับคนงานได้รับบาดเจ็บ และเสียชีวิตและมีผู้ที่ติดคาอยู่ใต้ซากปรักหักพังของอาคาร เหตุการณ์เกิดขึ้นเวลาประมาณ16.20น.ของวันที่ 11 สิงหาคม2557ทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บ22ราย เสียชีวิต3 ราย ตามที่ได้เสนอข่าวไปแล้วนั้นความคืบหน้าเมื่อเวลา10.30 น. วันที่ 12 ส.ค. ศ.ดร.สุชัชวีร์ สุวรรณสวัสดิ์ นายกวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย (วสท.) พร้อมคณะได้เดินทางตรวจสอบซากอาคารที่พังถล่ม พร้อมพูดคุยสอบถามรายละเอียด จากผู้รับเหมา วิศวกร รวมถึงผู้ที่เกี่ยวข้อง โดยศ.ดร.สุชัชวีร์ กล่าวว่า จากการตรวจสอบเบื้องต้นคาดว่าสาเหตุน่าจะมาจากความบกพร่อง 3 สาเหตุคือ 1.การออกแบบแปลนก่อสร้าง 2.วัสดุที่ใช้ก่อสร้าง และ 3.ขั้นตอนการก่อสร้าง โดยพบว่าพื้นปูนได้พังทลายลงมาในระนาบเดียวกันซึ่งแสดงว่าไม่สามารถรับน้ำหนักตัวเองได้ ในขณะที่วิศกรควบคุมการก่อสร้างตอนนี้ก็ไม่สามารถติดต่อได้จึงยังไม่ทราบถึงสาเหตุที่แท้จริง อย่างไรก็ตามในเวลา 14.00 น. วันที่ 13 ส.ค. ตนและผู้ที่เกี่ยวข้องจะชี้แจงสาเหตุของการถล่มของคอนโดที่เกิดขึ้น ที่ชั้น 4 หอประชุม 1ตึกวสท.

ต่อมาเวลา16.30 น. วันเดียวกันทางเจ้าหน้าที่ได้พยายามเร่งค้นหาผู้รอดชีวิตจำนวน 2 จุดอย่างหนัก หลักจากเมื่อคืนที่ผ่านผู้รอดชีวิตได้ร้องขอความช่วยเหลือและพูดคุยโต้ตอบ กับเจ้าหน้าที่ตลอดคืนกระทั่งผ่านไปครบ 24 ชั่วโมง จึงเงียบไป ส่วนอีก 1 เสียงยังคงตอบรับอยู่ จากการสอบถามทราบว่าผู้ที่ติดค้างอยู่คือนายกล้าณรงค์ ปราบภัย อายุ 24ปี เจ้าหน้าที่จึงช่วยกันนำเครื่องมือขุดเจาะ พร้อมใช้รถเครนขนย้ายซากปรักหักพังเพื่อช่วยเหลือผู้รอดชีวิตออกมาอย่างเร่งด่วน และกู้ศพผู้เสียชีวิตที่ติดอยู่ในตัวอาคารออกมาด้วย

โดยขณะที่เจ้าหน้าที่ กำลังใช้ความพยายามช่วยชีวิตอยู่นั้น ได้มีนางประทีพ อรุณศรี แม่ของ นายกล้าณรงค์ ได้เดินทางจากบ้านเกิดในจ.ชลบุรี เพื่อตามหาบุตรชาย เมื่อได้รับแจ้งว่า บุตรชายยังมีชีวิตอยู่ แต่ติดอยู่ใต้ซากหักพังของอาคาร ก็มายืนรอลุ้นให้เจ้าหน้าที่ช่วยชีวิต ลูกชายเป็นผลสำเร็จ พร้อมเปิดเผยทั้งน้ำตาว่า นายกล้าณรงค์ ได้เดินทางมาทำงานเป็นช่างสลิงกับผู้รับเหมาเมื่อ2-3 วันที่ผ่านมา ก่อนจะเกิดเหตุดังกล่าวขึ้น ซึ่งเมื่อทราบว่าลูกยังมีชีวิตอยู่ก็ได้แต่ภาวนาให้เจ้าหน้าที่ช่วยลูกได้สำเร็จ ถือเป็นของขวัญวันแม่ที่ล้ำค่าที่สุดแล้วในเวลานี้

ล่าสุดเวลาประมาณ18.45 น. ความพยายามที่จะช่วยชีวิตนายกล้าณรงค์ ตลอด 27 ชั่วโมงก็สัมฤทธิ์ผล โดยเจ้าหน้าที่สามารถนำร่างของหนุ่มดวงแข็งออกจากใต้ซากอาคารสู่โลกภายนอกได้เป็นผลสำเร็จ ก่อนนำส่งรพ.ปทุมธานี อย่างเร่งด่วน โดยนายกล้าณรงค์ ผู้ได้รับบาดเจ็บเปิดเผยว่านอนทับร่างผู้เสียชีวิตอีก 1 ราย โดยศพเริ่มส่งกลิ่นเหม็นคละคลุ้งแล้ว เชื่อว่าในจุดใกล้เคียงที่ติดคาอยู่ จะมีผู้เสียชีวิตถูกแผ่นปูนทับอีก 4-5 ราย ไม่สามารถนำออกมาได้ซึ่งขณะนี้เจ้าหน้าที่อาสาสมัครร่วมกตัญญูอยู่ระหว่างใช้ความพยายามที่จะนำร่างผู้เสียชีวิตอีก 3 ราย ออกมาให้ได้โดยเร็ว ท่ามกลางสายฝนที่โปรยปรายลงมาอย่างไม่ขาดสาย

ขณะเดียวกันเวลา 20.30 น. นายพงศธร สัจจชลพันธ์ ผวจ.ปทุมธานี พร้อมด้วย พลโทธีรยุทธ ศศิประภา เจ้ากรมแพทย์ทหารบก นายชาญ พวงเพ็ชร์ นายกอบจ.ปทุมธานี นายผาชัยโปรียานนท์ นายอำเภอคลองหลวง อาสาสมัครร่วมกตัญญูหน่วยกู้ภัยทุกหน่วยงาน เจ้าที่ทหาร ได้ตั้งโต๊ะร่วมกันประกาศยุติการค้นหาผู้รอดชีวิต โดยนายพงศธร กล่าวว่า ได้รับแจ้งจากผู้คุมคนงานว่า มีแรงงานก่อสร้างที่ปฏิบัติหน้าทั้งหมด 33 คน ขณะที่ทางหน่วยกู้ภัยได้ให้ความช่วยเหลือออกมาได้แล้ว ทั้งที่ติดในซากปรักหักพังอาคาร รวมทั้งหมด 25 คน ถูกลำเรียงส่งโรงพยาบาลใกล้เคียงซึ่งแพทย์พยาบาลทำการปฐมพยาบาลให้กลับ บ้านได้ 19 คน โดยมี 6 คน ที่อาการสาหัสนอนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล เสียชีวิตแล้ว 3 ราย และคาดว่ายังมีผู้ติดค้างภายในซากปรักหักพังอีก 5 ราย โดยล่าสุด ไม่มีสัญญาณชีพจากผู้รอดชีวิตด้านใน อย่างไรก็ตามในวันพรุ่งนี้ (13 ส.ค.) ทางทหารช่างพัฒนา จะนำเครื่องจักรกลหนัก มาช่วยค้นหาอีกแรง โดยเฉพาะจุดที่เป็นห้องติดกับลิฟท์ ทราบว่า มีคนงานนอนพัก ไม่ได้ทำงานจำนวนหนึ่งด้วย

สำหรับรายชื่อผู้ที่ยังติดค้างในซากปรักหักพังนั้น ประกอบไปด้วย ชาวไทย 4 คนได้แก่ นายใกล้รุ่ง ทับครบุรี , นางเพียบ ทับครบุรี , นายสิทธิโชค แกมมะณี และ นายธนากร ตรีเมฆ ส่วนแรงงานกัมพูชา ที่ติดอยู่อีก 1 คนก็คือ นายอิมเครือ ขณะที่ผู้เสียชีวิตขณะนี้ มี 3 ศพได้แก่ นางอ้วน (ไม่ทราบนามสกุล) กับ บุตรชายวัย 4 ขวบ และ นายเชษฐา กัมพูชาติ อายุประมาณ 40-50 ปี ช่างวางลวดสลิง ชาวจ.บุรีรัมย์

อย่างไรก็ตาม ผู้สื่อข่าวได้เดินทางไปสอบถาม นายกล้าณรงค์ หลังจากรักษาอาการบาดเจ็บที่ รพ. ปทุมธานี พบมารดาและญาติพี่น้องให้กำลังใจกันพร้อมหน้า โดย นพ.ปรัชญา โชติยะแพทย์ผู้ตรวจดูอาการนายกล้าณรงค์ กล่าวว่า อาการโดยรวมไม่มีปัญหา แค่บาดเจ็บที่ช่วงขาทั้งสองข้าง กระดูกเชิงกราน และเจ็บในช่องท้องเท่านั้น

ทั้งนี้ นายกล้าณรงค์ เปิดใจ ถึงช่วงเวลา 26 ชม. ที่รอดตายมาได้ว่า ตนเองเป็นช่างสลิง ช่วงเกิดเหตุนอนหลับอยู่ชั้นล่าง เมื่อตื่นขึ้นมารู้สึกมึนงงและไม่รู้ว่า เกิดอะไรขึ้น พบตัวเองติดอยู่ในซอกแท่งปูน เพื่อนร่วมงานเสียชีวิตอยู่ข้าง ๆ พยายามทบทวนเหตุการณ์อยู่นานกระทั่งพบว่า ตึกที่ทำงานถล่ม ได้แต่ภาวนาขอให้พระที่ห้อยติดตัว คือหลวงพ่อคูณคุ้มครองให้ปลอดภัย รู้สึกดีใจเหมือนตายแล้วเกิดใหม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:14:08 AM »

เห็นพาดหัวข่าวแล้ว..น้องๆหลายคน .ชักไม่แน่ใจใน อาชีพที่รักในอนาคตซะแล้ว...วิศวกรคือผู้สร้างสรร ไหนไปมีเอี่ยวกับ งานพังทลาย   เฮ้อ..อย่างที่พี่jubu บอกม่แหละน้อง...จป ไม่ได้รับผิดชอบเท่า วิศวกรผู้ควบคุมงานครับ...เอ  เปลี่ยนเรียน วิดวะ เเม็คฯสร้าง น้องหนูแทนคน จะดีกว่าสร้างบ้านเป่าครับ   อิอิ  จบข่าว :D :D :D :D :D
ภาพจาก นสพ แนวหน้า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 05:43:19 AM »
มีคลิปดีๆมาฝาก...จะเห็นว่าประเทศที่เขาเจริญ  เขาจะฝึกคนเข้าทำงานก่อน  เพราะงานพวกนี้ มันมีเทคนิคทุกขั้นตอน...ถ้าท่านไปตปท  จะเห็นว่า ตึกที่เขาสร้างนั้น แลดูมั่นคงแข็งแรง  นะครับ  หรือว่า ฝรั่งเค้าตัวใหญ่เลยสร้างให้เเข็งแรง   อิอิ   ของเราก็มีนะครับ โรงเรียนที่ฝึกคนมาเป็นช่าง  แต่ โรงเรียนมันเป็นเป็น ฝึกคนมาเป็นนักฆ่า....ฆ่ากันตายตาม ถนน  ตามรถเมล์ เห็นเเล้ว สังเวช...ก้อไม่เห็นมีใครแก้ได้..แถมได้เครดิตในการเป็น คนในโรงเรียนนั้นอีก...เหล่านี้น่าจะหมดไปนะครับในโลกยุตคอมฯ   สมัยก่อนไม่ค่อยมีอะไรทำกัน หลักสูตรก็เรียนไม่มาก...วิศวฯไฟฟ้าสื่อสาร ก็ฟาดเครื่องส่ง ก็สุดหรูแล้ว....เดี๋ยวคอมฯมาเท่านั้นเเหละ กระจายจนตามแทบไม่ทัน...พวกที่ยังมายกพวกตีกัน ฆ่ากัน  เล่นให้หนัก....ปิดไปเลยโรงเรียนที่ไม่สามารถควบคุมได้...เพราะพวกนี้เจ้าของหรือนายทุนมันรวยอย่างเดี๋ยว....เงินกู้เรียนนะมันหวานคอแล้ง..จบไม่จบ ตีกันตายช่างมัน..เพราะเงินต้องจ่ายก่อนเรียน...U  เอกชน ตจว...รวยเพราะโครงการนี้ เยอะละกัน   จบข่าว :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/MEuUZ8taIX0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/MEuUZ8taIX0</a>

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:16:17 AM »
เมื่อวาน ก้เรื่องของ วิศวกร  มีใบ กว  ....ทางสภาวิศวกรได้เปิดแถลงข่าว..เรื่องคอนโดฯถล่มที่ปทุมธานี....ทางท่านทราบแล้ว  แต่บางท่านยังไม่ทราบ..ขอสำเนาข่าวจาก นสพ เดลินิวส์ มาให้ได้อ่านกันเป็นความรู้ในการใช้ใบ กว  ครับ....จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ภาพจาก สภาวิศวกร.ข่าว นสพ เดลินิวส์

เมื่อเวลา10.00น.วันที่ 18ส.ค.สภาวิศวกรจัดแถลงข่าว“ตึกถล่ม สาเหตุ แนวทางการป้องกันตึกถล่มและความรับผิดชอบของวิศวกร”กรณีอาคาร6ชั้นที่อยู่ระหว่างการก่อสร้างในซอยรังสิตคลอง6พังถล่ม เมื่อวันที่11สิงหาคมจนส่งผลให้มีผู้เสียชีวิตและผู้ได้รับบาดเจ็บหลายรายโดยมี​นายกมล ตรรกบุตร​นายกสภาวิศวกร นายประสงค์ธาราไชย ​อุปนายกสภาวิศวกรคนที่ 2​นายเกชาธีระโกเมน​เลขาธิการสภาวิศวกร​และนายอมร พิมานมาศ​รองเลขาธิการสภาวิศวกร​​ร่วมแถลง

นายอมรกล่าวว่า กรณีเหตุการณ์อาคาร6ชั้นถล่มที่เกิดขึ้นนั้นสภาวิศวกรได้ทำการตรวจสอบเบื้องต้นพบว่าเป็นการก่อสร้างด้วยระบบพื้นไร้คานชนิดอัดแรงทีหลัง หรือพื้นโพสต์ซึ่งมีการเสริมลวดอัดแรงเพื่อเพิ่มกำลังรับน้ำหนักของพื้นโดยการพังถล่มเป็นการเริ่มจากจุดใดจุดหนึ่งของอาคารและลามไปทั่วอาคารจนทำให้พังถล่มทั้งหลังซึ่งสาเหตุของการพังถล่มของอาคารต่างๆที่เกิดขึ้นจะเกิดได้จาก การก่อสร้างไร้มาตรฐานการก่อวินาศกรรม เหตุระเบิดการเกิดภัยธรรมชาติ เช่นแผ่นดินไหวและการต่อเติมโครงสร้างไม่ได้มาตรฐานซึ่งกรณีตึกถล่ม ดังกล่าวเบื้องต้นมีการสันนิษฐานว่าเกิดจาก1.ขั้นตอนการก่อสร้างไม่ถูกต้อง2.การก่อสร้างเร่งรีบจนทำให้ฐานรากไม่มีความแข็งแรงเพียงพอ3.การออกแบบมีความผิดพลาดไม่ได้มาตรฐาน4.ใช้วัสดุในการก่อสร้างไม่ได้มาตรฐาน5.ฐานรากมีความวิบัติเช่นเสาเข็มหลัก เสาเข็มหนีศูนย์

นายอมรกล่าวต่อว่าอย่างไรก็ตามในการก่อสร้างตึกที่มีความสูงตั้งแต่3ชั้นขึ้นไปตามกฎหมายพรบ.วิศวกรปี2542ถือว่าเป็นงานวิศวกรรมควบคุมจะต้องมีวิศวกรที่มีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพวิศวกรรมสาขาวิศวกรรมโยธาและวิศวกรผู้ควบคุมงานก่อสร้างประจำอยู่ในสถานที่ก่อสร้างตลอกเวลาซึ่งวิศวกรที่จะอาจเข้าข่ายมีความผิดในกรณีดังกล่าวคือวิศวกรออกแบบและวิศวกรควบคุมงานซึ่งตามอำนาจหน้าที่ของสภาวิศวกรจะเร่งประสานข้อมูลกับองค์การส่วนท้องถิ่นและเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อดำเนินการตั้งคณะกรรมการสอบสวนทางจริยธรรมในกรณีดังกล่าว โดยหากพบว่ามีการกระทำการบกพร่องจะดำเนินการลงโทษโดยโทษสูงสุดคือการเพิกถอนใบอนุญาตการประกอบวิชาชีพวิศวกรนอกจากนี้ก็จะต้องมีการดำเนินการตามกระบวนการทสงกฐหมายทั้งทางแพ่งและอาญาต่อไปอีกด้วยซึ่งการสอบสวนของสภาวิศวกรจะสามารถนำไปใช้อ้างอิงทางกฎหมายต่อไปได้

นายกมลกล่าวต่อว่าสำหรับการเพิกถอนใบอนุญาตการประกอบวิชาชีพวิศวกรทางสภาวิศกรได้เคยดำเนินการเพิกถอนใบอนุญาตของวิศวกรมาแล้วหลายกรณีที่ดำเนินการให้ส่งผลกระทบต่อชีวิตและทรัพย์สินของผู้อื่นและดำเนินการนอกอำนาจหน้าที่ของตนซึ่งหากมีการเพิกถอนใบประกอบวิชาชีพแล้วหากวิศกรยังดำเนินงานต่างๆต่อไปจะมีความผิดตามกฎหมายโทษปรับสูงสุดปรับไม่เกิน30,000บาทหรือจำคุกไม่เกิน 6ปีหรือทั้งจำทั้งปรับ

ด้าน นายประสงค์กล่าวว่านอกจากนี้ยังเกิดกรณีการขึ้นป้ายบ่งชี้รายละเอียดของโครงการก่อสร้างหน้าสถานที่ที่มีการก่อสร้างนั้นๆมีการแแอบอ้างชื่อวิศวกรผู้ควบคุมงานซึ่งกรณีดังกล่าวมีวิศวกรจำนวนมากร้องเรียนมายังสภาวิศกรอีกทั้งกรณีการแอบอ้างชื่อวิศวกรทางกระทรวงมหาดไทยได้ออกประกาศให้เจ้าหน้าที่ท้องถิ่นทั่วประเทศดูแลสอดส่องการแอบอ้างชื่อหากพบป้ายแสดงรายละเอียดโครงการก่อสร้างมีชื่อวิศวกรไม่ถูกต้องจะต้องเร่งดำเนินการตามกฎหมายทันทีอย่างไรก็ตามกรณีดังกล่าวหากประชาชนพบเห็นสถานที่ก่อสร้างใดมีความเสี่ยงอันตราย สามารถแจ้งมายังสภาวิศกรเพื่อดำเนินการตรวจสอบต่อไปได้.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 06:24:57 PM »
สาระแน่นเหมือนเคยนะครับพี่อินทะเนียร์น้อย
แต่ผมว่า เหตุการณ์ดังกล่าวนั้น
น่าจะเกิดขึ้นเพราะตัววิศวกรที่ทำงานนั้นไม่ใส่ใจ
อีกทั้งเวลาที่จำกัด บวกกับความโลภเล็กๆน้อยๆ(รึเปล่าอันนี้ผมก็ไม่รู้...)
จึงเป็นเหตุให้เกิดโศกนาฏกรรมนี้ขึ้นมา
แต่....
ผมค่อนข้างแปลกใจตรงที่
ทำไมวิศวกรออกแบบถึงไม่ใส่ safety factor ไว้เยอะๆหล่ะครับ
ทั้งๆที่เป็นเรื่องการออกแบบอยู่บนกระดาษทั้งนั้น
เขียนแบบเสร็จก็รับเงินก้อนเดียวอยู่แล้ว(รึเปล่า?)
เพราะยังไง ตอนลง site เป็นหน้าที่ของวิศวกรควบคุม ที่จะใช้วัสดุ ซึ่งสามารถหาค่าเหล้าได้โดยหลายๆทาง(จะทางไหนผมว่าพวกพี่ๆคงรู้ดีกว่าผม 5555) ซึ่งแตกต่างจากวิศวกรออกแบบที่รับเงินก้อนเดียว..แล้วยังต้องรับความเสี่ยงเพิ่มเติมอีก
หรือว่าการใส่ safety factor เยอะๆจะทำให้เงินที่ได้ลดลง!!!????
(อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่า process การออกแบบอาคารนั้นเป็นอย่างไร อีกอย่างผมไม่ได้เรียนสายโยธาด้วย ถูกผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 06:30:45 PM โดย tt1122 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:42:41 AM »
ขอคุณน้องtt1122ที่ชมครับ..แหม่ปลื้มจริงๆๆๆ   อิอิ....อย่างที่น้องตั้งข้อสังเกตุละครับ....แต่จริงๆแล้ว วิศวกรที่มีอยู่ในบ้านเราเขาจัดไว้ 3 ระดับครับคือ 1ภาคี 2สามัญ 3วุฒิ  นั่นก็คือ จบมาใหม่ ทางสภาวิศวกร  ก็มอบให้ไปเป็นระดับ 1  ก่อนครับ  จากนั้นก็ไต่เต้าไปตามผลงานที่ทำ ไป สามัญ  และวุฒิวิศวกร  ถือ สูงสุดและคุมโครงการใหญ่ได้ครับน้อง...เช่นเดียวกันโครงการนี้ ถือว่าใหญ่ครับน้อง...วิศวกรออกแบบเเละควบคุม คงไม่ต่ำกว่า สามัญครับน้องจ๋า... แต่เรามาดูขั้นตอนการก่อสร้างสิ...มากมายด้วยการทำ..และเกี่ยวข้องกับคนหลายกลุ่ม...อันนี้แหละที่ทำให้เกิดปัญหา...เเต่พี่อินทะเนียร์น้อย...ตั้งข้อสังเกตุที่ไม่เกิดคือ  ทำไมถึงมี ดช เสียชีวิตในที่เกิดเหตุ...เพราะถ้า มี จป อยู่เขาคงห้าม เด็กเข้า หน้างาน  และ แถมมานอนใกล้ปล่องลิฟท์  อีก  ..จป  ไม่ยอมแน่นอน  อย่างที่พี่jubuว่า  จป มาช่วยวิศวกร นั่นแหละ...พูดกันง่ายๆว่า ขาดมาตรฐานในการ ทำงานในโครงการนี้ครับน้อง...ดีใจที่ สภาวิศวกร  แถลงข่าวในเรื่องนี้  นั่นแสดงให้เห็นว่า  ..วิศวกร  มีมาตรฐาน และมีที่พึ่งหลักของเขาอยู่เหมือนกัน   พวกที่จะให้เขาทำโน่นทำนี่ นอกกรอบมาตรฐานของการเป็น วิศวกร  ไม่ได้ครับ  จะโครงกันใหญ่เเค่ไหน  ก็ต้องยอมวิศวกร  เท่านั้น  มันถึงจะถูก  เพราะเมื่อมันเกิดความเสียหายแบบนี้เเล้ว...ใครจะกล้าเผชิญหน้าของความสูญเสีย  เรียกว่าหนีกันแทบไม่ทัน...ถ้าไม่อยากให้เกิด..ขอร้อง ให้เชื่อวิศวกร  ในทุกขั้นตอนครับ...วิศวกรเจอปัญหา..จะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างมีระบบครับ...นี่คือวิศวกร  ตัวจริง...จบข่าว
ปล  อยากแนะนำน้องtt1122..มีเว็บฯที่น่าเข้าไปแจม เพื่อความรู้และสาระทางวิศวกรรมอีก 2  เว็บฯครับคือ
thaiengineering.com    และ   coe.or.th(อันนี้เป็นของ สภาวิศวกรครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 08:46:58 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 01:35:27 AM »
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
เว็บ thaiengineering.com จำได้ว่าเคยสมัครสมาชิกครับ
แต่ไม่ยอมส่ง อีเมล์ ยืนยันให้ผมซักที
 :(

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:28:21 AM »
ลองอีกครั้งครับน้องtt1122..เพราะช่วงหนึ่งเห็นประกาศรับสมัคร เว็บมาสเตอร์ อยู่ครับ    อาจไม่สะดวกครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 06:24:34 AM »
วันนี้มีข่าว เกี่ยวกับ U อีกเเล้วครับ  ในฐานะที่เป็นวิศวกร และก็ไปทำงานในหลาย site งาน พบว่า   ความปลอดภัยในการทำงาน มาเป็นอันดับหนึ่ง  ทุกที่ที่มีมาตรฐานในการทำงาน ..เจ้าของงานจะเน้นเรื่องความปลอดภัย เลยครับ  มีหลายครั้งที่ผู้รับเหมา ระบบเถ้าแก่ ไปรับงาน แถวๆระยอง  หงายเงิบ....คิดราคาที่ลืมความปลอดภัย ...เจ้ง...สม
  ก็เป็นที่ประจักษ์ แล้ว U ชื่อนี้ เรียนจริง ปฏิบัติ จริง...ไม่ใชเรียนมาคุย หรือโม้  เหมือนในบางที่  ..สุดยอด    แต่ของ ฝากถาม อาจารย์ ที่เกี่ยวข้องกับ การเรียน การสอน หน่อยครับ...ความปลอดภัย สำหรับ นศ   อยู่ที่ไหน..หากเขาเป็นอะไรไปมากจนถึงขั้นเสียชีวิต..ขอบอกเลยครับ บาปคลอดชีวิต เก่งมาจากไไหนมาสอน จะมีค่า เป็น ซีโร่  ทันที ...นี่ก็ยังให้ นศ นอนรอ รถ มูลนิธฺฯ...เอ้ษ  แล้วรถพยาบาล ของโรงพบาบาล ในสังกด ไปไหน..เห็นเเล้วเศร้าใจจริง...คนนะครับ ท่าน อธิการฯ    ...กลุ้ม   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ที่นีหรือเป่าที่ แจก F นศ จน เสียจริต ..ใครเสีย   อ. หรือ นศ ...เฮ้อ
...เป็น อาจารย์...ไม่ต้องใช้ใบ กว ..นะครับ น้องtt1122...อ๋อ เหรอ...มิน่าเล่า..เป็น งี้...น่าเบื่อ
ข่าวจาก นสพ เดลินิวส์

เมื่อวันที่ 11พ.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่าเมื่่อช่วงเย็นที่ผ่านมา ได้เกิดเหตุแก๊สระเบิดขึ้นภายในห้องทดลองปฎิบัติการคณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาไฟฟ้า ของมหาวิทยาลัยพระจอมเกล้าธนบุรีถนนประชาอุทิศ แขวงบางมด เขตทุ่งครุ ซึ่งผลจากแรงระเบิดทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 2 ราย คือนายชนกชล แจ้งสุข อายุ 20 ปี และ นายทศวัฒน์ เรืองสุขอายุ 20 ปีทั้งคู่เป็นนักศึกษาของมหาวิทยาลัยดังกล่าวโดยได้รับบาดเจ็บเป็นแผลพุพองตามร่างกายทางเจ้าหน้าที่มูลนิธิป่อเต็กตึ้งจึงช่วยเหลือนำตัวส่ง รพ.บางปะกอก 1เบื้องต้นทราบว่าอาการไม่สาหัส.

...