ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาตครับ  (อ่าน 14149 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาตครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 08:42:41 AM »
ขอคุณน้องtt1122ที่ชมครับ..แหม่ปลื้มจริงๆๆๆ   อิอิ....อย่างที่น้องตั้งข้อสังเกตุละครับ....แต่จริงๆแล้ว วิศวกรที่มีอยู่ในบ้านเราเขาจัดไว้ 3 ระดับครับคือ 1ภาคี 2สามัญ 3วุฒิ  นั่นก็คือ จบมาใหม่ ทางสภาวิศวกร  ก็มอบให้ไปเป็นระดับ 1  ก่อนครับ  จากนั้นก็ไต่เต้าไปตามผลงานที่ทำ ไป สามัญ  และวุฒิวิศวกร  ถือ สูงสุดและคุมโครงการใหญ่ได้ครับน้อง...เช่นเดียวกันโครงการนี้ ถือว่าใหญ่ครับน้อง...วิศวกรออกแบบเเละควบคุม คงไม่ต่ำกว่า สามัญครับน้องจ๋า... แต่เรามาดูขั้นตอนการก่อสร้างสิ...มากมายด้วยการทำ..และเกี่ยวข้องกับคนหลายกลุ่ม...อันนี้แหละที่ทำให้เกิดปัญหา...เเต่พี่อินทะเนียร์น้อย...ตั้งข้อสังเกตุที่ไม่เกิดคือ  ทำไมถึงมี ดช เสียชีวิตในที่เกิดเหตุ...เพราะถ้า มี จป อยู่เขาคงห้าม เด็กเข้า หน้างาน  และ แถมมานอนใกล้ปล่องลิฟท์  อีก  ..จป  ไม่ยอมแน่นอน  อย่างที่พี่jubuว่า  จป มาช่วยวิศวกร นั่นแหละ...พูดกันง่ายๆว่า ขาดมาตรฐานในการ ทำงานในโครงการนี้ครับน้อง...ดีใจที่ สภาวิศวกร  แถลงข่าวในเรื่องนี้  นั่นแสดงให้เห็นว่า  ..วิศวกร  มีมาตรฐาน และมีที่พึ่งหลักของเขาอยู่เหมือนกัน   พวกที่จะให้เขาทำโน่นทำนี่ นอกกรอบมาตรฐานของการเป็น วิศวกร  ไม่ได้ครับ  จะโครงกันใหญ่เเค่ไหน  ก็ต้องยอมวิศวกร  เท่านั้น  มันถึงจะถูก  เพราะเมื่อมันเกิดความเสียหายแบบนี้เเล้ว...ใครจะกล้าเผชิญหน้าของความสูญเสีย  เรียกว่าหนีกันแทบไม่ทัน...ถ้าไม่อยากให้เกิด..ขอร้อง ให้เชื่อวิศวกร  ในทุกขั้นตอนครับ...วิศวกรเจอปัญหา..จะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างมีระบบครับ...นี่คือวิศวกร  ตัวจริง...จบข่าว
ปล  อยากแนะนำน้องtt1122..มีเว็บฯที่น่าเข้าไปแจม เพื่อความรู้และสาระทางวิศวกรรมอีก 2  เว็บฯครับคือ
thaiengineering.com    และ   coe.or.th(อันนี้เป็นของ สภาวิศวกรครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2014, 08:46:58 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ tt1122

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
Re: สวัสดีครับ...มีคำถามเรื่องใบอนุญาตครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 01:35:27 AM »
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
เว็บ thaiengineering.com จำได้ว่าเคยสมัครสมาชิกครับ
แต่ไม่ยอมส่ง อีเมล์ ยืนยันให้ผมซักที
 :(

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:28:21 AM »
ลองอีกครั้งครับน้องtt1122..เพราะช่วงหนึ่งเห็นประกาศรับสมัคร เว็บมาสเตอร์ อยู่ครับ    อาจไม่สะดวกครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 06:24:34 AM »
วันนี้มีข่าว เกี่ยวกับ U อีกเเล้วครับ  ในฐานะที่เป็นวิศวกร และก็ไปทำงานในหลาย site งาน พบว่า   ความปลอดภัยในการทำงาน มาเป็นอันดับหนึ่ง  ทุกที่ที่มีมาตรฐานในการทำงาน ..เจ้าของงานจะเน้นเรื่องความปลอดภัย เลยครับ  มีหลายครั้งที่ผู้รับเหมา ระบบเถ้าแก่ ไปรับงาน แถวๆระยอง  หงายเงิบ....คิดราคาที่ลืมความปลอดภัย ...เจ้ง...สม
  ก็เป็นที่ประจักษ์ แล้ว U ชื่อนี้ เรียนจริง ปฏิบัติ จริง...ไม่ใชเรียนมาคุย หรือโม้  เหมือนในบางที่  ..สุดยอด    แต่ของ ฝากถาม อาจารย์ ที่เกี่ยวข้องกับ การเรียน การสอน หน่อยครับ...ความปลอดภัย สำหรับ นศ   อยู่ที่ไหน..หากเขาเป็นอะไรไปมากจนถึงขั้นเสียชีวิต..ขอบอกเลยครับ บาปคลอดชีวิต เก่งมาจากไไหนมาสอน จะมีค่า เป็น ซีโร่  ทันที ...นี่ก็ยังให้ นศ นอนรอ รถ มูลนิธฺฯ...เอ้ษ  แล้วรถพยาบาล ของโรงพบาบาล ในสังกด ไปไหน..เห็นเเล้วเศร้าใจจริง...คนนะครับ ท่าน อธิการฯ    ...กลุ้ม   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ที่นีหรือเป่าที่ แจก F นศ จน เสียจริต ..ใครเสีย   อ. หรือ นศ ...เฮ้อ
...เป็น อาจารย์...ไม่ต้องใช้ใบ กว ..นะครับ น้องtt1122...อ๋อ เหรอ...มิน่าเล่า..เป็น งี้...น่าเบื่อ
ข่าวจาก นสพ เดลินิวส์

เมื่อวันที่ 11พ.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่าเมื่่อช่วงเย็นที่ผ่านมา ได้เกิดเหตุแก๊สระเบิดขึ้นภายในห้องทดลองปฎิบัติการคณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาไฟฟ้า ของมหาวิทยาลัยพระจอมเกล้าธนบุรีถนนประชาอุทิศ แขวงบางมด เขตทุ่งครุ ซึ่งผลจากแรงระเบิดทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 2 ราย คือนายชนกชล แจ้งสุข อายุ 20 ปี และ นายทศวัฒน์ เรืองสุขอายุ 20 ปีทั้งคู่เป็นนักศึกษาของมหาวิทยาลัยดังกล่าวโดยได้รับบาดเจ็บเป็นแผลพุพองตามร่างกายทางเจ้าหน้าที่มูลนิธิป่อเต็กตึ้งจึงช่วยเหลือนำตัวส่ง รพ.บางปะกอก 1เบื้องต้นทราบว่าอาการไม่สาหัส.

...