โพลล์

ระหว่างวิศวกรรม 2 สาขานี้สาขาไหนจะมีแนวโน้มที่ดีกว่ากันในอนาคต

Mechantronic Engineering
0 (0%)
Biomedical Engineering
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ...คำถามฝากจากรุ่นน้องครับ  (อ่าน 10854 ครั้ง)

ออฟไลน์ tt1122

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
Re: สวัสดีครับ...คำถามฝากจากรุ่นน้องครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 07:27:05 PM »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ...อีกครั้ง
สำหรับคำถามเรื่องสถาบันที่มีเปิดสอน...
ผมไม่ได้ต้องการให้เกิดการเปรียบเทียบระหว่างสถาบัน เพียงแต่ว่าเมื่อทั้งสองสาขาเป็นสาขาเปิดใหม่จึงยากที่จะบอกว่าที่ไหนเป็นอย่างไร
ผมคิดว่าคงไม่มีใครจะไปแนะนำรุ่นน้องว่า

ถ้าน้องตัดสินใจเลือกมหาวิทยาลัยเหล่านี้ไม่ได้ก็ลองเรียนไปสักปีแล้วค่อยซิ่วไปมหาวิทยาลัยอื่นที่เปิดสอน ถ้ามีประมาณ xx สถาบันที่เปิดสอนสาขาเหล่านี้ น้องก็ซิ่วสัก xx ปีละกัน อันไหนถูกใจก็อันนั้นเหละ
ผมไม่ได้กวนทีนอะไรนะครับที่พูดแบบนี้
เพราะเราจะสามารถมีชื่อได้เพียงแค่สถาบันเดียวเท่านั้น และทุกคนต่างก็อยากได้สิ่งที่ดีกว่าสำหรับตนเองทั้งสิ้น
ซึ่งทางออกสำหรับปัญหานี้
ผมจะบอกน้องว่า คะแนนถึงที่ไหนก็ที่นั้นละกันนะครับ
เพราะความนิยมและคุณภาพ ส่วนใหญ่คะแนน admission จะเป็นตัวบอกอยู่แล้ว
ซึ่งคราวหน้าผมจะระมัดระวังเรื่องการถามปัญหาให้มากขึ้นครับ
ขอบคุณครับสำหรับชี้แนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 07:35:03 PM โดย tt1122 »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: สวัสดีครับ...คำถามฝากจากรุ่นน้องครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 05:56:38 AM »
ขอชมน้องtt1122ที่เป็นผู้ใฝ่รู้ใฝ่เรียน มีมาตรฐานสูงคนหนึ่ง  ซึ่งเชื่อว่าเป็นผู้มีอนาคตก้าวไกลคนหนึ่งอย่างแน่นอน  พี่อินทะเนียร์น้อย  ขออวยพรให้สำเร็จสมดั่งความตั้งใจนะครับ น้องtt1122  ....
...บางครั้ง พี่ๆที่มาตอบ อาจจะไม่ตรงคำถาม  ทั้งนี้ก็เพราะระบบการศึกษาของเราเปลี่ยนไป  ทั้งในหลักสูตร อย่างท่านอาจารย์ssuebsakว่ามา ทั้งการเรียนการสอนในยุค คอมพวเตอร์  และเท๕โนโลยีสมัยใหม่..อันมีผลกระทบตรงกับ วิศวฯโดยตรงครับ   ดังนั้นจึงขอเชิญชวน ท่านที่อยู่ในเวลาที่ใกล้กันกับปัจจุบันนี้ ที่อยากจะบอก อยากจะชี้แนะ รุ่นน้องๆที่กำลังจะเดินตามมาให้ เดินได้ถูกทาง อย่าให้เสียเวลา เป็น ปี สองปี เลย  หากช่วงเวลานั้น อาจจะไม่คิดว่ามันเสียเวลา  แต่เมื่อเวลาผ่านไป  จะทำให้รู้เลยว่า..ไม่น่าเลยยยย..และก็อยากจะฝากคำไทยๆไว้สักคำที่ว่า...."จับจด."....อย่าให้เกิดกับน้องๆเลยครับ  และอย่าว่าพี่ๆที่ตอบมาแล้วไม่โดนนะน้อง...เพราะพี่ๆที่ตอบมานั้น ฟังเพลงตามคลิป ที่เเนบมาอะ  .ว้าว.รุ่นนั้น อะ นะ  ซิกตี้  ครับน้องงงง  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/xXPI30rPu4k" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xXPI30rPu4k</a>