ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตลูกจ้าง ภาค 2  (อ่าน 6019 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamolsilp

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
ชีวิตลูกจ้าง ภาค 2
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 05:34:53 PM »
แจ๊คพ๊อตจนได้ ไม่ได้ไปออสเตรเลีย.........แต่โดนส่งไปอยู่กลางทะเลที่นอร์เวย์ เดินทางอาทิตย์หน้า เพื่อทำการติดตั้งแท่นขุดเจาะน้ำมันที่ใหญ่ที่สุดในโลก เป็นเวิล์ดเร็คคอร์ดด้วย คือ GUDRUN PROJECT น้ำหนักรวม 20,000 ตัน ตัว Main-Module ทำการ Fabrication ที่ประเทศไทย

เดี๋ยวจะเอารูปตอนติดตั้งมาให้ดูครับ เริ่มเดินทางออกจากฝั่งวันพรุ่งนี้ครับ สำหรับตัวแท่น แต่ทีมงานติดตั้ง นั่งเครื่องตามไปอาทิตย์หน้าครับ

จบงานนี้คงต้องขอลาพักร้อนยาวแล้วครับ สะสมวันหยุดไว้หลายเดือนแล้วด้วย............ ;D

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ชีวิตลูกจ้าง ภาค 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:25:12 AM »
ยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยท่านkamolsilp พักร้อนแล้วอย่าลืมพาคุณภรรยาไปเที่ยวช้อปปิ้งบ้างนะคะ  ;D ;D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:11:02 AM »
ขอปรบมือให้อีกครับ...สุดยอดจริง....ได้ไปสร้างสิงประดิษฐ์เพื่อมนุษย์ชาตินับว่าเป็นความสง่างามของวิศวกรไทยครับ..
..อย่าลืมเก็บภาพดีๆมาฝากนะครับ..เป็นปลื้มกับ ท่านผบ นะครับ ท่านjubu  ที่อาจจะได้ไปให้กำลังใจกันในต่างเเดน   เย้ๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:54:49 PM »
น่าน...ลูกพี่จะไปอีกแล้ว
ไปไกลซ่ะด้วยตามรอยเสด็จพ่อร.5ไปเลยแล้วอย่าลืมถ่ายภาพมิวเซียมมาให้ดูด้วย..เอ่อแล้วพระอาทิตย์เที่ยงคืนด้วยน่ะอยากเห็นอ่ะ โรงงานปุ๋ยตราเรื่อใบไวกิ้งจากประเทศนอร์เวย์ด้วยถ้าเจออิอิอิอิ... :P :P :P

ปล.จัดเต็มแท่นขุดน้ำมัน2หมื่นตันว่ามันใหญ่สักแค่ใหนบ่ะบ่ะบ่ะ....

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:24:23 PM »
GUDRUN PROJECT น้ำหนักรวม 20,000 ตัน ตัว Main-Module ทำการ Fabrication ที่ประเทศไทย

ใครกันหนอได้งานนี้มา FAB ตั้ง 20,000 ตัน

ออฟไลน์ kamolsilp

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:07:48 AM »
อ้างถึง
ใครกันหนอได้งานนี้มา FAB ตั้ง 20,000 ตัน

ตอบท่านยมฯครับ......... ;D

ตัว Main Module น้ำหนักอยู่ที่ 6,000 ตันและ Funnel น้ำหนักอยู่ที่ 700 ตัน ครับ บริษัทที่ได้คือ aibel และมี sub-contract เจ้าใหญ่ๆอีก 10 กว่าราย และ sub-contract แตกย่อยๆไปอีก 100 กว่าราย โครงการนี้ใช้เวลาในการ Fab.ไปหมดทั้งสิ้น 3 ปีกว่าๆ ส่วนตัวอื่นๆเช่น module, deck และ Jacket ทำการ fab. ที่ยุโรปครับ คือสรุปทั้งหมดมีส่วนประกอบหลักทั้งหมด 6 ชุดครับ ซึ่งแยกกัน fab. แต่ละประเทศ แต่สุดท้ายเอาไปประกอบรวมกันที่กลางทะเลครับ 

ปล.ถ้าแหล่งพลังงานสำรวจแล้วไม่คุ้มค่า คงไม่กล้าลงทุนสร้างอะไรที่ใหญ่ๆขนาดนี้แน่นอนครับ....... ;D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:16:33 PM »
ถึงนอร์เวย์ เมื่อไหร่....ส่งสัญญาณภาพความถี่สูงผ่านสำนักไทยเอ็นโซฯให้ปลื้มด้วยครับ...สุดยอด  ท่าน ผท คงจะไปส่งข้าวส่งน้ำทีหลังนะครับ   น่ารัก  ง่ะ   เย้ๆๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D
ปล มี ตำแหน่งว่างอย่าลืม ส่งข่าวมาบอกด้วยหลายท่านอยาก หนีอีเหียว เต็มทนแล้ว อิอิ