ผู้เขียน หัวข้อ: เทศกาลกินเจ  (อ่าน 9387 ครั้ง)

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
เทศกาลกินเจ
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:43:54 AM »
สวัสดีค่ะทุกท่าน
ปีนี้คงมีหลายท่านในสำนักที่กินเจ...ในช่วงนี้นะคะ เพื่อให้เข้ากับบรรยายกาศเทศกาลกินเจ
นำเมนูมาให้ชมค่ะ เป็นเมนู และวัตถุดิบทีเดียวนี้หาได้ง่ายมากค่ะในการปรุงอาหาร
(อุปกรณ์พี่แว่นของท่านอินทะเนียร์น้อยนั้นใช้ได้เลยค่ะ)
เพื่อให้เวป...ไม่เหงา... :D :D :D :D

เพราะเมนูเจถ้าจะให้ดีต่อสุขภาพควรเน้น นึ่ง ต้ม หรือ อบ ที่ใช้น้ำมันน้อย งดทอดหรือถ้าอยากกินมากๆๆ ก็อย่ากินทุกมื้อ เดียวคุณไขมันในเลือดจะสูงเอานะค่ะ

ปล.ภาพจากเวปกินเจนะค่ะ ..... เมนูที่กินอยู่มันดูไม่สวยเท่าไร...แต่รสชาติโอเคนะคะ

Re: เทศกาลกินเจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:45:14 AM »
ภาพต่อไปเป็นวัตถุที่นำมาทำอาหารเจ  :) :)

หมูยอเจ  ขาเห็ด และเป็ดเจ ตามลำดับค่ะ...

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:57:15 AM »
เมนูตระกูลถั่ว เห็ด และเพื่อนพ้องน้องผักคะ  :P :P :P

Re: อิ่มบุญ...กินเจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:58:27 AM »
เมนูพวกทอดๆๆ  และเส้นๆๆ +ห่อหมกก็เป็นอาหารเจได้ด้วย นะคะ

หวังว่าท่านๆๆคงอิ่มบุญกับการกินอาหารเจในช่วงเทศกาลกินเจ ปีละครั้งนะคะ  :) :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 08:00:34 AM โดย oraora »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:28:53 AM »
สวัสดครับ ท่านorawan
ขอบคุณที่ท่าน นำอาหาร เจ หลากหลายรูปแบบมาให้ ลิ้มรสทาง สายตา  ...หรือ  ถ้าไป ตปท ก็จะเรียกว่า วินโดว์ช๊อปปิ้ง  อะ  อิอิ(มันแพง มาก ไม่มีปัญญาซื้อ  )....แต่นี่ไม่ต้อง เป็นเช่นนั้นหรอกครับ...ที่ประเทศไทย มีของถูกมาก ครับ แต่จะมีที่แพง อยู่บางที่เท่านั้นโปรดระวัง เช่น โกดัง  อิอิ....เอาเป็นว่า เจฟู๊ด บ้านเราเลือก อิ่มบุญกันได้เต็มที่ตามที่ แดจังกึม  ของสำนักเรา เสริฟมานะครับ....ถ้า ท่าน กำจังกู เสริฟ นะไม่ใช่ เจ ครับ เพราะที่เสริฟมานั้นคือ ไก่ย่างกวนตีน  เฮ้อ .จะกระเดือกลงมั๊ยนี่ฟังชื่อเเล้ว  กลุ้ม   อิอิ..ชอบจำพวกเห็ด มากๆเลยครับ เมนูกลุ่มนี้  สุดยอด..หลายท่านคงจะคุ้นเคยกับ หัวเห็ดนะครับ  น่ารัก ง่ะ.(เห็ดไร ปลูกไว้เมื่อไร..ไม่ได้ปลูก  มันมาเอง ..กินอย่างไร ต้อง ต้มเป่า  ไม่ต้องต้ม ถ้าต้มไม่อร่อยเสียอารมณ์   อ๋อเหรอ  .. อิอิ)....จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล ในรูปนี้ คือ เห็ดโคน นะจ๊ะ...แพงและอร่อยมากๆ  กก ละราวๆ สามร้อยกว่าๆๆๆ..แถวๆที่ราบสูง เรียกว่า เห็ดปลวก...ไม่ใข่ให้ พวกปลวกรับประทานนะครับ....ชื่อมันเท่านั้น  ส่วนใครที่คิดว่าตัวเองเป็นปลวกจะ ไม่รับประทานก้อไม่ว่ากันครับ (เดี๋ยวจะหาว่ากินพวกเดียวกันเอง  อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 11:55:46 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 02:41:01 PM »
ขอบคุณเกจิอาหารประจำสำนักครับ มาทีไรยั่วน้ำลายชาวคณะเราทุกครา
คราวนี้ก็มาในแนวเจ เข้ากับเทศกาล

ผมมีเพื่อนคนจีนที่กินเจเป็นประจำอยู่ 2-3 คน
เพื่อนบอกว่ากินเจเดี๋ยวนี้ มันเป็นเจประยุกต์
ก็ดูรูปที่ท่าน oraora แปะมาสิครับ
หยั่งเป็ดนั่นก็ดูไม่ต่างจากเนื้อเป็ดจริงๆนี่แหละ
ผมถามเพื่อนกลับไปว่า แล้วมันดีมั้ยล่ะ เจประยุกต์นี่น่ะ
มันตอบมาว่า ก็ดีอยู่หรอกถ้าพูดถึงเรื่องความอร่อย แต่ดูเหมือนจะผิดหลักการ
คือ หลักการพยามจะให้ลดละเลิกเนื้อสัตว์
แต่มนุษย์เราเก่ง (หรือขี้โกง ก็ไม่ทราบได้ - เพื่อนผมเขาว่ามานะครับ) สามารถดัดแปลงพวกถั่วเหลือง กับเติมกลิ่นบางอย่างลงไป ทำให้ดูเหมือนเนื้อสัตว์ดีๆนี่เอง
สุดยอดจริง

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 02:46:03 PM »
อ้อ ถ้าจำไม่ผิด
สักปีสองปีมานี้ เคยมีข่าวจำหน่ายผลิตภัณฑ์เจปลอมด้วย
ประเภทหลอกโฆษณาว่าเป็น "เนื้อเป็ดเจ" แต่เอาเข้าจริง กลายเป็นเป็ดจริงๆแท้ๆ ไม่เจไปเสียนี่
แบบนี้มันน่าลากคอคนผลิตไปทำลาบเป็ดเสียดีไหมนี่

ออฟไลน์ yommatood

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 06:39:31 PM »
อ้อ ถ้าจำไม่ผิด
สักปีสองปีมานี้ เคยมีข่าวจำหน่ายผลิตภัณฑ์เจปลอมด้วย
ประเภทหลอกโฆษณาว่าเป็น "เนื้อเป็ดเจ" แต่เอาเข้าจริง กลายเป็นเป็ดจริงๆแท้ๆ ไม่เจไปเสียนี่
แบบนี้มันน่าลากคอคนผลิตไปทำลาบเป็ดเสียดีไหมนี่

ตัดอวัยวะบางอย่างของคนที่ทำอย่างนั้น ไปให้เป็ดกินดีกว่ามั้งท่าน

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 06:51:07 PM »
เป็ดอาจไม่คุ้นอาหารเจก็ได้ครับ ท่าน..ต้องการรสดั่งเดิม  อิอิ   จบข่าว :D :D :D