ผู้เขียน หัวข้อ: เวลามีค่าจริงๆนะ  (อ่าน 6203 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
เวลามีค่าจริงๆนะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:55:01 AM »
<a href="http://www.youtube.com/v/LY5p_8IlZzY?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/LY5p_8IlZzY?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

นี่คือคลิปวิดีโอกรุงเทพเมื่อ 100ปีก่อน ::) ::)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: เวลามีค่าจริงๆนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 09:34:18 AM »
สวัสดีครับ ท่านjubu
หลังจาก ได้ชมภาพชุดสัตว์โลกผู้น่ารัก ของท่านแล้ว ..สุดยอด  น่ารัก  ง่ะ  หมู่นี้ ท่านก้อคงยุ่งอยู่กับ งานนะครับ (หม้อ ต้ม เสร็จ ยัง  อิอิ) ไม่ค่อยได้มาออกรอบเลย  และ ก็จอมยุทธ์ของ สำนักฯ ก้อเช่นกันงานคงแยะกันนะครับ หน้าหนาวเข้ามาแล้ว...ว่ากันว่า ธรรมชาติ ที่ผ่านไปผ่านมาของแต่ละปี  ทำให้ ผู้คน นึกถึงความหลัง ที่หวานชื่น และ ขมขื่น ได้เป็นอย่างดี  บางท่านได้นึกถึงความหลัง ที่ หวานชื่น ก้อ ปลื้มด้วยครับ...บางท่านที่ขมขื่นก้อเสียใจด้วยและขอให้กำลังใจครับ(แฟนเลิก อะ...หือๆๆๆๆๆ)...สรุปแล้ว ก็เบื่อๆอยากๆ  เหมือนเดิม เย๊ย... อิอิ(หาอะไรคงเส้นคงวา ยากเนอะ  อิอิ)..ขอบคุณ ท่านjubu ที่หาคลิปดีๆย้อนอดีต  มาให้ชมครับ เชื่อว่า..ท่านที่มีอายุ ราว กึ่งศตวรรษขึ้นไป(นับเป็นปีไม่ได้แย้วววว  มันมากไป  อิอิ  เรียก แบบนี้ มันได้อารมณ์  เช่น..อายุราวๆ 1/2 ศตวรรษ  อิอิ) คงจำได้และคิดถึงความหลังครั้งนั้ไดีนะครับ...มาดูปัจจุบันนี้ แยกที่เห็นในคลิป ยังอยู่หรือ เป่าไม่แน่ใจ  แต่ที่แน่ๆ รถรางไฟฟ้าสุดทันสมัยที่สุดแห่งยุค..ไม่อยู่แล้วครับ บางที่ก็เหลือซากของรางให้เห็นกันครับ  แต่มยุคนี้เป็น รถไฟฟ้า ทั้งใต้ดินบนดินครับ   ได้เทห์กันถ้วนหน้า  หวังว่าอีก 100ปีข้างหน้า ถ้าโลกไม่แตก คงเป็น จานบิน  กันนะครับ(ก้อ รอ วิศวกร คนเก่ง อยู่แหละ  อิอิ)
 มาของ อินทะเนียร์น้อย มั่งครับ ท่านjubu....ดูแล้ว ห้าม น้ำตาไหล นะข๊ะ..ลูกหลานของ ท่าน  ได้ รับความ สูขสำราญ ล้นเหลือ อยู่ขณะนี้ อยากจะกิน ก็ได้ กิน อยาก จะXX ก็ได้XX(นมxxด้วย อิอิ)..ให้หวลคิดถึง ท่านที่ลำบากมาก่อน โห ขนาดนั่งเรือมายังไม่มีหล้งคาเลย..กิน นอน ยังไง หรือ ยืนมาตลอดทาง เฮ้อ..ใคร กลั้นน้ำตาไหลได้ก็ เก่งแหละ  สุดยอดครับ..... เหล่ากง เหล่าม่า (แต้จิว)   ยอดทรหด  เย้(เป็น ตย ให้ลูกหลาน ดีเยี่ยม).. ..และเช่นเดียวกัน  ..แรงงานนำเข้า ตอนนี้ก็เป็น แถวๆนี้แล้วครับ...ยั่งไงโปรดเห็นใจ มนุษย์ตาดำๆที่มี ผู้บริหาร สังคม ที่เขา อยู่ ห่วยแตก  ครับ...ถือ เป็นบุญในการเผื่อแผ่ ต่อ เพื่อน มนุษย์นะครับ   ..อยู่กันไม่น่าเกิน 150  ปีหรอก  ..เกินร้อย  ก้อ ขาสั่น  แล้ว  เฮ้อ   อิอิ...จบข่าว :D :D :D :D
ปล  คิดถึง   อาม่า  อาก๋ง...นะครับ..ใครที่ " อยู่กับก๋ง."...คงซึ้งแหละ(อยู่กับเมีย เซ็งเป่า  อิอิ)(ไม่ใช่ หนังสือ นะครับ   อิอิ)

<a href="http://www.youtube.com/v/qOt2-i8Hq1o?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/qOt2-i8Hq1o?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:02:04 AM »
    แหม่ดูคลิปนี้แล้ว เชื่อว่า หลายท่าน กลั้นน้ำตาไม่อยู่ ..สงสาร เหล่าม่าเหล่ากง..คำนี้ถ้า จีนอีกกลุ่มแปลว่า ..ผัว เมีย นะจ๊ะ..ระวัง  อิอิ   ...พอถึงคำนี้ก็เลยมีเรื่องเล่าให้ฟังอีแหละ..อินทะเนียร์น้อย..เคยมีคนรู้จักที่มีบรรพบุรุษเป็นรุ่นนำเข้า ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นในคลิป เป่า...ที่ว่านี้คือ เขามีแม่อยู่คนเดียว เป็นลูกโทน...ที่แปลก คือ เขา เรียกแม่ว่า  อาอี้...งง    ..เคยคุยกับแม่ของเขา ตอนนั้น น่าจะอายุ 60 อัพ...แม่เค้าบอกว่า...อาแป๋ะ ถูกนำเข้ามาจากเมืองจีน เป็นรุ่นประกอบนอกแท้  แต่ ตัว อาอี้เป็น รุ่น เมดอินเยวราช...ยังบอกอีกว่า ก่อนที่อาแป๋ะจะข้ามน้ำข้าทะเล ยืนเบียดเสียดบนเรือสำเภา มา กทม นี้ไม่ใช่ เพราะต้องการมา พบรักที่นี่นะครับ..อาแป๋ะ  มีเมียจีนอยู่ที่บ้านแล้วครับ  ..ก็หวังหนีมาทำงานเพื่อครอบครัวที่ดีขึ้น  เหมือนพวกที่มากัน อาซิ้ม ก็คง รอคอย วันที่ อาแป๋ะ สุดที่รัก กลับ พร้อมเงินทองจาก การขายแรงงานใน สยาม  อย่างใจจดใจจ่อ ..มือถือ อีเมลไม่มี ..รออย่างเดียว ลมมรสุม...แต่ เฮ้อ  อาแป๋ะ  ตัวดี ลืมสิ้น คนหลังที่รอคอย..อายชาวบ้านก็คงอายนะครับ...อาแป๋ะสุดที่รัก ไม่กลับไปที่นั่นอีกเลย...เพราะมาพบรักและฟาดอาอี้สุดสวยในแดนสยาม  จนมีลูก หนึ่งคน คือ คนที่รู้แหละ  ..และ อาแป๋ะ  ก้อ ทำพิธีกงเต็ก  ที่สยามไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว...เศร้า ตำนานรัก ดอกงิ้วบาน  กลุ้ม..
      .ปัญหาแรงงานนี้มันมีมาตั้ง ร้อยปีแล้วนะครับ  ฝีมือเเรงการ เป็นที่ต้องการทุกยุคทุกสมัย จริง  นี่ รบ มองเห็นคุณค่า มอบให้เลย 300บาทต่อวัน   สุดยอด(รง เจ้งไปแล้วก็เยอะนา เท่าที่ทราบมา  อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:11:18 AM »
ตำนานรัก อาแป๋ะ คู่นี้จบลงด้วย..ความชื่นมื่นของอาแ๋ป๋ะ(อาม่าไม่มื่นด้วย ละกันขอบอก..อิอิ)..แต่ก็มีหลายคู่ที่ อาแป๋ะ ฟาด อาม่าที่เมดอินเยวราช  หลายๆคน  และก็สร้างฐานะให้กับ ลูกๆและเมียๆของอาแป๋ะ...มีอาม่าท่านหนึ่งแถวบ้าน มาไหว้พระเจอกัน เล่าให้ฟังว่า..ตัวแก่คือ หมายเลขหนึ่งของ อาแป๋ะ..และก้อมีอีก 5 หมายเลข(อิจฉา แป๋ะ จริงๆ  ..กล้วยน้ำว้าหมัก ท่าน อดุลย์ แน่ เลย  อิอิ)..แต่ละซิ้ม ..มีลูกอย่างต่ำ  สอง...และตอนนี้ ทั้งหมด มีกิจการใหญ่โตกันหมดแล้ว ที่ไม่มีกิจการก้อ เรียนสูงๆ เป็น ระดีับ บริหารกันหมด...ช่วงปั้นปลายชีวิต ของ ม่าของแป๋ะ ก็คง ..ไปไหว้พระ ไหว้าจ้าว..ทำบุญไปเรื่อยๆ   ...แต่ไม่เคยบอกว่าจะกลับไปอยู่บ้านเกิดที่จากมาเลย(สงสัย กล้ว ซ้อใหญ่ที่นั่นแน่เลย   อิอิ)....ก็หวังว่ารุ่นลูกรุ่นหลานที่ได้ฟัง คงไปเห็นเป็นตัวอย่างที่ดีๆกันมั่งนะครับ  แต่มีเมียกันเยอะๆนี่ไม่แน่ใจว่า ดีหรือไม่ดีครับ....อิอิ (บางคนบอกว่า มีมากแต่มี คนละสมัยครับ  ยกเว้น คนที่เวิร์คสุดอาจต่อสัญญายาว  เฮ้อ  กลุ้ม)
  กลับมายุคปัจจุบัน....เเรงงานจีนไม่มีอีกเเล้ว ที่มาแบบในคลิปครับ...คราวนี้ มาด้วยเครื่องบิน china airline  ครับพี่น้อง....เป็นกุลี  หาไม่ได้อีกแล้วนะจ๊ะ....เดือนก่อนไปทำงานที่ระยองพัก รร ดัง ..ตอนเช้าลงมารับประทานอาหารเช้า...ว้าว...พบกับกลุ่มคนที่มากันเป็นกลุ่มยัง ไม่เเก่เลยราวๆ 30 นี่แหละ  หน้าคล้ายๆยุ่น  แต่พอดู ท่าทางและคำพูด ใช่เลย ...วิศวกรจีน...เมื่อก่อนจะเห็น  บ่อยมาก ที่เป็น ฝรั่งและยุ่น...แต่ครั้งนี้ ฝรั่ง หายไปเลยมี น้อยมาก...มากที่สุด  คือ วิศวกรจีน  ครับ....อาแป๋ะ โชคดีมากครับ  ที่มี แรงกาย ที่แข็งโด่ และหัวใจกล้าแกร่ง เพื่อ อาม่า สุดที่รัก ตัดสินใจลงเรือสำเภา  มาที่ สยาม  สุดยอด  ...
  เป็น ว่า...เวลาเปลี่ยน ทุกอย่างเปลียน ...แม้แต่หัวใจอาแป๋ะ   ...กลุ้ม    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 06:31:04 PM »
วันนี้ไปเจอข่าว...อาแป๋ะ ในอนาคต ที่ไม่ได้เข้ามาขายแรงงานใน สยาม แต่ หาของเก่าขายในจีน นั่นแหละ...หาเงินซื้อเปียนโน ให้สุดที่รักได้  ..ว้าว   ชั่งน่ารัก ซะจริงครับ  ท่านพี่...ขอคารวะ   หมดจอก...เป็นตัวอย่างที่ดีครับ  ยั่งงี้แหละสังคมอบอุ่น...น่าอิจฉา อาม่า ซะจริงๆๆๆ   (ดึงไว้ให้ดีนะ เจ้ อย่าปล่อยมาหาของ เก่า แถวๆเมืองไทยนะจ๊ะ...งานนี้ไม่กลับเลยแหละ  อิอิ(หาเงิน ซื้อเรือนหอให้ น้องหมวยแถวนี้  อิอิ))   จบข่าว :D :D :D :D
ปล จาก โพสทูเดย์ ครับ 

ชายชาวจีนใช้เวลา 20 ปีเก็บขยะขาย เพื่อรวบรวมเงินชื้อเปียโนให้ภรรยาได้สำเร็จ
อู๋เจิ้ง ชายชราวัย 69 ปีจากเมืองหยานฉี มณฑลเหอหนาน ตั้งปณิธานว่า จะซื้อเปียโนให้กับภรรยาของเขาให้ได้  เพราะภรรยาเป็นคนที่ชอบร้องเพลง และใฝ่ฝันอยากมีเปียโน แต่เนื่องจากเงินเดือนของเขาน้อยจึงไม่สามารถชื้อให้ภรรยาได้ จนปี 2533 ภรรยาป่วยหนัก  เขาจึงคิดว่าจะต้องชื้อเปียโนให้ภรรยาให้ได้  จึงตัดสินใจหารายได้เสริมด้วยการเก็บขยะขาย โดยในช่วงแรกๆก็รู้สึกอายแต่นานๆไปก็เริ่มชิน และในที่สุดปี 2551  เขาก็สามารถเก็บเงินพอที่จะชื้อเปียโนได้ ในราคา  22,500 หยวน หรือประมาณ 110,900 บาท โดยเงินก้อนนี้มาจากการเก็บขยะขายทั้งหมด หลังจากได้เปียโน ภรรยาของเขาก็เริ่มอาการดีขึ้น และหายป่วยในที่สุด
ทุกวันนี้การร้องเพลงและเล่นเปียโนกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตของทั้งคู่ อู๋เจิ้งบอกว่า เขาร้องเพลงไม่เพราะ แต่ก็จะร้องเป็นเพื่อนภรรยาอยู่ดี เพราะทำให้เธอมีความสุข

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:51:15 AM »
ขอปรบมือให้ อาแป๋ะ..จาก เหอหนาน....พลับๆๆๆๆๆๆๆ..เย้....ว้าว..ต้องรอ จน อายุ69 เลย..สุดยอด แห่ง ความโรแม้นจริงๆ.(แถวนี้แค่ 59. เท่านั้น แหละ.(แต่ บูท น่านหน่อย นะจ๊ะ  อิอิ). เปียนโนละเรื่องเล็ก.. เรือหอ เลยเป็น ไง แป๋ะ...ชาติหน้า ย้ายที่นะมาแถวบ้านผม อะ ใกล้ๆกับ ท่าน สารวัตร นะจ๊ะ  แป๋ะ อิอิอิอิ)
...เคยคุยกับหลายท่าน บอกว่า ตอนนี้จีน มาแรงมาก เครื่องรุ่นใหม่ รง ในไทยหันไปซื้อจาก จีน มากขึ้น ทั้งถูก และ ดีพอๆยุโรปแล้วครับ..และการบริการ ก็ใช้ วิศวกรจีน นี่แหละ บินมา เดินเครื่อง และแก้ปัญหา...เพราะยี้ห้อดังยุโรป ย้ายฐานมาที่จีน กันหมดครับ..ดังนั้นที่เห็น วิศวกร จีนตามห้องอาหารดังๆของ ระยอง ไม่ใช่เรือ่งแปลก..และจะเข้ามามากขึ้นเรื่อย...วิศวกรจีนไม่ใช่..อุจาระๆ นะครับ...Uบางแห่งในจีน  มีอาจารย์ ที่จบ จาก  MIT  เป็นกระบุง .มี.ระดับ ดร  ด้วย...ของเราที่ว่า เก่งๆนะ มีมั๊ย..ดร สายวิศวฯจาก MIT นะ ...หายากส์ๆๆๆๆ  แต่ AIT  ละไม่ว่ากัน  มีให้เห็นละกัน  อิอิ(ก้อ อยู่แถว บ้านโกฮับ อะ  อิอิ)...
..มาที่เรื่อง แป๋ะ..มาอยู่ที่นี้แล้ว..นิยม มี หลาย ซ้อนะ..มีพรรคพวกบอกว่า...ด้วยที่แป๋ะมาอยู่ที่นี่แล้ว...ส่วนมากจะมี กิจการ และรวยมาก กว่า เผ่าเดิมที่อาศัยอยู่  ดังนั้น จึงนิยม มีเพื่อจะได้มีลูกหลาน คอย ดูแลกิจการครับ...บางคนมี อายุ 70  ยัง ฟาด น้องหมวย  อายุ 20  ได้เลย..อันนี้ถ้าอยู่บ้านเดิม ยากส์ครับ...น่าอิจฉา จัง แป๋ะ...กินอะไรเหรอ ถึง เก่งขนาดนั้น ขอ มั่งดิ   อิอิ(แลก กับ น้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำหว้า ..สูตร ท่าน อดุลย์ เป่า  อิอิ)
  ถ้า ดูตามคลิปแล้ว...แป๋ะ.เหมือนกับว่า ถูกเชิญ ให้มาช่วยสร้างชาติ นะครับ ...ต้องขอปรบมือให้ ..อาแป๋ะ  ผู้กล้าและเสียสละ(ที่ จาก อาม่ามาใกล้(อยากจะมาตั้งนาน  แหละ  อิอิ)..และขอบคุณ อาม่า ผู้เสียสละ อาแป๋ะ  เช่นกัน  (มาแล้วไม่กลับ อีกเลย อิอิ))...วันนี้ เลยหา หาอาหาร จานโปรด ของ อาแป๋ะ  มาให้ชม ...สุดยอด  จบข่าว :D :D :D
ปล..ที่ว่าดู ออกว่า เป็น วิศวกรจีน  อย่างหนึ่งคือ ..เจี๊ยวจ้าว และ  เจี๊ยวใหญ่ ขณะนั่งกินอาหาร  อิอิ
     ไก่นึ่ง ไหหลำ..เลิศรส...เจ้าตำรัย ข้าวมันไก่  ที่หลายคนชอบ อะ...ของแท้ต้องมี หัวและตีนไก่ มาด้วยครับ พี่น้อง  อิอิ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:03:07 AM »
หลังจาก ฟาด ไก่นึ่งไหหล่ำไปแล้ว...ไม่แน่ใจว่า ก๊วยเตียวแคระ..มันเกี่ยวกันเป่าครับ(ขอแอบถาม ท่านorawanครับ อิอิ)...ถ้าเกี่ยว เดี๋ยวจัดให้  ..อาแป๋ะ  จะได้คิดถึงความหลัง และก็คิดถึง ตำนาน.... รักเก่าที่บ้านเกิด...(ส่วนมากแล้ว ลืม อะ คิดถึง น้องหมวยโตนม แถวนี้ดีกว่า  อิอิ..เคยเห็น เถ้าแก่ น่าจะอายุ ราว 70 กว่าๆนี่แหละ ควง น้องหนูขึ้นรถเมล ครั้งแรกคิดว่า เป็นลูกหลาน  ที่ไหนได้ ผัว  จร้าาาาา...แต่เป็น เด็ก ตจว  .คงมาทำงานบ้าน แล้ว..เทิร์นคีย์  ..ม่าอาจะไม่อยู่แล้ว  อิอิ..เฮ้อ   
..มาดูนี่ครับ....จีนยุคใหม่ มาแนวขายเทคโนโลยี ครับ....ดู่าวนี้ จาก บ้านเมือง กันเลย...แน่นอนสุด .ไทยต้องส่งช่างและวิศวกร ไปฝึกงานที่นั่น และ วิศวกรจีนแท้ๆ มาอยู่ที่นี่ด้วย..คราวนี้แหละ ตำนานรักดอกเหมยบานครับ  พี่น้อง....ผมเคยไปทำงานที่เมืองจีนเมื่อหลายปีก่อน เคยคุยกับ วิศวกรจีน หนุ่ม นะครับ...เค้าบอกผมด้วยความภูมิใจว่า ที่เมืองไทยมี คนจีนอยู่เยอะ...เขาบอกว่า เขาไม่กล้วไปอยู่ที่นั่นไม่อดตาย ด้วยเขาคือ ลูกหลานจีน  มองภาพคนไทยเชื้อสาบจีน ในไทยแง่ดีและภูมิใจในเผ่าพันธุ์ จริงๆครับ  พูดไป ยิ้มไป ...เออ ถ้ามาจริงๆละจะรู้ซึ้งถึงความรัก ของคนบ้านเดียวกัน...เหมือนตอนนี้ เราปลื้มกับ สส หญิง นำเข้าจากไทย เป็นคนอรก ของอเมริกา..ทีม คุณน้า บาม่า...(ช้อบ ชอบ  ..อิอิ) ยั่งงั้นแหละ.....ดีครับ คิดดี ทำดี จิตใจเป็นบุญ ขึ้นสวรรค์  จบข่าว :D :D :D

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เปิดเผยว่า เป็นครั้งแรกที่ กทม. ได้ริเริ่มให้มีโครงการเตาเผาขยะในกรุงเทพมหานคร เพื่อเป็นทางเลือกใหม่ในการบริหารจัดการขยะเขตเมืองในระยะยาว โดยใช้เทคโนโลยีที่ดีที่สุด ทันสมัยที่สุด และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม เนื่องจากปัจจุบัน กทม.ต้องนำขยะมูลฝอยไปกำจัดด้วยวิธีการฝังกลบในพื้นที่จังหวัดนครปฐม และจังหวัดฉะเชิงเทรา ซึ่งนอกจากจะเป็นวิธีการที่ไม่ยั่งยืนแล้ว ยังจะก่อให้เกิดปัญหาด้านสิ่งแวดล้อมและด้านการเมืองอีกด้วย ดังนั้นโครงการนำร่องเตาเผาขยะด้วยพลังงานความร้อนสูงจึงถือเป็นทางเลือกที่สำคัญและเป็นที่ยอมรับจากทั่วโลก อาทิ ญี่ปุ่น จีน และประเทศในแถบยุโรป นอกจากนี้พลังงานจากเตาเผาขยะสามารถนำไปใช้ผลิตไฟฟ้า อีกทั้งส่วนที่เหลือจากการเผาไหม้ขยะยังสามารถนำไปแปรรูปเป็นวัสดุก่อสร้างได้อีกด้วย โดยโครงการดังกล่าวจะเริ่มในเร็วๆ นี้ และใช้ระยะเวลาในการก่อสร้างรวม 700 วัน

อย่างไรก็ตาม กทม. ได้เน้นให้ผู้รับผิดชอบโครงการสร้างความมั่นใจและตระหนักถึงความสำคัญของประชาชนและชุมชนโดยรอบโครงการฯ ซึ่งเป็นที่น่ายินดีว่าทางโครงการฯ มีการจ้างคนไทย 80 คน พร้อมทั้งจัดส่งเข้ารับการฝึกอบรมด้านเทคโนโลยีการจัดการมูลฝอยพลังงานความร้อนสูง ณ สาธารณรัฐประชาชนจีน ซึ่งถือว่าเป็นการพัฒนาทรัพยากรบุคคลที่สำคัญ และเป็นประโยชน์กับประเทศไทยและกรุงเทพมหานครในอนาคต พร้อมกันนี้ยังได้ก่อตั้งมูลนิธิรักกันเราทำได้ เพื่อให้ความช่วยเหลือและสนับสนุนประชาชนและชุมชนโดยรอบโครงการฯ อีกด้วย

<a href="http://www.youtube.com/v/ushwjurD_uM?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ushwjurD_uM?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:12:28 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:08:42 AM »