ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งมาก...ทำไงดี  (อ่าน 112232 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: เซ็งมาก...ทำไงดี
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 07:12:14 PM »
สวัสดีปีใหม่ ครับ ท่าน อดุลย์ ท่านorawan
แหม่ ที่จริงก็จะมาตอบ ตั้งนานแล้วแหละ แต่เผอิญว่า เว็บล่ม..เลยมาช้าไปไม่ทันการ ..เว็บฟื้นมาคราวนี้ ..ท่าน พิมพ์ แค่ นี้ เข้าได้เลยครับ ท่าน อดุลย์ คือ thaiengineersociety.com.....เข้าได้เลยครับ   มาในมาดใหม่  อิอิ
    ขอชมท่าน อดุลย์ ที่เฉลยมาให้ทราบ เเละเป็นประโยชน์ ในหลายด้านจริงๆ ไม่ว่าจะเป็น ชนิดของผัก  และ คุณสมบัติของมัน สุดยอด   ...และก็ขอชมฝากไปถึง พี่น้องทางใต้บ้านท่าน อดุลย์ด้วยครับ สุดยอดแห่งภูมปัญญา ที่ค้นหา พืชผัก มาให้ลูกหลานได้กิน เพื่อสูขภาพ มาจนทุกวันนี้   ขอปรบมือให้ ครับ  อันนี้ อินทะเนียร์น้อย เคยไปทำงานแถว ยอง ฮิ ..ก็ได้ ฝากท้องบางวันไว้กับ ป้า เมืองคอน ที่แก่ เปิด เรสเตอร์รอง ข้างทาง สโตร์ เพื่อชีวิต ขนมจีนน้ำยาปักษ์ใต้...เเวะทีไรตอนเที่ยงวัน ประทับใจและอร่อยไม่รู้ลืม...ป้าแก่จะยกกระจาดผักและน้ำพริก กะปิใต้ มาวาง..เเล้วว่ากันไปเลยนะ ผักนะ หมดแล้วเติมใหม่ได้ไม่อั้น ..ฟาดจนเมาเลย...อิอิ  อิ่มท้องและอิ่มใจด้วย น่ารัก ง่ะ  ป้า
....ส่วน ร้าลาบ ก็ ฟาดใบโหรพา แทนนะจ๊ะ   อิอิ....เหลืออีกใบ  รอเจ้าของ ผักมาเฉลยครับ ท่าน อดุลย์  หรือ ท่านใด สันทัด ว่ามาเลยครับ   พี่น้อง   ...ของดีๆบ้านท่านอดุลย์   สุดยอด    รอฟังอยู่ครับ(ม้ากระทืบลง เป่า ครับ ท่าน อดุลย์  อิอิ)
...งง  เหมือนกันครับ ท่าน อดุลย์  ..โด่ แล้ว มีน้ำไหลออกมา.....อะ มันอะไรครับ...ดูๆไปแล้วมัน คุ้นๆ อยู่นา... แต่มันไม่ใหญ่ ขนาดนี้   อิอิ...รอฟังอีกแล้ว ..ระทึก   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล.ดีนะครับ ที่ไม่มี มะเขือเผา   อิอิ  ช้อบ ชอบ อิอิอิ     

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 12:39:18 AM »
ใช่ครับท่านอินรู้สึกช่วงนี้เว็ปล่มบ่อยจริงๆอะ ::)
อันนี้คงต้องรบกวนท่านดุลย์ช่วยดูแลแก้ไขหละครับ :-\
หยุดยาวหลายวันคงไปเที่ยวกันสนุกทุกท่าน เห็นมีแต่ท่านสืบที่อยู่เฝ้าถ้ำไม่ได้ไปไหนคงไม่เบื่อนะครับ 8)
ขอบคุณท่านOR สำหรับการพาท่องเที่ยว เมนูอาหารและภาพสวยๆครับ คงหายเซ็งแล้วนะจ๊ะ :-*

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 01:43:22 PM »
มีคำถามครับ ท่านประธาน
1. รูปที่บอกว่าเป็นนวัตกรรมใหม่ ? นั้น

มันเป็นอะไรกันครับ ดูไม่ออก

เจ้ารูปนี้ ผมว่า มันก็คือ ก๊อกล้างมือ ดีๆนั่นเอง สังเกตุ กระเดื่องด้านขวา ที่น่าจะผลักขึ้นลงเพื่อเปิด-ปิด เวลาล้างมือแล้ว ก็ลงในร่องที่จะไหลไปทิ้ง 

จุดสังเกตุ อีกนิด คือ ขวดสีเหลืองที่โดนบังอยู่ น่าจะเป็น ขวดน้ำยาล้างมือ และ เขามี ทิซซู่ ไว้ให้ซับน้ำ 

ไม่รู้ใช่ อ่ะป่าว   ;D   8) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2013, 01:45:38 PM โดย ssuebsak »

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 04:38:13 PM »
ถูกต้องคะท่านสืบฯ มันคือก๊อกน้ำ

คิดว่าท่านอิน กะ ท่านอดุลย์ ไม่น่าทายพลาด คะ

ส่วนผักเป็นแว่นขาวนั้น รสชาติคล้ายมะม่วงท่านอดุลย์ลองทายดูนะคะ น่าจะถูกคะ

ขอบคุณนะคะท่าน GJ....ไว้จะเล่าการผจญภัยที่พม่าให้ฟังต่อคะ+ภาพสวยยยยยมาฝาก อิอิ

ปล.ท่านอดุลย์คะ มันอยู่ที่กระบี่คะ ชื่อร้านเรือนไม้ สาขานอกเมือง...เจ้าของร้านตั้งใจมากคะ..
ให้อาจารย์อาหารที่สวนดุสิตมาสอนชมละ20000บาทคะ รับรองอาหารอร่อยไม่ผิดหวัง เราแนะนำไปได้อาหารพิเศษของคุณแม่ครัวมาให้ทดลองชิมคะ...อิ่มอร่อย....อยากให้ท่านๆได้บรรยายกาศจังเลย....
เดือนหน้าเราไปแถวบ้านท่านอดุลย์จะได้เจอ
เวปมาสเตอร์ตัวเป็นๆเปล่าคะ 55555

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 07:43:55 PM »
เย้ ทายถูก จิงๆ ด้วย

ว่าแต่ ขออนุญาต หายตัวไป สักสองสามวัน ภาระกิจที่ วท.นครศรีธรรมราช
สำรวจ เครื่องมือวัดละเอียด ที่เขาจะทำเรื่องซ่อม

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 07:37:08 PM »
สวัสดีครับ ท่าน ท่านอดุลย์ ท่านssuebsak ท่าน orawan ท่านGoajing
แหม่ เรียกกัน ว่า ท่านorawan  หายเซ็ง  แล้ว  ..เย้ๆๆๆๆ   ...เอ๊า...มาว่ากันตามเรื่องนวัตกรรมใหม่กันมั่ง...ต้องขอชม ท่านssuebsak  มาๆ ในความที่เป็นคนช่างสังเกตุ ช่างคิ  เห็นมาหลายกระทู้แล้วว่า ท่านssuebsak หรือ อาจารย์ใหญ่ สืบ ของเรานี่ ไม้ผิดหวังครับ  นี่ก็เช่น กัน ขอปรบมือให้ครับ..ส่วนท่านGaojing ก็ขอปรบมือให้เช่นกัน ที่คอยทำให้ เจ้าของ กระทู้หายเซ็ง  อิอิๆๆๆๆๆ   ...ส่วน อินทะเนียร์น้อย...เฮ้อ...ปิ๊บจร้าาา ...ปิ๊บ........กลุ้ม    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 08:34:33 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:47:14 PM »
ท่านorawanครับ เดือนหน้าโคจรผ่าน แถวบ้าน ท่าน เว็บมาสเตอร์ อย่าลืมถ่ายภาพมาลงกระทู้ให้ได้นะครับ  แต่เพื่อความตื่นเต้น ถ่ายเป็นกลุ่มแล้ว ให้ ทาย กันว่า ท่านใดคือ เว็บมาสเตอร์ สุดหลอ่ ตัวจริง เป็นๆๆๆ      อิอิ  รอชม ระทึก   ว้าว   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:59:18 AM »
สุดยอดครับ ท่าน ssuebsak กับเรื่องนวัตกรรม
งั้น ท่่านอินทะเนียร์น้อยครับ
ผมขอเปลี่ยนจากปี๊บ เป็นโอ่งราชบุรีใบย่อมๆดีไหมครับ
อายจัง อิ...อิ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:57:25 PM »
ด้วยคนครับท่าน อดุลย์ ...อายจัง...อิอิ (พลาดไปได้ ไงครับ  ข้อสอบง่ายๆ  แท้ๆ  แต่ว่า อิงของจริง  อิอิ   เลย สับสน ...คิดว่า อะไรจะปาน นั้น   อิอิ)...จบข่าว :D ;D
ปล  เฮ้อ..มนุษย์ โอ่ง  ....ขำ .ตัวเอง..จัง  อิอิๆๆๆๆๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 10:00:41 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 01:52:17 PM »
พูดเรื่องนวัตกรรมใหม่นั่นอีกทีนะครับ
ตอนแรกที่เห็น ผมก็ไม่แน่ใจในเรื่องขนาดหรือสัดส่วนของรูปภาพ
แว๊บแรกที่นึกก็คือ มันต้องเป็นที่โม่แป้ง แบบใช้แรงคนหมุน
ซึ่งเดี๋ยวนี้น่าจะหาไม่ได้แล้ว
ผมเองสมัยเด็กๆ เคยช่วยคุณยายหมุนที่โม่แป้ง (โบราณ) แบบนี้มาแล้ว
แต่ภาพข้างล่างนี้ไปค้นมาจาก google

วิธีทำแป้งก็คือ เอาข้าวสาร (หรือข้าวเหนียว ในกรณีที่จะทำแป้งข้าวเหนียว) ไปแช่น้ำ
แล้วทยอยหยิบข้าวสารมาหยอดลงไปในรูของหินก้อนบน พร้อมกับเหยาะน้ำลงไปนิดหน่อย
แล้วก็ใช้มือจับตรงด้ามจับสีเขียวนั่น ออกแรงหมุนหินก้อนบนนั้น
ข้าวสารที่เราหยอดไว้ก็จะถูกโม่เพราะแผ่นหินสองอันที่เบียดกัน
ออกมาเป็นแป้งปนน้ำเปียกๆไหลลงไปในรางหินนั้น
แล้วเอาไปกรองกับผ้าขาวบางเพื่อเอาแต่เนื้อแป้ง ไปทำขนม

นี่ไงครับ
พอเห็นภาพที่ท่าน oraora แปะมา มันก็ดูคลับคล้ายคลับคลา
แต่ไม่เหมือนเสียที่เดียวนัก
ผมก็เลยงงครับ
จึงแถลงมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:12:54 AM »
เช่นเดียวกันครับ ท่าน อดุลย์ คิดว่าโม่หินจริงๆ แต่แปลกตรง ไม้ โด่ ออกมาแล้ว มีน้ำแตก กระจาย อิอิ   นั่นแหละ...   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ขอคุณ คำอธิบายการโม่แป้ง  รุ่นหลังไม่รู้จักแน่นอนครับ...รู้แต่ปะแป้ง..อิอิ(โรยแป้งด้วย เป่า  ว้าว)

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 12:27:53 PM »
โม่หิน เนี่ยสมัยวัยเด็ก มีน้าใกล้บ้าน เขาขาย ขนมครก 
บางวันก็ไปช่วยเขาโม่ ตอนเด็กไม่ค่อยอยากออกแรงทำอะไรนานๆ เลยบอกให้ น้าเขาต่อด้ามออกมายาวๆ แล้วนั่งพิงฝา โยกเอา แทนที่จะ เอามือหมุนแล้ว โยกตัวรอบ โม่ 
ก็เป็น อาการเอาเปรียบเชิงกลยุทธ์ อีกแบบ อะป่าวไม่รู้ดิ เพราะโยกตัวรอบโม่ นานๆ ก็เมื่อยเหมือนกันนา

ส่วน ภาพนวัตกรรม ที่เดาถูก เพราะถูกฝึกให้สังเกตุ สิ่งรอบข้างประกอบ
เนื่องจาก ตอนที่จัดอบรมซ่อมเครื่องจักรพื้นฐาน เครื่องไม่มีคู่มือ หรือ บางเครื่องโดนเจ้าของเครื่องถอดไว้แล้ว  เราจึงต้องดูองค์ประกอบรอบข้าง เพื่อวิเคราะห์ก่อนประกอบ เพราะหากประกอบผิด นอกจากทำงานไม่ได้แล้ว อุปกรณ์อาจเสียหายได้

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:11:34 AM »
ส่วน ภาพนวัตกรรม ที่เดาถูก เพราะถูกฝึกให้สังเกตุ สิ่งรอบข้างประกอบ
เนื่องจาก ตอนที่จัดอบรมซ่อมเครื่องจักรพื้นฐาน เครื่องไม่มีคู่มือ หรือ บางเครื่องโดนเจ้าของเครื่องถอดไว้แล้ว  เราจึงต้องดูองค์ประกอบรอบข้าง เพื่อวิเคราะห์ก่อนประกอบ เพราะหากประกอบผิด นอกจากทำงานไม่ได้แล้ว อุปกรณ์อาจเสียหายได้
มิน่าล่ะ
ผมเองเวลาแกะอะไรออกมาซ่อม
ไม่ว่าจะเป็นเตารีดไฟฟ้า หม้อหุงข้าว หรือ คอมพิวเตอร์
อีตอนที่ประกอบใหม่ไปนี่ ญี่ปุ่นหรือว่าเฮียจีน แกทำน๊อตเกินมาทุกที บางทีเกินมา 2-3 ตัว ก็มี
แต่เครื่องยังทำงานได้ปกตินะครับ
อิ...อิ
ส่วนการแกะอย่างอื่นอีตอนกลางคืนน่ะ
ผมไม่เคยประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 09:00:22 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
เเหม่ได้ใจจริงๆครับ....เชื่อว่า หลายท่านเลียนแน่นอน...คือ ไปเปิดอะไบางอย่าง ตอนกลางคืน..แล้ว สิ่งนั้น ปิดเองได้...โดยผู้ที่เปิด ไม่ต้องสั่งการใดๆทั้งสิ้น...ว้าว(ถ้า ยังคงเปิด อ้าไว้อยู่อย่างนั้น...อาจมีการ ..เริ่ม บูทโปรแกรมใหม่อีกครั้ง อิอิอิอิ)   ...เเต่บางคน เปิดตอนฝนตกนี่สิ น่ากล้ว...ฟ้าผ่า ปิดไม่ทัน   อิอิ  จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ระวังเหอะ ..พวกเปิดรอบฝนตก    อิอิ   

Lightning Strike!

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:19:30 PM »
ส่วนการแกะอย่างอื่นอีตอนกลางคืนน่ะ
ผมไม่เคยประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ

ดีแล้วครับท่าน คนอื่นจะได้ไม่สับสน

-----------------------------------------

ส่วน รถของท่านอินในคลิป ผมสงสารเจ้าของรถจัง  ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง  แต่ว่า มันเป็นไปได้ไง เพราะ้เห็นมีเสาไฟอยู่ใกล้ๆ 

หรือว่า เจ้าของรถ ไปสาบานไว้ ทำผิดเข้า เลยโดนซะ ดีว่า ไม่ได้อยู่ในรถ ตอนนั้น